สองสิงห์สนทนา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
_THiNK_
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 2

ได้เข้าไปอ่านแล้ว คุณ คลายเครียด นำประสบการณ์ ที่ผ่านพบ มาเล่าได้สนุก ได้ความรู้ ดีครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตเข้ามาตอบคุณครรชิตครับ
ผมกลัวจุดไต้ตำตอจริงๆ
พระเอกในเรื่องกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ววววววววว
เป็นวิศวจุฬา น่าจะเป็นรุ่นพี่ของคุณครรชิตหนึ่งหรือสองปี
หรือไม่ก็อาจจะเป็นเพื่อนร่วมรุ่น?
ตอนหลังเขายังได้พาอาจารย์จุฬาเข้ามาร่วมด้วย
ชื่ออาจารย์วันชัย เป็นหัวหน้าภาควิชาวิศวกรรมอุตสาหกรรมครับ
ปานนี้ท่านคงจะเกษียณไปแล้ว

วิศวจุฬาที่อยู่ตลาดหลักทรัพย์อย่างเต็มตัวคือ
บริษัท EMC ซึ่งเคยอยู่ในหมวดอสังหาฯ
ตอนนี้อยู่ในหมวดรีแฮบ
กรรมการบริหารทั้งชุดเป็นวิศวจุฬาล้วนๆเลยครับ
เพื่อนนักเรียนมัธยมต้นของผมคนหนึ่งก็เป็นหนึ่งในกรรมการผู้จัดการ
ซึ่งเขาตั้งไว้หลายคน แยกเป็นแผนกๆ

เจ้าของคำนวณก็ยังสู้ตลาดหลักทรัพย์ลิขิตไม่ได้ครับ
ตอนหุ้นของเขาเข้าตลาด
ผมนับมูลค่าหุ้นของเขาตามราคาตลาด
อยู่ที่ประมาณหนึ่งร้อยห้าสิบล้านบาท
แต่ โดนกฏไซเร้นท์พีเรียดนานถึงสองปี
เลยไม่มีสิทธิเอามาขายในช่วงที่มันราคาร้อยกว่าบาทจากพาร์สิบ
พอหลุดไซเร้นทฯ หุ้นก็หล่นวูบลงมาต่ำกว่าพาร์แล้ว
นี่ผมก็ไม่เคยเจอะเจอเขามาสิบกว่าปีแล้ว
เลยไม่มีโอกาสถามไถ่ว่า ได้จัดการกับหุ้นที่ถืออยู่อย่างไรบ้าง
ยินดีได้สนทนากับคุณครรชิตครับ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ดีใจจังเฮียคลายเครียดมาโพสต์ที่นี่แล้ว อยู่ด้วยกันตรงนี้นานๆนะครับเฮีย
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับ เฮียคลายเครียด

ไม่นึกว่าเฮียจะให้เกียรติมาเดินเล่นที่นี่ด้วย

ผมตามอ่านบทความของเฮียคลายเครียดที่พันทิบตลอดครับ
ตั้งแต่เรื่อง "ราชาเงินทุน" มาเลย

เรื่อง TMD ตอนเทนเดอร์ผมถืออยู่ครึ่งพอร์ตครับ
พอดีผู้ใหญ่ที่รู้เรื่องนี้เล่าให้ผมฟังบางส่วน
ตรงกับที่เฮียคลายเครียดวิเคราะห์เลยครับ
แม่นยังกะเป็นอินไซเดอร์เองเลย!!!

ผมซื้อ UTL ที่ 11.30 บาทมาพันหุ้น
กะจะถือจนออกจากตลาดเลยครับ
อยากรู้ว่าเป็นไง หมื่นกว่าบาทเป็นค่าวิชาครับ
พอเขาขยับราคาเป็น 11.88 ก็เลยลังเล
ว่าจะขายดีหรือถือดี

ขอบคุณที่เล่าประสบการณ์ดีๆให้ฟังครับ

นับถือ

โพสต์ที่ 6

คุณ คลายเครียด มีความจำเหตุการณ์ ต่างๆในอดีต ได้ดีมากครับ
ทั้งวิธีการถ่ายทอดประสบการณ์ ให้เป็นวิทยาทาน แก่เพื่อนๆ ก็ช่างมีชีวิตชีวา สนุกน่าติดตาม

ข้อเขียนของ คุณ คุณ คลายเครียด หลายๆกระทู้ มีประโยชน์ แต่กระจัดกระจาย อยู่หลายแห่ง หลายกระทู้

ไม่ทราบจะเป็นไปได้ ไหมครับ

ที่ คุณ คลายเครียด จะรวบรวม นำมาลงไว้ที่ เวบ thaivalueinvestor.com นี้

เพื่อไม่ให้สูญหาย และ เพื่อนๆรุ่นหลังๆ จะได้หาอ่านได้ง่ายขึ้น

มารวบรวม ขึ้นกระทู้ใหม่ เป็น

"รวม เรื่องเล่าประสบการณ์ ของ คุณ คลายเครียด "

น่าจะดีนะครับ ผมอยากอ่านมากๆครับ :roll:
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

:P :arrow: สวัสดีครับเฮียคลายเครียด
เข้ามาทุกวัน ก็คุยกับน้องๆบ้างครับ
จะได้หายเหงา หายคิดถึง

ด้วยความรักนับถือ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 8

ที่ผมเข้ามาครั้งนี้ เพราะกลัวจะจุดไต้ตำตอ
เอาเพื่อนของคุณครรชิตมานินทาเล่น ฮาๆๆ
เอาเป็นว่าผมขอนานๆเข้ามาร่วมพูดคุยก็แล้วกัน
ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาในชีวิตจริงจะเหลือน้อยเหมือนเดิมอีก
ยังไงผมก็ต้องเอาพันทิพเป็นหลักครับ
ผูกพันกับมัน เพราะเป็นเวปบอร์ดแรกที่เข้าตั้งแต่เล่นอินเตอร์เนตเป็น

คุณครรชิต
ข้อเขียนของผมไม่ใช่แนวvi นะครับ
และตัวผมเองก็ไม่ใช่เช่นกัน
ผมเป็นเพียง นักเล่นเกมล่าส่วนเกินทุนที่กล้าถือหุ้นไว้นานๆ
แต่ถ้าข้อเขียนของผมจะมีประโยชน์ต่อใครได้บ้าง
ยินดีให้ตัดแปะได้ตามสบายครับ

คุณนักดูดาว
โพไซดอนเมืองไทย ต้องถามดอนชูวิทย์ครับ ฮาๆๆ

คุณซีเค
ข้อเขียนของคุณซีเค ผมติดตามอ่านเป็นประจำครับ
ขอชมว่าเป็นผู้รู้เศรษฐศาสตร์ทั้งระดับมหภาคและจุลภาคชั้นเยี่ยม
ข้อมูลแน่นมาก มีรายละเอียดทางตัวเลขที่ชัดเจน
สำหรับ utl ผมขายทิ้งไปจนหมดครับ
ถ้าคลิ๊กดูข้อมูลย้อนหลังจากเวปของตลาดหลักทรัพย์
จะเห็นได้ว่าบริษัททะยอยเลิกบริษัทย่อยไปทีละบริษัท
ซึ่งก็หมายความว่า ขายเรือเก่าทิ้งไปทีละลำ
ที่เขาเลือกออกจากตลาด
คงเพราะเขาคงต้องการความคล่องตัวในการซื้อหรือขายเรือ
โดยไม่ต้องการรายงานให้ตลาดรับรู้ตลอดเวลา

เมื่อปีที่แล้วหรือปีก่อนหน้า
บริษัทได้ทำหน้าที่ขนเครื่องบินอัลฟ่าเจ็ทให้กองทัพอากาศ
คงเกิดความผิดพลาดขึ้น โดนกองทัพอากาศฟ้อง
อ่านเจอจากหมายเหตุในรายงานประจำปี
แต่ไม่แน่ใจว่าเขาแจ้งทางตลาดหรือเปล่า

คุณปรัชญา
อาการประสาทหูเสื่อม ค่อยดีขึ้นหรือยังครับ
เมื่อสิบกว่าวันก่อน
ผมได้ขายฟาร์อีสทิ้งไป1500 หุ้นจากที่มี 12000หุ้น ที่ราคา 82 บาท
ไม่ได้ขายเพราะเรื่องห้ามโฆษณา
แต่ขายเพราะบริษัทไม่ยอมแจ้งข่าว
คุณวศินออกจากกรรมการผู้จัดการให้ตลาดหลักทรัพย์รับรู้
ถ้าจัดอันดับบริษัทในเครือสหพัฒน์ตามสถานที่ประชุมสามัญประจำปี
ฟาร์อีสก็เหมือนบริษัทนอกกลุ่มยังไงก็ไม่รู้
บริษัทในตลาดของสหพัฒน์
มีเพียงฟาร์อีสและกลุ่มไทยเพรสซิเด้นท์ฟูดส์เท่านั้น
ที่แยกประชุมต่างหาก
นอกนั้นเขาทำแบบรวมมิตรเกือบยี่สิบบริษัท
จัดประชุมที่โรงแรมมณเฑียรริเวอร์ไซด์เป็นเวลาสองวัน
กรรมการบริษัท จะเดินเข้าห้องนี้ออกห้องโน้นเป็นว่าเล่น
ประหยัดทั้งเวลาและสถานที่

โพสต์ที่ 9

ใช่เลยครับ คุณ คลายเครียด

ผมไม่เคยดูข้อมูล พวกบริษัท ที่ถูกแขวนเลย

เพิ่งไปเปิดดู

มี พรรคพวก รุ่นผม จริงๆด้วย ครับ

บริษัท อีเอ็มซี จำกัด (มหาชน) (EMC)

ข้อมูลผู้ถือหุ้นรายใหญ่
ณ วันที่ : 02/07/2001
จำนวนผู้ถือหุ้นทั้งสิ้น : 369 เปอร์เซ็นต์การถือหุ้นแบบไร้ใบหุ้น : 23.88 %
จำนวนผู้ถือหุ้นรายย่อย : 334 เปอร์เซ็นต์การถือหุ้นของผู้ถือหุ้นรายย่อย : 13.31 %

ผู้ถือหุ้น จำนวนหุ้น เปอร์เซ็นต์การถือหุ้น
บรรษัทบริหารสินทรัพย์สถาบันการเงิน 5,596,571 18.66
นาย สลิบ สูงสว่าง 4,851,600 16.17 รุ่นผม
นาย พิชัย คล่องพิทักษ์ 4,551,600 15.17
นาย สมัย ลี้สกุล 3,539,570 11.80 รุ่นผม
นาย โกมล วงศ์พรเพ็ญภาพ 1,906,600 6.36
นาย ไพฑูรย์ โกสียรักษ์วงศ์ 1,756,101 5.85 รุ่นผม
นาย ธนัท ศุภจารุนันท์ 1,180,000 3.93
นาย วิกรม กรมดิษฐ์ 1,142,254 3.81
บริษัทเงินทุนหลักทรั เจ้าพระยา จำกัด 1,105,420 3.68
นาย ชัย โสภณพนิช 1,042,846 3.48
นาย เปี๊ยก สะเหมาะสมาน 753,666 2.51
นาย ณัฐวัฒน์ พิณรัตน์ 637,000 2.12
นาย ประเทือง คำประกอบ 600,000 2.00
นาย ฤทธิ์ คุณรักษา 571,243 1.90
นาง จวงจันทร์ ดวงพัตรา 570,700 1.90
ด.ญ. พราวพุธ ลิปตพัลลภ 554,557 1.85
นาย โชติศักดิ์ อาสภวิริยะ 344,200 1.15
น.ส. กุลวรางค์ ศิวะพรชัย 304,500 1.02
พล.ต.อ. ชวลิต ยอดมณี 263,124 0.88
นาย สมบัติ พานิชชีวะ 240,000 0.80
นาย อมร เสียงลิ่วลือ 240,000 0.80
นาย เล้ง สูงสว่าง 209,990 0.70
นาง สุณี สูงสว่าง 209,990 0.70
นาย สมศักดิ์ อนันต์สุขสวัสดิ์ 200,000 0.67
น.ส. ศศิวิมล สูงสว่าง 199,990 0.67
นาง ประไพพรรณ สำโรงทอง 199,990 0.67
นาย เลี้ยง สูงสว่าง 199,990 0.67
นาย อำนาจ สูงสว่าง 199,990 0.67
นาย ยรรยง รัตนานนท์ 199,990 0.67
กองทุนเปิด ไทยพาณิชย์ทวีทรัพย์ สอง 199,800 0.67
นาย สุรเดช ส่งเสริมสุจริต 190,000 0.63
นาง บุญพร้อม ชินพิลาศ 179,000 0.60
บริษัท ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ (ประเทศไทย) จำกัด 161,300 0.54
นาง วรี สิหนาทกถากุล 157,986 0.53
ธนาคาร ศรีนคร จำกัด (มหาชน) 156,500 0.52
คลายเครียด

โพสต์ที่ 10

เพื่อนนักเรียนประถม-มัธยมต้นของผมคือ
คนที่อยู่กลางระหว่างคุณสลิบกับคุณสมัยครับ
ตัวเลขจำนวนหุ้นที่นำมาให้ดู
ถ้าเป็นราคาตอนติดไซเร้นท์พีเรียด
คุณพระช่วย ผมว่าเพื่อนวิศวจุฬาของคุณครรชิต
ทำเงินหล่นหายร่วมพันล้านเลยนะครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

คาราวะ อาเฮียคลายเครียดครับ ผมชื่อ เจ๋ง ครับ อ่านบทความเฮียมาโดยตลอด
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 12

ผมก็ติดตามอยู่ครับ
ชอบเหมือนกัน
genie
ผู้ติดตาม: 1