มือใหม่ ตีแตก และความเสี่ยง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมักเตา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ลองเอาโจทย์ตุ๊กตามาให้เล่นกันครับ นี่ผมพูดถึงกรณีของคนทั่วไปนะ
กลุ่มที่เป็นขาใหญ่ เป็นเจ้าของหุ้น หรือเป็นเซียนในตลาดนี่ไม่นับ เพราะกลุ่มเหล่านั้นอยู่นอกเหนือกฏเกณฑ์ปกติ

เจ้านายทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูงของบริษัท เงินเดือนสองแสนกว่า มีครอบครัวแล้ว มีรถซื้อสดสองคัน มีบ้านที่ผ่อนหมดแล้ว และเงินสดหลายล้านในธนาคาร
สนใจการลงทุน เลยเก็บหอมรอมริบเป็นเวลาหนึ่งปี จากเงินเดือนและโบนัส ได้เงินมาสี่ล้านบาทเอามาเปิดพอร์ท
ทำการบ้านเป็นอย่างดี เลือกได้หุ้นตัวที่ดีที่สุดในตลาดมาหนึ่งตัว และทุ่มซื้อหุ้นแบบตีแตกเพียงตัวเดียวด้วยเงินสี่ล้านบาท โดยซื้อในราคาที่มี mos เพียบ

ลูกน้องทำงานในบริษัทเดียวกัน เงินเดือนประมาณหมื่นนึง ยังไม่มีครอบครัว ไม่มีรถ อาศัยอยู่กับทางบ้าน มีเงินสดจำนวนหนึ่งในธนาคาร
สนใจการลงทุน เลยเก็บหอมรอมริบเป็นเวลาหนึ่งปี จากเงินเดือนและโบนัส รวมกับเงินในธนาคาร ได้มาสี่หมื่น
ยืมเงินทางบ้านเพิ่มมาอีกสี่หมื่นไม่ต้องเสียดอกเบี้ย เอาไปเปิดพอร์ท โดยขอมาร์จิ้นมาใช้สองหมื่น รวมเป็นขนาดพอร์ทหนึ่งแสนบาท
ทำการบ้านหนักกว่าเจ้านายหลายเท่า เลือกได้หุ้น 5 ตัวที่ดีที่สุดในตลาด ไม่ตีแตก แต่กระจายซื้อทั้งห้าตัวๆ ละสองหมื่นบาท โดยซื้อในราคาที่มี mos เพียบ

ถามว่า ใครมีความเสี่ยงสูงกว่ากันระหว่างเจ้านายกับลูกน้อง

เป็นคำถามแบบโอเน็ทเลยไม่มีคำเฉลยที่ถูกต้องนะครับ ตอบได้แบบฟรีสไตล์ จะเพิ่มเงื่อนไขเข้าไปเพื่อรองรับความเห็นก็ได้
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับผม ไว้อีกสักเจ็ดวันผมจะมาแชร์ความเห็นผมบ้าง
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: มือใหม่ ตีแตก และความเสี่ยง

โพสต์ที่ 2

ขออณุญาติตอบเป็นคนแรกครับ  :D  
ขอคิดแบบว่าเจ๊งไว้ก่อนแล้วกันครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเจ้านายมีความเสียงน้อยกว่าครับ เพราะเจ้านายไม่ได้หยิบยืม หรือใช้มาจิ้นแต่อย่างใด ในกรณีตีไม่แตก
เจ๊งเกินครึงเพราะถ้าไปตีมัน แล้วมันเอาไม้ตีกลับ เค้าก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมาก เพราะมีทุกอย่างอยุ่แล้ว

ส่วนลูกน้อง หยิบยืม ถึงแม้จะไม่เสียดอก แต่ถ้าพลาดเสียเงินไป ก็ยังต้องมาหาเงินใช้คืนเค้าอยู่ดี  แต่ข้อดีคือยังเด็กอยู่
และสามารถเริ่มต้นใหม่ได้ครับ

เอ.....ตกลงเราตอบอะไรว่ะเนี่ย
ถึงแม่ กรณีลูกน้องจะเสี่ยงกว่า  แต่ผมก็อยู่กรณีนี้พอดีเลยแฮะ  :lol:  :lol:

ตอบแบบเด็กๆนะครับ เพราะผมยังเอ๊าะอยู่ :lol:
Lu Xun

Re: มือใหม่ ตีแตก และความเสี่ยง

โพสต์ที่ 3

หมักเตา เขียน:ลองเอาโจทย์ตุ๊กตามาให้เล่นกันครับ นี่ผมพูดถึงกรณีของคนทั่วไปนะ
กลุ่มที่เป็นขาใหญ่ เป็นเจ้าของหุ้น หรือเป็นเซียนในตลาดนี่ไม่นับ เพราะกลุ่มเหล่านั้นอยู่นอกเหนือกฏเกณฑ์ปกติ

เจ้านายทำงานเป็นผู้บริหารระดับสูงของบริษัท เงินเดือนสองแสนกว่า มีครอบครัวแล้ว มีรถซื้อสดสองคัน มีบ้านที่ผ่อนหมดแล้ว และเงินสดหลายล้านในธนาคาร
สนใจการลงทุน เลยเก็บหอมรอมริบเป็นเวลาหนึ่งปี จากเงินเดือนและโบนัส ได้เงินมาสี่ล้านบาทเอามาเปิดพอร์ท
ทำการบ้านเป็นอย่างดี เลือกได้หุ้นตัวที่ดีที่สุดในตลาดมาหนึ่งตัว และทุ่มซื้อหุ้นแบบตีแตกเพียงตัวเดียวด้วยเงินสี่ล้านบาท โดยซื้อในราคาที่มี mos เพียบ

ลูกน้องทำงานในบริษัทเดียวกัน เงินเดือนประมาณหมื่นนึง ยังไม่มีครอบครัว ไม่มีรถ อาศัยอยู่กับทางบ้าน มีเงินสดจำนวนหนึ่งในธนาคาร
สนใจการลงทุน เลยเก็บหอมรอมริบเป็นเวลาหนึ่งปี จากเงินเดือนและโบนัส รวมกับเงินในธนาคาร ได้มาสี่หมื่น
ยืมเงินทางบ้านเพิ่มมาอีกสี่หมื่นไม่ต้องเสียดอกเบี้ย เอาไปเปิดพอร์ท โดยขอมาร์จิ้นมาใช้สองหมื่น รวมเป็นขนาดพอร์ทหนึ่งแสนบาท
ทำการบ้านหนักกว่าเจ้านายหลายเท่า เลือกได้หุ้น 5 ตัวที่ดีที่สุดในตลาด ไม่ตีแตก แต่กระจายซื้อทั้งห้าตัวๆ ละสองหมื่นบาท โดยซื้อในราคาที่มี mos เพียบ

ถามว่า ใครมีความเสี่ยงสูงกว่ากันระหว่างเจ้านายกับลูกน้อง

เป็นคำถามแบบโอเน็ทเลยไม่มีคำเฉลยที่ถูกต้องนะครับ ตอบได้แบบฟรีสไตล์ จะเพิ่มเงื่อนไขเข้าไปเพื่อรองรับความเห็นก็ได้
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับผม ไว้อีกสักเจ็ดวันผมจะมาแชร์ความเห็นผมบ้าง
รูปภาพ
austin_bd

โพสต์ที่ 4

ผมก็เห็นด้วยกับ เด็กเลี้ยงไม้ คับ เจ้านาย ใช้เงินเย็น แล้วก็ยังมีเหลืออีก ค่อยข้างมีสภาพคล่องสูง
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 5

ผมมองว่าก็เสี่ยงเท่า ๆ กัน เพราะว่ามุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่ได้พิสูจน์ว่าใครมีความเข้าใจ อดทน และวัดความเสี่ยงด้วยอะไร ... เหมือนกันคำถามวัดความเสี่ยงด้วยการสูญเสียเงิน ... แต่ผมมองว่าความเสี่ยงมีหลายแบบ ลูกน้องอาจเป็นคนที่มองอะไรยากกว่า ศึกษามากกว่าไม่ได้หมายความว่าเก่งกว่า ... หรือนายธนาคารอาจไม่ต้องศึกษาเลยแต่เข้าใจในตัวธุรกิจ ซื้อแล้วถือยาว ... ผมว่าตอบไม่ได้ครับ ... ไม่อยากให้เป็นเหมือนคำถามที่ต้องการคำตอบแต่ตอบไม่ได้ของ O-Net หรือการบ้านของลูกผมถามว่าในดินมีอากาศ ไหม... คุณจะตอบยังงัย มันก็ถูกหมดอยู่ที่มุมมอง... :?:
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

เสี่ยงทั้งคู่ !!
ถ้าไปมีเพศสัมพันธ์กับบุคคลที่ไม่ใช่ภรรยา และไม่สวมถุงกุ๊ปแก๊ป :8) คร๊าบ...

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:เสี่ยงทั้งคู่ !!
ถ้าไปมีเพศสัมพันธ์กับบุคคลที่ไม่ใช่ภรรยา และไม่สวมถุงกุ๊ปแก๊ป :8) คร๊าบ...
:rofl:  :rofl:  :rofl:
แล้วอย่างงี้ ที่ลูกน้องทำการบ้านหนักกว่าหลายเท่านี่
ไม่คางเหลืองเลยหรอครับ พี่ ส.สลึง  

มีคนนำพาออกทะเล แล้วสิ
หมักเตา

โพสต์ที่ 8

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:
:rofl:
หมักเตา

โพสต์ที่ 9

เอ้า! หักหัวเรือคร้าบ

ใครเป็นคนซื้อเข็มทิศมาเนี่ย ซื้อผิดอันแหงม ชี้ลงใต้ตลอดเลย  :D  
มิน่าสาวๆ ถึงไม่ค่อยกล้ามาโพสท์  :'O
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 10

หมักเตา เขียน:
picklife

โพสต์ที่ 11

o-bo-ja-ma เขียน:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 12

:D เล่นด้วยละกันนะครับอิอิ

1.เจ้านายเงินลงทุน4ล้าน ใช้เวลาเก็บเงิน1ปี ลงทุน1ตัว ฐานะมั่นคง
2.ลูกน้องลงทุน1แสน ใช้เวลาเก็บเงิน2.5ปี ลงทุน5ตัว ยังไม่มีฐานะ

ถามว่าใครมีความเสี่ยงสูงกว่ากัน.....ผมว่าลูกน้องครับมีความเสี่ยงสูงกว่าเจ้านาย......เพราะลงทุนจากเงินที่ใช้เวลาเก็บ1ปี และเงินที่บ้านก็มีอีกหลายล้าน
ถ้าคิดว่าศึกษามาดีพอ ก็รับความเสี่ยงไม่มากครับ

แต่ผมก็ไม่ได้หมายความว่าอะไรดีกว่ากันนะครับ!!! ลูกน้องเสี่ยงสูงกว่าก็จริงแต่ก็มีโอกาสทำกำไรได้มากกว่า และกำไรค่อนข้างแน่นอนกว่าเจ้านาย...ดังนั้นถ้าผมเป็นลูกน้องผมก็ทำอย่างนั้นครับ....เพราะมันเต็มที่ที่สุดเท่าที่คนกินเงินเดือนธรรมดาคนหนึ่งจะทำได้แล้วครับ

ถ้าผมเป็นเจ้านาย ผมคงเอาเงินเก็บมาลงเพิ่มเป็นการเพิ่มความเสี่ยงก็จริงแต่ก็ลดความเสี่ยงด้วยการซื้อหลายๆตัวครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ส.สลึง เขียน:เสี่ยงทั้งคู่ !!
เจ้านายทำการบ้านแล้วให้ภรรยาตรวจก็ไม่เสี่ยงครับ
แต่ถ้าทำการบ้านกับคนอื่นแล้วถ้าภรรยารู้ก็เสี่ยงครับ

สรุปแล้ว ความเสี่ยงหนึ่งเดียวของเจ้านายคือ ภรรยารู้ (ต่อให้ใส่ถุงก็ไม่รอด)

ส่วนลูกน้องไม่มีความเสี่ยงเหมือนเจ้านายครับ เพราะไม่มีครอบครัว
แต่มีความเสี่ยงที่จะเสียสุขภาพและเงินทอง

ตอนนี้ผมอยู่กลางมหาสมุทรแปซิฟิกแล้วครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
[v]

โพสต์ที่ 14

กน้องเสี่ยงกว่าเพราะถ้าเจอตลาดหมี  อีมาร์จิ้นนี่หล่ะ ตัวดี  :lol:
arwut
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 15

ความเสี่ยงสูงสุดผมว่าน่าจะเป็นลูกน้อยนะครับ เพราะว่าอะไรก็ยังไม่มี รถไม่มี บ้านไม่มี ครอบครัวไม่มี เงินเดือนนิดหน่อย แถมต้อยยืมเงิน + มาร์จิ้น อีก ส่วนเจ้านายนั้น ถึงแม้แจ้งหมด แต่ก็ยังเงินเดือนสูง เงินเดือนพอใช้อยู่แล้วถึงไม่มีเงินเก็บ (ถ้าไม่มีเงินพอใช้จะเหลือเก็บเหรอครับ) แต่ลูกน้อง เงินเดือนน้อย พอเก็บ (เก็บได้นิดหน่อย) แต่ถ้าเจ้งหมด ก็ต้องเอาเงินที่เคยเก็บไปใช้หนี้ สรุปไม่เหลือเก็บครับ ... สรุป เจ้านายสบายกว่า ลูกน้อยความเสี่ยงสูงกว่าคัรบ
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี

โพสต์ที่ 16

arwut เขียน:ความเสี่ยงสูงสุดผมว่าน่าจะเป็นลูกน้อยนะครับ
T_T ไม่เชื่อพี่ ส.สลึงให้กางร่ม ส่งผลถึงเด็กน้อยเลย
arwut
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 17

แหะๆๆ... ลูกน้อง ...ค๊าบบบบ
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ลองอ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆที่สินธรกันดูนะครับ  :wink:
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 75527.html
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
หมักเตา

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นนะครับ ผมได้มุมมองใหม่ๆ เพิ่มเติมเยอะมากจริงๆ
ทั้งเรื่องลงทุน ทั้งเรื่องชีวิต ฯลฯ (เพราะฉะนั้น คิดถึงทะเลก็แล่นเรือเลยครับ ผมจะติดสอยห้อยตามไปด้วย  :oops: )
อ้อ ขอบคุณ winkung ด้วยนะครับ ที่ช่วยระดมความคิดจากเพื่อนๆ ที่สินธรมาเพิ่มให้ด้วย เยี่ยมครับผม

จนถึงวันนี้ ผมก็ยังไม่มีคำตอบให้ตัวเองว่าใครเสี่ยงกว่า เพราะความเสี่ยงมันก็อยู่ในหลายๆ จุด มากน้อยต่างกันไป งั้นมาฟังนิทานสบายๆ ดีกว่า

เจ้านายกะลูกน้องคู่เดิม บังเอิญไปนั่งสนทนากันระหว่างอาหารกลางวัน คุยไปคุยมาก็เลยได้รู้ว่าถือหุ้นตัวเดียวกันอยู่ ก็เลยติดลม ถกกันถึงหุ้นตัวต่างๆ
เจ้านายก็เล่ามุมมองธุรกิจให้ฟัง เล่าเรื่องจำนวนหุ้นที่ถือ เรื่องขนาดพอร์ท (ลูกน้องคงไม่กล้าละลาบละล้วงไปถามถึงสถานะทางการเงินในครอบครัวหรอกนะคร้าบ ก้อเป็นลูกน้องนี่นา)

ฟังจบลูกน้องก็คิดในใจว่า "เจ้านายเรานี่เก่งจัง ที่กล้าทุ่มขนาดนี้ กล้าเสี่ยงขนาดนี้ แปลว่ามั่นใจมากกับการตีแตกหุ้นตัวนี้แน่ๆ"
ฝ่ายเจ้านายก้อ "อ๋อ ไอ้แบบที่เราทำนี่เค้าเรียกตีแตกเหรอ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ยังดีว่าตีแตกพอร์ทหุ้นแต่ไม่ได้ตีแตกสถานะทางการเงิน"

ว่าแล้วช่วงบ่าย ลูกน้องก็รีบไปคีย์คำสั่ง เทขายตัวอื่นทิ้งหมด ระดมสรรพกำลังมาตีแตกหุ้นตัวเดียวกะเจ้านาย
พลางคิดในใจ "โชคลาภเอ๋ย ฉันกำลังรอคอยเธออยู่ด้วยความกระหายนะ จ๊ะ"

เป็นเวลาเดียวกับที่เจ้านายวางสายจากมาร์ หลังจากสั่งให้ขายลดสัดส่วนเหลือแค่ 20% แล้วเอาเงินไปแบ่งซื้อหุ้นอีกสี่ตัว

ถ้าพรุ่งนี้ สองคนนี้มาคุยกันอีก ก็คงได้ฮากลิ้ง แล้วก็ได้แต่ยิ้มให้กันแบบเขินๆ

ปล. ขออนุญาตฝากไว้สองลิงค์ครับผม
http://www.thaivi.com/2010/03/460/
http://dekisugi.net/2006/10/0006-%e0%b8 ... %e0%b8%87/

โพสต์ที่ 20

สนุกมากครับ ได้แง่คิดดีด้วย จะรออ่านต่อนะครับ  :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

ในความคิดของผม
ความเสี่ยงแปรผันตรงกับกำไรที่ได้รับ
นั้นคือยิ่งเสี่ยงมากกำไรต้องมาตาม ไม่งั้นไม่คุ้มค่าที่ลงทุน
คนแรก มีความเสี่ยงมาก
หุ้นตัวเดียว หากลงอย่างหนักก็หมดตัว
มันมี CASE ของ ผู้ได้รับรางวัลโนเบล ทำการลงทุนในหุ้นตัวเดียวแบบนี้แล้ว เสียหมดหน้าตัก

คนที่สอง มีความเสี่ยงมากจากต้นทุนเงินทุน
เพราะ กู้มาเล่น และ เปิด มาร์จิ้น
ถ้าขึ้นก็ดีไป แต่ถ้าลงก็งานนี้ัตัวใครตัวมัน
หมดตัวไม่พอแถม อาจจะไม่มีชีวิตและชีวาอยู่ต่อในโลกนี้
พุ่งหลาวลงจากตึกสูงๆๆก็ได้ครับ

งานนี้ตัวใครก็ตัวมัน
:)
:)
โพสต์โพสต์