การมอบฉันทะในการประชุมผู้ถือหุ้นทำอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การมอบฉันทะในการประชุมผู้ถือหุ้นทำอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากกระผมและเพื่อนนาย CH (นามสมมติ) ถือหุ้นตัวซ้ำกันตัวหนึ่งคือหุ้นของบริษัท A (นามสมมติเช่นกัน) โดยกระผมมีหุ้นตัวดังกล่าวอยู่ 3000 หุ้น และ CH มีหุ้นตัวดังกล่าว 4000 หุ้น โดยบริษัท A จะจัดประชุมผู้ถือหุ้นใน summer นี้

แต่นาย CH ไม่ว่างไปประชุมผู้ถือหุ้น จึงประสงค์จะมอบฉันทะให้กระผมไปแทน ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ และต้องทำอย่างไรครับ

ปล. ถ้ามีเอกสารจำเป็นต้องใช้ กรุณาใส่ link ไว้ให้ผมด้วยจะขอบพระคุณมาก
ปล2. ผมจะสามารถรับของแจกส่วนของนาย CH มาด้วยได้ไหมครับ (ฮา)

ขอบคุณครับ
อย่ายอมแพ้
KB

โพสต์ที่ 2

ทำได้ครับ แต่คุณก็มีหุ้น มีสิทธิไปประชุมอยู่แล้วนิครับ ถ้าจะรับมอบฉันทะก็ได้ครับ ก็จะมีสิทธ์ในการโวตเพิ่ม

จะมีเอกสารการประชุมส่งมาที่บ้านคุณตามชื่อผู้ถือหุ้น พร้อมใบมอบฉันทะ ก็แค่ให้คนมอบกรอกรายระเอียดให้ครับ ถ่ายสำเนาบัตรประชาชนเขียนรับรองถูกต้องด้วยนะครับ เวลาไปประชุมก็ถือไปด้วย แจ้งพนักงานก่อนเค้าประชุม

ส่วนของแจกนั้นคิดว่าได้ครับ ลองคุณกับพนักงาน ถ้าไม่เอากลับบ้านเยอะเกินไปผมว่าเค้าก็คงใจดีให้

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ความจริงคือ เป็นครั้งแรกที่จะไปประชุมน่ะครับ แต่มีหุ้นน้อยเลยเขินๆ อย่างน้อยถ้าได้ของเพื่อนมาเสริมอีกนิดนึงก็รู้สึกอุ่นใจขึ้นน่ะครับ  ฮี่ฮี่ฮี่:oops:
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Magneto

โพสต์ที่ 4

มีตั้ง 3000 - 4000 หุ้น ไปประชุมไม่น่าเขินนะครับ ผมเคยดูวีดีโอบันทึกการประชุมใหญ่ผู้ถือหุ้นบริษัทหนึ่งเร็วๆ นี้ มีผู้ถือหุ้นท่านหนึ่งลุกขึ้นมาแสดงความเห็นเป็นการใหญ่ แนะนำตัวด้วยว่าถือ 100 หุ้น และถือแบบนี้อยู่หลายบริษัท ไปแทบทุกการประชุม ท่านก็ไม่มีท่าทีเขินอายอะไร และผมก็ไม่เห็นว่าคนที่นั่งฟังอยู่หรือกรรมการท่านไหนแสดงท่าทีดูถูกดูแคลนเลยด้วยล่ะ  :wink:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
realblue44

โพสต์ที่ 5

อยากถามว่า ที่ใบมอบฉันทะมีให้ช่องอากรแสตมป์ด้วย จำเป็นต้องติดไหมอะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็นหุ้น A เดียวกัน ผมฝากสิทธิไปด้วยสิครับ  :D

แต่ของชำรุด เอ๊ย!! ของชำร่วย ช่วยเก็บมาให้ด้วย  :wink:

โพสต์ที่ 7

A นี่สมมติจริงๆ ครับ ไม่ได้โม้วววว
อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์