สอบถามเรื่องเครดิตภาษี PTTEP ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Prof.sur
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

สอบถามเรื่องเครดิตภาษี PTTEP ครับ

โพสต์ที่ 1

เอ่อไม่ทราบว่า เจ้า รายได้จากการกลั่นปิโตรเลียม ที่จ่ายปันผลมาให้เราของ PTTEP นี่ ตกลงว่าเราต้องใส่ใน ช่องไหนอ่ะครับ ได้ยินมาเลาๆ ว่าเครดิตภาษีไม่ได้ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

แล้วไม่ทราบว่า CPALL นี่เครดิตภาษีได้กี่เปอร์เซนต์อ่ะครับ

ปล. ช่วยยกตัวอย่างบริษัทที่เครดิตภาษีได้ 30% - 50%  หน่อยได้มั้ยครับ ผมดูๆ แล้วส่วนใหญ่  จะได้แค่ 20% ทั้งนั้น  เอาพอเป็นวิทยาทานนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านมาล่วงหน้าละกันครับ  :D
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
Prof.sur

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครมีน้ำใจมาตอบเลยครับ

ไม่เป็นไร ผมไปหาคำตอบจากที่อื่นก็ได้ครับ
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ปันผล ปตท สผ ใส่ในช่องเครดิตภาษีไม่ได้คือต้องเอาไปรวมกับรายได้ปันผลจากหุ้นตัวอื่นด้วย ในกรณีที่คุณมีปันผลจากหุ้นอื่นด้วย

แต่ถ้าคุณมีสผตัวเดียว คุณก็เลือกหัก ณ ที่จ่าย สิบเปอร์เซนต์แล้วไม่ต้องเอามารวมคำนวณภาษีก็ได้

เดิมสามารถเครดิตคืนได้ 100% แต่ปัจจุบันไม่ได้แล้ว

ส่วนซีพีออล ไม่ทราบ เพราะไม่เคยถือจนได้ปันผลเลย
จงทนอด และอดทน
Prof.sur

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
รูปภาพ
โพสต์โพสต์