ลงทุนใน index fund ระยะยาวดีไหม

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ลงทุนใน index fund ระยะยาวดีไหม

โพสต์ที่ 1

คือ ผมกำลังคิดว่าจะลงทุนในกองทุน LTF ที่เป็นแบบ passive ตาม set 50 index ครับ เพราะลองศึกษาดูจากสถิติในไทยและอเมริกาพบว่า
- ในระยะยาว การลงทุนแบบ index fund จะได้ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยประมาณ 10 % (yield 3%, cap gain 7%) ซึ่งเป็นผลตอบแทนที่น่าพอใจ
- เป็นการกระจายความเสี่ยงไปในตัว เพราะลงไปในหลายอุตสาหกรรม
- ไม่ต้องเสียเวลาศึกษาหุ้นรายตัว
- ค่า fee ถูกครับ

แต่ก็มีสิ่งที่น่าคิดอยู่
- เกิดวิกฤตที หุ้นร่วงยกแผง
- ในไทย หุ้น 70% เป็น commodity เคลื่อนไหวผันผวนมากครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คิดไงกันบ้างครับ
การลงทุน index fund ในไทยน่าสนใจไหม
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ได้ลดหย่อนภาษี20% นี่คุ้มแน่นอนครับ

แต่ถ้าได้ลดหย่อน10% คงต้องเปรียบเทียบกับการลงทุนเองอีกทีนะครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

เทียบกับ  TDEX แล้ว มีอะไรเหมือนกัน และมีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

TDEX เป็น ETF ที่บริหารให้ได้ผลตอบแทนใกล้เคียง SET50 ที่สุด โดยหน่วยลงทุนของ TDEX นั้นซื้อขายเหมือนหุ้นตัวหนึ่งในตลาดครับ

Index Fund ที่ควรเล่นระยะยาว ต้องเป็น Index ที่มีแนวโน้มปรับตัวสูงขึ้นในระยะยาว   SET50 Index ใช้วิธีเลือกหุ้นที่มี Market Cap ใหญ่ๆมีสภาพคล่องสูง มีการซื้อขายสูงๆเข้ามาคำนวณ และถอดหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อยกว่าออกไป ไมไ่ด้คำนึงถึงผลตอบแทนของหุ้นครับ

http://www.set.or.th/th/products/index/setindex_p3.html
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 5

เทียบกับ  TDEX แล้ว มีอะไรเหมือนกัน และมีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ
ไอเดียเดียวกันครับ แต่ไม่รู้อันไหนคอมมิสชั่นแพงกว่า
mutual fund, fee 0.XX % ของ nav ครับ ไม่ถึง 1
แต่ tdex ไม่ทราบ
TDEX เป็น ETF ที่บริหารให้ได้ผลตอบแทนใกล้เคียง SET50 ที่สุด โดยหน่วยลงทุนของ TDEX นั้นซื้อขายเหมือนหุ้นตัวหนึ่งในตลาดครับ

Index Fund ที่ควรเล่นระยะยาว ต้องเป็น Index ที่มีแนวโน้มปรับตัวสูงขึ้นในระยะยาว   SET50 Index ใช้วิธีเลือกหุ้นที่มี Market Cap ใหญ่ๆมีสภาพคล่องสูง มีการซื้อขายสูงๆเข้ามาคำนวณ และถอดหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อยกว่าออกไป ไมไ่ด้คำนึงถึงผลตอบแทนของหุ้นครับ

http://www.set.or.th/th/products/index/setindex_p3.html
แต่เห็นนักวิเคราะห์หลายคนก็บอกว่า ลงทุน set50index จะเซฟดีนะครับ
เพราะเป็นการลงทุนแบบ passive

อีกอย่างคือ การลงทุน index fund มาจากทฤษฏีตลาดมีประสิทธิภาพครับ ถ้า market cap มาก จะสะท้อนว่าบริษัทนั้นๆ ดีมาก

ปล ผมยังมือใหม่ครับ อาจพูดผิด พูดถูกบ้างก็ขออภัย
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

ทำไมเราต้องรับความเสี่ยงของ Index ทั้งหมดล่ะครับ ถ้าเรามีวิธีที่ลดความเสี่ยงได้? เช่นการจัด Asset Allocation ตามความเสี่ยงที่ยอมรับได้และ Baht Cost Averaging ซึ่งก็สามารถทำได้ใน LTF เช่นเดียวกับการลงทุนอื่นๆ
picklife

โพสต์ที่ 7

:D โดยส่วนตัวผมมองว่าผมยังชนะตลาดได้ครับ ตราบใดที่ผมสามารถแยกหุ้นดีดีและไม่ดีได้....ถ้าผมจะเน้นมั่นคงผมคงซื้อเยอะๆให้เหมือนset50แล้วค่อยๆหาตัวที่ไม่ดีขายออกไป ซึ่งผมว่ามีเยอะมากๆๆๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
vivitawin

โพสต์ที่ 8

ดีสำหรับคนที่มีภาระภาษีมาก และ ไม่มีเวลาในติดตามหุ้นรายตัว และต้องการผลตอบแทนเท่าๆกับตลาด อย่าลืม dca ด้วยนะครับ ถี่หน่อยจะดี อย่าซื้อทีเดียว  :D
terati20

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ที่ผม ลงทุน LTF JUMBO 25  ทุกอาทิตย์ จำนวนเงินเท่าๆกัน  ลงมา 2 ปี return  ประมาณ 12% ต่อปี
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
vivitawin

โพสต์ที่ 10

[quote="terati20"]ตอนนี้ที่ผม ลงทุน LTF JUMBO 25
poppo

โพสต์ที่ 11

ผมซื้อ RMF หุ้น แล้วซอยถี่ๆเอา ผลตอบแทนดีพอได้

ส่วน LTF ผมว่าจะซื้อแบบที่ไม่ผันผวนมีการใช้อนุพันธ์ลดความเสียว ไม่หวังผลตอบแทนจากราคา ขอแค่ลดภาษีก็พอแล้ว
จงทนอด และอดทน
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

[quote="terati20"]ตอนนี้ที่ผม ลงทุน LTF JUMBO 25
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Pu

โพสต์ที่ 13

terati20

โพสต์ที่ 14

[quote="SunShine@Night"][quote="terati20"]ตอนนี้ที่ผม ลงทุน LTF JUMBO 25
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 15

[quote="นักดูดาว"]TDEX เป็น ETF ที่บริหารให้ได้ผลตอบแทนใกล้เคียง SET50 ที่สุด โดยหน่วยลงทุนของ TDEX นั้นซื้อขายเหมือนหุ้นตัวหนึ่งในตลาดครับ

Index Fund ที่ควรเล่นระยะยาว ต้องเป็น Index ที่มีแนวโน้มปรับตัวสูงขึ้นในระยะยาว
poppo

โพสต์ที่ 16

[quote="CK"][quote="นักดูดาว"]TDEX เป็น ETF ที่บริหารให้ได้ผลตอบแทนใกล้เคียง SET50 ที่สุด โดยหน่วยลงทุนของ TDEX นั้นซื้อขายเหมือนหุ้นตัวหนึ่งในตลาดครับ

Index Fund ที่ควรเล่นระยะยาว ต้องเป็น Index ที่มีแนวโน้มปรับตัวสูงขึ้นในระยะยาว
SunShine@Night

โพสต์ที่ 17

[quote="terati20"][quote="SunShine@Night"][quote="terati20"]ตอนนี้ที่ผม ลงทุน LTF JUMBO 25
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
นักดูดาว

โพสต์ที่ 18

สวัสดีครับท่านซีเค ไม่ได้เจอกันนานครับ ตอนนี้ทำอะไรที่ไหนเหรอครับ เจ๋งมาก :)

ผมว่าคุณ poppo มีวินัยในการลงทุนมากเลยครับ นับถือๆ ไม่ต้องห่วงเลย Aberdeen ทุกกองไม่เป็น Index Fund เลยครับ

ผมว่าถ้าจะลงทุนกับ Index ก็ควรเลือก Index ดีๆครับ อย่าง RICI ของ Jim Rogers ดูจะเป็น Index ที่น่าสนใจ (มีกองทุนกองนึงเล่นตามอยู่)

[/img]
poppo

โพสต์ที่ 19

นักดูดาว เขียน:สวัสดีครับท่านซีเค ไม่ได้เจอกันนานครับ ตอนนี้ทำอะไรที่ไหนเหรอครับ เจ๋งมาก :)

ผมว่าคุณ poppo มีวินัยในการลงทุนมากเลยครับ นับถือๆ ไม่ต้องห่วงเลย Aberdeen ทุกกองไม่เป็น Index Fund เลยครับ

ผมว่าถ้าจะลงทุนกับ Index ก็ควรเลือก Index ดีๆครับ อย่าง RICI ของ Jim Rogers ดูจะเป็น Index ที่น่าสนใจ (มีกองทุนกองนึงเล่นตามอยู่)

[/img]
ขอบคุณพี่นักดูดาวมากครับ

เพิ่งมามีวินัยหลังวิกฤตินี่แหละครับ เลยยังไม่กำไรกับเขา

แต่หวังว่าการมีวินัยอีก 20 ปี จะทำให้ผมมีเงินพาภรรยาเที่ยวรอบโลกหลังเกษียณได้

กองที่พี่ว่า มันมี RICI  แค่ 40% เองนี่ครับ

เฉลี่ยไปซื้อ ABGEM กับ AYFGOLDRMF เดือนละห้ากันแล้วด้วย แทบไม่เหลือตังค์กินข้าวแล้วครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

นักดูดาว เขียน:ทำไมเราต้องรับความเสี่ยงของ Index ทั้งหมดล่ะครับ ถ้าเรามีวิธีที่ลดความเสี่ยงได้? เช่นการจัด Asset Allocation ตามความเสี่ยงที่ยอมรับได้และ Baht Cost Averaging ซึ่งก็สามารถทำได้ใน LTF เช่นเดียวกับการลงทุนอื่นๆ
ทุกวันนี้พี่นักดูดาว  แบ่งเงินลงทุนในอะไรบ้างครับ  อย่างละกี่ %
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 21

สวัสดีครับพี่นักดูดาว :D น่าจะนัดเจอกันสักรอบ อัพเดทข่าว
นี่แต่งงานแต่งการไปรึยังครับ?

ตอบพี่ poppo

SET50 มีกรอบการเลือกหุ้นที่ชัดเจน และน่าจะเป็นเหตุผลสำคัญ
ที่ทำให้ set50 หนีออกจากกรอบ 500 ไม่ไกลนักครับ สาเหตุหลักๆ คือ
ความเชื่องช้าในการถอดหุ้นไม่ดีออกจากลิสท์ และเลือกหุ้นดีเข้าลิสท์
พูดง่ายๆ ก็คือรอจนชนะเลิศการประกวด ค่าตัวแพงลิบ แล้วค่อยไปจีบ
กว่าจะเลิกลากัน ก็รอจนแก่หงำฟันร่วงหมดปากซะแล้ว เข้าตำรา
"ซื้อแพง ขายถูก" ประมาณนั้น แน่นอน จะมีดาวค้างฟ้าหลายตัว
ที่สร้างผลตอบแทนให้ SET50 รวมๆ สูงสม่ำเสมอ
แต่ก็ทำให้ผลตอบแทนไม่ค่อยเร้าใจ

สำหรับประเทศไทย ผมคิดว่ากองทุน (managed fund)
น่าจะให้ผลตอบแทนรวม ดีกว่า indexed fund ครับ ในระยะยาว
แม้ว่าผมจะเอียงไปทางบัฟเฟตต์ที่ว่า ในเมกา indexed fund
น่าจะเอาชนะ managed fund ได้ในแง่ total return ในกรอบ 10 ปีขึ้นไป
นักดูดาว

โพสต์ที่ 22

ผมยังโสดครับ ไว้หาโอกาสนัดเจอกันนะครับ

พูดถึง SET50 Index น่าจะเป็น benchmark ที่หมูมาก สำหรับกองทุนนะครับ อย่าง Jumbo 25 ก็เพียงตัดตัวถ่วง พวกหุ้นที่ดูไม่เข้าท่าออกไป 25 ตัว ก็สามารถชนะ SET50 ได้แล้ว เป็นกองทุนที่ฉลาดเล่นจริงๆ ยังไงก็ชนะ SET50 ครับ

Index ที่คล้ายๆกับจะเป็น Managed Index ก็มีครับ ลองดู
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 71&start=0
tech

โพสต์ที่ 23

CK เขียน:
แต่ก็ทำให้ผลตอบแทนไม่ค่อยเร้าใจ
ผมว่าผลตอบแทนเร้าใจนะครับ
ปันผลปีละ 20%  ดีกว่าทำธุรกิจเองอีก
(ราคาปัจจุบันประมาณ 5 บาทกว่า )

เงินปันผล 04 ม.ค. 2548 0.82 บาท
30 มิ.ย. 2548 0.34 บาท
03 ม.ค. 2549 0.94 บาท
03 ม.ค. 2550 0.2 บาท
02 ก.ค. 2550 2.06 บาท
02 ม.ค. 2551 1.26 บาท
02 ก.ค. 2552 1.45 บาท
04 ม.ค. 2553 1.00 บาท

ยังไม่รวมผลงานย้อนหลังนับแต่จัดตั้ง ....
ณ วันที่ 09 มี.ค. 2553
ย้อนหลัง 3 เดือน 4.51%
ย้อนหลัง 6 เดือน 1.93%
ย้อนหลัง 1 ปี 83.06%
ย้อนหลัง 3 ปี 20.38%
นับตั้งแต่จัดตั้ง เมื่อวันที่ 24/06/47 43.57% (ดัชนี 16.47% )

http://www.tmbam.com/v1/th/mutualFundsD ... =9&catid=3
นักดูดาว

โพสต์ที่ 24

ผมเดาว่าคุณ tech ยังไม่ได้ซื้อกองทุนนี้แน่ๆ :)
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 25

ทำไมผลตอบแทนมันดูดีจังเลยคับ??
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
tech

โพสต์ที่ 26

นักดูดาว เขียน:ผมเดาว่าคุณ tech ยังไม่ได้ซื้อกองทุนนี้แน่ๆ :)
ทำไมถึงคิดว่าผมยังไม่ได้ซื้อละครับ ??
tech

โพสต์ที่ 27

neo_potato_Th เขียน:ทำไมผลตอบแทนมันดูดีจังเลยคับ??
ผมก็สงสัยเหมือนกัน
ลองดูอีกกองครับ แบบไม่มีปันผล

กองทุนเปิดทหารไทย SET50
ผลการดำเนินการย้อนหลัง ณ วันที่ 10 มี.ค. 2553 (% ต่อปี)
ย้อนหลัง 3 เดือน  5.03%  
ย้อนหลัง 6 เดือน  1.21%  
ย้อนหลัง 1 ปี  82.10%  
ย้อนหลัง 3 ปี  22.77%  
นับตั้งแต่จัดตั้ง เมื่อวันที่ 29/03/44  263.74%  (เทียบดัชนี 153.19% )
นักดูดาว

โพสต์ที่ 28

ระวังนะครับ กองทุนปันผล ไม่เหมือนหุ้นปันผลนะครับ
หุ้นของบริษัทปันผลเงินสดที่เหลือใช้ แต่กองทุนปันผลจาก NAV นะครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 29

ไม่ดี
VI ไม่ลงทุนแบบนี้แน่
สิ่งที่ VI มีคือความขยันในการหาความรู้ และเลือกสิ่งที่
ตัวเองเชื่อว่าดีที่สุด
Blueplanet
picklife

โพสต์ที่ 30

blueplanet เขียน:ไม่ดี
VI ไม่ลงทุนแบบนี้แน่
สิ่งที่ VI มีคือความขยันในการหาความรู้ และเลือกสิ่งที่
ตัวเองเชื่อว่าดีที่สุด
:D  :shock:  :shock:  :shock:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์