รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 154

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 391

[quote="SupachaiZ594"]เปิดทีวีเจอรายการ Hard Topic ที่คุณโยออกพร้อมดร.นิเวศน์ เลยนั่งดูเพลิน ๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 392

[quote="IWILLBEVI"]อยากทราบมุมมองน้องโยกับ AP หน่อยครับ ว่าทำไมถึงไม่ยังไม่น่าสนใจที่ราคาขณะนี้ ผมมองว่าAP มีอัตราการเติบโตของกำไรมาเกือบทุกปีในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา(เติบโตเฉลี่ย 21%) และปันผลก้ออยู่ในเกณฑ์ 5-6%มาตลอด ประกอบกับชื่อชั้นของแบรนด์ก็ติดตลาด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 393

jackkyjung เขียน:ขอสอบถาม คุณ yoyo บ้างได้มั้ยครับ....

หลังจากทีได้อ่านบทความ ของคุณ yoyo มาพอสมควร...

...สนใจตรงที่ คุณ yoyo บอก ประมาณว่า จะไม่ซี้อหุ้นตัวนั้น ๆ หากยังไม่สามารถประมาณกำไรของบริษัท ในอีก 1-2 ปีข้างหน้า

...สำหรับผมการประมาณกำไรของบริษัท 1 ไตรมาส ก้อยากแล้ว อยากรู้ว่าคุณ yoyo มีหลักการยังไง ในการคาดการกำไรของบริษัท อ่ะครับ
อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะครับ... วิธีการประเมินกำไรนี่ Replay ไปหลายรอบแล้ว ไม่รู้จะอธิบายแบบไหนอีก.. ลองอ่านย้อนดูใน Blog และย้อนในกระทู้นี้นะครับ
yoyo

โพสต์ที่ 394

[quote="juhukru"][quote="chada"]ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ
aee8795
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 395

คุณโยช่วยกรุณาวิเคราะห์ ssi และ TMI ที่กำลังจะ IPO เร็วๆนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
AAAA
cher-coff
Verified User

โพสต์ที่ 396

[quote="yoyo"][quote="juhukru"][quote="chada"]ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 397

เข้ามาอ่านกระทู้ที่มีประโยชน์ของคุณโยกันแล้ว  อย่าลืมเข้าไปให้กำลังใจและร่วมกันส่งเสียงกันด้วยนะครับ  เพื่อ SAVE รายการ Money Talk ของพวกเรา

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
0N0111

โพสต์ที่ 398

ขอความคิดเห็นของพี่โย เกี่ยวกับตัว bol ว่าน่าสนใจหรือไม่
ปัจจัยอะไรที่ส่งผลให้ราคาลดลงขนาดนั้น ถ้ามีมันจะส่งผลระยะยาว
หรือปล่าวครับ เข้าไปดูเทคนิคการปรับพอร์ทของพี่ ในเว็บ
สมมุติพี่มีตัวนี้ในพอร์ท พี่คิดว่าราคามันจะโตได้เท่าไหร ครับ
ปล..ให้พี่โยแนะนำหนังสีอที่น่าอ่านสัก 1 เล่มครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
picklife

โพสต์ที่ 399

[quote="yoyo"][quote="IWILLBEVI"]อยากทราบมุมมองน้องโยกับ AP หน่อยครับ ว่าทำไมถึงไม่ยังไม่น่าสนใจที่ราคาขณะนี้ ผมมองว่าAP มีอัตราการเติบโตของกำไรมาเกือบทุกปีในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา(เติบโตเฉลี่ย 21%) และปันผลก้ออยู่ในเกณฑ์ 5-6%มาตลอด ประกอบกับชื่อชั้นของแบรนด์ก็ติดตลาด
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Birdigol

โพสต์ที่ 400

[quote="IWILLBEVI"]อยากทราบมุมมองน้องโยกับ AP หน่อยครับ ว่าทำไมถึงไม่ยังไม่น่าสนใจที่ราคาขณะนี้ ผมมองว่าAP มีอัตราการเติบโตของกำไรมาเกือบทุกปีในช่วง 5 ปีที่ผ่านมา(เติบโตเฉลี่ย 21%) และปันผลก้ออยู่ในเกณฑ์ 5-6%มาตลอด ประกอบกับชื่อชั้นของแบรนด์ก็ติดตลาด
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 401

สวัสดีครับ  อยากสอบถามคุณโยเล็กน้อยครับ

การลงทุนในหุ้นต่างประเทศ คุณโยดูความเก่งและความซื่อสัตย์ ของผู้บริหารยังไงครับ เพราะ เราคงไม่ได้ไป opp day แน่ ๆ
yoyo

โพสต์ที่ 402

aee8795 เขียน:คุณโยช่วยกรุณาวิเคราะห์ ssi และ TMI ที่กำลังจะ IPO เร็วๆนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ขอข้ามเลยครับ คู่นี้ ssi นี่กลุ่มเหล็กเป็นกลุ่ม Too Hard สำหรับผมเลย
ส่วน TMI หุ้น IPO รึเปล่าครับ.. ผมยังไม่รู้เลยว่าเค้าทำอะไร ถ้ารู้เมื่อไหร่ค่อยมาตอบนะครับ

ถามหุ้นรายตัวผมก็อาจจะผิดหวังแบบนี้ได้นะครับ ความรู้ของผมมันมีอยู่ไม่กี่อุตสาหกรรมเท่านั้นเอง
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 403

ผมค่อนข้างไม่ค่อยจะเข้าใจตรงประโยคที่ว่าอัตราการเติบโตของกำไรเฉลี่ย 25 %  แต่จากรูปด้านล่างครับ ผมลองดูที่กำไรสุทธิแต่ละปี มันมีทั้งโตขึ้นและทั้งถดถอยลงอ่ะครับ  
ผมคิดคร่าวๆจากไฟล์ของพี่ครรชิตโดยดูตัวเลขEPSเติบโตเฉลี่ย 5 ปีครับตามนี้

2009 growth from 2008 = 13.86%
2008 growth from 2007 = 82.09%
2007 growth from 2006 = -34.77%
2006 growth from 2005 = 73.82%
2005 growth from 2004 = -29.17%

เฉลี่ย 5 years growth rate = 21.17% ที่ผมเขียนไว้ผมเห็นว่าอัตราการเติบโตกำไรตั้งแต่ปี 2005 ดีขึ้นตลอดยกเว้นปี 2007 ที่ติดลบครับ

ขอบคุณโยมากครับสำหรับคอมเมนท์ :D
Birdigol

โพสต์ที่ 404

[quote="IWILLBEVI"][quote]ผมค่อนข้างไม่ค่อยจะเข้าใจตรงประโยคที่ว่าอัตราการเติบโตของกำไรเฉลี่ย 25 %
yoyo

โพสต์ที่ 405

[quote="cher-coff"][quote="yoyo"][quote="juhukru"][quote="chada"]ขออนุญาต โค้ดคำพูด ดร. นิเวศน์ นะคะ
yoyo

โพสต์ที่ 406

0N0111 เขียน:ขอความคิดเห็นของพี่โย เกี่ยวกับตัว bol ว่าน่าสนใจหรือไม่
ปัจจัยอะไรที่ส่งผลให้ราคาลดลงขนาดนั้น ถ้ามีมันจะส่งผลระยะยาว
หรือปล่าวครับ เข้าไปดูเทคนิคการปรับพอร์ทของพี่ ในเว็บ
สมมุติพี่มีตัวนี้ในพอร์ท พี่คิดว่าราคามันจะโตได้เท่าไหร ครับ
ปล..ให้พี่โยแนะนำหนังสีอที่น่าอ่านสัก 1 เล่มครับ
bol เป็นบริษัททำข้อมูล ใช้เงินลงทุนน้อยและสามารถสร้างกำไรและกระแสเงินสดได้ดี ผลงานในอดีตก็จัดว่ายอดเยี่ยม ความน่าเป็นห่วงของ bol มีอยู่ 2 ประเด็นหลัก คือ Barrier to Entry .. ผมว่าไม่ค่อยมีเท่าไหร่ ข้อมูลที่ใช้ก็เป็นข้อมูลสาธารณะ เอามา Key ลงระบบ (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เคยไป visit นานแล้ว แล้วเค้า Claim ว่าข้อมูลตรงนี้เค้าได้อนุญาติแล้ว ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ารายอื่นๆนั้นเข้ามาทำได้ง่ายมากน้อยแค่ไหน - ผมไม่ได้เจาะลึกไม่กล้าฟันธงครับว่าเป็นยังไง).. อีกประเด็นหนึ่งที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานหุ้นก็คือ สภาพคล่องน้อยมาก เข้าแล้วออกยาก การที่หุ้นขึ้นลงแรงๆในระยะสั้นนั้นอาจจะมาจากมีนักลงทุนไม่กี่คน อยากซื้ออยากขายเท่านั้นเอง
yoyo

โพสต์ที่ 407

[quote="j21"]สวัสดีครับ
0N0111

โพสต์ที่ 408

yoyo เขียน: bol เป็นบริษัททำข้อมูล ใช้เงินลงทุนน้อยและสามารถสร้างกำไรและกระแสเงินสดได้ดี ผลงานในอดีตก็จัดว่ายอดเยี่ยม ความน่าเป็นห่วงของ bol มีอยู่ 2 ประเด็นหลัก คือ Barrier to Entry .. ผมว่าไม่ค่อยมีเท่าไหร่ ข้อมูลที่ใช้ก็เป็นข้อมูลสาธารณะ เอามา Key ลงระบบ (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เคยไป visit นานแล้ว แล้วเค้า Claim ว่าข้อมูลตรงนี้เค้าได้อนุญาติแล้ว ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ารายอื่นๆนั้นเข้ามาทำได้ง่ายมากน้อยแค่ไหน - ผมไม่ได้เจาะลึกไม่กล้าฟันธงครับว่าเป็นยังไง).. อีกประเด็นหนึ่งที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานหุ้นก็คือ สภาพคล่องน้อยมาก เข้าแล้วออกยาก การที่หุ้นขึ้นลงแรงๆในระยะสั้นนั้นอาจจะมาจากมีนักลงทุนไม่กี่คน อยากซื้ออยากขายเท่านั้นเอง

ขอบคุณพี่โยมากครับ
ขอให้พี่โยสุขภาพแข็งแรง ทั้งร่างกาย จิตใจ และ port ลงทุน ครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 409

yoyo เขียน: bol เป็นบริษัททำข้อมูล ใช้เงินลงทุนน้อยและสามารถสร้างกำไรและกระแสเงินสดได้ดี ผลงานในอดีตก็จัดว่ายอดเยี่ยม ความน่าเป็นห่วงของ bol มีอยู่ 2 ประเด็นหลัก คือ Barrier to Entry .. ผมว่าไม่ค่อยมีเท่าไหร่ ข้อมูลที่ใช้ก็เป็นข้อมูลสาธารณะ เอามา Key ลงระบบ (ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เคยไป visit นานแล้ว แล้วเค้า Claim ว่าข้อมูลตรงนี้เค้าได้อนุญาติแล้ว ซึ่งผมไม่แน่ใจว่ารายอื่นๆนั้นเข้ามาทำได้ง่ายมากน้อยแค่ไหน - ผมไม่ได้เจาะลึกไม่กล้าฟันธงครับว่าเป็นยังไง).. อีกประเด็นหนึ่งที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานหุ้นก็คือ สภาพคล่องน้อยมาก เข้าแล้วออกยาก การที่หุ้นขึ้นลงแรงๆในระยะสั้นนั้นอาจจะมาจากมีนักลงทุนไม่กี่คน อยากซื้ออยากขายเท่านั้นเอง
ภาวะการแข่งขันของ BOL  อันนี้เอามาจาก 56-1 หน้า 16 น่ะครับ  เขาบอกว่าการเข้ามาในธุรกิจเป็นไปได้ค่อนข้างยาก  คุณโยว่าเชื่อได้แค่ไหนครับ
ภาวะการแข่งขัน

การให้บริการข้อมูลนิติบุคคลจดทะเบียนและข้อมูลธุรกิจออนไลน์ ถือเป็นธุรกิจใหม่ที่น่าสนใจ เพราะข้อมูลถือเป็นสิ่งที่มีมูลค่าสูง และนำมาซึ่งประโยชน์ต่อภาคธุรกิจ ภาคการลงทุนของประเทศ  ถึงแม้ปัจจุบันการแข่งขันในธุรกิจนี้จะอยู่ในระดับต่ำ แต่การเข้ามาแข่งขันในธุรกิจนี้เป็นไปได้ค่อนข้างยากสำหรับคู่แข่งขันรายใหม่ เนื่องจากจำเป็นต้องใช้การลงทุนสูง ทั้งในด้านเงินทุน เทคโนโลยีและบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถ  โดยปัจจัยแห่งความสำเร็จในธุรกิจนี้ คือ การเข้าถึงข้อมูล  ความถูกต้องและความทันสมัยของข้อมูล ความรวดเร็วในการจัดการและบริหารข้อมูล  ความก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยี การจัดการระบบฐานข้อมูล และการวิเคราะห์เพื่อสามารถนำข้อมูลไปใช้ในการตัดสินใจที่ถูกต้องตามความต้องการของลูกค้าได้อย่างครบถ้วน  
j21

โพสต์ที่ 410

[quote="yoyo"][quote="j21"]สวัสดีครับ
yoyo

โพสต์ที่ 411

เนื่องจากจำเป็นต้องใช้การลงทุนสูง ทั้งในด้านเงินทุน เทคโนโลยีและบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถ  โดยปัจจัยแห่งความสำเร็จในธุรกิจนี้ คือ การเข้าถึงข้อมูล  ความถูกต้องและความทันสมัยของข้อมูล ความรวดเร็วในการจัดการและบริหารข้อมูล  ความก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยี การจัดการระบบฐานข้อมูล และการวิเคราะห์เพื่อสามารถนำข้อมูลไปใช้ในการตัดสินใจที่ถูกต้องตามความต้องการของลูกค้าได้อย่างครบถ้วน  
ถ้า Barrier มีแค่นี้จริงๆ ผมว่าไม่ได้ยากอะไรเท่าไหร่เลย...
- เงินทุนไปเปิดดูจริงๆก็ไม่ได้เยอะมาก
- เทคโนโลยี นี่ยิ่งง่ายเลย
- บุคคลากรผมว่าก็เฉยๆนะ
สรุปๆแล้วก็ผมก็คิดว่าธุรกิจนี้เข้ามาได้ไม่ยากเท่าไหร่นะครับ
สิ่งที่ BOL จะสร้าง Barrier ขึ้นมาได้ก็คืออย่างตั้ง GPM ไว้สูงนัก เพราะถ้าสูงเกินไป รายใหม่ๆอาจจะสนใจ แต่การสร้าง Barrier ด้วยราคานั้นก็ต้องแลกมาด้วย Margin ที่ลดลงกำไรที่ลดลง แต่ก็ยังดีกว่าให้ GPM อยู่ระดับสูงๆไปเรื่อยๆ แล้วราคาใหม่เข้ามา เพราะถ้าเข้ามาแล้ว มีการลงทุนไปแล้ว ถึงเวลานั้นจริง สงครามราคาคงแรงกว่าการที่ตัวเองยอมลดกำไรก่อนที่จะมีใครเข้ามาอีกเยอะครับ
yoyo

โพสต์ที่ 412

[quote="j21"][quote="yoyo"][quote="j21"]สวัสดีครับ
copperred

โพสต์ที่ 413

โห พี่ yoyo นี่ port ใหญ่มากเลยนะเนี่ย
ถือ spali 18 ล้านหุ้น คิดเป็น 55 %

คำนวน port ดูนี่ถือเป็นรายใหญ่มากๆเลยนะครับ
ลองคำนวนดูเองทุกท่าน

อยากเก่งแบบนี้บ้างจัง
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 414

AP ไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่คุณภาพเทียบกับความถูกแพงแล้ว ผมว่าตัวที่ดีกว่าและถูกกว่ายังมีอยู่ ถ้าให้ผมเรียงลำดับความน่าซื้อของหุ้นทั้ง 4 ตัวผมก็คงเรียงแบบนี้ครับ จากน่าซื้อมากไปน่าซื้อน้อย
SPALI PS LPN AP ...
ขอบคุณโยมากครับ สำหรับความรู้และหลักคิด  :D
j21

โพสต์ที่ 415

ถามเรื่อย ๆ ครับ  คุณโย ว่าง ๆ แล้วค่อยเข้ามาตอบก็ได้ครับ   :D

1  หนังสือเล่มล่าสุด ที่คุณโยอ่านอยู่ คือเล่มไหนครับ

2  หนังสือเกี่ยวกับการลงทุน ที่คุณโยชอบที่สุด คือเล่มไหนครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 416

[quote="yoyo"][quote]เนื่องจากจำเป็นต้องใช้การลงทุนสูง ทั้งในด้านเงินทุน เทคโนโลยีและบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถ
yoyo

โพสต์ที่ 417

[quote="j21"]ถามเรื่อย ๆ ครับ
j21

โพสต์ที่ 418

เคยเกิดกรณีแบบนี้ กับคุณโยไหมครับ

กรณีที่ ราคาหุ้น ไม่วิ่งขึ้นซักที ตามที่เราวิเคราะห์ไว้ แม้ว่า รายได้ และ กำไร จะยังดีอยู่

หากเกิดแบบนี้ จะยังคงให้เวลา กับหุ้นตัวนี้ นานเท่าไหร่ครับ (หรือถือไว้เรื่อย ๆ ผมอ่านใน ดันโด เค้าให้ค่าเสียเวลาตังค์เรา ไว้ สามปี หากราคาหุ้นไม่วิ่งก็ออก)

หรือคุณโย มีหลักการอื่น ๆ หรือเปล่าครับ เช่น เราหวัง upside ไว้ 30% ผ่านไปซักครึ่งปี ควรได้ซัก 10% ไรงี้อ่ะครับ
yoyo

โพสต์ที่ 419

j21 เขียน:เคยเกิดกรณีแบบนี้ กับคุณโยไหมครับ

กรณีที่ ราคาหุ้น ไม่วิ่งขึ้นซักที ตามที่เราวิเคราะห์ไว้ แม้ว่า รายได้ และ กำไร จะยังดีอยู่

หากเกิดแบบนี้ จะยังคงให้เวลา กับหุ้นตัวนี้ นานเท่าไหร่ครับ (หรือถือไว้เรื่อย ๆ ผมอ่านใน ดันโด เค้าให้ค่าเสียเวลาตังค์เรา ไว้ สามปี หากราคาหุ้นไม่วิ่งก็ออก)

หรือคุณโย มีหลักการอื่น ๆ หรือเปล่าครับ เช่น เราหวัง upside ไว้ 30% ผ่านไปซักครึ่งปี ควรได้ซัก 10% ไรงี้อ่ะครับ
ไม่มีกำหนดเวลาเลยครับ...
ถ้าหุ้นดี ราคาถูก... พื้นฐานยังคงไม่เปลี่ยนแปลง ราคาเท่าเดิม Upside ก็จะเท่าเดิม

สมมติตอนแรกผมตั้งเป้าเอาไว้ 1 ปี Upside 30%
เวลาผ่านไป ครึ่งปีแล้ว ราคายังอยู่ที่เดิมอยู่เลย Upside ก็ยัง 30% อยู่..
สิ่งที่ผมจะทำคือ ผมอาจจะซื้อหุ้นตัวนี้เพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ เพราะตอนแรกผมคาดหวัง กำไร 30% ใน 1 ปี แต่ผ่านไปครึ่งปีราคาไม่ไปไหน ผมจะคาดหวังผมตอบแทนได้ 30% ในเวลาครึ่งปี หรือ Annualize เป็น 1 ปีก็จะมีผลตอบแทนประมาณ 60% (จริงๆเยอะกว่านี้อีก เพราะต้องคิดแบบทบต้น)

สรุปคือ ผมทำตรงข้ามกับดันโดครับ ยิ่งเวลาผ่านไปนานแล้วหุ้นไม่ไปไหนเลย แสดงว่าผลตอบแทนต่อปีมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

นอกเสียจากว่า เมื่อเวลาผ่านไป เรามีข้อมูลเพิ่มขึ้น แล้วหุ้นมันมีพื้นฐานที่อาจจะแย่กว่าที่เราเคยคิด แบบนี้ก็ต้องปรับเป้ากันใหม่ ซึ่งถ้าเป้ามันลดลงเยอะกว่า เทียบกับเวลาที่ลดลง แบบนี้ก็อาจจะขายหุ้นได้ครับ
tritara

โพสต์ที่ 420

วันนี้ตอนสองทุ่มเห็นใครคนนึงเหมือนจะเป็นพี่โยอ่ะครับ ที่ร้านจินเอม่อน MBK ไม่ทราบว่าใช่พี่โยรึเปล่าครับ ผมเคยเห็นพี่โยแค่ครั้งเดียว เลยไม่แน่ใจกลัวจำผิดคน :oops:
~เกรียนหุ้นตัวจริง~