มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เห็นเซียนๆเทพๆหลายๆท่านมีกระทู้ส่วนตัวไว้คอยให้คนมาถามขอมุมมองcและปรึกษาการลงทุน แก้ไขปัญหาต่าง ส่วนตัวมองว่าท่าน Sai ฝีมือกล้าแข็งมากพอที่จะเป็นผู้ให้ ให้มุมมองและคำปรึกษาดีๆแก่ VI หน้าใหม่ๆ หรือ VI หน้าเก่าที่อยากมีมุมมมองที่ต่างเพื่อมองรอบได้
leksmile

โพสต์ที่ 2

ขอเริ่มก่อนเลยล่ะกันครับ

คุณ Sai มีมุมมองยังไงกับหุ้น SMT บ้างครับ มี Key อะไรที่น่าสนใจ ที่จะผลักดันราคาขึ้นไปได้บ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

:D  :D  :D

ขอถามต่อจากพี่เล็กเลยละกันนะครับ จะขอทราบมุมมองภาพรวมกลุ่ม elec จากพี่ sai ซักหน่อยครับ

หุ้นในกลุ่ม elec ในเมืองไทย จะแยกคร่าวๆเป็น 2 กลุ่มใช่หรือเปล่าครับ คือ

1. กลุ่มที่เน้นผลิต mass product โดยใช้การผลิตเยอะๆ เพื่อให้ได้ economy of scale แต่ margin จะบางๆ หุ้นกลุ่มนี้ก็ได้แก่ HANA DELTA CCET

2. กลุ่มที่เน้นผลิตสินค้าเฉพาะกลุ่ม โดยผลิตสินค้าเฉพาะอย่างที่ได้ margin สูง หุ้นกลุ่มพวกนี้ก็เช่น SVI KCE SMT

ไม่ทราบว่าผมจัดกลุ่มแบบนี้ ถูกต้องมั้ย และในเวลาใดที่สมควรลงทุนในหุ้นกลุ่มที่ 1 เวลาใด ควรลงทุนในกลุ่มที่ 2 ครับผม

รบกวนด้วยนะครับ

:D  :D  :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
damiano

โพสต์ที่ 4

เอาด้วยๆ

หลังจากฟัง nbc ในงานออฟเดย์ พี่ซาอิ รู้สึกยังไงต่อหุ้นตัวนี้บ้างครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ท่าทางพี่ sai จะงานเข้า ...  :wink:
killyz

โพสต์ที่ 6

จุติเทพเซียนโกะ sai

รบกวน mod ย้ายเข้าห้องกระทู้คุณค่าทีน่ะครับ

ขอทราบประวัติในการเริ่มลงทุนในตลาดหุ้นน่ะครับ
ทำไมถึงสนใจลงทุนในหุ้น แล้วค้นพบแนวทางและหลักการได้อย่างไร
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
SoLid_frOg
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

สงสัยกระทู้นี้จะเกิด

มารออ่านกระทู้ดี ๆ ครับ  :D
It's not how good you are, it's how good you want to be.
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

leksmile เขียน:ขอเริ่มก่อนเลยล่ะกันครับ

คุณ Sai มีมุมมองยังไงกับหุ้น SMT บ้างครับ มี Key อะไรที่น่าสนใจ ที่จะผลักดันราคาขึ้นไปได้บ้าง
ผมคิดว่า เราควรถามเกี่ยวกับแนวทางการลงทุน วิธีการคัดเลือกธุรกิจที่ลงทุน มากกว่าถามเฉพาะเจาะจงตัวหุ้น น่าจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ นักลงทุนมากกว่า
wasan_yu

โพสต์ที่ 9

รอฟังด้วยครับพี่ :lol:
เด็กสระบุรี
แสนยานุภาพ
ผู้ติดตาม: 47

Re: มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

โพสต์ที่ 10

leksmile เขียน:เห็นเซียนๆเทพๆหลายๆท่านมีกระทู้ส่วนตัวไว้คอยให้คนมาถามขอมุมมองcและปรึกษาการลงทุน แก้ไขปัญหาต่าง ส่วนตัวมองว่าท่าน Sai ฝีมือกล้าแข็งมากพอที่จะเป็นผู้ให้ ให้มุมมองและคำปรึกษาดีๆแก่ VI หน้าใหม่ๆ หรือ VI หน้าเก่าที่อยากมีมุมมมองที่ต่างเพื่อมองรอบได้
นับถือเป็นครูคนแรกของผมเลยครับ แบ่งปันความรู้และให้มุมมองกับผมเยอะมาก ได้มีที่ซักถามอย่างเป็นทางการซะที :bow:
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 11

พี่มี่ดังแล้ว
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
vivitawin

โพสต์ที่ 12

มาจุดธูปเรียกอีกคน  :B
i_sarut

โพสต์ที่ 13

ในที่สุดก็มีกะทู้พี่มี่   :bow:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
pongo

โพสต์ที่ 14

พี่ sai เชี่ยวชาญหุ้นทุกกลุ่ม กลุ่มละหลายๆ ตัวเลยทีเดียว
ยิ่งกลุ่ม tech จะเชี่ยวชาญเป็นพิเศษ  :bow:  :bow:

โพสต์ที่ 15

suwits เขียน: ผมคิดว่า เราควรถามเกี่ยวกับแนวทางการลงทุน วิธีการคัดเลือกธุรกิจที่ลงทุน มากกว่าถามเฉพาะเจาะจงตัวหุ้น น่าจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ นักลงทุนมากกว่า
เห้นด้วยครับ
อยากได้แนวทางที่พี่มี่ใช้
วันๆทำยังไง หาข่าวยังไง ดูintrinsic valueยังไง มองtrendยังไง
รอฟังด้วยคน :lol:
babypex

โพสต์ที่ 16

รอฟังและรอชมด้วยคนนะครับ :D
leksmile

โพสต์ที่ 17

neo_potato_Th เขียน: เห้นด้วยครับ
อยากได้แนวทางที่พี่มี่ใช้
วันๆทำยังไง หาข่าวยังไง ดูintrinsic valueยังไง มองtrendยังไง
รอฟังด้วยคน :lol:
leksmile เขียน:เห็นเซียนๆเทพๆหลายๆท่านมีกระทู้ส่วนตัวไว้คอยให้คนมาถามขอมุมมองและปรึกษาการลงทุน แก้ไขปัญหาต่าง ส่วนตัวมองว่าท่าน Sai ฝีมือกล้าแข็งมากพอที่จะเป็นผู้ให้ ให้มุมมองและคำปรึกษาดีๆแก่ VI หน้าใหม่ๆ หรือ VI หน้าเก่าที่อยากมีมุมมมองที่ต่างเพื่อมองรอบได้
เออ ผมก็ตั้งกระทู้ไว้แบบนี้ล่ะครับ งงจังมาไม่เห็นด้วยเนี่ย เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับคนตอบและความถนัดที่เขาจะตอบได้ดีกว่านะครับ แต่ส่วนตัวมองการปรึกษาเป็นรายตัวได้เป้นจุดสำคัญ.....
panupongsk

โพสต์ที่ 18

มารอฟังด้วยคนครับ
ขออนุญาตถามด้วยว่า ถือหุ้นทีละประมาณกี่ตัวครับ
Pari

โพสต์ที่ 19

ผมว่า วิธีจับปลา มันดีนะครับ

แต่ในบางเวลาบางจังหวะ  เอาปลารายตัว มา share กัน เอามาทำการบ้าน
เผื่อเรามองข้ามไป หรือเป็นกลุ่มที่เราไม่ถนัด ผมว่ามันจะได้ตกผลึกมากขึ้นนะครับ  

ขอบคุณครับ...
:lol:
Undertaker

โพสต์ที่ 20

เทพ Sai งานเข้า แต่น้อง ๆ ได้ประโยชน์
มาปูเสื่อพร้อมหมอน รอด้วยคนครับ :lol:
champ_st

โพสต์ที่ 21

น้องแชมป์เป็นแฟนคลับพี่ด้วยคน 555 คนไรเก่งจริงๆ
ได้ฟังแล้วหูตาสว่าง
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย

โพสต์ที่ 22

โอ ย้ายห้องมาแล้ว:D
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

มาปูเสื่อรอฟังครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 24

metco อีกตัวนึงนะครับ  :lol:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 25

ท่าทางงานเข้าแล้วน้องมี่ แต่เห็นด้วยครับฝีมือระดับเทพยังงี้ แถมน้ำใจงามแบ่งปันความรู้ให้ตลอด up up up ครับ :D
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 26

มาคารวะพี่มี่  :bow:  :bow:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
[v]

โพสต์ที่ 27

ยินดีด้วยครับ  :lol:  เข้าหอไอเฟลไปแล้ว
Hughes

โพสต์ที่ 28

โอ้วๆๆๆ มีกระทู้แล้ว

แวบเข้ามาดูครับ  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
ball048

โพสต์ที่ 29

แป้บเดียวคำถามเพียบเลย พี่sai สู้ๆครับ
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 30

555 คิดไว้อยู่แล้วว่าต้องมีวันนี้น้อง ซาอิ

เข้ามาเป็นกำลังใจ และ รออ่าน ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"