ถ้าอยากมีหน้าจอดูหุ้นมากกว่า 50 ตัวทำไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าอยากมีหน้าจอดูหุ้นมากกว่า 50 ตัวทำไงครับ

โพสต์ที่ 1

เออ ขอถามผู้รู้หน่อย คือว่าตอนนี้ผมใช้โปรแกรม streaming อยู่ครับ แล้วโปรแกรมนี้ก็มี favorite ใหอยู่ 5 หน้า รวมเป็นจำนวนหุ้น 50 ต้ว เลยอยากถามผู้รู้หน่อยว่าถ้าเราอยากดูหุ้นมากกว่า 50 ตัว เช่น 100 ตัว โดยที่เราคีย์ชื่อหุ้นไว้ก่อนแล้วก็เปิดๆดู มีโปรแกรมไหนทำได้บ้าง หรือ มีวิธีไหนทำได้บ้างครับ เพราะผมก็จำไม่ค่อยได้หรอกว่าตัวเองอยากดูหุ้นตัวไหนบ้าง
simplelife

Re: ถ้าอยากมีหน้าจอดูหุ้นมากกว่า 50 ตัวทำไงครับ

โพสต์ที่ 2

green-orange เขียน:เออ ขอถามผู้รู้หน่อย คือว่าตอนนี้ผมใช้โปรแกรม streaming อยู่ครับ แล้วโปรแกรมนี้ก็มี favorite ใหอยู่ 5 หน้า รวมเป็นจำนวนหุ้น 50 ต้ว เลยอยากถามผู้รู้หน่อยว่าถ้าเราอยากดูหุ้นมากกว่า 50 ตัว เช่น 100 ตัว โดยที่เราคีย์ชื่อหุ้นไว้ก่อนแล้วก็เปิดๆดู มีโปรแกรมไหนทำได้บ้าง หรือ มีวิธีไหนทำได้บ้างครับ เพราะผมก็จำไม่ค่อยได้หรอกว่าตัวเองอยากดูหุ้นตัวไหนบ้าง
สมัคร 2 broker ซื้อจอเพิ่มอีกจอ ใช้เป็นแบบ 2nd display

ว่าแต่ว่าดูทันเหรอครับ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถ้าอยากมีหน้าจอดูหุ้นมากกว่า 50 ตัวทำไงครับ

โพสต์ที่ 3

simplelife เขียน: สมัคร 2 broker ซื้อจอเพิ่มอีกจอ ใช้เป็นแบบ 2nd display

ว่าแต่ว่าดูทันเหรอครับ
555+ หรือดปิด2acountซิครับ อิอิ
ถ้าต้องการดูเยอะขนาดนั้นผมมักไปหน้า
http://www.settrade.com/C13_MarketSumma ... board=MAIN
ครับก็เห็นภาพรวมทุกตัวครับ แล้วถ้าเห้นตัวไหนแปลกก็ค่อยเข้าไปดูครับ
ว่าแต่จะดูอะไรเยอะแยะครับ อิอิ
MYBIZ

โพสต์ที่ 4

green-orange เขียน:มีวิธีไหนทำได้บ้างครับ เพราะผมก็จำไม่ค่อยได้หรอกว่าตัวเองอยากดูหุ้นตัวไหนบ้าง
ระวังจะดูผิดตัวนะครับ MCS - MSC - SSC - SCC - TPAC - TAPAC
ดูพื้นฐานและงบการเงินของบริษัทให้ชัวร์ระดับหนึ่งก่อนมั๊ยครับ
หลังจากสรุปรายชื่อบริษัทว่าจะซื้อตัวไหนค่อยมาดูราคา อิอิๆๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 5

ระวังตาลายนะครับ พี่ชาญ  :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
หมักเตา

โพสต์ที่ 6

ผมใช้โปรแกรม JVIX ของโบรก ASP
แสดงราคาล่าสุด และ volume/price ของ best bid-offer ขณะนั้น
เก็บได้ 5 หน้าๆ ละ 22 ตัว รวมเป็น 110 แต่ผมเสียค่าคอมฯ 0.2% นะครับ

ก่อนใช้โปรแกรมนี้ ผมจะเข้าห้องคุณค่าก่อน มีโปรแกรมวิเศษมากอยู่สามโปรแกรม ใช้ร่วมกันก็ดูด้านพื้นฐานอย่างละเอียดได้ 180 ตัวขึ้นไปแน่นอนครับผม

m(_ _)m ขอบพระคุณและขออภัยโปรแกรมวิเศษทั้งสามครับ ปีศาจเข้าห้องซุบซิบไม่ได้ เพราะหลวงพ่อลงคาถาอาคมไว้ เลยต้องเอามาปล่อยข้างนอก แง... :'O
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 7

green-orange เขียน:เออ ขอถามผู้รู้หน่อย คือว่าตอนนี้ผมใช้โปรแกรม streaming อยู่ครับ แล้วโปรแกรมนี้ก็มี favorite ใหอยู่ 5 หน้า รวมเป็นจำนวนหุ้น 50 ต้ว เลยอยากถามผู้รู้หน่อยว่าถ้าเราอยากดูหุ้นมากกว่า 50 ตัว เช่น 100 ตัว โดยที่เราคีย์ชื่อหุ้นไว้ก่อนแล้วก็เปิดๆดู มีโปรแกรมไหนทำได้บ้าง หรือ มีวิธีไหนทำได้บ้างครับ เพราะผมก็จำไม่ค่อยได้หรอกว่าตัวเองอยากดูหุ้นตัวไหนบ้าง
ทำอะไรเยอะขนาดนี้ ผมแ่ค่ตามไม่กี่ตัว ที่จริงแค่สองสามสี่ตัวก็แย่แล้ว
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Joga Bonito

โพสต์ที่ 8

ลองเอา excel ของผมไปใช้ดูมั้ย

รูปภาพ

Refresh ก่อนทีนึง

KEY ชื่อหุ้น ใน คอลัมน์ A จะใส่ไปกี่ตัวก็ได้

inspect date , bookmark price เอาไว้ เก็บดูว่าเราดูหุ้นตัวนี้
แต่แรกที่ราคาเท่าไหร่ เผื่อเวลาหุ้นวิ่งไปแรงๆ จะได้ช้ำใจเล่น  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

file นี้ มันมีข้อดีตรงที่เวลาแอบดูที่ทำงาน ไม่่ค่อยน่าเกลียด ไม่เหมือน Streaming

http://www.mediafire.com/?tgunjgydedm
AuI_a VI

โพสต์ที่ 9

ทำแบบในรูปตามลิงค์นี้น่าจะพอดูได้ ไม่ครบก็ใกล้เคียง  :wink:

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... พร้อม.html
AuI_a VI

โพสต์ที่ 10

[quote="AuI_a VI"]ทำแบบในรูปตามลิงค์นี้น่าจะพอดูได้ ไม่ครบก็ใกล้เคียง
picklife

โพสต์ที่ 11

[quote="Joga Bonito"]ลองเอา excel ของผมไปใช้ดูมั้ย

รูปภาพ

KEY ชื่อหุ้น ใน คอลัมน์ A จะใส่ไปกี่ตัวก็ได้

inspect date , bookmark price เอาไว้ เก็บดูว่าเราดูหุ้นตัวนี้
แต่แรกที่ราคาเท่าไหร่ เผื่อเวลาหุ้นวิ่งไปแรงๆ จะได้ช้ำใจเล่น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

[quote="Joga Bonito"]ลองเอา excel ของผมไปใช้ดูมั้ย

รูปภาพ

แต่แรกที่ราคาเท่าไหร่ เผื่อเวลาหุ้นวิ่งไปแรงๆ จะได้ช้ำใจเล่น
:)
Cyberbots

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมที่นำมาแบ่งปันนะครับคุณ Joga Bonito :bow:  :bow:  :bow:
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 14

รูปภาพ

ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

[quote="ครรชิต ไพศาล"][quote="Joga Bonito"]ลองเอา excel ของผมไปใช้ดูมั้ย

รูปภาพ

ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 16

ผมก็ไม่ได้ Expert ลองผิดลองถูกไป
จน ในได้ มาอย่างที่เห็นใน EPS16YEAR นั้นแหละ
ยังใม่รู้อีกเยอะ ในความสามารถ ของ Excel ทีมีมากมายเหลือเกิน

วันนี้เลยต้องขอความรู้ วิธีทำให้แสดง กราฟฟิก คู่กับตัวเลข
ไม่รู้จะไปตั้งค่าตรงไหน  :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
green-orange

โพสต์ที่ 17

ขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนนะครับที่ช่วยแนะนำ ผมก็ไม่ได้ดูหุ้นอะไรเยอะหรอกครับ เพียงแต่ความจำไม่ค่อยดีครับ ชอบลืม เวลาใช้โปรแกรม streaming เห็นแล้วมันง่ายดี เลยอยากจะให้มันจำไว้ แล้วเราก็เลือก หน้าดูๆไปก็แค่นั้นเองครับ 55 เผื่อว่าเราลืมจะได้กลับไปหาดูเจอว่าเคยดูตัวไหนไว้อ่ะ 555

แต่โปรแกรม excel นี่น่าสนใจมากครับ เดี่ยวผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณมากครับ
Joga Bonito

โพสต์ที่ 18

[quote="ครรชิต ไพศาล"]ผมก็ไม่ได้ Expert ลองผิดลองถูกไป
จน ในได้ มาอย่างที่เห็นใน EPS16YEAR นั้นแหละ
ยังใม่รู้อีกเยอะ ในความสามารถ ของ Excel ทีมีมากมายเหลือเกิน

วันนี้เลยต้องขอความรู้ วิธีทำให้แสดง กราฟฟิก คู่กับตัวเลข
ไม่รู้จะไปตั้งค่าตรงไหน
AleAle

โพสต์ที่ 19

Refresh ยังไงครับ  
ขอบคุณมากๆ ครับ
picklife

โพสต์ที่ 20

AleAle เขียน:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
AleAle

โพสต์ที่ 21

picklife เขียน:
Joga Bonito

โพสต์ที่ 22

ผมไปลองเอาเครื่องที่เป็น excel 2003 เปิดดูไฟล์ที่ทำไว้ปรากฎว่าเจ๊งจริงด้วย
เดี๋ยวจะพยายามลองแก้ให้แล้ว upload ไปใหม่นะครับ ขอเวลาก่อน
picklife

โพสต์ที่ 23

:D เย้ๆๆๆใช่จริงๆด้วยครับ  2003ไม่มีคำสั่งนี้ครับ มีแต่2007
ผมลองเอา Portable Microsoft Office 2007 มาใช้ง่ายดีครับไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่เนื้อที่200Mbกว่าๆเอง ใช้ได้ทั้ง2003กับ2007ครับ...

แต่2007นี่คำสั่งสุดยอดเลยแฮ๊ะ....ใครมีสรุปคำสั่งที่เกี่ยวกับการลงทุนในexcelบ้างไหมครับ หรือแนะนำหนังสือเล่มไหนบ้างครับ สนใจมากๆๆๆ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 24

AleAle เขียน:
อ.เอง

โพสต์ที่ 25

คุณ Joga Bonito
สอนผม การดึงราคาหุ้นมาใส่ Excel ให้หน่อยได้หรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับผม
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

อ.เอง เขียน:คุณ Joga Bonito
สอนผม การดึงราคาหุ้นมาใส่ Excel ให้หน่อยได้หรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับผม
อยากรู้เหมือนกันครับ

ผมลองใช้ 2003

Data > Import Extenal data > New Web query

แล้วใส่ Link ลอง put ลง Field มันก็ไม่ได้อ่ะ

ไม่ทราบว่า พอมีวิธีแนะนำไหมคับ
babypex

โพสต์ที่ 27

สุดยอดครับบ  :D  :D  :D
Joga Bonito

โพสต์ที่ 28

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา set มีการเปลี่ยนรูปแบบข้อมูลนิดหน่อย ทำให้ excel ดูด
ข้อมูลมาแ้ล้ว display เพี้ยนๆ ผมเลยแก้ไฟล์ แล้ว upload ให้ใหม่แล้วนะครับ

http://www.mediafire.com/file/zdmm4zxtd ... Stocks.xls

คุณ jung_oh

บาง url ผมก็จะเจอปัญหาเดียวกันครับ อย่างถ้า ผมใช้หน้า set.or.th
ที่ display หุ้นทุกตัว แล้ว import รวดเดียว มันไม่ออก

ผมต้อง split เป็น query ย่อยๆ ถึงจะได้
Green_nightmare

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากครับ ทดลองที่บ้านแล้วใช้ได้ไม่มีปัญหา
แต่ว่าที่ทำงานผมมี proxy ไม่รู้ว่าจะเปิดดูได้หรือเปล่า
ไม่งั้นต้องต่อเน็ตผ่านมือถืออีก ยุ่งยากๆ
โพสต์โพสต์