ใครทราบเรื่องธรรมาภิบาลครับ ขอคนมีประสบการณ์แนะนำทีครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
flookza
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครทราบเรื่องธรรมาภิบาลครับ ขอคนมีประสบการณ์แนะนำทีครับผม

โพสต์ที่ 1

ยอดเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันที่ 31 ธันวาคม จัดตามประเภทสกุลเงินตราได้ดังนี้

งบการเงินรวม งบการเงินเฉพาะกิจการ
2552 2551 2552 2551
(ล้านบาท)
สกุลเงินบาท 2,133.15 2,298.85 1,707.58 2,071.71
สกุลเงินเหรียญสหรัฐอเมริกา 3.08 23.46 3.08 23.46
รวม 2,136.23
2,322.31 1,710.66 2,095.17

จากงบ 2552 (รวม) สกุลเงินบาท  2133+ สกุลเงินดอล 3 เป็น 2136 แบบนี้น่าสงสัยเรื่องธรรมาภิบาลรึเปล่าครับ
ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าที่ให้คำแนะนำครับ
แมงเม่าหัดเทพ
flookza

โพสต์ที่ 2

คือจะถามว่า ตรง3ล้านนั่นคือ 3ล้านดอลหรือ 3ล้านบาทอะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

flookza เขียน:คือจะถามว่า ตรง3ล้านนั่นคือ 3ล้านดอลหรือ 3ล้านบาทอะครับ
สกุลเงินบาทครับ
เขาก็เขียนอยู่นะ
ดูดีๆ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง

โพสต์ที่ 4

หมายความว่า
ณ วันสิ้นงบ
มีเงินสกุลดอลล์
มูลค่า 3 ล้านบาท
ส่วนจะเป็นกี่ดอลล์
ก็ต้องไปแปลงกลับอีกที
ส่วนอัตราแลกเปลี่ยน
ไม่แน่ใจว่ามีหมายเหตุระบุที่งบหรือเปล่า
เช่น ใช้ของแบงค์ไหน
วันที่เท่าไหร่
miracle

โพสต์ที่ 5

ไปหาดูว่าวันที่ทำงบนั้นอัตราแลกเปลี่ยนเท่าไร
ผู้ตรวจสอบบัญชีอ้างอิงประกาศธนาคารแห่งประเทศไทยในการแปลงค่าเงิน
ยกเว้นเสียว่าค่าเงินนั้นธนาคารแห่งประเทศไทยไม่ได้ประกาศไว้
อย่างนี้ต้องบอกประกอบไว้ว่า อัตราแลกเปลี่ยนเท่าไร
ส่วนใหญ่ประเทศไทยของเราค้าขายในรูปสกุลเงินดอลล่าร์สหรัฐ เยนญี่ปุ่น ยูโร เป็นส่วนมากเลย

คงไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
และอีกอย่างหนึ่ง เงินสกุลที่ยอมรับกันมาคือดอลล่าร์สหรัฐ
แต่เมื่อเกิดวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ก็มีคำถามเกิดว่า เมื่อสหรัฐประสบกับวิกฤติเศรษฐกิจ ทำให้โลกสั่นสะเทือนไปทั่ว แต่บ้างภูมิภาคมันกระทบนิดเดียว สามารถเิดินไปด้วยตัวเองได้ แบบนี้มันเหมาะสมที่เป็นสกุลเงินของโลกหรือ
:)
:)
flookza

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
โพสต์โพสต์