ทำไมตอนนั้นผมซื้อยานยนต์

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 31

[quote="ler109"][quote="คนคอน"]พี่หมอครับ ผมอยากถามว่า ที่ roe
Chitaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณพี่หมอครับที่มาให้ความรู้ :bow:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณครับพี่หมอ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณค่ะ สำหรับการแบ่งปันประสบการณ์  :bow:

เมื่อใหร่จะมองธุรกิจขาดเหมือนพี่หมอบ้างนะ ^^
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
ภาพประจำตัวสมาชิก
gozzip

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณครับ  :D
Sorgios

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับพี่หมอ
CHIN UP, Do not give up !!!
Dekfaifah

โพสต์ที่ 37

โห ตอนแรกผมเข้าใจว่าพี่หมอ ถือ Stanly เยอะกว่า Sat แต่ที่ไหนได้ดูผู้ถือหุ้นรายใหญ่ มี SAT ซะเยอะ
ตัวนี้ผมได้แต่มอง ก็ไม่ได้ซื้อ เพราะซื้อตัวอื่นไว้เต็มแล้ว
nam

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณมากครับ
hagrid

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณมากนะครับ

ขอเก็บเป็นข้อมูลสำหรับเอาไว้ซื้อรอบหน้าละกันครับ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 40

สุดยดครับพี่

ขอบคุณมากที่พี่มาแบ่งปันกันครับ  ^_^
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
Packky

โพสต์ที่ 41

:bow:  :man:  :bow:
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณ
ท่านประธาน มาให้ความรู้ครับ

:)
:)
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 43

ผมก็เลยซื้อหุ้นที่เป็นสโลแกนหลักของชาววีไอ ไม่ได้ซื้อตัวที่เก่งที่สุด  ไม่ใช่ตัวที่ดีที่สุด ไม่ใช่ตัวที่มีความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยั่งยืนแบบบัฟเฟตต์  ไม่ใช่ตัวที่มีทรัพย์สินคุ้มค่าที่สุดแบบเกรแฮม  แต่เลือกวิธีของปีเตอร์  ลินช์ บวกวิธีของชาววีไอ  คือ
4. ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว  ที่ราคาปัจจุบันถือว่า  undervalue สุดๆ

ผมชอบมุมมองพี่หมอจังครับ
:bow:  :bow:
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 44

หรืออย่าง sat ทำ roe ย้อนหลังสูงกว่า 20% ติดต่อกันห้าปี ซึ่งแสดงว่าการแข่งขันในอุตสาหกรรมไม่สูงนัก  ก็ถ้าแข่งขันสูงบริษัทจะไม่สามารถทำ roe เหนือ 15 % ได้เลย ดังนั้น
พี่หมอครับการดูการแข่งขันในอุตสาหกรรมน่าจะดูที่อัตรากำไรสุทธิร่วมด้วยหรือป่าวครับ เพราะถ้ายิ่งแข่งกันมากกำไรสุทธิไม่น่าจะมาก
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 45

[quote="saichon"]ผมก็เลยซื้อหุ้นที่เป็นสโลแกนหลักของชาววีไอ ไม่ได้ซื้อตัวที่เก่งที่สุด
อย่ายอมแพ้
jour2602

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณ พี่หมอ ที่ให้มุมมอง และก็เหตุผลในตอนที่ซื้อหุ้นครับ  

แต่อยากทราบเหมือนกันครับว่า ตอนขาย จะดูปัจจัยอะไรบ้างครับ
Saran

โพสต์ที่ 47

จากคำอธิบายที่พี่หมอบอกมา อ่านแล้วดูเหมือนทำง่ายจัง :lol:
nun08

โพสต์ที่ 48

รอฟังมุมมอง แนวคิดพี่หมอครับ.........พี่หมอ มีมุมมองต่อ เทรนด์รถ ECO CAR ต่ออุตสาหกรรมรถ อย่างไรบ้างครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 49

พี่หมอนี่ยอดคนจริงๆ ทั้งเรื่องความรู้และเรื่องจิตใจ การซื้อหุ้นตอนแย่ๆนี่ผมยังฝึกไม่สำเร็จเลย อย่างน้อยต้องเห็น sign ว่าจะดีถึงจะกล้าเข้า นับถือพี่หมอจากใจจริงๆครับ  :bow:  :bow:  :bow:
It's earnings that count
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

โพสต์ที่ 50

:bow: :bow:

ตอนที่ SAT มีปัญหาเรืองการเงิน ผมทำในสิ่งที่ตรงกันข้ามกับพี่หมอเลยแฮะ

ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะแฮะ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 51

น้อง blueblood ก็เป็น idol คนหนึ่งของผมนะครับ
idol ผมมีไม่กี่คนเท่านั้นเอง
ถามว่ามีใครบ้าง  
ตอบว่าส่วนใหญ่พวกเรารู้จักดีครับ   :lol:

จำได้ว่าก่อนที่ผมจะศึกษาวิธีของหนู
วิธีเดิมของผมก็ยังพอถูไถแต่ก็ยังไม่ค่อย work เท่าไหร่
วิธีของหนูกับโยสะดุดไอเดียผมอย่างแรง
ผมเห็นว่ามันสุดยอดเลยล่ะ ก็เลยปรับเอามาใช้

ผลการลงทุนก็เปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน
ต้องขอบคุณบรรดา idol ของผมมาณ ที่นี้ครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 52

ส่วนคำถามหลายๆประเด็นที่ผมไม่ได้ตอบ
เป็นเพราะว่าผมคิดว่าประเด็นเหล่านั้นผมเองก็ไม่รู้
และคิดว่ามันเป็นเรื่องยากมากๆที่เราจะลงละเอียดขนาดนั้น
อย่างเรื่องกำไรของ sat stanly (อ้อ...ผมมีทั้งคู่พอๆกันครับเพราะตอนหลังๆผมก็ซื้อ stanly ก็เจ้า sat มันวิ่งไปมากแล้ว)
ผมก็หวังแค่มันกลับมาทำกำไรเท่าเดิมตอนปี 51 เท่านั้นเอง
อันนี้น่าจะตอบคำถามหลายๆท่านนะครับ
พอดีตอนนั้นไม่ได้ตอบเพราะตอบไม่ถูก  :lol:

แต่แค่เท่าเดิมก็เหลือเฟือแล้วครับในการดันราคาหุ้น
เท่าเดิมนี่เป็นขั้นต่ำด้วยเพราะปัจจุบันบริษัทมีกำลังการผลิตมากกว่าเดิม
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 53

อ้อ.....อีกอย่างนะครับ
คิดอยู่นานว่าจะตอบดีไหมเพราะกลัวจะไปกระทบอัตตา
แต่ก็คิดว่าถ้าเพื่อนๆไม่คิดมาก  ผมว่าคำตอบต่อไปนี้จะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมากทีเดียว

จริงๆแล้วเจ้าเรื่องยากๆที่ผมไม่ได้ตอบนั้น
ไม่ใช่เหตุผลว่ามันยากอย่างเดียว
แต่ผมคิดว่าเป็นเพราะ  มันประเด็นที่ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่   :shock:  :shock:  :shock:
คือประเด็นเหล่านั้นไม่ค่อยสำคัญ  ไม่ใช่ตัวสมาชิกไม่สำคัญนะครับ
สมาชิกทุกท่านสำคัญสำหรับผมมาก
ผมเล่นหุ้นเป็น(อายจัง)ก็เพราะสมาชิกช่วยอบรมสั่งสอนผมมานี่แหละครับ

ถ้าผมพูดไม่เข้าหูก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ  :bow:  :bow:  :bow:
แต่ถ้าเข้าหูและอ่านต่อก็จะพบว่า
เวลาเลือกหุ้นแต่ละทีจะมีประเด็นหลักๆให้ตัดสินใจไม่เท่าไหร่หรอกครับ
ที่ดูยากเพราะเราไปทำให้มันยากเอง
ผมเองก็เคยลองมาแล้วทั้งวิธีที่ยากแบบสุดๆและยากแบโค-ตะ-ระ ๆๆ
ผลออกมาก็ไม่ดีเท่าไหร่
สามัญชน

โพสต์ที่ 54

คำพูดนี้ผมมาพูดทีหลังเขาด้วยซ้ำไปครับ
ทั้งปีเตอร์  ลินช์ก็พูดมาก่อน  ดร.ก็พูดมาก่อน  ใครๆก็พูดมาแล้ว
ถ้าเราต้องใช้วิธียากๆเพื่อจะเจอหุ้น  ก็แปลได้ง่ายๆว่า
จริงๆแล้วมันไม่ดีเท่าไหร่  มันถึงไม่เจอด้วยวิธีง่ายๆ

วิธีที่ดีที่ผลลองแล้วลองอีกคือวิธีที่ง่ายๆแบบนี้แหละครับ
simple  is  the  best

หรือถ้ายังทำใจไม่ได้ก็มีวิธีแก้ครับ
สมมติว่าเราวิเคราะห์ทุกแง่ทุกมุมรวมๆแล้วนับได้ 30 ข้อ
ให้เราเรียงลำดับความสำคัญของเจ้า 30 ข้อนี้
เพราะแต่ละข้อย่อมจะสำคัญไม่เท่ากันใช่ไหมครับ

เมื่อก่อนผมก็มีปัญหานี้
ผมมีข้อมูลหุ้นเต็มไปหมดเกือบ 30 ข้อได้มั้งต่อหุ้นหนึ่งตัวบางทีอาจจะมากกว่านี้2-3เท่าก็ได้ถ้าจดตัวเลขกันจริงๆ
แล้วผมก็จัดลำดับไม่ถูกว่าอะไรสำคัญกว่าอะไร
งมอยู่นานว่าเอ.....ตกลงเราควรจะตัดสินใจยังไงแน่เพราะมันเยอะไปหมด
อันนี้ก็สำคัญ  อันนั้นก็สำคัญ

แล้วพอเป็นแบบนั้น  ใจเราก็ไม่นิ่งใช่ไหมครับ
เวลาหุ้นลง  เจ้าเหตุผลทีเป็นลบก็ขยายตัวมาปรากฎต่อหน้าเราเต็มไปหมด
เราก็เลยขายทิ้งเพราะกลัว  แล้วก็ปรากฏว่าเราคิดผิด
เวลาหุ้นขึ้น  เจ้าเหตุผลบวกก็ได้ทีมั่งมันพองตัวยิ่งกว่าเจ้าตัวลบอีก  เพราะใจเรานั้นลึกๆอยากให้เป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว
ก็ตามซื้อเพราะโลภ  แล้วก็ปรากฏว่าเราคิดผิดอีก
สามัญชน

โพสต์ที่ 55

วิธีเรียงลำดับความสำคัญที่ผมลองใช้ก็ง่ายๆครับ
เรียงตามผลกระทบต่อกำไรของบริษัทในอนาคต
ถ้ากระทบมากก็สำคัญมาก ถึงแค่นี้ลองไปทำดูก่อนนะครับ

พอทำบ่อยๆเข้า
เราก็จะจำได้เองว่าปัจจัยนี้สำคัญมากเพราะกระทบกำไรบริษัทโดยตรง
ปัจจัยนั้นไม่มีความหมายอะไรเพราะไม่กระทบกำไร

แล้วพอทำบ่อยๆอีกเราก็จะพบว่าตัวที่สำคัญมากๆมีไม่กี่ตัว
ถ้าตัวหลักๆไม่พลาด
สามัญชน

โพสต์ที่ 56

[quote="jour2602"]ขอบคุณ พี่หมอ ที่ให้มุมมอง และก็เหตุผลในตอนที่ซื้อหุ้นครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 57

neo_potato_Th เขียน:  ปีเตอร์ ลินซืเค้าเอากราฟมาพล็อตระหว่าง ยอดขายจริง กับ ยอดขายที่ควรจะเป็น ยอดขายที่ควรจะเป็นนั้นบริษัทผลิตรถยนต์เค้าวิจัยมาว่ามันต้องเพิ่มขึ้นตามจำนวนประชากร ดังนั้น เส้นกราฟมันจะต้องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คือค่อยๆเติบโตไปทุกปี... แต่ทีนี้ยอดขายจริงนั้น มันกลับไม่เป็นยังงั้น เพราะว่า สินค้ายานยนต์ นั้นมันเป็น economic cyclical มันจงสามารถยืดระยะเวลาในการซื้อออกไปได้ ของพวกนี้มันขึ้นอยู่กับความมั่นใจของผู้บริโภคและสภาพเศรษฐกิจของผู้ซื้อส่วนใหญ่
ประเด็นนี้สำคัญมากๆเลยนะครับ
สำคัญมากๆในตอนขาย
ถ้าใครทำได้ก็จะขายได้ที่ราคาสูงกว่าเพื่อน

ปีเตอร์ ลินช์ ทำได้
ผมไม่รู้เหมือนกันว่าเขาใช้ตัวเลขอะไรจากไหน
(เคยถามดร.ในประเด็นนี้แล้ว ดร.ก็ไม่รู้)
แล้วในขณะที่คนอื่นทะยอยขายทำกำไร
ปรากฏว่า ลินช์รู้ว่ามันจะขึ้นไปกว่านั้นอีก
ก็เลยขายได้สูงกว่าใครๆ
สามัญชน

โพสต์ที่ 58

konkaikong เขียน:อยากขอความรู้จากคุณหมอ หน่อยครับว่า

ตอนขาย เราควรจะสังเกตุ ตัวแปรตัวไหนบ้างครับ

สำหรับหุ้น cyclical แบบยานยนต์ นี่ครับ

ขอบคุณครับ
ผมใช้วิธีหยาบๆนะครับ
พีอี 10 เท่าผมว่า fair แล้ว
อาจจะขายเลยหรือถ้าไม่เจอหุ้นตัวอื่นก็อาจจะถือไปก่อน
เพราะหุ้นแบบนี้  ตลาดก็เคยให้พีอี 12 เท่า หรือ 15เท่าเหมือนกันครับ
ต้องลุ้นเอา  :lol:
Jimmy

โพสต์ที่ 59

แวะมาขอบคุณพี่หมออีกครั้งครับ

พี่หมอก็เป็น Idol ผมเหมือนกันครับ

รวมถึง พี่ลูกอีสาน พี่นริศ คุณบูลบลัด โีย พี่เล็ก พี่มน พี่วิบูลย์ ดร นิเวศน์ ครัีบ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 60

อีกหน่ึงท่านท่ีต้่องยกน้ิวให้
โปรดรับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยครับ
http://www.thaivi.com/webboard/images/s ... on_bow.gif