มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 271

รบกวนสอบถามมุมมองพี่ Sai เรื่องหุ้น MINT ครับ
พี่ Sai คิดว่าตลาดให้ Premium กับราคาหุ้น Mint มากกเกินไป
ในช่วงที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ

และแนวโน้มการเติบโตของยอดขายและกำไรในอนาคต อีกประมาณ 3- 5 ปีข้างหน้า พี่ Sai คิดว่ายังจะสามารถเติบโต ได้ในระดับ 15-20 % อยู่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
tamrollin

โพสต์ที่ 272

สวัสดีครับ ผมขอแจมถามเกี่ยวกับ mint ด้วยนะครับ
พี่ ซาอิ คิดว่าMint นี่ควรจะมี PE อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมซื้อตัวนี้เพราะว่า วอร์แรนต์ตัวล่าสุดที่ออกมา ต้องแปลงที่ราคามากกว่า 13 บาท ก็เลยซื้อ แต่ซื้อที่ราคาที่สูงกว่าตอนนี้ อยากถามว่าสมควรมั้ยครับที่เราจะซื้อเพิ่ม เพื่อให้ต้นทุนเราลดลง

โดยส่วนตัวคิว่า mint เป็นหุ้นที่มีศักยภาพในการทำเงินได้พอสมควรอยู่แล้ว แต่ติดตรงที่ว่า ตลาดให้ PE ตัวนี้เกินไปรึป่าว

ขอบคุณครับ :P
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 273

รบกวนถามมุมมองของพี่ sai ต่อ HTECH กับ KIAT ด้วยครับ ว่าน่าจะเป็นหุ้นเติบโตต่อจากนี้ 3-5 ปีข้างหน้าได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะ KIAT นี่ราคาลงมาเยอะทีเดียว แต่กำลังรอลุ้นงบ Q1 อยู่ครับ เพราะคิดว่าหากงบ Q1 ฉลุยสามารถรักษาต้นทุนได้โดยที่ราคาน้ำมันทรงตัวอยู่ในระดับที่ค่อนข้างสูง ผมจะให้เครดิตเพิ่มอีกครับ  ส่วน HTECH นี่ฟังคุณพีทพูดแล้วนี่ค่อนข้างโล่ง เพราะติดตั้งเครื่องจักรเส็ดเร็วกว่าที่คาดทำให้กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นปีนี้น่าจะฉลุย แต่ปีต่อๆไปจะเป็นไงมั่งไม่รู้ครับ รบกวนขอความเห็นจากพี่ sai ด้วยครับ  :D
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 274

kornjackrit เขียน:รบกวนสอบถามมุมมองพี่ Sai เรื่องหุ้น MINT ครับ
พี่ Sai คิดว่าตลาดให้ Premium กับราคาหุ้น Mint มากกเกินไป
ในช่วงที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ

และแนวโน้มการเติบโตของยอดขายและกำไรในอนาคต อีกประมาณ 3- 5 ปีข้างหน้า พี่ Sai คิดว่ายังจะสามารถเติบโต ได้ในระดับ 15-20 % อยู่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
:D
tamrollin เขียน:สวัสดีครับ ผมขอแจมถามเกี่ยวกับ mint ด้วยนะครับ
พี่ ซาอิ คิดว่าMint นี่ควรจะมี PE อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมซื้อตัวนี้เพราะว่า วอร์แรนต์ตัวล่าสุดที่ออกมา ต้องแปลงที่ราคามากกว่า 13 บาท ก็เลยซื้อ แต่ซื้อที่ราคาที่สูงกว่าตอนนี้ อยากถามว่าสมควรมั้ยครับที่เราจะซื้อเพิ่ม เพื่อให้ต้นทุนเราลดลง

โดยส่วนตัวคิว่า mint เป็นหุ้นที่มีศักยภาพในการทำเงินได้พอสมควรอยู่แล้ว แต่ติดตรงที่ว่า ตลาดให้ PE ตัวนี้เกินไปรึป่าว

ขอบคุณครับ :P
อืม ตอบแบบความคิดผมคนเดียวนะครับ ซึ่งอาจจะผิดก็ได้ ผมมองว่า ถ้ามองที่มูลค่าอย่างเดียว ผมมองว่า mint ดูจะแพงไปครับ ประกอบกับ มีธรุกิจหลากหลายมาก จริงจริงเป็นข้อดีคือมีการกระจายความเสี่ยง หลากหลายธรุกิจ และหลากหลายพื้นที่ เข้าใจว่ามีธรุกิจกระจายตัวอยู่ถึง 14 ประเทศ แต่ข้อเสียคือจะทำให้การเติบโตแบบมากมาก เช่นระดับ 15-20% ต่อปีใน 3-5 ปีข้างหน้าเกิดขึ้นไม่ง่ายครับ (โครงสร้างรายได้มาจาก 1.ธรุกิจอาหารสูงสุด คือ สัดส่วน 58 % จากยอดขาย แต่สัดส่วนจาก ebitda เพียง 39% 2. ธรุกิจโรงแรม สัดส่วน 30% จากยอดขาย แต่มีสัดส่วนจาก ebitda สูงถึง 44% ดังนั้นถ้าธรุกิจโรงแรมมีปัญหา น่าจะกระทบต่อกำไรสุทธิมากกว่าครับ 3 . ธรุกิจ retail  trading  ยังมีสัดส่วนจากยอดขายและจาก ebitda ไม่สูงนักคือ 8% และ 3% ตามลำดับ ครับ )     pe ค่อนข้างสูง (ปีนี้นักวิเคราะห์ให้ eps ไว้ก่อนมีปัญหาการเมืองที่ 0.5 บาทต่อหุ้นครับ )  และ มี de ราว 1.5 เท่า pe ระดับนี้ถ้าไม่ใช่ super stock จริงจริง ผมคงไม่กล้าซื้อแน่แน่ ( super stock ในความคิดผมอาจไม่เหมือนของคนอื่นนะครับ ) แต่ถ้ามองแบบว่าเป็นหุ้นที่ได้รับความนิยม เป็นธรุกิจทีมีแบรนด์ที่แข็งแกร่ง มีชื่อเสียงเชิงกว้าง จริงจริงเรื่องคุณภาพนี่ผมชอบมากเหมือนกันนะครับ  (เช่นเป็นผู้บริหารโรงแรมที่ดีและแพงที่สุดในโลกในอาบูดาบี ) โอกาสที่จะกลับไปเทรดที่ราคาสูงสูงก็มีอยู่ครับ แต่เป็นหลักการเทรดที่ผมไม่ค่อยเข้าใจ  หรือมีหลายอย่างในธรุกิจนี้ที่ผมมองไม่ขาด และไม่เห็นโอกาสชัดเจน  เลยมองผ่านไปเลยครับ
ปล. super stock ในความเห็นผมคือ เป็นธรุกิจที่มี dca  มีคูเมืองที่สามารถป้องกันคู่แข่งได้ประมาณหนึ่ง ที่สำคัญคือ หากคุณทำธรุกิจมาสัก เกิน 5 ปีขึ้นไป  ไม่ควรมีหนี้สินที่มีดอกเบี้ยเลยครับ (คือถ้าเป็นธรุกิจสุดยอดจริงจริง ควรเป็นแบบนั้นในความเห็นผมนะ ซึ่งการจะเป็นแบบนั้นได้ ควรเป็นธรุกิจที่ขยายสาขาโดยไม่ต้องใช้เงินลงทุนมาก และมีค่าใช้จ่ายในการรักษากำไรให้คงสภาพเดิมไม่สูง  ) และอยู่ในอุตสาหกรรมที่มีการเติบโตครับ
Small Details Make a Big Difference
chichi1

โพสต์ที่ 275

ขอรบกวนถามพี่ sai  เกี่ยวกับมุมมองที่มีต่อหุ้น eastw ครับ
ขอบคุณครับ
Laziale

โพสต์ที่ 276

ปล. super stock ในความเห็นผมคือ เป็นธรุกิจที่มี dca  มีคูเมืองที่สามารถป้องกันคู่แข่งได้ประมาณหนึ่ง ที่สำคัญคือ หากคุณทำธรุกิจมาสัก เกิน 5 ปีขึ้นไป  ไม่ควรมีหนี้สินที่มีดอกเบี้ยเลยครับ (คือถ้าเป็นธรุกิจสุดยอดจริงจริง ควรเป็นแบบนั้นในความเห็นผมนะ ซึ่งการจะเป็นแบบนั้นได้ ควรเป็นธรุกิจที่ขยายสาขาโดยไม่ต้องใช้เงินลงทุนมาก และมีค่าใช้จ่ายในการรักษากำไรให้คงสภาพเดิมไม่สูง  ) และอยู่ในอุตสาหกรรมที่มีการเติบโตครับ
ถ้า superstock เป็นอย่างที่พี่ sai ว่า ก็คงจะเป็น CPALL ว่าแต่ในไทยจะมีตัวไหนจะใกล้เคียงได้มั่งครับเนี่ย  :D
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 277

เข้ามาคารวะครับ เป็นน้องใหม่ เริ่มเข้ามาหาความรู้

กระทู้นี้เยี่ยมจริงๆครับ ช่วยให้หูตาสว่าง จากที่มืดบอด คลำหาทางเริ่มต้นไม่เจอ กลายเป็นพอมีไม้ขีดติดมือ

จะติดตามอ่านต่อไปครับ หวังว่าจากไม้ขีดนั้น จะกลายเป็น ไฟแช็ค ในเร็ววัน ซึ่งขึ้นกับความขยันของผมเอง
sai

โพสต์ที่ 278

[quote="Laziale"][quote]ปล. super stock ในความเห็นผมคือ เป็นธรุกิจที่มี dca
Small Details Make a Big Difference
Minky2522
ผู้ติดตาม: 2

ถาม TR หน่อยครับ

โพสต์ที่ 279

พี่ Sai ช่วยแนะนำ TR หน่อยครับ ว่าตอนนี้ เป็นหุ้น turn around รึเปล่าครับ พอดีผมเห็น หนี้สินของบริษัทนี้น้อยมากๆ เมื่อเทียบกับสินทรัพย์
แล้วเงินบาทที่แข็งค่าขึ้น มีผลทำให้กำไรของบริษัทลดลงหรือเปล่าครับ

ฝากพี่ Sai ด้วยนะครับ พอดีเป็นมือใหม่หัดลงทุนแนวนี้ครับ
sai

โพสต์ที่ 280

[quote="Laziale"]รบกวนถามมุมมองของพี่ sai ต่อ HTECH กับ KIAT ด้วยครับ ว่าน่าจะเป็นหุ้นเติบโตต่อจากนี้ 3-5 ปีข้างหน้าได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะ KIAT นี่ราคาลงมาเยอะทีเดียว แต่กำลังรอลุ้นงบ Q1 อยู่ครับ เพราะคิดว่าหากงบ Q1 ฉลุยสามารถรักษาต้นทุนได้โดยที่ราคาน้ำมันทรงตัวอยู่ในระดับที่ค่อนข้างสูง ผมจะให้เครดิตเพิ่มอีกครับ
Laziale

โพสต์ที่ 281

[quote="sai"][quote="Laziale"]รบกวนถามมุมมองของพี่ sai ต่อ HTECH กับ KIAT ด้วยครับ ว่าน่าจะเป็นหุ้นเติบโตต่อจากนี้ 3-5 ปีข้างหน้าได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะ KIAT นี่ราคาลงมาเยอะทีเดียว แต่กำลังรอลุ้นงบ Q1 อยู่ครับ เพราะคิดว่าหากงบ Q1 ฉลุยสามารถรักษาต้นทุนได้โดยที่ราคาน้ำมันทรงตัวอยู่ในระดับที่ค่อนข้างสูง ผมจะให้เครดิตเพิ่มอีกครับ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 282

รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ  :twisted:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 283

[quote="sunrise"]รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 284

[quote="picatos"][quote="sunrise"]รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 285

[quote="newbie_12"][quote="picatos"][quote="sunrise"]รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 286

[quote="yoyo"][quote="newbie_12"][quote="picatos"][quote="sunrise"]รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 287

ข้อมูลสถิติ (ณ วันที่ 22/04/2010)

ราคาปิดต่อกำไรสุทธิ 361.17
กำไรต่อหุ้น (บาท) 0.19
ราคาปิดต่อมูลค่าตามบัญชี  1.06
มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด (ล้านบาท) 755.20
  ผลตอบแทนเงินปันผล 1.69%
เงินปันผลต่อหุ้น (บาท) 0.0
ราคาพาร์ (บาท) 1.00
จำนวนหุ้นจดทะเบียน 320,000,000

บริษัทนี้มีอะไรดีหรือครับ
Turn around  :?:  :?:  :?:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 288

มารอฟังด้วยคนครับ
ปีก่อนรายได้ตั้ง 2000ลบ ขาดทุน ตอนนี้ แค่1400 กำไรไป 60 ลบ และ ยังไงกันนี่
vi_tal signs

โพสต์ที่ 289

เอ้อ เพิ่งมาดู LHK  ตอนไป set in the city ครั้งล่าสุด
ผมไปเอาของชำร่วยมาจาก LHK ด้วย  ว่าจะนั่งอ่านๆดูซะห่อย
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
sai

โพสต์ที่ 290

[quote="chichi1"]ขอรบกวนถามพี่ sai
sai

โพสต์ที่ 291

[quote="Undertaker"][quote="yoyo"][quote="newbie_12"][quote="picatos"][quote="sunrise"]รบกวนพี่ซาอิ ให้ความเห็นหุ้น lhk หน่อยครับ
chichi1

โพสต์ที่ 292

ขอบคุณครับพี่sai
หมีขาว

โพสต์ที่ 293

ทราบมาว่าอดีตพี่ sai เคยสนใจ PTL ปัจจุบันไม่ทราบมีมุมมองเปลี่ยนไป ต่อบริษัทนี้ยังไงบ้างครับ
babypex

โพสต์ที่ 294

แวะเข้ามาเป็นกำลังใจให้พี่ sai ครับ เผลอแปปเดียว สิบหน้าแล้วนะครับ อิอิ  :D
Fon^^

โพสต์ที่ 295

เข้ามาคารวะพี่ซาอิค่ะ   ดูจากคำตอบแทบจะไม่เชื่อว่าพี่ซาอิลงทุนมาไม่กี่ปีนะคะ  เก่งมากมาย  :bow:  :bow:  :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
sai

Re: ถาม TR หน่อยครับ

โพสต์ที่ 296

Minky2522 เขียน:พี่ Sai ช่วยแนะนำ TR หน่อยครับ ว่าตอนนี้ เป็นหุ้น turn around รึเปล่าครับ พอดีผมเห็น หนี้สินของบริษัทนี้น้อยมากๆ เมื่อเทียบกับสินทรัพย์
แล้วเงินบาทที่แข็งค่าขึ้น มีผลทำให้กำไรของบริษัทลดลงหรือเปล่าครับ

ฝากพี่ Sai ด้วยนะครับ พอดีเป็นมือใหม่หัดลงทุนแนวนี้ครับ
tr เป็นหุ้นที่ทำอุตสาหกรรมต้นน้ำเกี่ยวกับ การผลิตเส้นใยโพลีเอสเตอร์
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 297

เข้ามาขอความรู้ด้วยคนครับ
Benja

โพสต์ที่ 298

พึ่งหัดลงทุนไม่นานครับ เข้ามาอ่านกระทู้คุณ Sai แล้วอึ้งมาก ว่าทำไมมองธุรกิจได้หลากหลายขนาดนี้ แถมหลายธุรกิจมองและวิเคราะห์ได้ลึกอีกด้วยครับ ทั้งที่ประสบการณ์ลงทุนเพียง 2 ปี สอนมั่งสิครับ

ที่พี่เป็นนักธุรกิจ(แต่พี่เรียกแทนตัวเองว่า พ่อค้า) เข้าใจว่าตรงนี้มีส่วนช่วยอยู่มากใช่ไหมครับ

อ่านประวัติแล้ว นับถือๆ  :)

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

ต้องตามอ่านอีกหลายกระทู้เลยช่วงนี้
Benja

โพสต์ที่ 299

อ้อ อีกนิดครับ พี่เล่นหมากล้อมด้วยเหรอครับ
แบบว่าเล่นเหมือนกัน  :D
Birdigol

โพสต์ที่ 300

สวัสดีครับพี่ซาอิ  

อยากบอกว่าค่อนข้างทึ่งกับประสบการณ์ในธุรกิจที่พี่เคยทำอย่างมากมายครับ โดยเฉพาะร้านคอม 400 เครื่องครับ ผมก็เป็นคนนึงครับที่ชอบเล่นเกมส์ เคยเล่นในร้านที่ใหญ่สุดก็คงไม่เกิน 200 เครื่องเองครับ สงสัยร้านพี่คงเป็นโกดังแน่ๆเลย ถึงมีที่เยอะขนาดนั้น :P

ผมรบกวนสอบถามครับ เกี่ยวกับเรื่องการประมาณ forward PE ครับ

เคยอ่านบทความหลายๆบทความในเว็บบอร์ดนี้ก็จะให้ PE โดยประสบการณ์ ผมอ่านไปอ่านมาก็ยังงงๆ แต่ผมสรุปได้อย่างนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า อ่ะครับ  การประมาณ PE ก็คล้ายๆกับการให้คะแนนหรือเปล่าครับ ?
โดยเราจะให้คะแนนจาก ตัวธุรกิจที่เราจะไปลงทุน ว่ามีแนวโน้มธุรกิจเป็นอย่างไร ? คู่แข่งมีเยอะมั๊ย ? โอกาสเสี่ยงที่จะขาดทุนมาจากอะไรและมีแน้มโน้มเป็นไปได้มั๊ย ? ฯลฯ  จากนั้นก็นำมาเป็นคะแนน
ผมเข้าในว่าให้แบ่งเป็น 3 ระดับ คือ ไม่ดี ดี และ ดีมาก
ไม่ดี PE 1-2
ดี     PE 3-6
ดี     PE 7-9
ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ?  
หรือว่าควรมี ดีมาก PE 10- 12 ด้วย

เลยอยากทราบแนวคิดว่าพี่มีการให้ค่า forward PE กับธุรกิจที่พี่จะลงทุนยังไงครับ  

ขอบคุณครับ