มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
shin_jung49
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 331

รบกวนคุณ sai ช่วยเปรียบเทียบหุ้น bmcl กับ bts ชอบตัวไหน หรือว่าไม่ชอบทั้ง 2 ตัว เพราะอะไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
0N0111
Verified User

โพสต์ที่ 332

รบกวนพี่ ช่วยวิเคราะห์หน่อยในความเห็นพี่ มอง stpi ระยะยาว ไม่ต้องมากเอาแค่ 2 ปี มีโอกาศที่จะรักษากำไร ระดับนี้ได้ไหมครับ และราคาปัจจุบันราคาถือว่าแพงไปหรือเป็นของดีราคาเหมาะสมครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 333

ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 334

[quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
jeda01

โพสต์ที่ 335

[quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
Laziale

โพสต์ที่ 336

[quote="jeda01"][quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 337

[quote="Laziale"][quote="jeda01"][quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 338

0N0111 เขียน:รบกวนพี่ ช่วยวิเคราะห์หน่อยในความเห็นพี่ มอง stpi ระยะยาว ไม่ต้องมากเอาแค่ 2 ปี มีโอกาศที่จะรักษากำไร ระดับนี้ได้ไหมครับ และราคาปัจจุบันราคาถือว่าแพงไปหรือเป็นของดีราคาเหมาะสมครับ
Stpi เป็นหุ้นกลุ่มรับเหมา การคาดการณ์รายได้ในอนาคต สัก สองปีข้างหน้าก็ทำได้ค่อนข้างยากแล้วครับ แต่สิ่งสำคัญพอพอกับรายได้คือ gpm ซึ่งการคาดการณ์ gpm ในอนาคตยิ่งยากใหญ่ครับ ถ้าเป็นผมสนใจหุ้นกลุ่มรับเหมาจะเลือกตอนที่ backlog มี พอสมควร(ประมาณรับรู้รายได้ 1 ปีข้างหน้าเป็นอย่างน้อยครับ ) และราคาที่ผมรับความเสี่ยงได้คือประมาณแถวแถว บุ๊คเท่านั้น ถ้าเกินกว่าบุ๊คผมว่าความเสี่ยงมีมากพอสมควรครับ แต่ต้องยอมรับนะครับว่า stpi ทำผลงานช่วงหลังนี้ได้ดีเหลือเกิน ถ้าดู pe จะเห็นว่าค่อนข้างต่ำ แต่การดู pe เพียงอย่างเดียวกับหุ้นที่มีรายได้คาดการณ์ยาก และ มาร์จิ้นผันผวนมาก คงต้องพิจารณาอย่างอื่นเพิ่มเติมด้วยครับ  คงต้องลงทุนอย่างระมัดระวังครับ เนื่องจากราคาปรับตัวขึ้นมาเยอะมาก ส่วนตัวผมมองที่ราคาแถวปัจจุบันว่าเสี่ยงไปนิดหนึ่งครับ :lol:
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 339

shin_jung49 เขียน:รบกวนคุณ sai ช่วยเปรียบเทียบหุ้น bmcl กับ bts ชอบตัวไหน หรือว่าไม่ชอบทั้ง 2 ตัว เพราะอะไร

หุ้นทั้งสองตัว ไม่เคยติดตามละเอียดเลยครับ เคยแต่ใช้บริการครับ  เคยฟังจากผู้บริหารเล่าว่า รายได้จะมีการพ้นจุดคุ้มทุนได้ หรือ มีกำไรแบบก้าวกระโดดเมื่อมีรถไฟฟ้าส่วนต่อขยาย จะทำให้มีการเพิ่มการจราจรระหว่างกันแบบ ก้าวกระโดด ฟังแค่นี้เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไรครับ เพราะคาดการณ์กรอบระยะเวลาการลงทุนค่อนข้างยาก ที่ผ่านมาทั้งสองบริษัท ก็มีผลประกอบการณ์ขาดทุนต่อเนื่อง ปันผลในรอบ 5 ปีก็ยังไม่มีครับ free cash flow ติดลบต่อเนื่อง เป็นธรุกิจแห่งการลงทุนอย่างแท้จริงครับ(คือต้องลงทุนตลอดเวลา ยิ่งตอนจะเพิ่มรายได้ยิ่งต้องลงทุนหนักหนักเสมอ )  แต่เท่าที่สังเกตุ เวลามีข่าวรถไฟฟ้าต่อขยายก็จะมีการเข้ามาเก็งกำไรเป็นระยะครับ  มุมมองผมยังมีหุ้นที่ลงทุนแล้วสบายใจกว่าสองตัวนี้ในตลาดค่อนข้างเยอะครับ
ปล. ช่วงนี้ภรรยาใช้งานหนักครับ โทษทีที่ตอบช้าครับ  :lol:
Todo

โพสต์ที่ 340

ไหนๆ ก็มาแนวรับเหมาแล้ว
รบกวนพี่มี่อีกคนครับ

พี่มี่ มีมุมมองยังไง ต่อ TPOLY ครับผม
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
shin_jung49

โพสต์ที่ 341

sai เขียน:
หุ้นทั้งสองตัว ไม่เคยติดตามละเอียดเลยครับ เคยแต่ใช้บริการครับ
Laziale

โพสต์ที่ 342

[quote="sai"][quote="Laziale"][quote="jeda01"][quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
jeda01

โพสต์ที่ 343

[quote="Laziale"][quote="sai"][quote="Laziale"][quote="jeda01"][quote="Laziale"]ขอความเห็นพี่ sai เกี่ยวกับ demco หน่อยครับว่าน่าลงทุนแค่ไหน เพราะเห็นนักวิเคราะห์ให้เป้าหมายรายได้กับกำไรไว้สูงเหลือเกิน เห็นให้ EPS ถึง 8.4 เลยทีเดียว พี่คาดว่าในระยะ 3-5 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรครับ เห็นราคาไม่ไปไหน เลยสนใจขึ้นมาครับ
jeda01

โพสต์ที่ 344

รบกวนพี่ Sai ช่วยวิเคราะห์ Bol ให้หน่อยครับ

เห็นช่วงที่ผ่านมาราคาลงมาเยอะครับ

damiano

โพสต์ที่ 345

ขุดๆๆๆ

มาทักทายครับ พี่มี่เป็นยังไงบ้างครับ สงสัยจะยุ่งๆ ออฟเดก็ไม่ได้ไปเลย

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 346

สวัสดีครับพี่ sai ได้เจอตัวเป็นๆ เอ๊ย... ตัวจริงๆก็ตอนงานจิบเบียร์ที่ผ่านมานี่แหละครับ

ตัวจริงเสียงจริงหล่อกว่าที่คิดเยอะ ไม่รู้ว่าจะจำผมได้รึปล่าว

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

รบกวนถามพี่ sai เกี่ยวกับ SIRI หน่อยครับ มีมุมมองเกี่ยวกับตัวนี้ยังไงบ้างครับ?
madam

โพสต์ที่ 347

สวัสดีค่ะพี่ซาอิ
รบกวนวิเคราะห์ AIT ให้ด้วยค่ะ
Hayate_VI

โพสต์ที่ 348

jeda01 เขียน:รบกวนพี่ Sai ช่วยวิเคราะห์ Bol ให้หน่อยครับ

เห็นช่วงที่ผ่านมาราคาลงมาเยอะครับ

ขอร่วมฟังตัวนี้อีกเสียงครับ  :D
‎"If the day were the last day of my life, what i want to do what i am about to do today? and whenever the answer has been "No" for to many day in a row, i know i need to change something" Steve Jobs
GOINTER

โพสต์ที่ 349

การเริ่มต้นของผมคงไม่เหมือนคนอื่นเท่าไรนะครับ  เนื่องจากผมเป็นคนที่ไม่เคยรู้จักหุ้นเลย ในชีวิตรู้จักแต่ ล้อตเตอรรี่ และ หวยเท่านั้น  เหตุการณ์เกิดขึ้นคือวันนั้นผมไปส่งหมูยอครับ ลูกค้าเป็นร้านขายอาหารเวียตนามอยู่ที่ห้างเอสพละนาดชั้นใต้ดิน  หลังจากส่งเสร็จผมก็ทานข้าวกับครอบครัวเรียบร้อย ขณะกำลังจะกลับบ้านผมเดินผ่านหน้าห้องสมุดมารวย และ มีรายการสัมนาเรื่องหุ้นอยู่ โดยมีดร.นิเวศน์ กับคุณ นิศารัตน์ พิธีการมันนี่แชลนอล เรื่องรวยหุ้นอย่างพอเพียง ลูกสาวก็ถามว่าเค้าทำอะไรกัน ผมเลยชวนลูกสาวนั่งฟังครับ  หลังจากฟังได้สักพักก็สะดุดคำพูดหนึ่งของดร. ว่า ถ้าเราลงทุนในหุ้นดีดี เป็นเวลา ยี่สิบปี เงินสดในวันนี้ของเราจะโตขึ้น 1 digit ตอนนั้นผมฟังแล้วตกใจมาก ถึงกับนอนไม่หลับเลย อดฝันหวานไม่ได้ว่าอีก 20 ปีข้างหน้าเราจะกลายเป็นเศรษฐีแล้วหรือ แหมดีจัง

แหม ใกล้เคียงกันเลยครับหวังจะเป็นเศรษฐี โดยที่ไม่รู้จักหุ้นเลย แค่ได้คำบอกเล่ามา อิอิ ผมเพิ่งหัดเล่นได้ 2 เดือนมาพบ Web นี้ได้ความรู้เยอะมากครับ ยังต้องศึกษาอีกมายมาย
GeneraX
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 350

ไม่ได้เข้าห้อง กระทู้คุณค่ามานานมากกกกกกเลยครับ พึ่งมาเห็นกระทู้นี่ของพี่ sai ยินดีด้วยนะครับ เริ่มลงทุนทีหลังผมแต่ตอนนี้ไปไกลมากๆแล้ว ชื่นชมในความขยันและมีวินัยของพี่ที่สุดครับ

ไม่นานมานี้ผมก็ได้พยายามชวนเพื่อนซึ่งไม่ได้จบ finance มาเป็น VI ซึ่งเค้าก็สนใจอยู่ครับแต่ก็กังวลเรื่องความรู้ในเรื่องธุรกิจต่างๆ ซึ่งผมก็ได้ยกพี่เป็นตัวอย่างนี่แหละครับ (ด้วยความที่รู้ประวัติพี่จากงานจิบเบียร์ลับเมื่อปลายปีก่อน  :D ) เอาไว้จะให้เค้ามาอ่านในนี้เพื่อเป็นแนวทางครับ

เอาไว้สอบเสร็จจะเข้ามาอ่านแต่ต้นแล้ว ถ้ามีอะไรที่อยากถามแล้วคนอื่นยังไม่ได้ถาม จะเข้ามาถามครับ  :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
sai

โพสต์ที่ 351

BELFEGOR เขียน:
ขอร่วมฟังตัวนี้อีกเสียงครับ
Hayate_VI

โพสต์ที่ 352

พี่ sai กลับมาแล้ว ^ ^

ขอบคุณครับ
‎"If the day were the last day of my life, what i want to do what i am about to do today? and whenever the answer has been "No" for to many day in a row, i know i need to change something" Steve Jobs
sai

โพสต์ที่ 353

saichon เขียน:สวัสดีอีกครั้งครับพี่มี่
พอดีผมอ่านข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้น
เห็นพวกพี่สนใจตัว ttw กันหลายคน
ไม่ทราบว่านอกจากยอดขายที่เพิ่มและกำลังผลิตใหม่ที่จะเข้ามาใน Q3
มีประเด็นใหนที่พี่มี่ว่าตัวนี้น่าสนใจเหรอครับ

ขอบคุณครับ
สายชล
ขออนุญาติของน้อง saichon ตอบไว้ในกระทู้นี้เลยนะครับ เพราะมีหลายคนก็ถามมาครับ ตัวธรุกิจน้ำประปาคงไม่มีอะไรใหม่ครับ บริษัทให้บริการอยู่สามจังหวัดหลัก คือนครปฐม
pansin

โพสต์ที่ 354

ขออนุญาตพี่ sai
นำไปฝากแฟนๆในห้อง TTW นะครับ

:bow:   :bow:
sai

โพสต์ที่ 355

madam เขียน:สวัสดีค่ะพี่ซาอิ
รบกวนวิเคราะห์ AIT ให้ด้วยค่ะ
AIT เป็นบริษัทรับเหมาวางระบบคอมพิวเตอร์ ที่เก่งมากมากบริษัทหนึ่งเลยครับ ( มี connection ที่ดีมากมาก ) เพราะ มีความสามารถในการประมูลงานต่อเนื่อง และ มีมาร์จิ้นในระดับที่ดีมากมาก จุดเด่นหลักของตัวนี้อยู่ที่ การจ่ายปันผลที่ค่อนข้างสูง ที่ผ่านมาจ่ายอยู่ที่ระดับ 70% ของกำไรทีเดียวครับ สถาณะของทางบริษัท ณ. สิ้น q1 บริษัทไม่มีภาระหนี้ที่มีดอกเบี้ยเหลือแล้วครับ   q1/53 กำไรชลอตัวลงเล็กน้อยจากไตรมาส 4 ปีก่อนเนื่องจากมีการรับรู้งานไม่ทันใน q นี้ แต่จะไปรับรู้ใน q ถัดไปแทนครับ backlog ณ.สิ้น q1 เหลืออยู่ 2533 ล้านบาทครับ ส่วนตัวผมเชื่อว่าปีนี้ยอดรับรู้รายได้ที่ 4000 ล้านบาทตามที่ผู้บริหารตั้งเป้าคงเป็นไปได้ไม่ยากนักครับ  และ ปัจจัยบวกในปีนี้คงหนีไม่พ้นเรื่องการประมูลงานภาครัฐเกี่ยวกับ ICT จะมีเกินขึ้นค่อนข้างมากครับ (ที่มีข้อมูลในมือก็มี งบ ict กระทรวงศึกษาธิการมูลค่า 4 หมื่นล้าน งบ โครงการเครื่องข่าวอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง 4000 ล้าน งบโครงการ ICT DATA CENTER 7949 ล้านบาท ยังไม่รวมการมาของ 3g ซึ่งหากมาจริง เชื่อว่า AIT จะได้รับประโยชน์ด้วยครับ ไม่มากก็น้อย ) ซึ่งจะส่งผลบวกกับงานในปีหน้าครับ  สรุปเป็นหุ้นที่พอลงทุนได้ครับ แต่ด้วยความเป็นธรรมชาติของงานรับเหมาจริงจริงอยากให้ pe ที่ไม่สูงนัก แต่ หากบริษัทยังสามารถจ่ายปันผลระดับนี้ได้คงพอปรับขึ้นให้ได้อีกหน่อยครับ ข้อด้อยคือมีคนเคยถามผบห.ว่า บริษัทสามารถรับงานระดับใดที่ไม่ต้องมีการเพิ่มบุคคลกร ผบห. ตอบว่าอยู่ที่ระดับ สี่พันล้านต้นครับ เพราะฉะนั้นหากจะรับงานเพิ่มคงต้องมีการขยายงานและมีการลงทุนเพิ่มขึ้นในอนาคต (คืองานที่ระดับสี่พันล้านต้นบริษัทจะมีมาร์จิ้นที่ค่อนข้างดี ประมาณนั้นครับ ) หากมองสักปีสองปีนี้ ดูอนาคตของกลุ่มนี้ยังเป็นไปได้ด้วยดี ทั้งงบจากไทยเข้มแข็ง งบ ICT และ การลงทุนภาคเอกชน รวมถึง 3g  ถือว่าพอลงทุนเพือรอรับปันผลได้ครับ (ติดว่าราคานี้ไม่ถือว่าถูกมากเท่านั้นเองครับเป็นระดับ กลางกลางครับ ) :D
jeda01

โพสต์ที่ 356

ขอบคุณครับพี่ Sai มากครับ

ละเอียดจริงๆ   :D
benjamin

โพสต์ที่ 357

พี่ sai กลับมาแล้ว หลังจากหายไปประมาณ 1 เดือน ตอบทีเดียว 3 ตัวรวดเลย :D  :D มาแอบฟังด้วยคนครับ
sai

โพสต์ที่ 358

Todo เขียน:ไหนๆ ก็มาแนวรับเหมาแล้ว
รบกวนพี่มี่อีกคนครับ

พี่มี่ มีมุมมองยังไง ต่อ TPOLY ครับผม
ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
TPOLY ทำธรุกิจรับเหมาก่อนสร้างประเภทงานคือ ศูนย์การค้า อาคารสำนักงาน และอาคารสูงเพื่อพักอาศัย และโรงงานอุตสาหกรรม รวมถึงโรงผลิตไฟฟ้า โดยการให้บริการรับเหมาก่อสร้างดังกล่าวครอบคลุมถึงงานวิศวกรรมโยธา งานติดตั้งงานระบบวิศวกรรมต่าง ๆ และงานภูมิสถาปัตยกรรม (Landscape) โดยงานพวกข้างต้นจะรับจากลูกค้าเป็นหลัก
และมีการรับงานจากผู้รับเหมาช่วงด้วยบางส่วนเช่น งานเสาเข็ม ไฟฟ้า ประปา แต่เป็นส่วนน้อยไม่มีนัยยะมากครับ โดยลูกค้าหลักของบริษัทมีหลากหลายเจ้าครับ เจ้าที่พอเป็นที่รู้จักเช่น อินเด็กซ์ลิฟวิ่งมอลล์  ปัจจุบันบริษัทรับงานในประเทศเป็นส่วนใหญ่  โดยเน้นภาคเอกชนและรัฐ อย่างละครึ่ง (แต่บางปีบริษัทก็ปรับตัวตามสภาพเศรษฐกิจ อาจเน้นรับงานภาคใดภาคหนึ่งมากกว่าปกติตาม สภาวะการจ้างงานณ. ช่วงนั้นนั้น )  เท่าที่เคยฟังผู้บริหารในงาน ออปเดย์ เป็นคนจริงใจพอสมควร ใจสู้ สามจังหวัดภาคใต้นี่รับงานตลอด ประกอบกับ backlog ช่วงนี้สูงที่สุดตั้งแต่เคยก่อตั้งบริษัทมา อยู่ที่ประมาณ 3500 ล้าน (มีข่าวรอเซ็นอยู่อีกราว 450 ล้านบาท ) แต่ปัญหาของ Tpoly คงไม่ได้อยู่ที่ยอดขายหรือ backlog เพียงอย่างเดียว ธรุกิจรับเหมาหัวใจสำคัญคงอยู่ที่ มาร์จิ้นเป็นหลัก ซึ่งต้องบอกตามตรงว่า เดายากถึงยากที่สุด เคยมีรุ่นพี่ที่ลงทุนหุ้นมานานมากท่านหนึ่งเคยบอกผมว่า หุ้นรับเหมาเล่นยังไงก็เสียเปรียบเจ้าของ ประกอบกับ pe ณ.ราคาปัจจุบันยังเทรดอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างสูงครับ สำหรับกลุ่มนี้คงเหมาะกับคนที่มีข้อมูลมากกว่าเรา และ สามารถคาดการณ์แนวโน้มของ บริษัทได้ดีกว่าเรา สำหรับผม TOO  HARD จริงจริงครับ หากจะลงทุนคงต้องมอนิเตอร์ตลอดติดตามอย่างใกล้ชิดครับ โชคดีในการลงทุนครับ    :D
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 359

sai เขียน:
TPOLY ทำธรุกิจรับเหมาก่อนสร้างประเภทงานคือ ศูนย์การค้า อาคารสำนักงาน และอาคารสูงเพื่อพักอาศัย และโรงงานอุตสาหกรรม รวมถึงโรงผลิตไฟฟ้า โดยการให้บริการรับเหมาก่อสร้างดังกล่าวครอบคลุมถึงงานวิศวกรรมโยธา งานติดตั้งงานระบบวิศวกรรมต่าง ๆ และงานภูมิสถาปัตยกรรม (Landscape) โดยงานพวกข้างต้นจะรับจากลูกค้าเป็นหลัก
และมีการรับงานจากผู้รับเหมาช่วงด้วยบางส่วนเช่น งานเสาเข็ม ไฟฟ้า ประปา แต่เป็นส่วนน้อยไม่มีนัยยะมากครับ โดยลูกค้าหลักของบริษัทมีหลากหลายเจ้าครับ เจ้าที่พอเป็นที่รู้จักเช่น อินเด็กซ์ลิฟวิ่งมอลล์
Todo

โพสต์ที่ 360

sai เขียน:
และมีการรับงานจากผู้รับเหมาช่วงด้วยบางส่วนเช่น งานเสาเข็ม ไฟฟ้า ประปา แต่เป็นส่วนน้อยไม่มีนัยยะมากครับ โดยลูกค้าหลักของบริษัทมีหลากหลายเจ้าครับ เจ้าที่พอเป็นที่รู้จักเช่น อินเด็กซ์ลิฟวิ่งมอลล์