งานTVI ทำให้ผมเปลี่ยนไป

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
fsuitra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

777

โพสต์ที่ 31

สวัสดีครับ  แวะเข้ามาอ่านตามที่แนะนำครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 32

[quote="สามัญชน"] 2.2 เมื่อเคยรู้แล้ว
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

กระทู้คุณค่าครับ :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
lionman

โพสต์ที่ 34

แค่จุดเล็กน้อยที่เรามองข้ามก็สามารถสร้างความแตกต่างที่ยิ่งใหญ่ได้

ขอบคุณพี่สามัญชนมากครับสำหรับการแบ่งกันอย่างใจกว้างในเรื่องนี้

หลายๆ ครั้งเวลาคนเราทำธุรกิจ เรามักจะนึกถึงแต่สิ่งที่เราอยากจะทำ โดยลืมมองถึงธรรมชาติของมนุษย์
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

กระทู้นี้สุดยอดครับ โดยเฉพาะ ดร. สุดยอดจริงๆ
หลักการของท่านเป็นยังไงก็เป็นอย่างนั้น
ดูจากกระทู้นี้ก็ 4-5 ปีมาแล้ว ก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
Lu Xun

โพสต์ที่ 36

ทั้งอึ้ง ทั้งดีใจ ที่ได้อ่าน ขอบคุณมากครับ  :D
รูปภาพ
หมีขาว

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณคุณหมอที่มาช่วยขยายความของอ.นิเวศน์ครับ
ball048

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ แล้วก็ขอบคุณคนที่ดันกระทู้ขึ้นมาครับ(ขยันจริงๆ)
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 39

ball048 เขียน:ขอบคุณพี่หมอมากๆครับ แล้วก็ขอบคุณคนที่ดันกระทู้ขึ้นมาครับ(ขยันจริงๆ)
ขอบคุณด้วยครับ
loki

โพสต์ที่ 40

DevilCupid เขียน:กระทู้นี้สุดยอดครับ โดยเฉพาะ ดร. สุดยอดจริงๆ
หลักการของท่านเป็นยังไงก็เป็นอย่างนั้น
ดูจากกระทู้นี้ก็ 4-5 ปีมาแล้ว ก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง
แล้วผมไปอยู่ไหนมาเนี่ยถึงไดพึ่งเห็น :?
leonleon

โพสต์ที่ 41

ผมก็เพิ่งได้อ่านเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับพี่หมอ
แม่แฝด3
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

คมแบบสมควรรวยจริง ๆ  :bow:
san

โพสต์ที่ 43

พึ่งอ่านครับ
สรุปได้ดีมากๆครับ
อ่านเข้าใจง่าย
m_mummie

โพสต์ที่ 44

มือใหม่จริงๆ คะ ขอบคุณความรู้จากพี่ๆทุกท่านคะ
ขอเจริญรอยตามด้วยคนนะคะ ทั้งความเก่งและอิสรภาพ  :D
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 45

ผมก็หวังไว้เหมือนกัน จะทำให้ ผมเปลี่ยนไป โดยเฉพาะ ทัศนคติ และ มุมมอง รวมทั้ง ความรู้และ การเลือก ใช้เครื่องมือ ในการวิเคราะห์

จะเปลี่ยนไป หรือ ไม่เปลี่ยน อยู่ ที่ตัว เราล่ะ ครับ ผมจะ ไปแบบ แก้ว ว่างเปล่า ไป รับความรู้ ที่เซียนๆ เสียสละเวลา มาแบ่งปันให้ ผมสัญญา
Amadeus

โพสต์ที่ 46

ดร.พูดไว้ยอดเยี่ยมมากครับ
พี่หมอที่จับประเด็นมาก็เยี่ยมยอดเช่นกัน
ผ่านไปห้าปี แก่นที่หมอจับมาได้คงเปลี่ยนชีวิตพี่ไปเลย
(หวังว่าวันนึงจะเปลี่ยนชิวิตผมบ้างนะครับ :lol: )

แม้จะรู้จักคนน้อยแต่ ที่รู้จักนี่หลายๆคนก็พลิกชิวิตตัวเอง
เพราะไปฟังดร.พูดแท้ๆ....สุดยอดจริงๆครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Amadeus

โพสต์ที่ 47

...ว่าแล้วก็ถามเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านหน่อยได้ไหมครับ

ว่า นี่ก็ปี 2010 แล้ว คิดว่าเทรนด์เรื่องพฤติกรรมมนุษย์

เหมือนปี 2005 ไหมครับ  หรือใครคิดว่ามีอะไรที่กำลังจะเป็นเมกะเทรนด์

ส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้กลุ่มโมเดิร์นเทรดนะ แต่ไฟฟ้านี่ยอมรับเลยว่าขาดไม่ได้จริงๆ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ

โพสต์ที่ 48

[quote="Amadeus"]...ว่าแล้วก็ถามเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านหน่อยได้ไหมครับ

ว่า นี่ก็ปี 2010 แล้ว คิดว่าเทรนด์เรื่องพฤติกรรมมนุษย์

เหมือนปี 2005 ไหมครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 49

[quote="Amadeus"]...ว่าแล้วก็ถามเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านหน่อยได้ไหมครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 50

[quote="dome@perth"][quote="Amadeus"]...ว่าแล้วก็ถามเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านหน่อยได้ไหมครับ

Small Details Make a Big Difference
villa

โพสต์ที่ 51

[quote="sai"]เหมือนกันเลยครับผม ผมเอง มือถือ และคอมพิวเตอร์นี่ขาดยากมาก แต่ที่ขาดไม่ได้เลย ความรักครับ ถ้าขาดเกิน 1 ช.ม. ผมจะรู้สึกเป็นกังวลทันที ดีที่ทุกวันภรรยาอยู่ใกล้เราตลอดทำให้ ไม่ค่อยขาด ( ภรรยาไม่ขี้หึงนะครับ แต่ถ้าสิงได้สิงผมไปแล้ว ) เว่อร์ไปไหมเนี่ย
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 52

[quote="sai"]

เหมือนกันเลยครับผม ผมเอง มือถือ และคอมพิวเตอร์นี่ขาดยากมาก แต่ที่ขาดไม่ได้เลย ความรักครับ ถ้าขาดเกิน 1 ช.ม. ผมจะรู้สึกเป็นกังวลทันที ดีที่ทุกวันภรรยาอยู่ใกล้เราตลอดทำให้ ไม่ค่อยขาด ( ภรรยาไม่ขี้หึงนะครับ แต่ถ้าสิงได้สิงผมไปแล้ว ) เว่อร์ไปไหมเนี่ย
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 53

โรแมนติกนะเนี่ย :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

โพสต์ที่ 54

[quote="sai"][quote="dome@perth"][quote="Amadeus"]...ว่าแล้วก็ถามเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านหน่อยได้ไหมครับ

saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 55

saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 56

พอดีเพิ่งเจอบทความเรื่องเมกะเทรนด์ของพี่สุมาอี้
ขออนุญาตพี่หมอและพี่สุมาอี้ก๊อบมาไว้ในกระทู้นี้น๊ะครับ
(ท่านใดเคยอ่านแล้วก็ขออภัยด้วยครับ)

การมอง Demand Trends ถือเป็นวิธีหนึ่งที่สำคัญในการพิจารณาเลือกลงทุน วิธีมอง Demand Trends ที่ดีอย่างหนึ่งก็คือ การมองแนวโน้มใหญ่ (MegaTrend)

แนวโน้มใหญ่คือ ความเปลี่ยนแปลงสำคัญที่กำลังเกิดขึ้นในสังคม ซึ่งส่งผลต่อความต้องการสินค้าและบริการในภาคธุรกิจ แนวโน้มใหญ่มักเป็นปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นติดต่อกันนานหลายปี ไม่ใช่แค่ชั่วคราวแล้วหายไป (อย่างนั้นจะเรียกว่าเป็น Fads หรือ Fashions) ดังนั้นการวิเคราะห์แนวโน้มใหญ่เป็นวิธีที่เหมาะกับการลงทุนระยะยาว แนวโน้มใหญ่ที่ผมพอจะมองเห็นในปัจจุบันมีดังนี้ (หลายอย่างเกิดขึ้นมาตั้งนานมากแล้ว แต่ทุกวันนี้ก็ยังดำเนินอยู่)

1. Aging Society ปรากฏการณ์ที่คนแก่กำลังมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วเมื่อคิดเป็นร้อยละของประชากรทั่วโลก ทำให้สินค้าที่เน้นขายคนแก่ย่อมมี Demand ที่เติบโตได้ดีอย่างต่อเนื่องในอนาคต อาทิเช่น ธุรกิจโรงพยาบาล เป็นต้น

2. Free Trade ข้อตกลงเขตการค้าเสรีที่กำลังมีผลบังคับใช้มากขึ้นเรื่อยๆ จะช่วยทำให้การค้าการลงทุนข้ามชาติมีปริมาณเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องเพราะต้นทุนที่ต่ำลง ส่งผลดีต่อ ธุรกิจนำเข้า ส่งออก รวมทั้งธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับการขนส่งทั้งหลาย

3. CyberWorld ผู้คนใช้เวลากับอินเตอร์เน็ตและมือถือแต่ละสัปดาห์มากขึ้นเรื่อยๆ ส่งผลดีต่อธุรกิจให้บริการเน็ต เครือข่ายมือถือ ผู้นำเข้าอุปกรณ์มือถือ สินค้าไอที ธุรกิจเกมออนไลน์ ฯลฯ ในขณะที่ ธุรกิจเพลง โทรทัศน์ และธุรกิจหนังสือพิมพ์ ล้วนได้รับผลกระทบจากแนวโน้มอันนี้

4. Global Warming ภาวะโลกร้อนได้กระตุ้นให้เกิดการตื่นตัวเรื่องสิ่งแวดล้อมไปทั่วโลก ส่งผลดีต่อธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับพลังงานทางเลือก การกำจัดขยะ และการจัดการสิ่งแวดล้อม

5. Energy Constraints การที่คนยากจนในจีนและอินเดียหลายร้อยล้านคนกำลังมีฐานะที่ดีขึ้นอย่างรวดเร็ว ได้ทำให้โลกมีการใช้ทรัพยากรเพิ่มขึ้นอย่างมาก ส่งผลดีต่อธุรกิจที่เกี่ยวกับทรัพยากรทั้งหลาย เช่น สำรวจน้ำมัน เหมืองแร่ ฯลฯ

6. Food Constraints ภาวะอากาศแปรปรวน ผู้คนมีฐานะดีขึ้น พื้นที่การเกษตรที่จำกัด และการเอาพืชไปใช้เป็นพลังงานทางเลือก ได้ทำให้เกิดภาวะอาหารขาดแคลน ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับเกษตรพลอยได้รับประโยชน์จากแนวโน้มนี้

7. Modern Trade แนวโน้มที่ผู้คนนิยมซื้อสินค้าในห้างมากขึ้นเรื่อยๆ ซื้อของในตลาดสดน้อยลง เพราะชีวิตที่เร่งรีบ ต้องการความสะอาด เสพติดโปรโมชั่น ช่วยทำให้ธุรกิจค้าปลีกสมัยใหม่และห้างสรรพสินค้ามีการเติบโตได้ต่อเนื่อง

ข้อดีของการลงทุนตามแนวโน้มใหญ่คือ เมื่อเศรษฐกิจโดยรวมมีปัญหาสินค้าเหล่านี้อาจได้รับผลกระทบไม่ต่างกับธุรกิจอย่างอื่น แต่เวลาทุกอย่างกลับมา พวกมันมีโอกาสมากกว่าอย่างอื่นที่จะกลับมาได้ เพราะมันมีแนวโน้มเป็นพื้นฐานที่คอยรองรับอยู่แล้ว อย่างไรก็ตาม การเลือกลงทุนจะดู Demand Trends อย่างเดียวไม่ได้ ต้องดู Competitive Advantage ด้วย อย่างเช่น ในกรณีของโรงงานผลิตแก๊สโซฮอล แม้พลังงานทางเลือกจะเป็นแนวโน้มใหญ่ แต่เนื่องจากนโยบายของรัฐที่ขาดความชัดเจน และ Barrier to Entry ที่ต่ำ กลับทำให้ธุรกิจนี้ไม่ได้ดีอย่างที่คิดครับ เลือกหุ้นต้องพิจารณาทั้ง DT และ CA จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งเสียไม่ได้

แนวโน้มใหญ่ในปัจจุบัน
นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์
Thursday, 30 April 2009
Amadeus

โพสต์ที่ 57

ขอบคุณนะครับ ที่นำมาให้อ่านกัน
เตือนตัวเอง
Indian Cork

โพสต์ที่ 58

สุดยอดค่ะ อ่านไปรอบนึงแล้ว  นี่ไง..ใช่เลย..สิ่งที่กำลังมองหาอยู่

ส่วนตัวเรียนบัญชีมา ติดที่จะชอบมองอะไรจากอดีตอยู่เรื่อย
รู้ตัวมาตลอดว่าขาดสิ่งที่เรียกว่าวิสัยทัศน์

ค้นๆๆ ค้นหาว่าจะเกิดได้อย่างไรน้า ไอ้วิสัยทัศน์เนี่ย
ขอบคุณพี่หมอมากค่ะ ที่มาแชร์เรื่องนี้อย่างใจกว้าง

เจอแล้วค่ะ แนวทางที่น่าจะทำให้ตัวเองมองอนาคตได้ขาดบ้าง

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งค่ะ
KGYF

โพสต์ที่ 59

ธุรกิจ เกี่ยวกับอาหารเสริม หรือ ยา ครับ ถ้ามีตัวที่ดีกว่าตัวที่เป็นอยู่ หรือ สร้างข้อแตกต่าง ได้ ผมว่าไปได้สวยนะครับ ในตลาดหุ้นไทย มีตัวไหนบ้างเอ่ย ใครรู้ช่วยบอกที เอาแบบที่รักษาสุขภาพอ่ะ แบบไม่ต้อง ไปหาหมอที่ รพ. บ่อยๆ ไม่เอาหุ้น รพ.นะ เพราะไม่มีใครอยากไป รพ.เท่าไหร่ แต่มันก็เลี่ยงไม่ได้  แต่ถ้ามีธุรกิจอาหารที่เกีี่ยวกับสุขภาพ  ผมว่าไปได้สวยแน่นอน เพราะทุกวันนี้สิ่งแวดล้อมเปลี่ยนไปมาก ผู้คนอ่อนแอขึ้น
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
GrandSlam

โพสต์ที่ 60

[quote="KGYF"]ธุรกิจ เกี่ยวกับอาหารเสริม หรือ ยา ครับ ถ้ามีตัวที่ดีกว่าตัวที่เป็นอยู่ หรือ สร้างข้อแตกต่าง ได้ ผมว่าไปได้สวยนะครับ ในตลาดหุ้นไทย มีตัวไหนบ้างเอ่ย ใครรู้ช่วยบอกที เอาแบบที่รักษาสุขภาพอ่ะ แบบไม่ต้อง ไปหาหมอที่ รพ. บ่อยๆ ไม่เอาหุ้น รพ.นะ เพราะไม่มีใครอยากไป รพ.เท่าไหร่ แต่มันก็เลี่ยงไม่ได้