ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
phuja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2371

ถ้าเรามองชีวิตอย่างนี้ เข้าใจ เข้าถึง ผมคิดว่าปัญหานี้หรือปัญหาทางภาคใต้ จะไม่เกิดหรือมีโอกาสเกิดขึ้นน้อย  เราต้องช่วยๆกัน อย่าสร้างความเกลียดชัง อย่าสนับสนุนความรุนแรง เพราะความรุนแรงจะให้ผลลัพธิ์ที่รุนแรงกว่า เสพสื่อเสพข่าวสารก็ต้องมีสติ อย่าเป็นเครื่องมือของสื่อที่สร้างความเกลียดชังไม่ว่าจะเป็นสีไหน  
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ จากเคยที่ได้ฟังมาจากคนใกล้ตัว (นราธิวาส) เขาบอกว่า
เห็นปัญหานี้มาตั้งแต่เด็ก ๆ ที่คนของรัฐปฏิบัติกับคนพื้นที่ มันทำให้เกิดการสะสมความไม่เข้าใจกันมาเรื่อย ๆ จนถึงจุดจุดหนึ่งที่ไม่สามารถจะทนได้ จึงเกิดปัญหาขึ้นมา  ก็คงต้องใช้เวลาในการเยียวยา ไม่ว่าปัญหาใด ๆ คิดว่าทางแก้ไขก็คงต้องใช้เวลาเหมือนกัน
      อยากไปเหมือนกัน แต่ไม่มีโอกาส ส่งใจไปร่วมงานด้วยนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Joga Bonito
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2372

นอกจากพี่โจ จะเป็น ไอดอลคนนึงของผม ในการลงทุนแล้ว
ทรรศนะต่อเหตุการณ์บ้านเมืองคราวนี้ ทำให้ผมนับถือพี่โจมากขึ้นไปอีก

ขอบคุณพี่โจสำหรับคำชี้แนะครับ เชื่อว่า เป็นคำแนะนำที่เป็น
ประโยชน์ต่อประเทศชาติในภาวะที่ สับสน เคียดแค้น และเกลียดชังครับ
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2373

ไม่ทราบยังพอมีที่ว่างซัก 3 ที่หรือป่าวครับขอไปด้วย 3 ท่านครับ
theerasak24,puttology,yuthatyai
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
chanakit

โพสต์ที่ 2374

สวัสดีครับคุณลูกอีสาน ผมอยู่อุบล การเมืองเผ็ดร้อนพอสมควร ผมไปอ่านบทความเก่าๆของคุณลูกอีสานผมชอบทัศนคติการใช้ชีวิต มุมมองทางสังคม การเมือง รวมทั้งรูปแบบการลงทุน รู้สึกอุ่นใจมากๆที่มีคนคิดเหมือนเราเกือบทุกๆอย่าง ผมเป็นกำลังใจให้คุณลูกอีสาน และเพื่อนๆทุกคนที่เขียนมาคล้ายๆกัน คนคิดอย่างเราน่าจะมีไม่น้อยนะครับ....
freedom man
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2375

ได้อ่านมุมมองของคุณโจ เกียวกับเหตุการณ์ ครั้งนี้ รู้สึกชื่นชม ทางใจครับ
Todo

โพสต์ที่ 2376

เอกบุรุษ

นับถือ ๆ
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2377

อึ้ง ทึ่ง (แต่ไม่เสียว) ในมุมมองของพี่โจ จริง ๆ  :bow:
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2378

รวบรวมรายชื่อTVI Meeting ภาคใต้ครั้งที่ 3 เสาร์ที่ 29 พค.53เวลา 11.00 น.
ร้านอาหารสมิหลา ซีสป็อต หาดใหญ่
1.ลูกอิสาน                                                19. บัวดิน                
2.ty                                                        20.worapong
3.charun 1                                               21.ลุงวัฒน์
4.charun 2                                               22.kannicha
5.กุหลาบงามหลังฝน 1                                 23.ASA
6.กุหลาบงามหลังฝน 2                                 24.syj
7.Fon 1                                                   25.maw
8.Fon 2                                                   26.Todo
9.wisut                                                    27.DOKI
10.saichon 1                                             28.mm_mib1
11.saichon 2                                             29.mm_mib2
12.jmb2511                                              30.damiano
13.BABY TERMITE                                     31.tanoppan
14.chanchai_lee                                         32.theerasak24
15.frontosa                                               33.puttology
16.คนคอน                                                 34.yuthatyai
17.Skyforever 1
18.Skyforever 2
wisut

โพสต์ที่ 2379

โอ้โห คนเยอะจัง   คนไปช้าสงสัยไม่มีที่นั่ง :D

TREND ของคนยุคนี้   VI คือคำตอบของอนาคต
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2380

[quote="wisut"]โอ้โห คนเยอะจัง
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 2381

ผมไปจองโต๊ะแล้วครับ คราวนี้มามากหน่อย 34 ท่าน
ก็ขอให้เดินทางมาอย่างปลอดภัย แล้วเจอกันวันที่ 29 ครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
montkrua

โพสต์ที่ 2382

เห็นความคิดเห็นเกี่ยวกับสถานการณ์ตอนนี้ของพี่โจแล้ว ผมคาราวะด้วยใจ ด้วยจิตคาราวะ
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 2383

มุมมอง แนวคิดพี่นี่เทพจริง ๆ  :8)  ขอคาราวะ
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
child_temple
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2384

ขอเข้าร่วมงาน TVI MEETING ภาคใต้ ด้วยคนครับ ยังไม่สายเกินไปใช่มั้ยครับพี่โจ ผมก็อยุ่หาดใหญ่เหมือนกันครับ

ตามอ่านมานานละครับ แต่ไม่เคยได้อยู่เบื้องหน้าเลย ความรู้ยังน้อยมิกล้าแสดงออกไป เคยอ่านผ่านสายตา บางคราก็มีนัดย่อยๆนั่งร้านกาแฟ พูดคุยกันเองกับสมาชิกคนหาดใหญ่ใช่มั้ยครับ หวังว่าคราวนี้และคราวหน้าผมได้มีโอกาสเป็นหนึ่งในกลุ่มสังสรร

เห็นรูปถ่ายพี่โจที่คุณ vichit โพสในห้อง SNC บรรยากาศคุ้นว่าเหมือนใน ม สงขลานครินทร์ ไม่ทราบว่าบ้านพี่โจอยู่ที่นั่นเหรอครับ ผมไปเตะบอลทุกเย็นเลยบริเวณอ่างน้ำ

ยังงับก็ขอฝากชื่อลงใน meeting อีกคนนะครับ
Great businesses selling at a discount to their intrinsic value may also define as "Value Investment"
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2385

ขอคำแนะนำนิดนึงครับ
ไม่ทราบว่าถ้าผมไปถึง 7 โมงเช้า แต่เริ่มงานตอน 11 โมง จะมีแหล่งท่องเที่ยว หรือสถานที่ให้เดินเล่นบริเวณไม่ไกลจากสถานีรถไฟ หรือไม่ไกลจากที่จัด Meeting บ้างมั้ยครับ รบกวนพี่ๆที่พอรู้ทางแนะนำหน่อยสถานที่หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
wisut

โพสต์ที่ 2386

น่าจะถึงประมาณ 8 โมงครับส่วนใหญ่มักจะ late

ใกล้ๆ สถานีรถไฟ ก็มี ตลาดกิมหยง ตลาดสันติสุข ให้เดินเล่นครับ  อยู่ใกล้ๆกัน  เดินไม่ไกลครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2387

ขออนุญาติ พี่โจ เกี่ยวกับเรื่อง cut loss นะครับว่าพี่โจมีความเห็นยังไง

และช่วงcrisisที่ผ่านมาพี่โจเอาตัวรอดยังไง
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
Skyforever

โพสต์ที่ 2388

[quote="wisut"]น่าจะถึงประมาณ 8 โมงครับส่วนใหญ่มักจะ late

ใกล้ๆ สถานีรถไฟ ก็มี ตลาดกิมหยง ตลาดสันติสุข ให้เดินเล่นครับ
child_temple
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 2389

ไม่แน่ใจว่า ตลาดกิมหยง กับ สันติสุข จะเปิดทันตอน 8 โมงเช้า
แนะนำไปทานอาหารเช้าพลางๆ ร้านอาหารขึ้นชื่อก่อนดีกว่าครับ
ที่ดังๆก็มี โชคดีแต่เตี้ยม บอกตุ๊กๆที่สถานีได้เลยครับ เค้ารู้จัก

อีกร้านนึง ซาลาเปา อร่อยมากๆๆๆๆ หมูสับไส้เห็ดหอม เป็นร้านน้ำชา ขายพวก ขนมจีบ ซาลาเปา ติ่มซำ ไม่มีชื่อร้าน อยู่หลังโรงเรียนแสงทองอยู่ติดหัวมุมสี่แยกหลังโรงเรียนเลยครับ ถ้าผ่านไปเห็นคนนั่งเยอะๆ นั่นละใช่เลย

สว่นหลังจากนั้นก็เดินเล่นตามที่พี่ๆข้างบนแนะนำได้เลยครับ สันติสุข จะขายพวกสินค้าจากจีน พวกเครื่องไฟฟ้า เห็นคนมาหาดใหญ่จะต้องแวะเกือบทุกคนครับ ส่วน กิมหยง ก็จะเน้นขายพวกอาหาร ขนมขบเคี้ยว พวกขนมหมี ขนุนอบแห้งอ่ะครับ
Great businesses selling at a discount to their intrinsic value may also define as "Value Investment"
Skyforever

โพสต์ที่ 2390

child_temple เขียน:ไม่แน่ใจว่า ตลาดกิมหยง กับ สันติสุข จะเปิดทันตอน 8 โมงเช้า
แนะนำไปทานอาหารเช้าพลางๆ ร้านอาหารขึ้นชื่อก่อนดีกว่าครับ
ที่ดังๆก็มี โชคดีแต่เตี้ยม บอกตุ๊กๆที่สถานีได้เลยครับ เค้ารู้จัก

อีกร้านนึง ซาลาเปา อร่อยมากๆๆๆๆ หมูสับไส้เห็ดหอม เป็นร้านน้ำชา ขายพวก ขนมจีบ ซาลาเปา ติ่มซำ ไม่มีชื่อร้าน อยู่หลังโรงเรียนแสงทองอยู่ติดหัวมุมสี่แยกหลังโรงเรียนเลยครับ ถ้าผ่านไปเห็นคนนั่งเยอะๆ นั่นละใช่เลย

สว่นหลังจากนั้นก็เดินเล่นตามที่พี่ๆข้างบนแนะนำได้เลยครับ สันติสุข จะขายพวกสินค้าจากจีน พวกเครื่องไฟฟ้า เห็นคนมาหาดใหญ่จะต้องแวะเกือบทุกคนครับ ส่วน กิมหยง ก็จะเน้นขายพวกอาหาร ขนมขบเคี้ยว พวกขนมหมี ขนุนอบแห้งอ่ะครับ
เมื่อขอความช่วยเหลือ หรือสอบถาม จะได้เห็นน้ำใจชาว VI เสมอ
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  :D  :D  :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2391

theerasak24 เขียน:รบกวนพี่โจ ช่วยวิเคราะห์ GSTEEL ให้หน่อยครับ ถ้าระยะยาวๆ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
บางบริษัทตัวเลขทางการเงินเป็นแค่ภาพลวงตาเท่านั้น ถ้าดู B/V ของบริษัทแล้วถือว่าน่าสนใจเพราะต่ำมากประมาณ 0.2 เท่า เท่านั้น แต่ปรากฎว่าอยู่ดีๆปี 52 ที่ผ่านมาบริษัทรายงานการขาดทุนมหาศาลและไม่ใช่เกิดจากการผันผวนของวัตถุดิบ แต่เกิดจากรายการพิเศษต่างๆ จนผู้สอบบัญชีไม่รับรองงบการเงิน เมื่อไม่รับรองแบงค์ก็ไม่กล้าให้เงินทุนหมุนเวียน ต้องหยุดการผลิต ทางกลต.ได้จัดให้บริษัทตรวจสอบบัญชีแบบพิเศษ ซึ่งผลการตรวจสอบเพิ่งออกมาเมื่อวันที่ 10 ที่ผ่านมา ลองหาอ่านดูละกันครับ ผมอ่านไปนิดหน่อยก็ขี้เกียจเพราะเป็นเรื่องธรรมภิบาลเป็นส่วนใหญ่ :evil: ของทีมบริหารชุดเก่าที่เกี่ยวข้องกับผู้ถือหุ้นใหญ่ ปัจจุบันมีการว่าจ้างทีมบริหารฝรั่งชุดใหม่แล้ว  ถ้ามองทางออกผมคิดว่าบริษัทน่าจะรอดได้เพราะเครื่องจักรของบริษัทค่อนข้างทันสมัย ในโลกนี้มีเพียง 40 โรงเท่านั้น แต่การรอดตายคงต้องแลกกับการเพิ่มทุนจำนวนมากๆๆเพื่อสะสางปัญหาเก่าๆ ดังนั้นผมไม่แน่ใจแม้ว่าเราซื้อหุ้นได้ราคาไม่แพง และบริษัทก็รอด แต่จะคุ้มหรือไม่กับ dilution effect ที่ผู้ถือหุ้นต้องเจอครับ เพิ่งประกาศผลประกอบการไตรมาส 1 ปี 53 ปรากฎว่าขาดทุนอีกจำนวนมากจากรายการพิเศษด้อยค่าต่างๆ ดูจากสภาพคล่องมีหนี้สินระยะสั้นที่ต้องชำระจำนวนมาก แต่มีทรัพย์สินหมุนเวียนต่ำกว่ามาก มีทางเดียวคือต้องใส่เงินจากผู้ถือหุ้นครับ เพราะแบงค์คงไม่ให้กู้แล้ว.. :?

ผมให้ความเห็นเชิงพื้นฐาน แต่เรื่องราคาหุ้นบางครั้งมีปัจจัยอื่นๆที่มีผลด้วย ต้องเข้าใจตรงกันนะครับ เช่นหุ้นบางตัวอาจจะมีมือที่มองไม่เห็นเข้ามาซื้อๆขายๆด้วย... :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2392

Hughes เขียน:ถามพี่โจ หุ้น MME นี่เล่นเป็น asset play ได้ไหมครับ?p/bv 0.39 หนี้ไม่มี แต่ธุรกิจหลักไม่มีอนาคตกำไรก็ไม่มี ปัญหาคือสภาพคล่องน้อยมากครับ
ผมดูงบคร่าวๆ MME น่าจะเป็นหุ้น net-net หรือเกือบเป็นตามนิยามของ Graham อีกตัวในตลาดหุ้นไทยครับ เพราะกิจการมีสินทรัพย์หมุนเวียนลบหนี้สินเท่ากับ 77% ของ market cap เท่านั้น ที่ราคาหุ้น .98 บ. ในขณะที่บริษัทยังมีสินทรัพย์ไม่หมุนเวียนเป็นที่ดินไม่ได้ใช้งาน และมีเงินลงทุนในบริษัทร่วมที่กำลังฟ้องร้องอีก 200 ล้าน ซึ่งพอๆกับมูลค่าทั้งบริษัทแล้ว ส่วนคุณภาพของสินทรัพย์ค่อนข้างดีเพราะมีเงินสด 200 ล้านพอๆกับ MKt เช่นกัน แต่ความเสี่ยงของบริษัทคือธุรกิจดูเหมือนไม่มีอนาคตแล้วหรือมีอนาคตไม่แน่นอน ทั้งยังมีความเสี่ยงการพึ่งพาตลาดเดียวคือญี่ปุ่นซึ่งออกกฎจำกัดการวางตู้เกมส์ต่อพื้นที่ ทำให้ยอดขายของบริษัทปีที่ผ่านมาลดลง และมีกำไรเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ทั้งที่ตอนเข้าตลาดมีกำไรมากมาย แต่ปัญหาที่น่าจะสำคัญที่สุดคือเรื่องผู้ถือหุ้นใหญ่และผู้บริหารซึ่งมีชื่อเสียงรู้จักกันดีในแวดวงนักลงทุน ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเราไปถือหุ้นแล้วเค้าจะยอมแบ่งผลประโยชน์ให้รายย่อยหรือเปล่านะครับ กลัวว่าเหมือนนิทานหมากับปลากระป๋องอีกรายครับ.. :(
ลูกอิสาน

Re: เด็กใหม่ขอถาม

โพสต์ที่ 2393

lumpue เขียน:สวัสดีครับ
ผมเด็กใหม่พึ่งเริ่มศึกษาการลงทุน
ขอฝากตัวเป็นศิษย์พี่ๆด้วยครับ
ก่อนอื่นขอถามพี่โจเกี่ยวกับ STANDLY หน่อยครับว่าน่าสนใจไหมราคาตอนนี้สูงไปไหมคับ

(Post ครั้งแรกครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ)
ยินดีต้อนรับสู่ tvi ครับ.. :D

จุดเด่นของ stanly คือเป็นหุ้นในกลุ่มยานยนต์ ซึ่งเป็นอุตสาหกรรม star ของประเทศไทย ถึงแม้บริษัทเป็นเพียงผู้ผลิตชิ้นส่วนป้อนให้กับค่ายรถต่างๆ แต่กลับมีมาร์จินที่ดีมากๆ แสดงถึงอำนาจต่อรองค่อนข้างดี ยอดขายและกำไรขึ้นอยู่กับยอดการผลิตรถของประเทศ ซึ่งมีทั้งตลาดภายในและตลาดส่งออก ดังนั้นจะผันผวนตามภาวะเศรษกิจได้พอสมควร แต่ในปีนี้น่าจะฟื้นตัวขึ้นมามาก บางบริษัทคาดการณ์ยอดผลิตรถยนต์ประมาณ 1.6 ล้านคน สูงสุดเป็นสถิติ มากกว่าปี 51 ที่ผลิตประมาณ 1.4 ล้านคัน ภายใน 1-2 ปีนี้ยอดขายจะเพิ่มได้จากโครงการอีโคาร์ของบริษัทต่างๆที่จะเริ่มผลิต แต่มาร์จินอาจจะไม่ดีมากเพราะอีโคคาร์เน้นด้านราคาต่ำ บริษัทมีนโยบายทางการเงินที่อนุรักนิยมทำให้งบการเงินแข็งแกร่งมาก รองรับคามเสี่ยงต่างๆได้มาก ส่วนจุดด้อยคือราคาหุ้นเปรียบเทียบกับกำไรที่ทำได้ค่อนข้างตึงๆ ไม่ถูกและไม่แพง ถ้าหวังผลตอบแทน 10-15% รวมเงินปันผลน่าจะหวังได้ครับ... :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2394

neo_potato_Th เขียน:ขออนุญาติ พี่โจ เกี่ยวกับเรื่อง cut loss นะครับว่าพี่โจมีความเห็นยังไง

และช่วงcrisisที่ผ่านมาพี่โจเอาตัวรอดยังไง
ความหมายของการขาย cut loss ของผมจะอิงกับพื้นฐานเท่านั้น ถ้าพื้นฐานเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง หรือไม่เป็นไปตามเหตุผลตอนที่เราซื้อ ผมจะขายแม้จะขาดทุนมากน้อยขนาดไหนก็ตาม เพราะการไม่ขายอาจจะทำให้ขาดทุนมากกว่าเดิม หรือไม่ขาดทุนเพิ่มแต่เสียโอกาสที่จะนำเงินที่ได้จากการขายไปลงทุนในหุ้นตัวอื่นๆที่ดีกว่าครับ ผมคิดว่านี่เป็นหลักการที่สำคัญอีกอย่างในการลงทุนแนว vi  ถ้าเราซื้อหุ้นราคาต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น ต่อมาราคาหุ้นลดลง ทั้งที่พื้นฐานเหมือนเดิม เท่ากับว่าหุ้นนั้นมีคุณค่ามากกว่าเดิม ตามเหตุและผลเราควรซื้อเพิ่มมากกว่าการขายใช่ไหมครับ ซึ่งจะต่างออกไปหากเป็นการลงทุนแนวอื่นๆที่การ cut loss เป็นการยอมขาดทุนน้อยๆบ่อยๆแต่ let profit run เพื่อเอากำไรมากๆแต่น้อยครั้งมาชดเชย ในทางปฎิบัติจริงๆส่วนใหญ่หุ้นตกพื้นฐานไม่เปลี่ยนผมจะซื้อเพิ่ม แต่บางตัวถ้าผมไม่แน่ใจผมจะ hold position ไว้เท่าเดิมครับ :)

ช่างวิกฤิตปี 51ที่ผ่านมาผมเคยโพสต์ไปบ้างแล้ว พอร์ตยังบวก 3% นอกจากดวงแล้วเพราะต้นปีทำกำไรได้เยอะ พอหุ้นตกปลายปี 51 ที่หายไปก็เลยเป็นกำไรที่ทำไว้ตอนต้นปีครับ อีกเหตุผลที่รอดตัวมาได้คือการไม่พยายามคาดเดาตลาด ดูแต่พื้นฐานของกิจการเท่านั้น ทำให้ผมไม่ขายหุ้นออก แม้ช่วงที่ลงขาดทุนไปมาก แต่พอหุ้นฟื้นกลับมาก็เท่าทุนและมีกำไรครับ หลักการการลงทุนที่ทุกคนรู้คือการซื้อถูกขายแพง ดังนั้นผมไม่ขายตอนหุ้นลงแน่ครับเพราะเป็นการขายถูก ที่จริงควรซื้อเพิ่มต่างหาก แต่ติดตรงไม่มีเงินแล้วเพราะหุ้นเต็มมือ อย่างน้อยหุ้นลงเรามีหุ้น หุ้นขึ้นเราก็ต้องมีหุ้นด้วย ไม่ใช่หุ้นลงมีเรา หุ้นขึ้นเราไม่มี อย่างนี้ก็แพ้ตลอด... :?

ถามน้องนีโอหน่อย..
เพลงสกา ต่างกับเรกเก้ ยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับ :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2395

child_temple เขียน:ขอเข้าร่วมงาน TVI MEETING ภาคใต้ ด้วยคนครับ ยังไม่สายเกินไปใช่มั้ยครับพี่โจ ผมก็อยุ่หาดใหญ่เหมือนกันครับ
ตามอ่านมานานละครับ แต่ไม่เคยได้อยู่เบื้องหน้าเลย ความรู้ยังน้อยมิกล้าแสดงออกไป เคยอ่านผ่านสายตา บางคราก็มีนัดย่อยๆนั่งร้านกาแฟ พูดคุยกันเองกับสมาชิกคนหาดใหญ่ใช่มั้ยครับ หวังว่าคราวนี้และคราวหน้าผมได้มีโอกาสเป็นหนึ่งในกลุ่มสังสรร ยังงับก็ขอฝากชื่อลงใน meeting อีกคนนะครับ
ยินดีครับ ผมจองโต๊ะเผื่อไว้แล้ว มาได้เลยครับ
เห็นรูปถ่ายพี่โจที่คุณ vichit โพสในห้อง SNC บรรยากาศคุ้นว่าเหมือนใน ม สงขลานครินทร์ ไม่ทราบว่าบ้านพี่โจอยู่ที่นั่นเหรอครับ ผมไปเตะบอลทุกเย็นเลยบริเวณอ่างน้ำ
ใช่ครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2396

ขอบคุณมากครับพี่โจ
ถามน้องนีโอหน่อย..
เพลงสกา ต่างกับเรกเก้ ยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับ
นั่นสิครับผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เห็นเพื่อนบอก เสียงกีต้าเพลงสกามันจะ เด่นๆขึ้นมา งงๆ-_-"

งั้นขอถามพี่โจต่อเลยละกัน:D ฉวยโอกาส
-อย่างงี้พี่โจก็ไม่ได้สนใจindicator จากเศรษฐศาสตร์ระดับมหภาคเลยใช่มั้ยคับ
-IHL พี่โจมีความเห็นยังไงมั่งคับ:D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 2397

[quote="ลูกอิสาน"]ผลกระทบจากเหตุการณ์ครั้งนี้ บวกกับการปิดสนามบิน การปฎิวัติ การประท้วงที่ผ่านๆมาในช่วง 3-4 ปีนี้ แน่นอนว่ากระทบต่อเศรษกิจของประเทศอย่างมีนัยยะสำคัญ โดยเฉพาะธุรกิจท่องเที่ยวที่มีผู้คนที่เกี่ยวข้องทางตรง ทางอ้อมหลายล้านคน คงไม่มีใครอยากจะมาเที่ยวในประเทศที่มีข่าวแบบนี้แน่ ดังนั้นต้องทำใจไว้เลยว่าการที่จะฟื้นฟูความเชื่อมั่น เศรษกิจ น่าจะใช้เวลานานกว่าหลายๆครั้งที่ผ่านมา ส่วนผลกระทบอื่นๆ ธุรกิจคงได้รับผลกระทบทั่วกันหมด เพราะเศรษกิจของประเทศต้องการความเชื่อมั่นของผู้บริโภค ถ้าผู้คนรู้สึกไม่ปลอดภัย ก็จะเก็บออมเงินไว้ไม่กล้าใช้จ่ายโดยเฉพาะสินค้าที่สามารถเลื่อนการซื้อได้ แล้วยังมีผู้ประกอบการที่ได้รับผลกระทบโดยตรงต่อทรัพย์สิน รวมถึงลูกจ้างที่ต้องตกงานอีกนับไม่ถ้วน

แต่ในวันที่มืดมิด ผมก็ยังมองเห็นภาพลางๆในแง่ดี อย่างน้อยวิกฤิตที่ผ่านมาไม่ได้เกิดจากการขัดแย้งทางเชื้อชาติ สีผิว หรือความแตกต่างด้านศาสนา ซึ่งแก้ไขได้ยากกว่ามาก แต่เป็นปัญหาที่เกิดจากความเชื่อ ความคิด ที่ไม่ตรงกัน ซึ่งเป็นผลจากปัญหาเชิงโครงสร้างของประเทศที่สั่งสมมานาน และโชคไม่ดีได้รับการกระตุ้นให้โผล่ออกมา
อย่ายอมแพ้
anubee

โพสต์ที่ 2398

สุยอดจริงๆครับ
เห็นด้วยทุกประการ :cool:  :cool:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2399

[quote="noooon010"]พี่โจสวัสดีครับ
- อยากสอบถามว่า เวลาพี่มีน้องแล้ว พี่แบ่งเวลาศึกษาเกี่ยวกับการลงทุนอย่างไรครับ และเวลาลูกๆสอบถาม พี่โจจะบอกเค้าเกี่ยวกับการลงทุนอย่างไรครับ(ถามเผื่อไว้หลายปีหน่อยนะครับ) :P
- พี่โจ ชอบอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างครับ(ที่ไม่เกี่ยวกับการลงทุน)ช่วงนี้ ผมติด A Day และงานเขียนของคุณ วงศ์ทนง ชัยณรงค์สิงห์ มากๆครับหาซื้อยากมากๆ ... เสียดายจัง

- พี่โจ ลงทุนในทองบ้างไหมครับ

ขอบคุณพี่โจมากๆนะครับ ขอให้พี่และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรง ทั้งกาย และใจตลอดปีและตลอดไปนะครับผม
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2400

[quote="ลูกพ่อขุนเม็งราย"]สวัสดีครับพี่โจ
รบกวนถามเกี่ยวกับ ADVANC กับ KK