คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4351

sakana_sushi เขียน:อ่านจบแล้วครับ รอบแรก

ถามพี่ปั๊บ โปเตโต้ ครับ
คือ ตัวเลข PE ที่ 15-18 เราเอามาจากไหนอ่ะครับ คือ คำนวณมาจาก Growth เหรอครับหรือว่า ประมาณช่วงขี้นมาเอง คือ อยากรู้ความคิดที่หาตัวเลขนี้ออกมาน่ะครับ
จำได้ว่าไปอ่านเจอ comment หนึ่งรู้สึกก็มีเขียนแบบนี้เหมือนกัน

ขอบคุณทุก comment เลยครับ ทำให้ผมเหมือนเกิดใหม่ปีนี้ :D
น้าlynchบอกว่าPEที่ควรจะเป็นควรจะพอๆกับ growthเฉลี่ย3-4ปีข้างหน้าคับ
15-18ก็copyบทความพี่สุมาอี้มา  :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4352

[quote="neo_potato_Th"]อ. วิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 4353

[quote="neo_potato_Th"]ถาม อ วิบูลย์คับ

ที่เค้าว่ากันว่าถ้าPEต่ำ =จุดpeak

โพสต์ที่ 4354

ขอถามพี่วิบูลย์นะครับ

-เคยอ่านในกระทุ้หน้าต้นๆ ตรงไหนไม่รู้ เข้าใจว่าพี่วิบูลย์ถือหุ้นค่อนข้างfocus
เวลาที่หุ้นตัวอื่นร้อนแรงกว่าวิ่งเอาวิ่งเอานี่ พี่รู้สึกยังไงหรอครับ
ตอนนี้ ผมกำลังรู้สึกแบบนั้นอยู่:Dลมปราณแตกซ่าน
แต่ช่วงนี้เปิดเทอมแล้วไม่ค่อยได้ดูหุ้นก็รู้สึกดีเหมือนกัน ...ฮ่า...

-ปัจจุบันพี่ยังใช้DCF อยุ่รึเปล่าครับ หรือว่าสูงสุดกลับสู่สามัญ ใช้PEก็พอแล้วเหมือนเอาดาวกระจายไปสู้กับปืน ถ้าใช้ดาวกระจายได้คล่องแล้วก็อาจจะชนะปืนได้

-วันเสาร์อยากไปฟังมากแต่ยังไม่รู้จะได้ไปรึเปล่าT.T ไงๆชีวิตนี้ต้องขอไปเจอตัวจริงให้ได้  :D
boonrose
Verified User

ตามเก็บ

โพสต์ที่ 4355

[img]ตามเก็บค่ะ[/img]
boonrose
VIB007

โพสต์ที่ 4356

neo_potato_Th เขียน: ขอถามพี่วิบูลย์นะครับ

-เคยอ่านในกระทุ้หน้าต้นๆ ตรงไหนไม่รู้ เข้าใจว่าพี่วิบูลย์ถือหุ้นค่อนข้างfocus
เวลาที่หุ้นตัวอื่นร้อนแรงกว่าวิ่งเอาวิ่งเอานี่ พี่รู้สึกยังไงหรอครับ
ตอนนี้ ผมกำลังรู้สึกแบบนั้นอยู่:Dลมปราณแตกซ่าน
แต่ช่วงนี้เปิดเทอมแล้วไม่ค่อยได้ดูหุ้นก็รู้สึกดีเหมือนกัน ...ฮ่า...
ตอนนี้ก็ยังโฟกัสอยู่
และเวลาผ่านไป เราก็ทำใจได้เอง
อย่าไปมองราคาหุ้น เดี๋ยวก็ดีเอง
ให้ดูพื้นฐานกิจการ
ถ้ายังไปได้ดี ราคาไม่ขึ้นก็ไม่เป็นไร

เปิดเทอม....แสดงว่ายังเรียนอยู่
ดีเนอะ รู้จักการลงทุนตั้งแต่เด็ก
กว่าผมจะรู้จักวีไอก็ปาเข้าไปกว่าสามสิบแล้ว
สายไปหลายสิบปี
neo_potato_Th เขียน: -ปัจจุบันพี่ยังใช้DCF อยุ่รึเปล่าครับ หรือว่าสูงสุดกลับสู่สามัญ ใช้PEก็พอแล้วเหมือนเอาดาวกระจายไปสู้กับปืน ถ้าใช้ดาวกระจายได้คล่องแล้วก็อาจจะชนะปืนได้
โห โห ตอนนี้คิดเอาในใจ
neo_potato_Th เขียน: -วันเสาร์อยากไปฟังมากแต่ยังไม่รู้จะได้ไปรึเปล่าT.T ไงๆชีวิตนี้ต้องขอไปเจอตัวจริงให้ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4357

เข้ามาให้กำลังใจพี่วิบูลย์ครับ
วันนี้ได้ไปฟังพี่วิบูลย์พูดในงาน Money Expo ช่วง 11.00 นาฬิกาด้วย
ได้เจอตัวเป็นๆครั้งแรกเลย รู้สึกว่าตัวจริงพี่ดูดีกว่าที่ผมคิดไว้เยอะทีเดียว

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้ทยอยเข้ามาอ่านกระทู้นี้เป็นระยะ แต่ไม่ได้อ่านจนจบ ผมรู้สึกว่าวิธีคิดของพี่เป็นแก่นของ VI ที่น่าปฏิบัติจริงๆ วิธีการลงทุนของผมปัจจุบันนี้ส่วนหนึ่งก็เกิดจากแนวคิดที่พี่ได้ให้ไว้ในกระทู้นี้มาหล่อหลอมกันกับที่ได้อ่านหนังสือมา

ขอบคุณครับ

ปล. วันนี้ผมได้มีโอกาสยิงคำถามพี่ 1 คำถามด้วย อิอิ

โพสต์ที่ 4358

ขอถาม พี่ วิบูลย์ครับ

-PEกลุ่มรับเหมานี่ถ้ามีปีใดปีหนึ่งที่ดันได้งานใหญ่ๆขึ้นมา PEจะไม่กระชากใช่มั้ยครับ?? เช่นstpi PEก็อยู่3-4ตลอดแม้จะมีงานใหญ่เข้ามา
แสดงว่านายตลาดนี่ฉลาดใช่ย่อยนะครับกำไรpeakปีเดียวก็ไม่สนใจ:D

-พี่วิบูลย์มีความเห้นยังไงเกียวกับwarrantครับ?
ถ้าเกิดมั่นใจว่าเจอหุ้นที่ราคาundervalueเยอะๆ+พื้นฐานดี+คิดกำไรที่diluteแล้วยังโตมหาศาล
 ผมคิดว่าลงทุนในwarrantน่าจะเหมาะสมกว่า?แม้ราคาจะขึ้นลงกระชากหัวใจคนถือก็ตามT.T

-สุดท้ายก็ไม่ได้ไปงานวันเสาร์  อดเจอ พี่ วิบูลย์ตัวจริงเลยคราวหน้าต้องไม่พลาดครับ!
VIB007

โพสต์ที่ 4359

Skyforever เขียน: เข้ามาให้กำลังใจพี่วิบูลย์ครับ
วันนี้ได้ไปฟังพี่วิบูลย์พูดในงาน Money Expo ช่วง 11.00 นาฬิกาด้วย
ได้เจอตัวเป็นๆครั้งแรกเลย รู้สึกว่าตัวจริงพี่ดูดีกว่าที่ผมคิดไว้เยอะทีเดียว
ขอบคุณครับ
แสดงว่าก่อนหน้าดูเหมือนภาพลักษณ์ไม่ค่อยดี..อิ อิ
Skyforever เขียน:ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้ทยอยเข้ามาอ่านกระทู้นี้เป็นระยะ แต่ไม่ได้อ่านจนจบ ผมรู้สึกว่าวิธีคิดของพี่เป็นแก่นของ VI ที่น่าปฏิบัติจริงๆ วิธีการลงทุนของผมปัจจุบันนี้ส่วนหนึ่งก็เกิดจากแนวคิดที่พี่ได้ให้ไว้ในกระทู้นี้มาหล่อหลอมกันกับที่ได้อ่านหนังสือมา

ขอบคุณครับ

ปล. วันนี้ผมได้มีโอกาสยิงคำถามพี่ 1 คำถามด้วย อิอิ
ดีครับ
จริงๆชอบให้ถามเยอะๆ
แต่เวลาน้อย
ตอนแรกคิดว่าจะพูดได้จนหมดเวลาหรือเปล่า
แต่กับพี่พีก็ช่วยกันด้นจนจบจนได้
VIB007

โพสต์ที่ 4360

neo_potato_Th เขียน:ขอถาม พี่ วิบูลย์ครับ

-PEกลุ่มรับเหมานี่ถ้ามีปีใดปีหนึ่งที่ดันได้งานใหญ่ๆขึ้นมา PEจะไม่กระชากใช่มั้ยครับ?? เช่นstpi PEก็อยู่3-4ตลอดแม้จะมีงานใหญ่เข้ามา
แสดงว่านายตลาดนี่ฉลาดใช่ย่อยนะครับกำไรpeakปีเดียวก็ไม่สนใจ:D
ผมไม่มีความรู้เรื่องบริษัทรับเหมาเลย
และไม่ได้ติดตามด้วยครับ
ขออภัยให้คำตอบไม่ได้
คงต้องไปถามโยหรือลูกอีสานหรือคุณนริศดู
neo_potato_Th เขียน:-พี่วิบูลย์มีความเห้นยังไงเกียวกับwarrantครับ?
ถ้าเกิดมั่นใจว่าเจอหุ้นที่ราคาundervalueเยอะๆ+พื้นฐานดี+คิดกำไรที่diluteแล้วยังโตมหาศาล
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4361

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมลงทุนมาประมาณห้าปีเเล่้วผลตอบเเทนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อไม่นานมานี้ได้อ่านหนังสือ The Essays of Warren Buffett ทำให้ผมเข้าใจในตัว Buffets มากขึ้น จากหนังสือเล่มนี้ ข้อผิดพลาดประการหนึ่งของผม คือไม่เคยคิดเรื่อง incentive ผมพยายามหัดลงทุนเลียนเเบบ โดยพยายามมองว่าหากเราเป็นเจ้าของบริษัทจะทำอย่างไร

ผมอ่านหุ้้นในร้อยคนร้อยหุ้นมีหุ้น ยังไม่เข้าใจหุ้น Turn around หลายตัวลด Equity เพื่อล้างขาดทุนสะสมเข้าใจว่าเพื่อให้จ่ายปันผลได้ แต่ในเเง่ของผู้ถือหุ้นนี่เป็นข้อดีจริงเหรอครับ

ตามความเข้าใจของผมบริษัทจะเสียสิทธิประโยชน์ทางภาษีเเต่ทำให้งบดุลดูดีขึ้น  ผมเข้าใจว่าหากเราต้องการถือบริษัทนี้ไปตลอดชีวิตหรือมองในเเง่ผมเป็นเจ้าของบริษัททั้งหมด การทำเช่นนี้เป็นการทำลายมูลค่าหุ้นเนื่องจากเงินที่จ่ายภาษีเป็นเงินจริงๆ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับหรือผมมองข้ามอะไรหรือเปล่า
VIB007

โพสต์ที่ 4362

Samathi เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมลงทุนมาประมาณห้าปีเเล่้วผลตอบเเทนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อไม่นานมานี้ได้อ่านหนังสือ The Essays of Warren Buffett ทำให้ผมเข้าใจในตัว Buffets มากขึ้น จากหนังสือเล่มนี้ ข้อผิดพลาดประการหนึ่งของผม คือไม่เคยคิดเรื่อง incentive ผมพยายามหัดลงทุนเลียนเเบบ โดยพยายามมองว่าหากเราเป็นเจ้าของบริษัทจะทำอย่างไร
ผมไม่รู้ว่าก่อนหน้านี้ลงทุนแบบวีไอหรือเปล่า
ถ้าลงทุนแบบวีไอแล้วเป็นแบบไหน
ผมว่าการลงทุนไม่จำเป็นต้องเหมือนเดิมไปตลอดก็ได้
อย่างบัฟเฟตก็มีการพัฒนาการลงทุนของเขาอยู่ตลอดเวลา
จากเกรแฮมเป็นแบบฟิชเชอร์มากขึ้นเป็นต้น

ลองศึกษาไปเรื่อยๆครับ ปรับปรุงไปเรื่อยๆ
Samathi เขียน:ผมอ่านหุ้้นในร้อยคนร้อยหุ้นมีหุ้น ยังไม่เข้าใจหุ้น Turn around หลายตัวลด Equity เพื่อล้างขาดทุนสะสมเข้าใจว่าเพื่อให้จ่ายปันผลได้ แต่ในเเง่ของผู้ถือหุ้นนี่เป็นข้อดีจริงเหรอครับ

ตามความเข้าใจของผมบริษัทจะเสียสิทธิประโยชน์ทางภาษีเเต่ทำให้งบดุลดูดีขึ้น
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4363

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ พอดีอยากถามพี่ เกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์ว่า ที่ทาง กลต จะทำให้ ตลท ให้เป็นบริษัท นี้มันเป้นยังไง ทำไมต้องทำ ครับ

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4364

คนคอน เขียน:สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ พอดีอยากถามพี่ เกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์ว่า ที่ทาง กลต จะทำให้ ตลท ให้เป็นบริษัท นี้มันเป้นยังไง ทำไมต้องทำ ครับ

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกัน
แต่ตลาดหุ้นหลายแห่งก็เป็นบริษัทแถมจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ด้วยก็มี

อย่างตลาดหุ้นอังกฤษกับเยอรมันก็รวมกัน
นักลงทุนเปิดบัญชีเดียวซื้อขายได้ทั้งสองตลาด

ผมว่าถ้าจะให้ตลาดไทยเดิ้นสุดๆก็ต้องไปรวมกับกลุ่มอาเซียน
แล้วเราก็ใช้บัญชีเราเองในเมืองไทย
ซื้อขายหุ้นในตลาดหุ้นประเทศทั้งหมดในอาเซียนได้อย่างง่ายๆ
อย่างี้ถึงเรียกว่า Think out of the box

ส่วนการแปรรูปเป็นบริษัทนั้น เชยซะแล้ว
เขาทำกันมานานแล้วลุง

ผมว่าตลาดหุ้นเมืองไทยนี่เสียโอกาสเยอะ
เพราะไม่ได้แปรรูปรัฐวิสาหกินเข้าตลาด
อย่างตลาดหุ้นจีนโตได้ก็ด้วยการแปรรูปรัฐวิสาหกิจ
แล้วดันเข้าตลาด
ตอนนี้ตลาดหุ้นจีนใหญ่เกือบจะเป็นที่หนึ่งในโลกไปแล้ว
ส่วนเราก็ต๊อกต๋อย
เพราะพวกคนไทยชอบกัดกันเอง
ปัดแข้งปัดขากัน
จนสุดท้าย
คนอื่นๆเขาไปถึงไหนกันแล้ว

ผมจำได้ว่าเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว
ญาติไปเมืองจีนต้องเอาของไปให้เพราะเขาไม่มีของจะซื้อ
ตอนนี้กลับไปดูใหม่เถอะ
รายได้คนจีนจะมากกว่าคนไทยแล้ว
อีกไม่นานคงแซงไปเห็นๆ

ส่วนด้านสาธารณูปโภคก็ไม่ต้องพูดถึง
รถไฟจีนตอนนี้เร็วที่สุดในโลก 400 กมต่อชั่วโมง
ส่วนรถไฟของไทยเรายังวิ่ง 40 กมต่อชั่วโมงอยู่แล้ว
ทางด่วนมอเตอร์เวย์จีนยาวที่สุดในโลกหลายพันก.ม.
ส่วนของไทยก็มีแค่วงแหวนรอบนอกกับชลบุรี
รวมกันถึงสองร้อยกิโลหรือเปล่าไม่รู้

คิดแล้วเศร้าใจแทนคนไทย
ประเทศเราคงย่ำต๊อกอยู่อย่างนี้ไปอีกหลายสิบปี
RONNAPUM
Verified User

โพสต์ที่ 4365

ผมก็หากระทู้พี่ ว่าไปไหนที่แท้ย้ายเข้ากระทู้คุณค่านี่เอง

วันเสาร์ที่ตลาดหลักทรัพย์
ได้ไปนั่งทานข้าวข้างพี่ รู้สึกยินดีอย่างมากเลย  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
VIB007

โพสต์ที่ 4366

[quote="RONNAPUM"]ผมก็หากระทู้พี่ ว่าไปไหนที่แท้ย้ายเข้ากระทู้คุณค่านี่เอง

วันเสาร์ที่ตลาดหลักทรัพย์
ได้ไปนั่งทานข้าวข้างพี่ รู้สึกยินดีอย่างมากเลย
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4367

[quote="sakana_sushi"][quote]getkung
Posted: Mon Apr 26, 2010 2:07 pm
คนคอน

โพสต์ที่ 4368

ผมอยากให้ รถไฟไทยเข้าตลาดจังง ไม่รู้จะต้องรออีกนานไม๊
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4369

คนคอน เขียน:ผมอยากให้ รถไฟไทยเข้าตลาดจังง ไม่รู้จะต้องรออีกนานไม๊
หวานเย็นครับ(รถไฟไทยสินทรัพย์เยอะมากครับ)
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
คนคอน

โพสต์ที่ 4370

กุหลาบงามหลังฝน เขียน: หวานเย็นครับ(รถไฟไทยสินทรัพย์เยอะมากครับ)
อืมมมม เมื่อไหร่หนออ
moonchild

โพสต์ที่ 4371

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมมีคำถามเกี่ยวกับราคาน้ำมันที่ลดลดต่อเนื่องภายในไม่กี่วันครับ
จากยอดสูงสุดคือ 87 ดอลล่าห์ ตอนนี้เหลือ 71 ดอลล่าห์นิดๆ
ประจวบเหมาะกับ ตลาดหุ้นทั่วโลกกำลังเป็นห่วงเรื่องหนี้
กรีซที่จะลุกลามไปยังประเทศอื่นๆในอียูด้วยกันครับ

ผมเข้าใจว่าราคาน้ำมันเป็น
ตัวบ่งบอกการเติบโตเศรษฐกิจของโลกได้
ถ้าหากราคาน้ำมันยังลงแรงๆ อย่างต่อเนื่อง
จะเป็นดัชนีที่ชี้วัดว่ามีโอกาสที่เศรษฐกิจจะฟุบอีกครั้ง
หรือมีปัจจัยอื่นๆ ที่ส่งผลกระทบต่อราคาน้ำมันได้บ้างหรือปล่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
:bow:

โพสต์ที่ 4372

เห็นถามเรื่องน้ำมัน

ผมขอถามซื่อๆบ้างT.T ผมไม่มีความความรู้ด้านenergyเลย

-cycleน้ำมัน petrochem นี่ รอบละประมาณกี่ปีหรอคับ อะไรที่มีผลต่อdemand,supplyสำคัญๆที่ควรจะติดตาม และปกติพี่วิบูลย์หาข้อมูลจากไหน??

-ธุรกิจโรงกลั่นนี่ไม่ใช่ต้นน้ำใช่มั้ยครับ ถ้าราคาน้ำมันขึ้นก็จะได้กำไรจากแค่stock gain

-pttepถือเป็นต้นน้ำรึเปล่าครับ?? gasธรรมชาติแปรผันตามราคาน้ำมันรึเปล่าครับ???
คนคอน

โพสต์ที่ 4373

moonchild เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมมีคำถามเกี่ยวกับราคาน้ำมันที่ลดลดต่อเนื่องภายในไม่กี่วันครับ
จากยอดสูงสุดคือ 87 ดอลล่าห์ ตอนนี้เหลือ 71 ดอลล่าห์นิดๆ
ประจวบเหมาะกับ ตลาดหุ้นทั่วโลกกำลังเป็นห่วงเรื่องหนี้
กรีซที่จะลุกลามไปยังประเทศอื่นๆในอียูด้วยกันครับ

ผมเข้าใจว่าราคาน้ำมันเป็น
ตัวบ่งบอกการเติบโตเศรษฐกิจของโลกได้
ถ้าหากราคาน้ำมันยังลงแรงๆ อย่างต่อเนื่อง
จะเป็นดัชนีที่ชี้วัดว่ามีโอกาสที่เศรษฐกิจจะฟุบอีกครั้ง
หรือมีปัจจัยอื่นๆ ที่ส่งผลกระทบต่อราคาน้ำมันได้บ้างหรือปล่าวครับ

ผมขอลองตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ  ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ตามที่ผมเข้าใจ คือก่อนหน้านี้ที่ราคาน้ำมันพุ่งสูงขึ้นนอกจากเกิดจากความเชื่อมั่นของเศรษฐกิจ แล้วยังมีปัจจัยหนึ่งคือการเข้าไปเก็งกำไร เพราะFEDได้ปรับลดอัตราดอกเบี้ยในระดับที่ต่ำมาก ทั้งที่จริงๆแล้วเศรษฐกิจทั่วโลกยังไม่ได้ดีขึ้นเลย อย่างเช่นสหรัฐ อัตราการว่างงานยังสูงอยู่แต่เข้าใจว่าตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว ดังนั้นผมคิดว่า ราคาน้ำมันเป็นตัวบ่งบอกของการเติบโตทางเศษฐกิจได้ระดับหนึ่ง แล้วหากราคาน้ำมันลงแรงๆ ก็ไม่ได้แปลว่าเศษฐกิจจะฟุบอีกครั้ง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่ฟุบ เพราะหากเราดูอย่างปี51 ราคาน้ำมันขึ้นเอาๆ ก่อนเกิดcrisis  แล้วอย่างในตอนนี้ที่ราคาลดลงอย่างต่อเนื่องผมคิดว่า อาจจะเป็นการถอนเงินออกของนักเก็งกำไรเพื่อโยกเงินไปซื้อสินค้าที่มีความปลอดภัยกว่า อย่างเช่นทอง

ไม่รู้ผมตอบถูกและตรงคำถามหรือป่าว ยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4374

โอวว

ในที่สุด ก็สำเร็จ อดทนอ่านครบ ทั้งหมดแล้ว

ได้ความรู้ ไปต่อยอด อีกเยอะครับ

ขอบคุณ ทุกคนที่ีต่อยอด จนเป็น กระทู้ ครบ ล้าน

โดยเฉพาะ คุณ วิบูลย์

แก่นแท้ ของ แนวคิด Value Investor

และ ขอเอา คำคม หลายคำ ไป แปะที่กระทู้ จิตตก ไว้เตือนใจตัวเอง

ขอบคุณครับ

สัญญาว่า จะพัฒนาตัวเองครับ

โพสต์ที่ 4375

เข้าวินอีกคนแล้ว ยืนดีด้วยครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4376

neo_potato_Th เขียน:เข้าวินอีกคนแล้ว ยืนดีด้วยครับ
ไม่ใช่ เข้า วิน อะไร หรอกครับ น้อง นีโอ

ยังต้องเอา ไอ้ ที่ผ่าน มาไป กลั่น อีก

แล้ว ก็มาปรับ ใช้ อีกเยอะครับ

สัก พัก จะ อ่านรอบ 2 ขอเอาที่ shortnote มาอ่าน อีกรอบก่อน  :D
HAZEN

โพสต์ที่ 4377

จบเเล้วครับ

รู้สึกว่านานหมือนกันครับ เเต่จบเร็วกว่าที่คิดมาก
"We come this way but once. We can either tiptoe through life and hope that we get to death without being too badly bruised or we can live a full, complete life achieving our goals and realizing our wildest dreams." -Bob Proctor
moonchild

โพสต์ที่ 4378

คนคอน เขียน:
ผมขอลองตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4379

moonchild เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

กรีซที่จะลุกลามไปยังประเทศอื่นๆในอียูด้วยกันครับ:
วิกฤติกรีซดูยังไงก็เลวร้ายน้อยกว่าซัพไพร์มเยอะ
ตอนสถาบันการเงินอเมริกาเจ๊งนั้นดูไม่จืดเลย
กรีซนี่ถ้ากลุ่มยูโรช่วยกันอุ้มคงเอาอยู่
แต่อยู่ที่ว่าจะช่วยกันหรือเปล่า
moonchild เขียน:ผมเข้าใจว่าราคาน้ำมันเป็น

ราคาน้ำมันก็ขึ้นกับดีมานด์ซัพพลาย
รวมถึงการซื้อขายล่วงหน้าเก็งกำไรด้วยบางส่วน
ราคาน้ำมันขนาดนี้ผมว่าอยู่ได้ทั้งคนซื้อคนขาย
หมายความว่าคนใช้ก็เริ่มชินกับราคาน้ำมันที่ราคานี้แล้ว
ส่วนคนขายอย่างคนผลิตน้ำมันก็มีเงินไปลงทุนเพิ่ม
ไม่ได้ขายขาดทุน

ถ้าราคาน้ำมันเพิ่มขึ้นเร็วเกินไปจะน่าห่วง
เพราะคนใช้จะรับไม่ได้และหาพลังงานทดแทนอย่างเร่งด่วน
แต่ถ้าค่อยๆขึ้น คนจะปรับตัวได้

ส่วนถ้าราคาน้ำมันลงมามากๆ
บริษัทน้ำมันก็จะขาดทุน
และเลิกหาหลุมใหม่ๆ
ทำให้ซัพพลายในอนาคตลดลง
ราคาก็จะกลับสูงขึ้นอีกในอนาคต

แต่ตอนนี้เท่าที่ทราบ
บริษัทน้ำมันยังคงลงทุนขุดเจาะกันตามปกติ
เพราะมองอนาคตว่าราคาน้ำมันจะเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ
moonchild

โพสต์ที่ 4380

ขอบคุณพี่วิบูลย์มากครับ