ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2341

เสียดายด้วยอีกคน
ครั้งที่แล้วได้น้ำใจอันงดงามของน้องฝนมารับถึงสนามบิน

ขากลับพี่จรัล ยังมาส่งที่ตลาดอีก...

คราวนี้ไม่มีโอกาสไปร่วมงาน รบกวนน้องฝนเอาหุ้นเด็ดมาฝากด้วย
แต่ JMART ไม่ต้องบอกแล้วนะ  :P   มันพุ่งไปแล้ว
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Tripple P
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2342

อยากไปด้วยจังค่ะ  จะได้เจอคุณลูกอีสานตัวจริงเสียงจริงซักที  :D
damiano

โพสต์ที่ 2343

ขอไปด้วยคนครับ 1 ที่ ไม่ได้ไปจิบเบียร์ ไปงานนี้ก็ยังดีเนอะ
teegogo

โพสต์ที่ 2344

ผมอยากถามความคิดเห็นของพี่โจหน่อยครับว่า

สมมุติว่า บริษัท เอ มีธรุกิจดีใช้ได้ มีการจ่ายปันผลสม่ำเสมอ ผู้บริหารก็ดูโอเค ไม่มีประวัติเสื่อมเสียมาก่อน ผลดำเนินงานกำไร ใช้ได้สมำเสมอ ไม่หวือหวา
สมมุติ ราคาที่มี MOS แล้วอยู่ที่ 3 บาท UPside 50%
ลงทุนไป 60% ที่ราคา 3 บาท พอเวลาผ่านไป1 อาทิตย์ มีเหตุการณ์โอลิมปิก ราคาลงมาที่ 2.8 ก็เลยซื้อเพิ่มอีก 40% เต็มMax แต่ราคาก็ยังลงตกอีกนิดหน่อย (ทำให้รู้สึกหายใจไม่ทั่วท้อง) จนผลประกอบการออกมาดี ราคาจึงขึ้นไปที่ 3 บาท เลยขายออกไป40% (ทำให้หายใจทั่วท้องหน่อย) แต่ปรากฏว่า ราคาก็ขึ้นต่อไปอีก ที่ 3.3 บาท (ตอนนี้เริ่มรูสึกเซ็งๆนิดๆ แต่ก็ดีกว่าหายใจไม่ทั่วท้อง) ดูแนวโน้มแล้วอาจจะไม่ได้เห็นราคา 3บาทอีก

พี่โจว่าควรทำยังไงดี ณ ปัจจุบัน ระหว่างซื้อเพิ่มอีก 40% ที่ราคา 3.3 บาท หรือ รอไปเรื่อยๆ ให้มันตกลงมาที่ 2.8 อีกครั้งแล้วค่อยซื้อเพิ่ม (อาจจะได้เห็นหรือก็ไม่ได้เห็น เป็นเรื่องอนาคต)

ณ ปัจจุบัน ผมรู้สึก 2 อย่างคือ
1. ถ้าซื้อตอนนี้ก็กลัวที่มันจะลงมาที่3บาท หรือ 2.8 บาท อีกครั้งแล้วจะไม่มีเงินไปซื้อ
2. ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ก็กลัวที่มันจะขึ้นไปต่อ โดยที่เราลงทุนที่ 60% โดยอีก 40% กินดอก 0.75%

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2345

เรื่องที่พัก ผมอยากจะแนะนำ โรงแรมเพิร์ลเพลส ราคาไม่แพงครับ 500 บาทต่อคืน หรูระดับ 3-4 ดาวเห็นจะได้ ผมไปพักมาเมื่อตอนมีตติ้งครังที่แล้วครับอยู่ในซอยข้างๆ คาร์ฟูร์ เข้าซอยไป 300 เมตรอยู่ทางขวามือ เบอร์โทร 074 555444   เวลามาร้านซีสปอร์ต เข้าใจว่าถ้านั่งมอเตอร์ไซด์มาคงประมาณ 40-50 บาทครับ
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2346

teegogo เขียน:ผมอยากถามความคิดเห็นของพี่โจหน่อยครับว่า

สมมุติว่า บริษัท เอ มีธรุกิจดีใช้ได้ มีการจ่ายปันผลสม่ำเสมอ ผู้บริหารก็ดูโอเค ไม่มีประวัติเสื่อมเสียมาก่อน ผลดำเนินงานกำไร ใช้ได้สมำเสมอ ไม่หวือหวา
สมมุติ ราคาที่มี MOS แล้วอยู่ที่ 3 บาท UPside 50%
ลงทุนไป 60% ที่ราคา 3 บาท พอเวลาผ่านไป1 อาทิตย์ มีเหตุการณ์โอลิมปิก ราคาลงมาที่ 2.8 ก็เลยซื้อเพิ่มอีก 40% เต็มMax แต่ราคาก็ยังลงตกอีกนิดหน่อย (ทำให้รู้สึกหายใจไม่ทั่วท้อง) จนผลประกอบการออกมาดี ราคาจึงขึ้นไปที่ 3 บาท เลยขายออกไป40% (ทำให้หายใจทั่วท้องหน่อย) แต่ปรากฏว่า ราคาก็ขึ้นต่อไปอีก ที่ 3.3 บาท (ตอนนี้เริ่มรูสึกเซ็งๆนิดๆ แต่ก็ดีกว่าหายใจไม่ทั่วท้อง) ดูแนวโน้มแล้วอาจจะไม่ได้เห็นราคา 3บาทอีก

พี่โจว่าควรทำยังไงดี ณ ปัจจุบัน ระหว่างซื้อเพิ่มอีก 40% ที่ราคา 3.3 บาท หรือ รอไปเรื่อยๆ ให้มันตกลงมาที่ 2.8 อีกครั้งแล้วค่อยซื้อเพิ่ม (อาจจะได้เห็นหรือก็ไม่ได้เห็น เป็นเรื่องอนาคต)

ณ ปัจจุบัน ผมรู้สึก 2 อย่างคือ
1. ถ้าซื้อตอนนี้ก็กลัวที่มันจะลงมาที่3บาท หรือ 2.8 บาท อีกครั้งแล้วจะไม่มีเงินไปซื้อ
2. ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ก็กลัวที่มันจะขึ้นไปต่อ โดยที่เราลงทุนที่ 60% โดยอีก 40% กินดอก 0.75%

ผมขอร่วมออกความเห็นนะครับ

ผมว่าคุณมองที่ราคามากเกินไปไหมครับ แล้วก็อีกอย่าง เพียงอาทิตย์เดียวก็ขายแล้ว ผมคิดว่าน่าจะกลับไปมองถึงเหตุผลในการซื้อนะครับ แล้วคุณก็จะตัดสินใจได้ ทั้งการซื้อและการขาย

ควรขายตามเหตุผลที่เราซื้อครับ นอกจากจะมีพื้นฐานเปลี่ยนไป
j2methai

โพสต์ที่ 2347

getkung เขียน: ผมขอร่วมออกความเห็นนะครับ

ผมว่าคุณมองที่ราคามากเกินไปไหมครับ แล้วก็อีกอย่าง เพียงอาทิตย์เดียวก็ขายแล้ว ผมคิดว่าน่าจะกลับไปมองถึงเหตุผลในการซื้อนะครับ แล้วคุณก็จะตัดสินใจได้ ทั้งการซื้อและการขาย

ควรขายตามเหตุผลที่เราซื้อครับ นอกจากจะมีพื้นฐานเปลี่ยนไป
เคยเป็นเหมือนกัน ขายหมูทุกที เลยไม่ค่อยได้เป็นเทพ vi ก่ะเขาซ่ะที
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2348

teegogo เขียน:ผมอยากถามความคิดเห็นของพี่โจหน่อยครับว่า

ขอช่วยตอบนะครับ - -

60%40%หมายถึงของพอร์ตใช่ปะครับ ผมว่าที่เหลือเก้บไว้ลงทุนตัวอื่นดีกว่าคับ ผมว่ามันเสี่ยงเกินไปที่จะลงทุน100%ในหุ้นตัวเดียว ยกเว้นคุณเป็นเจ้าของบริษัทนะ เพราะในตลาดมันเป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
ผมว่ายอมเสียดายดีกว่ายอมขาดทุนครับ

ว่าแต่หุ้นตัวนี้มันหุ้นอะไรอ๊ะ
:twisted:
teegogo

โพสต์ที่ 2349

ขอช่วยตอบนะครับ - -

60%40%หมายถึงของพอร์ตใช่ปะครับ ผมว่าที่เหลือเก้บไว้ลงทุนตัวอื่นดีกว่าคับ ผมว่ามันเสี่ยงเกินไปที่จะลงทุน100%ในหุ้นตัวเดียว ยกเว้นคุณเป็นเจ้าของบริษัทนะ เพราะในตลาดมันเป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
ผมว่ายอมเสียดายดีกว่ายอมขาดทุนครับ

ว่าแต่หุ้นตัวนี้มันหุ้นอะไรอ๊ะ
:twisted:[/quote]

ใช่ครับ ลงทุนในหุ้นตัวเดียว เพราะมีเวลาศึกษาบริษัทนี้มานานแล้ว

ส่วนบริษัทอื่นที่ศึกษา ยังมีMOS ไม่ได้เท่าทีคิดไว้เลยได้แต่ดูครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2350

วันนี้ไปจองตั๋วรถไฟที่หัวลำโพงมาแล้วครับ 2 ที่   :D  
ออกเดินทางวันศุกร์ที่ 28 ตอน 02.45 จากกรุงเทพ ไปถึงหาดใหญ่ก็ประมาณ 06.27 ของวันที่ 29
เดินทางกลับมาเสาร์ที่ 29 ตอน 18.45

งานมีตอน 11 โมงถึงประมาณ 5 โมงเย็นก็น่าจะโอเคใช่มั้ยครับ  :D
ดีใจจัง จะได้เจอพี่โจตัวเป็นๆแล้ว และเพื่อนๆชาว VI ท่านอื่นๆด้วย

พี่กุหลาบไม่ต้องมารับผมก็ได้นะครับ เพราะผมถึงเร็วเกินไป ผมจะลองเดินเที่ยวหาดใหญ่ไปพลางๆก่อน ไม่เคยลงมาใต้ไกลขนาดนี้เลย ยังไงก็ขอบคุณนะครับ อิอิ
Skyforever

โพสต์ที่ 2351

คนคอน เขียน: ขอช่วยตอบนะครับ - -

:twisted:
ผมก็เคยถือตัวเดียว 100% มานานครึ่งปีนะครับ เพราะรู้สึกมั่นใจมากกว่าถือหลายๆตัว ตัวอื่นเราไม่มั่นใจเท่าตัวนี้ ถ้าไปถือก็เป็นความเสี่ยงเหมือนกัน สุดท้ายก็ขึ้นกับขอบเขตความรู้ของเรา ถ้าเราไม่รู้ตัวอื่นๆแล้วไปถือก็เสี่ยงกว่าการถือตัวเดียวที่เราเข้าใจดีครับ
Todo

โพสต์ที่ 2352

[quote="charun"]รวบรวมรายชื่อTVI Meeting ภาคใต้ครั้งที่ 3 เสาร์ที่ 29 พค.53เวลา 11.00 น.
ร้านอาหารสมิหลา ซีสป็อต หาดใหญ่
1.ลูกอิสาน
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 2353

[quote="Skyforever"]วันนี้ไปจองตั๋วรถไฟที่หัวลำโพงมาแล้วครับ 2 ที่
Skyforever

โพสต์ที่ 2354

[quote="Paul VI"][quote="Skyforever"]วันนี้ไปจองตั๋วรถไฟที่หัวลำโพงมาแล้วครับ 2 ที่
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 2355

[quote="Skyforever"]วันนี้ไปจองตั๋วรถไฟที่หัวลำโพงมาแล้วครับ 2 ที่
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
damiano

โพสต์ที่ 2356

ขออาสาเพื่อนๆเป็นสารถีนะครับ

ใครมาจากที่อื่น จะเครื่องบิน รถไฟ เด๋วผมอาสาไปรับไปส่งให้ได้นะครับ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 2357

[quote="oatty"]เสียดายด้วยอีกคน
ครั้งที่แล้วได้น้ำใจอันงดงามของน้องฝนมารับถึงสนามบิน

ขากลับพี่จรัล ยังมาส่งที่ตลาดอีก...

คราวนี้ไม่มีโอกาสไปร่วมงาน รบกวนน้องฝนเอาหุ้นเด็ดมาฝากด้วย
แต่ JMART ไม่ต้องบอกแล้วนะ
อกาลิโก
DOKI

โพสต์ที่ 2358

ขอจอง1ท่ี่่่ครับ มือใหม่ได้่่แต่อ่านมานานแล้วครับ                                              อยากขอบคุณคุณโจและนักลงทุนทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ
พยายามทําความฝันให้เป็นจริง สู้่!สู้!
kumchai

VI ทำรืเ

โพสต์ที่ 2359

ขอเข้าร่วมงานครั้งหน้านะครับ  เพราะครั้งนี้ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก VI จึ่งทราบข่าวช้ากว่า  แต่ครังหน้าไม่พลาดแน่
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2360

อกาลิโก wrote :
oatty wrote: อยากไปเหมือนกันค่ะ แต่ทำบ้านอยู่ค่ะ

รบกวนน้องฝนเอาหุ้นเด็ดมาฝากด้วยค่ะ

ช่วงนี้ฝนมองหาธุรกิจใหม่ได้แล้วค่ะ NPM เกือบ 100%  --> หุ้นตัวละ ... บาท ถ้าเอาทั้งชุดลดกี่ %  เข้ามาแซวเล่นนะคะ  :lol:

งานมีทติ้งได้ประโยชน์มากมาย เพราะได้มุมมองของเซียนๆที่ฝนคิดไม่ถึงเสมอค่ะ ต้องขอคารวะมา ณ.ที่นี้  :bow:

ฝนไปงานมีทติ้ง  หุ้นที่คุยกันส่วนมากฝนไม่รู้เหตุผลของเซียนๆ  ก็เลยไม่เคยซื้อหุ้นในงานมีทติ้งเลยค่ะ  วิทยายุทธหลบเงินใกล้บรรลุละ   พูดแล้วเศร้า    :(  

รู้อะไรไม่สู้รู้งี้จริงๆ    รู้งี้............    :lol:  :lol:  :lol:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
thanapon.k
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2361

ไปด้วยครับ 2ที่ ครับ
charun

โพสต์ที่ 2362

รวบรวมรายชื่อTVI Meeting ภาคใต้ครั้งที่ 3 เสาร์ที่ 29 พค.53เวลา 11.00 น.
ร้านอาหารสมิหลา ซีสป็อต หาดใหญ่
1.ลูกอิสาน                                                19. บัวดิน                
2.ty                                                        20.worapong
3.charun 1                                               21.ลุงวัฒน์
4.charun 2                                               22.kannicha
5.กุหลาบงามหลังฝน 1                                 23.ASA
6.กุหลาบงามหลังฝน 2                                 24.syj
7.Fon 1                                                   25.maw
8.Fon 2                                                   26.Todo
9.wisut                                                    27.DOKI
10.saichon 1                                             28.mm_mib1
11.saichon 2                                             29.mm_mib2
12.jmb2511  
13.BABY TERMITE
14.chanchai_lee
15.frontosa
16.คนคอน
17.Skyforever 1
18.Skyforever 2
charun

โพสต์ที่ 2363

รวบรวมรายชื่อTVI Meeting ภาคใต้ครั้งที่ 3 เสาร์ที่ 29 พค.53เวลา 11.00 น.
1.ลูกอิสาน                                                19. บัวดิน                
2.ty                                                        20.worapong
3.charun 1                                               21.ลุงวัฒน์
4.charun 2                                               22.kannicha
5.กุหลาบงามหลังฝน 1                                 23.ASA
6.กุหลาบงามหลังฝน 2                                 24.syj
7.Fon 1                                                   25.maw
8.Fon 2                                                   26.Todo
9.wisut                                                    27.DOKI
10.saichon 1                                             28.mm_mib1
11.saichon 2                                             29.mm_mib2
12.jmb2511                                              30.damiano
13.BABY TERMITE
14.chanchai_lee
15.frontosa
16.คนคอน
17.Skyforever 1
18.Skyforever 2
charun

โพสต์ที่ 2364

คุณ แมว ฝากบอกว่า สามารถจองโรงแรม ระดับ  3 ดาว ได้ในราคา 450  บาท ได้ อยู่ใกล้ๆ ย่านการค้า สันติสุข,โรงแรมรีการ์เดน ใครต้องการแจ้งมาได้นะครับ เพื่อนๆของเรามากด้วยน้ำใจทั้งนั้น
tanoppan

โพสต์ที่ 2365

ขอรวมด้วย 1 คน ค่ะ
Prof.sur
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2366

รบกวนสอบถามพี่โจครับ...

จากวันเมื่อวาน สยามาโลกาวินาศ  มีความเห็นจากหลายภาคส่วน และหลายสำนัก,หลายประเทศว่า ปัญหาทางการเมืองในขณะนี้มันรุนแรงมากกว่าที่เราเคยคิดและรับรู้เอาไว้ และมันอาจส่งผลกระทบต่อสวัสดิภาพ และ การค้าขาย, ชื่อเสียง ซึ่งนั่นหมายถึงเศรษฐกิจมหภาคของประเทศนี้ มากกว่าที่จะบอกว่า มันแค่เป็นวันๆหนึ่ง ผ่านไป

ผมเชื่อว่าในใจ vi หลายๆคนที่พูดว่า "แล้วมันก็จะผ่านไป" จริงๆแล้ว ...ในใจลึกๆ ก็ยังแอบมีความกังวลใจอยู่บ้าง ไม่เพียงเพราะเป็นนักลงทุนอย่างเดียว แต่เป็นในสถานะประชาชนที่ใช้ชีวิตอยู่ในประเทศไทย  

เหตุการณ์หลายๆเหตุการณ์เราไม่เคยคาดคิดมาก่อนว่าจะเกิด อย่างเมื่อตอนปฎิวัติ 19 กันยา 49 คนทำปฎิวัติก็คงไม่คิดว่าบ้านเมืองจะมายืนบนจุดนี้... นักลงทุน รวมทั้งประชาชนหลายๆคนก็เหมือนกัน อย่างพ่อผม ผ่านเหตุการณ์มาหลายเหตุการณ์ ทั้งกบฎทหาร , 6 ตุลา....พ่อผมยังบอกว่าไม่เคยเห็นคนในชาติแตกแยกกันมากเท่าครั้งนี้ ไม่เคยเห็นความสูญเสีย ความเสียหายกันมากมายเท่านี้....

และเราก็คงยากจะปฎิเสธง่ายๆ ว่าวิกฤตครั้งนี้มันห่างไกลจากตัวเรา...

จึงอยากเรียนถามพี่โจครับว่า....พี่ประเมิณสถานการณ์ความขัดแย้ง การต่อสู้กันระหว่างกลุ่มการเมืองสองฝ่ายจนลามไปถึงสถาบัน อย่างไร

พี่คาดว่ามันจะเกิดผลกระทบกับประเทศ และเศรษฐกิจ อย่างไร มากน้อยแค่ไหน ในแง่ไหน และยาวนานอีกสักเท่าใด

และเราจะเอาตัวรอดในการลงทุนในประเทศแบบนี้อย่างไร...

อยากให้พี่โจช่วย discuss ครับ หรือท่านอืื่นๆ ที่ผ่านมาด้วยนะครับ จะได้ช่วยกันแสวงหาปัญญาในห้วงวิกฤต  :(

รูปภาพ
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 2367

[quote="Prof.sur"]รบกวนสอบถามพี่โจครับ...
จากวันเมื่อวาน สยามาโลกาวินาศ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2368

พี่โจนี่สุดยอดจริงๆครับ

นอกจากการเข้าใจทะลุปรุโปร่งในหุ้นเกือบทั้งตลาดแล้ว เรื่องเศรษฐกิจ สังคมไทย พี่โจยังเฉียบขาดไม่แพ้หุ้นเลยครับ

ขอคารวะจริงๆครับ

ปล หากพี่โจออกหนังสือ ผมจะไปซื้อวันแรกที่วางแผงเลยครับ รออยู่นะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 2369

ขอคารวะพี่โจครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
หมีขาว

โพสต์ที่ 2370

ขอคารวะพี่โจ และจะนำแนวคิดไปปฏิบัติครับ