หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kanoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

โพสต์ที่ 31

ผมชอบอ่าน แต่ละเล่มมีแนวคิดที่ไม่เหมือนกัีน ผมซื้อหนังสือที่ คุณพรชัยแปลมีแทบทุกเล่ม

อยากให้มีหนังสือแนว VI ออกมามากๆ การอ่านหนังสือ
เป็นการลงทุนที่ดีมากๆ
SV2
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

สนับสนุนให้แปลเพิ่มครับ
หนังสือแต่ละเล่มอาจจะมีหลักใหญ่ที่คล้ายกัน แต่รายละเอียด วิธีการแตกต่างกันอยู่นะครับ อ่านแล้วได้มุมมองดีๆทุกเล่มเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jinxyboy

โพสต์ที่ 33

หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมีเยอะมาก แต่หนังสือที่มีคุณภาพจริงๆไม่เยอะเท่าไหร่
เชียร์ให้คุณเว็บนำหนังสือดีๆมาแปลเลยครับ อย่างน้อยพี่ๆเพื่อนๆใน TVI พร้อมสนับสนุนของมีคุณภาพจากคนคุณภาพครับ
Lu Xun

โพสต์ที่ 34

ตอนผมอายุประมาณ 8-9 ขวบ ผมจำได้ว่าผมชอบเข้าไปนั่งเล่นบ้านลุงขายข้าวต้มเป็ดที่อยู่ข้างบ้าน
ลุงแกเป็นคนธรรมะ ธรรมโม ชอบอ่านหนังสือธรรมะมากๆ ในบ้านแกจึงมีหนังสือธรรมะเต็มบ้านไปหมด

ด้วยความที่เป็นเด็กขี้สงสัย
ผมจึงถามแกว่า "ทำไมลุงต้องมีหนังสือพระหลายเล่ม?"
ลุงแกตอบว่า "เอ็งอ่านไปเถอะ ต่อให้เอ็งจำได้แค่ 2-3 บรรทัด มันก็คุ้มค่ากับชีวิตเอ็งแล้ว"

ประโยคนั้น..ผมจำขึ้นใจจนถึงทุกวันนี้

เป็นกำลังใจให้พี่พรชัยนะครับ  :P
รูปภาพ
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 35

[quote="Lu Xun"]ด้วยความที่เป็นเด็กขี้สงสัย
ผมจึงถามแกว่า "ทำไมลุงต้องมีหนังสือพระหลายเล่ม?"
ลุงแกตอบว่า "เอ็งอ่านไปเถอะ ต่อให้เอ็งจำได้แค่ 2-3 บรรทัด มันก็คุ้มค่ากับชีวิตเอ็งแล้ว"

ประโยคนั้น..ผมจำขึ้นใจจนถึงทุกวันนี้

เป็นกำลังใจให้พี่พรชัยนะครับ
อีหนูตีแตก
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 36

ผมเป็นแฟนหนังสือคนนึงของพี่ครับ

หนังสือลงทุนเล่มแรกในชีวิตที่ผมซื้อคือ Made easy เล่มแรกของพี่นั่นเอง

เคยได้ยินพี่พูดที่งาน investor day ว่าจะแปลหนังสือเล่มนึงนี่ต้องการแรงบันดาลใจสูงมาก และที่จริงมันเป็นงานพี่ WEB เองก็ไม่จำเป็นทำก็ได้ เพราะมีรายได้หลักทางอื่นอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น เรื่องที่ว่าหนังสือลงทุนมีมากพอแล้วหรือไม่ ผมจึงอยากให้เป็นไปตามแรงบันดาลใจของพี่มากกว่าครับ

ผมคิดว่าพี่เองก็คงไม่เลิกอ่านหนังสือใหม่ๆ และพี่ WEB น่าจะได้พบกับหนังสือที่น่าสนใจจนอยากบอกเล่าให้ใครสักคนฟังแน่ๆ

ผมจะรออ่านหนังสือเล่มนั้นของพี่ครับ :bow:

ถ้านักลงทุนไม่พบการลงทุนที่ดีพอ นักลงทุนก็ควรอยู่เฉยๆไปก่อน
ถ้าพี่ WEB ยังไม่พบหนังสือใหม่ๆ ที่สร้างแรงบันดาลใจได้มากมายขนาดนั้น ผมก็รอได้เช่นกันครับ

ปล. นอกเรื่อง ชอบลายเซ็นคุณอ๋องอ๋าจริงๆ เรย อีหนูตีแตก  :rofl:
อย่ายอมแพ้
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 37

เอาอีกๆ ผมว่ามันน้อยไปด้วย่ซ้ำ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 38

+1 ครับ สนับสนุนครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 39

เป็นกำลังใจให้นักเขียนทุกท่าน ผมอ่านแทบจะทุกเล่มที่ออกมา แต่ผมคิดว่าแต่ละเล่มหลักการไม่แตกต่างกัน อย่างไรก็ตามผมว่าหนังสือที่ออกมาใหม่ ๆ จะมีตัวอย่างที่ทันสมัย เข้ากับยุคทำให้เราได้ไอเดียจากหนังสือเล่มนั้น ๆ ครับ ...  ซึ่งถ้าย้อนกลับไปอ่านหนังสือลงทุนเล่มเก่า ๆ จะพบว่าบางครั้งตัวอย่างก็เก่า นึกไม่ออกแล้วครับ ......
Blueocean

โพสต์ที่ 40

ไม่พอครับ ความรู้ต่อยอดได้เสมอ หนังสือฝรั่งออกมาก้ ต่อยอดกันไปกันมา อ่านแล้วได้ หลายมุมมอง มาพัฒนาการ ความคิดตัวเองได้

ผมยังว่าหนังสือแปลของเรายังน้อยไปมากครับ

หนังสือ ลงทุน ของนอก เยอะแยะมากมาย เนื้อหาดีๆ มากๆ หลายๆเล่ม

อย่างเช่น เล่นนี้ เก่าแล้ว แต่ว่าเนื้อหาดีมาก

รูปภาพ

และก้เล่นนี้
รูปภาพ

ยกตัวอย่างแบบนี้คือ เราสามารถนำเสนอหลายๆมุมของการลงทุนได้
merman

โพสต์ที่ 41

Blueocean เขียน:ไม่พอครับ ความรู้ต่อยอดได้เสมอ หนังสือฝรั่งออกมาก้ ต่อยอดกันไปกันมา อ่านแล้วได้ หลายมุมมอง มาพัฒนาการ ความคิดตัวเองได้

ผมยังว่าหนังสือแปลของเรายังน้อยไปมากครับ

หนังสือ ลงทุน ของนอก เยอะแยะมากมาย เนื้อหาดีๆ มากๆ หลายๆเล่ม

อย่างเช่น เล่นนี้ เก่าแล้ว แต่ว่าเนื้อหาดีมาก

รูปภาพ

และก้เล่นนี้
รูปภาพ

ยกตัวอย่างแบบนี้คือ เราสามารถนำเสนอหลายๆมุมของการลงทุนได้
เล่ม ในรูปที่สอง พี่ พรชัย ได้แปลไปแล้วครับ แล้วพี่เค้าก็บอกว่า ขาดทุนจากการแปลเจ้าเล่นเนี้ยนี้หล่ะครับ  :(
SunShine@Night

โพสต์ที่ 42

ตอนนี้มีหนังสือที่เกี่ยวกับลุง Buffett เยอะมาก

อยากอ่านหนังสือแปลของนักลงทุนท่านอื่นบ้างครับ

อยากให้มีหนังสือแปลแบบดันโดอีกครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 43

เยอะรึเปล่านี่ผมว่า นานาจิตตัง นะครับ

สำหรับผม ผมขอส่งเสียงสนับสนุนให้พี่ WEB ทำงานดีๆ ออกมาอีก 1 เสียงครับ

ถ้าจะให้ดี... พี่ WEB เปิดเป็นโพลมาโหวตหนังสือที่พี่เล็งๆ ว่าอยากแปล มาให้พวกเรามาช่วยกันโหวตก็ได้นะครับ ทำออกมาจะได้โดนใจทั้งคนแปล และคนอ่าน
satantuey

โพสต์ที่ 44

แปลมาหลายๆเล่มเลยครับ  ถึงเนื้อหาเมนหลักมันจะซ้ำไปซ้ำมา  แต่มันก็มีส่วนแตกต่างส่วนเสริม  ประสบการณ์เฉพาะ  แนวคิดของผู้เขียนแต่ละคนที่ไม่เหมือนกันช่วยพอกพูนความรู้  แนวทาง  ด้านการลงทุนแหละครับ  เพราะเรื่องลงทุนมันไม่มีหลักหรือทฤษฎี  ตายตัวครับ

ปล.ถ้าพี่แปล.....ผมก็รอซื้ออ่านครับ  เหอๆ   :lol:  :lol:
linqinfa

โพสต์ที่ 45

ผมว่ายังไม่เยอะนะ

สนับสนุนให้แปลหนังสือดีๆมาอีกเยอะๆคับ ผมจะซื้อแบบไม่รอมันลดราคาเลย เพื่อเป็นการสนับสนุนผู้แปลคับ

ปล. เห็นคนที่เขาทำหนังสือออกมาขายบอกว่าปกติ พิมพ์ครั้งที่ 1 จะได้แค่คุ้มทุน จะกำไรต้องพิมพ์ครั้งที่ 2 ขึ้นไป
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 46

เอาใจช่วยครับ เพิ่งไปถอย what I learned  :D

อ่านไม่หมดซักที :lol:  :lol:
ko_hisashi

โพสต์ที่ 47

picatos เขียน:เยอะรึเปล่านี่ผมว่า นานาจิตตัง นะครับ

สำหรับผม ผมขอส่งเสียงสนับสนุนให้พี่ WEB ทำงานดีๆ ออกมาอีก 1 เสียงครับ

ถ้าจะให้ดี... พี่ WEB เปิดเป็นโพลมาโหวตหนังสือที่พี่เล็งๆ ว่าอยากแปล มาให้พวกเรามาช่วยกันโหวตก็ได้นะครับ ทำออกมาจะได้โดนใจทั้งคนแปล และคนอ่าน
เห็นด้วยครับ พี่เปิดโพลเลยครับ อย่างไงพี่ก็จะเจาะตลาดนักลงทุน

ในเวป VI อยู่แล้ว ก็เปิดโพลเล่มที่พี่อยากแปลก็สำรวจตลาดไปในตัวเลยครับ

จะได้เจาะกลุ่มเป้าหมายถูก และก็รีวิว หนังสือนั้นเล็กๆน้อยๆให้นักลงทุน

เขาตัดสิ้นใจ แต่แล้วอย่างไงๆก็แล้วว่าพี่จะแปลหรือเปล่า เพราะเห็นพี่บอกว่า

การแปลหนังสือก็ต้องใช้แรงบันดานใจ เงินก็เป็นตัวแปลหนึ่ง แรงบันดานใจ

ในการทำงาน(แปล) ก็เป็นตัวแปลหนึ่ง ผมว่าพี่ WEB เปิดโพลสำรวจเลยครับ

สุดท้ายอย่างไงพี่คือคนตัดสิ้นใจ

ป.ล. พี่เป็นตำนาน ของการแปลหนังสือ VI ครับ พี่พร้อมจะเป็นต่อไปหรือ

เปล่าครับ เพราะมีแฟนๆพี่ๆมากมายครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40464
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 48

ผมสนับสนุนน่าจะเกือบทุกเล่มหละครับ
ถ้าให้ไปอ่านภาษาอังกฤษสงสัยเป็นเดือน อย่างของวิลเลี่ยมโอนีล อ่านมาเป็นเดือน ยังไม่จบ 55

จริงๆอยากได้แนวSpeculator , money management บ้างครับ
เผื่อจะมาปรับใช้
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 49

หรือพี่ WEB มีแรงบันดาลใจในหนังสือแนวอื่น ที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ อยากบอกเล่าให้ผู้อื่นเป็นวิทยาทาน หนูก็เห็นด้วยนะคะ

อย่าง made easy ถ้าพี่ WEB จะพิมพ์ใหม่อีกรอบหนูก็ยินดีอย่างยิ่งจะอุดหนุนแม้ว่าได้ซีร๊อกซ์ไปแล้วก็ตาม
ขอปกขาวนะคะ หนูชอบ

[quote="Anti-Aircraft"]ปล. นอกเรื่อง ชอบลายเซ็นคุณอ๋องอ๋าจริงๆ เรย อีหนูตีแตก
อีหนูตีแตก
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 50

picatos เขียน:เยอะรึเปล่านี่ผมว่า นานาจิตตัง นะครับ

You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
knupp

โพสต์ที่ 51

จะว่าเยอะก็เยอะนะครับ แต่มีอีกผมก็อ่านครับ การเรียนรู้ไม่มีคำว่าพอ

คนไม่เก่งภาษาอย่างผม ต้อวพึ่งพี่เว็บแหละครับ แปลอ่านเข้าใจง่ายดีครับ

ถ้ามีเล่นใหม่ผมก็พร้อมจะอุดหนุนครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 52

ผมไม่อยากอ่านหนังสือแปลแล้วครับ
แต่อยากอ่านหนังสือที่พี่เขียนเองครับ :oops:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
benjamin

โพสต์ที่ 53

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงให้แปลต่อครับ เหตุผลเพราะ
1. สำนวนการแปลของพี่อ่านแล้วไหลลื่น ชอบครับ
2. พี่มีความเข้าใจแนวทางการลงทุนแบบ VI เป็นอย่างดีทำให้ สามารถตีความจากต้นฉบับภาษาอังกฤษที่ผู้เขียนต้องการสื่อได้ถูกต้องกว่าผู้ที่ยังไม่แตกฉานในการลงทุนแนวนี้
3. หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนที่เป็นภาษาอังกฤษวางแผงแต่ละปีจำนวนมาก บางเล่มมีประโยชน์มาก บางเล่มก็ไม่ค่อยมีเนื้อหาอะไรมากนัก ถึงแม้ผมเองจะอ่านหนังสือภาษาอังกฤษอยู่เรื่อยๆ แต่การซื้อหนังสือที่พี่แปล ก็เหมือนเป็นการกรองชั้นยอดจากนักลงทุนคุณภาพสำหรับผม
4. เนื่องจากผมซื้อและอ่านหนังสือที่พี่แปลทุกเล่ม (แค่เห็นว่าเป็นชื่อพี่แปลผมก็ซื้อแล้ว ไม่เคยดูว่าราคาเล่มละเท่าไหร่ ไม่ต้องดูว่าชื่อหนังสือก็ได้) มันทำให้ผมรู้สึกว่าผูกพันกับพี่แม้ว่าพี่จะไม่ได้รู้จักผมก็ตาม ผมจะรู้สึกมีความสุขและดีใจทุกครั้งที่เดินไปร้านหนังสือแล้วเจอหนังสือแปลเล่มใหม่ของพี่ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นรึเปล่า แต่อันนี้รู้สึกจริงๆนะครับ
  สรุป ผมสนับสนุนคนคุณภาพที่ทำงานคุณภาพอย่างพี่ครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 54

Investing Against the Tide: Lessons From a Life Running Money by Anthony Bolton

เห็นพี่สนใจอยู่ อันนี้เป็นตัวเลือกไหมคับ
kannicha

โพสต์ที่ 55

สนับสนุนให้แปลอีกค่ะ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 56

ลูกอิสาน เขียน:ผมไม่อยากอ่านหนังสือแปลแล้วครับ
แต่อยากอ่านหนังสือที่พี่เขียนเองครับ :oops:
ผมเห็นด้วยนะครับพี่ครับ  :wink:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
iscssn

โพสต์ที่ 57

ได้อ่านที่คุณ web แปลแล้วทุกเล่ม
และยังต้องการสนับสนุนให้แปลอีกครับ  :bow:  :bow:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 58

ที่ผมเห็นบนชั้น เป็นของต่างประเทศมาก
ของไทยเป็นเรื่องเดิมๆครับ ไม่ค่อยมีเรื่องใหม่ๆ
เรื่องที่เจาะสว่านลงลึกจริงๆของไทยแทบไม่มีเลย
หรือมีน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆ
:)
:)
chode

โพสต์ที่ 59

อยากได้หนังสือประวัติการลงทุนของคุณอาจย้อนหลังซัก5 ปี ของคุณweb หรือคุณweb ไปสัมภาษณ์ดร.นิเวศ อ.ไพบูลย์ ครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 60

หนังสือแต่ละเล่มก็มีเกล็ดเล็กผสมน้อยแตกต่างกันไปนะ และเนื่องจากคนไม่เก่งเรื่องภาษาอย่างผม ถ้าให้อ่านเป็น textbook ก็คงอ่านไม่ค่อยจะได้ใจความอยู่ดีอ่ะครับ หนังสือที่พี่แปลผมก็ซื้ออ่านทุกเล่มและยังสนับสนุนให้แปลต่อไปครับ

หรือไม่พี่ก็เขียนหนังสือขายเองเลยอย่าง ดร.นิเวศน์ หรือคุณสุมาอี้ ก็ได้นะครับ  :D