มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 211

[L] เขียน:  

เป็นพนักงานกินเงินเดือนจะร่ำรวยได้ยังไงถ้าไม่ลงทุนในหุ้น โลกสมัยใหม่นี้ทำธุรกิจมันยากมาก
ถ้าเราเพิ่งเริ่มขณะที่คนอื่นมีมานานแล้ว เราไปจอยธุรกิจที่ยิ่งใหญ่แล้วดีกว่า
ผมก็เป็นพนักงานกินเงินเดือน แต่ก่อนพยายามคิดและทำงานนอกเหนือจากงานประจำเพื่อเพิ่มรายได้ แต่มันก็ยากมาก เดี๋ยวนี้ลงทุนในหุ้นอย่างเดียว ดีกว่าเยอะ ผมคิดว่าพนักงานกินเงินเดือนส่วนใหญ่ ยังคิดแบบผมเหมือนเมื่อก่อน โชคดีที่ผมมาเจอการลงทุนแบบ vi ต้องขอขอบคุณ ดร.นิเวศน์ และคุณ L และเพื่อนๆมากครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 212

ทำธุรกิจเองท่าทาง  อีกหน่อยปลาใหญ่ จะกินปลาเล็กหมดแล้ว  :cry:
ฝากปลาใหญ่ลงทุนดีกว่า  

ขอบคุณคุณ [L] คับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 213

ขอบคุณครับ อ่านได้ไม่เบื่อจริง ๆ
nun08

โพสต์ที่ 214

เป็นพนักงานกินเงินเดือนจะร่ำรวยได้ยังไงถ้าไม่ลงทุนในหุ้น โลกสมัยใหม่นี้ทำธุรกิจมันยากมาก
ถ้าเราเพิ่งเริ่มขณะที่คนอื่นมีมานานแล้ว เราไปจอยธุรกิจที่ยิ่งใหญ่แล้วดีกว่า
v

v
v

:D  :D   คุ้นๆๆ Dhando ป่าวน่ะแบบนี้.........
bobo

โพสต์ที่ 215

แบ่งเงินเป็นสองส่วน
แล้วลองเล่นแยกกันระหว่าง Day Trade กับ VI ไปเลย
ลองสักปีนึง ก็คงเห็นแล้วล่ะ ว่าเราจะเหมาะกับแบบไหน  :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 216

จุดธูปรอคุณ [L] มาเขียนต่อครับ

รอๆๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 217

รออย่างอดทนเหมือนกันครับ
Little Boy

โพสต์ที่ 218

กางเตียงพับนอนรอฟัง (อัพจากปูเสื่อมาหน่อย ไม่อยากปวดหลัง) ผมพลาดกระทู้ดีๆ อย่างนี้ได้อย่างไร กว่าจะเจอปาไปหน้า 8 ถ้าเป็นหุ้นก็ยอมซื้อแพงล่ะครับ Upside ยังมีอีกเยอะ  :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
madpenguin

โพสต์ที่ 219

อยากจะแชร์ประสบการณ์ในการลงทุนตลอดสองปีที่ผ่านมาเหมือนกันนะครับ สำหรับผมความยากที่สุดสำหรับตัวผมเองคือความที่ไม่รู้อะไรเลย เข้าตลาดมาด้วยความหวังเหมือนคนส่วนใหญ่ ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเข้าตลาดมาครั้งแรกก็หวังที่จะร่ำรวยอย่างก้าวกระโดดโดยขาดความรู้ความเข้าใจในสิ่งที่ทำอยู่อย่างแท้จริง ไม่ต้องเดาผลนะครับว่าจะเป็นอย่างไร เปรียบเสมือนดั่งบ้าน หากไร้ซึ่งเสาเข็มที่มั่นคงแล้ว ก็ยากที่จะต้านทานกระแสน้ำเมื่อถึงฤดูน้ำหลากได้ เจ็บตัวไปพอสมควรสำหรับการเริ่มต้นในช่วงแรก เสียสุขภาพไปอย่างมากมาย

แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมย้อนกลับมาคิดได้ก็ประโยคสั้น ๆ ที่หลวงพ่อเทศนาให้ฟัง "คนล่วงทุกข์ได้ เพราะความเพียร" ทั้ง ๆ ที่เคยได้ยินผ่านหูมามากกว่าสิบปี แต่ไม่เคยเก็บเอามาคิดเอามาใช้เป็นหลักในการดำเนินชีวิตเลย  ที่ผ่านมาแทบจะเหมือนการซื้อหุ้นแล้วจุดธูปขอให้หุ้นขึ้น ซึ่งมันไม่มีเหตุผลเอาซะเลย โชคไม่ได้อยู่ข้างเราเสมอ "ความรู้นี่สิครับ ของจริงไม่ไปไหน"

อ่านเยอะก็ใช่ว่าจะดีถ้าไม่คิดตาม ผมยังเชื่อนะครับว่าผลลัพธ์ของการรอคอยนั้นหอมหวานเสมอ

ขอให้ความรู้อยู่คู่การลงทุนต่อไปนะคร๊าบ

ปล.ขอบคุณคุณ [L]สำหรับบทความดี ๆ ที่ให้กำลังใจให้นักลงทุนทุกคน  :P  :P  :P
Not pretty much but pretty good
leonleon

โพสต์ที่ 220

อยากถามพี่ [L] คำถามนึงครับ

คือสงสัยว่า แต่ละเดือน พี่เอาเงินออมใส่ลงไปในหุ้นเท่าไหร่ครับ
นับเป็นเฉลี่ยต่อเดือนรวมพวงโบนัสก็ได้นะครับ

อยากรู้ไว้เพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวเองครับ
เพราะผมก็ออมเงินทุกเดือนๆ รอจังหวะลงหุ้นเหมือนกัน

:D

ขอบคุณครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 221

เกือบพลาดของดีไปแล้ว  :wall:  กระทู้นี้
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 222

กระทู้คุณค่ามากๆ เลยครับ :D  :D  :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
pattayavariety

โพสต์ที่ 223

คุณ L เป็นไงบ้างครับ ..หายไปแย้ว
airmanza

โพสต์ที่ 224

ผมมีข้อสงสัยอยู่นิดนึงครับเรื่องค่าธรรมเนียมคือว่า ลองกกดลิ้งไปดูนะครับ มันจะอยู่ช่องทางขวา
http://www.settrade.com/S09_StaticRedir ... ember.html
คือผมสงสัยว่า

1.ถ้าเราไม่ได้ไปเทรดมันก็จะหักทุกวัน วันละ50บาทเหรอครับ(ส่วนใหญ่จะหัก50บาท)หรือว่าทุกครั้งที่มีการเทรด

2.แล้วปรกติโบรกเกอร์ได้ค่านายหน้าเท่าไรเหรอครับ

ถ้าเป็บแบบข้อ 1 ละก็ถ้าเรามีเงินน้อยแบบนี้จะไม่ถุกหักจนหมดเหรอครับ 18,000 บาท ถุกหักวันละ50บาททุกวัน ถ้าเราถือไว้ 360วันเงินก็จะหมดพอดี - -* รบกวนผู้รู้อธิบายให้ฟังทีนะครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 225

airmanza เขียน:ผมมีข้อสงสัยอยู่นิดนึงครับเรื่องค่าธรรมเนียมคือว่า ลองกกดลิ้งไปดูนะครับ มันจะอยู่ช่องทางขวา
http://www.settrade.com/S09_StaticRedir ... ember.html
คือผมสงสัยว่า

1.ถ้าเราไม่ได้ไปเทรดมันก็จะหักทุกวัน วันละ50บาทเหรอครับ(ส่วนใหญ่จะหัก50บาท)หรือว่าทุกครั้งที่มีการเทรด

2.แล้วปรกติโบรกเกอร์ได้ค่านายหน้าเท่าไรเหรอครับ

ถ้าเป็บแบบข้อ 1 ละก็ถ้าเรามีเงินน้อยแบบนี้จะไม่ถุกหักจนหมดเหรอครับ 18,000 บาท ถุกหักวันละ50บาททุกวัน ถ้าเราถือไว้ 360วันเงินก็จะหมดพอดี - -* รบกวนผู้รู้อธิบายให้ฟังทีนะครับ
หักเฉพาะวันที่มีการ ซื้อขายครับ
airmanza

โพสต์ที่ 226

ขอบคุณคุณเด็กเลี้ยงไม้มากครับที่ให้ความรู้ผม ตอบผมทุกคำถามเลย ขอบคุณมากๆครับ
อิอิ
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 227

ผมขออนุญาตนำข้อความที่คุณ [L] โพสไปแบ่งปันที่ห้องสินธรนะครับ

ขอบคุณมากครับ  :D
surawej

โพสต์ที่ 228

ผมมองว่า เงิน 18000 คงไม่ใ่ช่เงินก้อนสุดท้ายในชีวิตมั้งครับ ดังนั้นน่าจะสามารถเก็บเงินมาลงทุนเพิ่มได้ โดยลงทุนแบบ สะสมทรัพย์ (ทรัพย์ในที่นี้หมายถึง หุ้น) ไปเรื่อย ๆ ครับผลตอบแทนที่ได้ จะว่าน้อยหรือมาก ขึ้นอยู่กับว่าเราเชื่อมั่นหรือมันใจในธุรกิจที่เรา ลงทุนมากน้อยแค่ไหน เพราะบางตัวก็ขึ้นไป หลายเด้ง ในเวลาไม่กี่ปี แต่ถ้าไปเล่น Day Trade อาจจะกำไรเร็วก็จริง แต่ก็มีโอกาศเสียหายเยอะเหมือนกัน ผมเองก็เริ่มจากเงินเล็กน้อย ค่อยสะสมไปเรื่อย ๆ ให้ Port โตขึ้น และคอยติดตามบริษัทที่ลงทุนอยู่เรื่อย ๆ แต่ตอนนี้ผมเองก็ยังคงไม่สามารถเรียกตัวเองว่าเป็น VI ได้เพราะยังลงทุนไม่นาน แต่คิดว่าน่าจะเป็นแนวทางที่ดี ที่ปลอดภัย ในการรักษาเงินต้นได้ ครับ  :D
surawej

โพสต์ที่ 229

อีกนิดครับ ผมว่าถ้าสามารถสร้างผลตอบแทนได้ 100% ในเวลา 3 - 4 ปี ก็น่าจะ OK แล้ว (จะหวังมากไปหรือป่าว) ไม่หวังรวยเร็ว ขอช้า ๆ แต่ชัวร์ ดีกว่า ครับ ถ้าหวังรวยเร็ว ผมไปซื้อหวยดีกว่า (ใต้ดินนะครับ 555)
spnutty

โพสต์ที่ 230

ขอแชร์ด้วยคน ครับ

ผมเริ่มลงทุนครั้งแรกก็ 4-5 ปีละ ด้วยเงิน 5000 บาท  ลงทุนโดยไม่รู้อะไรเลย เลือกหุ้นก็ยังไม่เป็น เห็นหุ้นตัวไหนขึ้นก็ไปซื้อมา บางครั้งมันก็ขึ้นบ้างบ้างครั้ง มันก็ลงบ้าง พอสิ้นปีแรก เงินใน port เหลืออยู่ ราวๆ 2500 บาท เลยใส่ไปเพิ่มอีก 5000 บาท เป็น 7500 บาท แต่ก็ยังไม่มีความรู้เหมือนเดิมลงทุนคล้ายๆปีแรกเลย สิ้นปีที่สอง เหลืออยู่ ไม่ถึง 5000 บาท เชื่อมั้ยผมเศร้า ที่ตัวเองไม่มีความรู้แล้วดันอยากจะไปลงทุน ปีที่ 3 ก็เลยหยุดไป ทำใจ ถือว่าเป็นโชคดีที่หยุดเพราะตลาดปีนั้นตกหนักมากจนมาปีที่4 ก็ถอนเงินออก มาไปซื้อกองทุนรวมหุ้น มาโดยเอาเงินที่ถอนมา + กับเงินเก็บ รวมก็ 10000 บาท ไปซื้อช่วงก่อน ที่ตลาดจะเริ่มฟื้นตัว ถืออยู่ประมาณ 2 เดือน จาก 10000 บาท ก็เพิ่มเป็น 15000บาทนิดๆแล้วช่วงนี้เองที่ได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนต่างๆ ก็ถือว่าเป็นโชคดีของผมอีกนั้นละ ที่น้องเรียนการเงินแล้วไปฝึกงานที่ตลาดหลักทรัพย์เลยมีหนังสือการลงทุนเอามาทิ้งไว้ที่บ้านหลายเล่มผมเลยไปหยิบมาอ่านเรื่อยๆ หลังจากอ่านไปหลายเล่มทำให้ความคิดผมเริ่มเปลี่ยนไปในหลายๆเรื่อง เมื่อก่อนพอเก็บเงินได้ซักหน่อยผมก็จะนำเงินที่เก็บได้ไปซื้อสิ่งของที่อยากได้ เดี๋ยวนี้จะซื้ออะไรก็จะคิดให้ดีก่อนถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ซื้อเอาเงินมาลงทุนดีกว่า ว่าแล้วก็มาต่อกันที่ปีที่ 4 ช่วงปลายปี ประมาณเดือน 8-9 ผมก็นำเงินที่ได้จากการลงทุนกองทนรวม + กับเงินเก็บอีกแล้ว งวดนี้ทั้งหมดประมาณ 18000 บาท นำไปลงทุนในหุ้นอีกแล้ว โดยแบ่งเป็น 2 แบบ คือ เน้นปันผล(8000)กับเก็งกำไร(10000) ลงทุนอยู่ 2-3 เดือน ได้กำไรจากหุ้นเก็งกำไรมา ร่วม 6000 บาท ก็เลยปรับสัดส่วนใหม่ เป็น เก็งกำไร 15000 ปันผล 9000 แล้วหุ้นเก็งกำไรที่ซื้อไว้ ก็ตกจาก ที่ลงทุนไป 15000 ก็ค่อยๆลดลงมาเหลือ 6000 แต่หุ้นปันผลกับมีกำไรโดยตลอดแม้จะไม่มากแต่ก็ไม่ถึงกับขาดทุน ตอนที่ขายหุ้นเก็งกำไรไป จากที่ราคา ซื้อมา 15000 ขายไป 10000 หลังจากถือมาเกือบ 6 เดือน
ที่ตัดสินใจขายเพราะคิดว่าเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด เพราะช่วงที่ราคาหุ้นตัวนี้ตกได้ลองหข่าวดู ผลที่ได้มีแต่ข่าวด้านลบ หลังจากโดนงวดนี้ เลยปรับ port ใหม่เน้น vi แต่ไม่เต็มขั้นเพราะผม ยังไม่ได้อ่านรายงานทางการเงินทั้งหมด แต่ผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจ ในปีที่ 5 ต้นปีมีเงินลง 19000 +2000 ต่อ เดือน ตอนนี้อยู่เดือนที่ 5 เงินลงทุน คือ 42000 บาท
แต่ก็ยังลุ่มๆดอนๆ แต่มันก็เป็นการลงทุนที่มีความสุข + สนุก มากๆ เลยครับ
spnutty

โพสต์ที่ 231

ลืม บอกไป ผมใช้ kt-zmico ครับ
ตอนสมัคร คือ zmico
เสียค่าบริการเป็นคอมมิสชั่น ในการซื้อ-ขาย ครั้งละ
ถ้จำไม่ผิดคือ 0.01% ในตอนที่หานายหน้าที่นี้เป็นที่เดียวที่ คุณสมบัติผมผ่าน ไม่มีค่าบริการรายเดือน ไม่มีเงินขั้นต่ำที่ต้องวางในบัญชี
chowbe76

โพสต์ที่ 232

[quote="น้ำปูนใส"][quote="ปุย]

เห็นด้วยครับผม ถ้าพอร์ต หมื่นแปด
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Chokul

ขอบคุณ

โพสต์ที่ 233

ขอขอบคุณมากครับ ผมมือใหม่มาก ๆ ถือว่า โชคดีมากที่เพิ่งเข้ามาศึกษาแล้วก็เจอกระทู้มีคุณค่า กระทู้นี้
sunrise

โพสต์ที่ 234

ลูกอิสาน เขียน: ประมาณนี้หรือเปล่าครับ...

The value discipline seems simple enough but is apparently a difficult one for most investors to grasp or adhere to. As Buffett has often observed, value investing not a concept that can be learned and applied gradually over time. It is either absorbed and adopted at once, or it is never truly learned

รอฟังต่อครับ :D
เกือบพลาดสุดยอดประโยคๆนึง
ผมนี่สงสัยจะมาสายนี้จริงๆ  :lol:
มาถึงเล่นเก็งกำไรไม่ได้เลย ลงทุนแบบ VI เลยตั้งแต่แรกๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sunrise

โพสต์ที่ 235

คุณ [L]นี่ยอดจริงๆ

ประทับใจกระทู้นี้ครับ
อยากให้คนลงทุนใหม่ๆ ได้มีโอกาสอ่านจริงๆ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
gravitee

โพสต์ที่ 236

เขียนได้เยี่ยมครับ รอตอนต่อไปอยู่นะครับ  :lol:
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 237

sunrise เขียน:
เกือบพลาดสุดยอดประโยคๆนึง
ผมนี่สงสัยจะมาสายนี้จริงๆ
joeco

โพสต์ที่ 238

[L] wrote:
VI เป็นศาสตร์(และศิลป์)ของคนส่วนน้อยจริงๆ เป็นคนประเภทต้องคิดต่างจากคนส่วนใหญ่ (แล้วก็น่าจะรวยต่างจากคนส่วนใหญ่ด้วยเช่นกัน)
เหมือนเคยได้ยินว่า VI มันเป็นสิ่งติดตัวมา ผมยังไม่เคยเห็นใครค่อยๆเป็น VI เลย
ถ้าใครได้ยินแนวทาง VI แล้วใช่ ก็ใช่เลย ถ้ามันไม่ใช่ตั้งแต่แรก ยังไงมันก็ไม่ใช่
...

ชอบมากๆคับประโยคนี้
maxmaster

โพสต์ที่ 239

มีเงินน้อยถ้าทำงานแล้ว ก็ค่อยๆสะสมไปครับเอาเงินเข้ามาใส่ในพอร์ตทุกๆเดือน พยายามขยายฐานให้โตขึ้นเรื่อยๆ ยังไงผมว่าผลตอบแทนดีกว่าฝากธนาคารอยู่แล้วครับ อย่าไปหวังว่าลง 12000 แล้วจะได้เงินแสนครับ แค่10%ต่อปี ก็okแล้วครับ เกินจากนี้ก็กำไรชีวิตไป หวังเยอะจะทำให้เสียกระบวนท่านะครับ เดี๋ยวจะหลงผิดไปเล่นหุ้นปั่น อย่าโลภครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 240

เมื่อไหร่ที่สามารถ balance
ค่าใช้จ่าย กับ เงินเก็บเพื่อลงทุนได้ 20:80
เมื่อนั้นคุณรวย

ไม่ว่าเงินจะก้อนเล็กหรือก้อนใหญ่ครับ
ผมพิสุจน์ ด้วยตัวเองมาแล้ว
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"