โครงการ "ร้อยคนร้อยหุ้น"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

สำหรับผมแล้ว

1. ไม่ต้องการให้ผู้เสียสละโดนคำพูดที่ไม่สุภาพ เพราะท่านผู้เสียสละ ล้วนแล้วแต่มีใจที่บริสุทธิ์ เข้ามาเสียสละ โดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆทั้งสิ้น

2. ต้องการให้โครงการนี้เป็นจริง

ผมเองเห็นว่า โครงการนี้ จะดีเมื่อเวลาผ่านไป เพราะข้อมูลที่สะสมอยู่ในแต่ละหุ้น ซึ่งเป็นข้อมูลสองทาง มีการใส่ข้อมูล ด้วยเหตุด้วยผล จากทั้งฝ่ายมองว่าดี กับฝ่ายมองว่าไม่ดี

ซึ่งเมื่อเวลาผ่านไปเช่น ซัก 6 เดือน ตอนนี้เราอาจจะยังไม่สนใจหุ้นตัวนั้นๆ แต่ไม่แน่ครับ อีก 6 เดือน เราอาจจะกลับมาสนใจก็ได้

เราเองเมื่อกลับมาสนใจ เราก็สามารถหาข้อมูลได้ทันที่ โครงการร้อยคนร้อยหุ้น

แต่ไม่อยากให้เป็นข้อมูลพื้นฐาน เพราะข้อมูลพื้นฐานหาได้เองอยู่แล้ว อยากให้เป็นการวิเคราะห์ สังเคราะห์ แนวคิดส่วนตัว เหตุผลส่วนตัว ที่คิดว่าหุ้นตัวนั้นดี หรืไม่ดีอย่างไร ด้วยเหตุและผล ที่มาสนับสนุน

ลองจินตนาการดูนะครับ เกิดสมมุติว่าเราสนใจหุ้น TPCORP ขึ้นมา แล้วเราก็ควรเข้าไปอ่าน เว็บไซด์ เข้าไปอ่าน Form 56-1 และเราอาจจะมานั่งนึกถึงตำราบางเล่ม หลักการบางอย่าง ของใครบางคน

สุดท้ายแล้วมีอีกแหล่งข้อมูล ซึ่งถูกเก็บไว้เกี่ยวกับ TPCORP มีคนมาคุยกันเรื่องหุ้นตัวนี้ 3 ปี ซึ่งคุยได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้ ยกเว้นเรื่องพูดจาไม่สุภาพ เพราะจะมีการเซ็นเซอร์

ประโยชน์ทั้งหมดจะตกอยู่กับประเทศชาติ ทีเดียวนะครับ เพราะเรากำลังพัฒนาตลาดทุนอยู่ครับ

เพื่อนๆ คิดอย่างไรครับ โครงการนี้จะเป็นจริงได้หรือไม่

แต่ถ้าโครงการนี้ยังอยู่ในบอร์ดที่เปิดโอกาสให้พูดจากไม่สุภาพ และไม่ต้องรับผิดชอบ และไม่ต้องใช้เหตุใช้ผล เราจะเรียนรู้อะไรจากคนเหล่านั้นได้ครับ

ผมกำลังจะไปคุยกับ ยีนเรื่องนี้ครับ คุยกันเลย ว่าจะมีทางออกอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ช่วงนี้ทำได้แค่...
เป็นกำลังใจให้โครงการนี้เป็นจริงครับ

ตอนนี้กำลังปรับตำแหน่งงานใหม่ในโรงงาน
ไว้ว่างเมื่อไร ผมจะลงแรงช่วยพี่เจ๋งแน่นอนครับ

ผมอยู่ที่นี่ นั่งอ่านความคิดของแต่ละคนถกเถียงกัน
มันเหมือนอยู่ชมรมตอนเรียนมหาวิทยาลัยเลยครับ

...อบอุ่น มีเพื่อน อบอุ่น มีพี่ อบอุ่น...
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ดีครับพี่
อย่างผมลองทำ mbk เล่นๆ
ยังได้ประโยชน์เองเลย
เหมือนกับได้มาสรุปข้อมูลและแนวควมคิดให้ตัวเองอีกครั้ง
คิดถึงข้อดีข้อเสียแล้วบันทึกเป็นอักษร
จะได้ไม่เข้าข้างตัวเองมากเกินไป
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

[quote="Meeja"]ช่วงนี้ทำได้แค่...
เป็นกำลังใจให้โครงการนี้เป็นจริงครับ

:wink: คุณเจ๋ง ยกโครงการนั้นมาลงเป็นทุกหุ้นทีละกระทู้ที่เวปนี้เลย
ผมเห็นเขามาปล่อยข่าวช๊อตเซล์ลผมเลยไม่ลงข้อมูลต่อ
ถ้ายกมาไม่ได้ก็ให้มันจบแค่นั้นครับ คงไม่เอาไปเพิ่ม
เพราะสักวันถ้าทนไม่ได้ก็ต้องลบอยู่ดี
ถ้าเจ๋งยกกรู้FEมาที่นี่ก็จะกลับไปลบที่โน่นเหมือนกัน
มันไม่มีประโยชน์หรอกกับคนที่ไม่มีเหตุผล
ที่โน่นเขาไม่ต้องการข้อมูลหรือศึกษารุ้แต่ว่าถ้าซื้อแล้วขึ้นOK
ถ้าซื้อแล้วลงแกล้งด่าซะมันจะได้ขึ้น
เจ้ากระทู้FE มันโดนมา2ครั้งแล้ว
ครั้งแรก ชื่อวงในสุดสุด
มาบอกว่าบริษัทหลักทรัพย์ให้ลูกค้ายืมมาช๊อต
หลอกกันชัดๆ
หุ้นที่ไม่อยู่ในเซ็ทและมีสภาพคล่องใครเขาจะให้ยืมมาช๊อต
เราซื้อได้จะอมมันเลย

ตอนนี้ก็มีกระทู้...ถึงคิวช๊อตFE P-FCB
อีกแล้วพวกมือใหม่อ่านแล้วเชื่อเมื่อวานขายกันออกมาเลย
บางคนโทรมาถามเราถึงบ้านกลัวเราขาย
มันก็แค่เรื่องปล่อยข่าว

เมื่อเช้ารีบเข้าไปบอกว่า....ไม่ได้คิดขาย...เออวันนี้เลยไม่มีคนขาย
ให้มันไม่คล่องอยู่อย่างนั้นล่ะ
ก็หุ้นปันผลนะ ไม่ใช่หุ้นเก็งกำไร
ไว้คอยดูอนาคต
ทัวร์คอนเสริท์ตสปอร์ตมาร์เก็ตติ้ง
ก็คงมีหนังกลางแปลง และอื่นเพิ่มเข้ามา
และตอนนี้สมาคมธุรกิจโฆษณาแห่งประเทศไทย
ก็คงต้องหาทางแก้ไขกันต่อไป

ในความคิดของผม...
....นายกฯกำลังทุบกระเป๋าของพรรคอื่นที่เคยได้รับเงินอุตหนุนจากบริษัทเหล่านี้ แผนเหนือเมฆไหมล่ะ
Meeja

โพสต์ที่ 5

วันนี้ผมอ่าน "มติชนสุดสัปดาห์" ก็มี Quote เรื่องนี้ไว้เหมือนกัน

เขาให้เหตุผลว่า
เรื่องที่จะห้ามโฆษณาเครื่องดืมแอลกอฮอล์ ก็เนื่องมาจากการที่
เมาแล้วขับ เกิดอุบัติเหตุมากมาย
จึงห้าม โดยออกกฏหมาย
พอดีได้จังหวะนาย ก ก็เสนอห้ามเครื่องดื่มชูกำลังเข้าไปด้วยเสียเลย
ทั้งที่ไม่เคยมีการพูดคุยถึงเครื่องดื่มตัวนี้มาก่อน
โดยนายทุน "กระทิงแดง" เป็นนายทุนพรรคปชป.
ขณะที่ไม่ห้ามเครื่องดื่มคาเฟอีน
เพราะนายทุน "เนสกาแฟ" เป็นนายทุนพรรคทรท.
...ไม่เห็นว่าเครื่องดื่มชูกำลังจะเกี่ยวอะไรกับเมาแล้วขับเลย...

ถ้าเป็นตามนั้นจริงๆ ต้องยอมรับว่า
เหนือเมฆจริงๆ ครับ นาย ก คนนี้

อย่างไรก็ตาม ผมว่าเรื่องนี้มันจับแพะชนแกะไปหน่อยนะครับ

FE น่าจะมีช็อตจริงๆ บ้างนะครับ
มีเงินแล้วเดือนนี้ อิอิ
ไม่ช็อตก็จะซื้อแล้วล่ะ
Jeng

โพสต์ที่ 6

เฮียปรัชญา ตั้งกระทู้ FE ซิครับ

รายละเอียดข้างใน ผมจะไปก๊อปปี้มาให้ นะครับ
Cavallo

โพสต์ที่ 7

พี่เจ๋งพูดถึง TPCORP ที่ผมเป็นเจ้งของห้องโครงการร้อยหุ้นด้วย ภูมิใจจัง :)
zynetic

โพสต์ที่ 8

โอ้โห......เฮียปรัชญามองข้ามshot ได้เด็ดขาดมากค่ะ ตอนนี้ก็รู้สึกเหมือนกันว่ารัฐบาล(กับนายก) กำลังทำอะไรกันอยู่น้า....ทำไมรูปแบบการเคลื่อนไหวหุ้นมันแปลกๆ ดูจากกลุ่มแบงค์ก็ดูพิกลๆ สงสัยเหมือนกันว่าต้องการทำให้คน หรือใครกลุ่มใดต้องตกที่นั่งลำบากรึเปล่า แต่เท่าที่ทราบข่าวมา เค้าว่ากันว่าถ้าทำได้สำเร็จตามเป้าหมายแล้ว กระเป๋าตังค์ของอีกฝ่ายจะแฟบไปเยอะเลยทีเดียว(ซึ่งก็แน่นอนว่ากระเป๋าของคนทำจะฟองฟู่เพิ่มขึ้นอีก เพราะเอามารวมกันเล่น) ถ้าเป็นอย่างนี้สงสัยเราจะมีรัฐบาลเดียวไปอีกหลายปีเลย

แหม.........ว่าไปว่ามานโยบายเอื้ออาทรมีก็เยอะ ทำไมไม่มีหุ้นเอื้ออาทรมั่งก็ไม่รู้ รึว่าทุบลงมาให้แล้วแต่ยังไม่บอกละเนี่ย....555
Financial Architect: Intermediate level
Jeng

โพสต์ที่ 9

ยินดีต้อนรับครับ น้อง calvallo :D :D :D
ล็อคหัวข้อ