รบกวนผู้รู้เรื่องงบหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

1. อัตราส่วนทางการเงินนี้ต้องแสดงในงบการเงินหรือเปล่าครับ
ผมเห็น F&D แสดงครบเลย ส่วน Tipco ไม่มีเลย ทั้งที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน
2. ถ้าจะคำนวนอัตราส่วนนี้เอง อยากทราบว่า
สินทรัพย์ พวกอื่นๆ จะรวมใน Net quick liquidation valueไหมครับ

ปล ไม่ชอบสีแดง ชอบสีเขีียว
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 2

อัตราส่วนทางการเงินไม่จำเป็นต้องแสดงในงบครับ
ถ้าไม่อยากคิดเองก็ลองไปดูใน form 56-1 ได้ครับ
แต่จะมีเป็นรายปีเท่านั้น
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

คุณ MO101 สนใจ F&D เหรอคับ ทำไมถึงสนใจคับ

อัตราส่วนทางการเงินหมายถึงอะไรคับ
MO101

โพสต์ที่ 4

ตอบตรงๆ ว่าสนใจ F&D
P/E 4 เท่านิดๆ
หนี้สินต่อทุนน้อยสุดๆ น้อยกว่า TIPCO
เงินสดก็สูงสุดๆ ครับ
ยิ่งผู้บริหาร TIPCO หายไปคนหนึ่งน่าจะเป็นข่าวดีของ F&D ครับ

ปีที่แล้วปัน 3 บาท ปี้นี้ผลงานดีกว่าปีที่แล้วก็ขอ สัก 3 บาทละกันครับ
ผมรอปันผล 3 บาทก็พอแล้วครับ ไม่โลภ
BPT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมขอเข้ากลุ่มผู้สนใจ F&D ด้วยคนครับ คิดแบบเดียวกันคือปีที่แล้วจ่าย 3 บาท ปีนี้ไม่น่าน้อยกว่าเดิม ความจริง งบไตรมาส 1 กำไรเพิ่มขึ้นตั้งเยอะ บริษัทนี้ผมว่าความจริงไม่ต้องปรับโครงสร้างหนี้หรือแฮร์คัตก็อยู่ได้ คือสามารถจ่ายหนี้ได้ แต่อาจจะช้าหน่อย เพราะฉะนั้นยิ่งได้แฮร์คัตเท่าไร ผู้ถือหุ้นก็ยิ่งกำไรครับ
CK

โพสต์ที่ 6

F&D อยู่คนละอุตสาหกรรมกับ TIPCO นี่ครับ

F&D ผลิตเนื้อบรรจุกระป๋องกับผลไม้บรรจุกระป๋องให้บริษัท trading company แห่งหนึ่งในญี่ปุ่นนะครับ ไม่มีขายในประเทศเลย เท่าที่ทราบ

แต่ผลประกอบการจะออกแกว่งๆ เพราะมีการ book unrealized profit/loss จากอัตราแลกเปลี่ยนนะครับ เมื่อบาทแข็งจะทำให้เกิดผลขาดทุนทันทีครับ เพราะหนี้ระยะยาวที่เหลือเป็นสกุลตปท.

ซื้อยากจริงๆครับ ใจจริงผมอยากซื้อที่ 30 บาทหรือต่ำกว่า แต่ไม่มีให้เห็นเลย ฮือๆ

ขอความกรุณาอย่าไล่ซื้อนะครับตัวนี้ ท่านใดที่ต้องการช่วยตั้งรับทีละนิดด้วย ไม่งั้นราคามันจะพุ่งไปเกินจริง แล้วพอผลประกอบการผิดคาดอาจจะตกแรงนะครับ ช่วยๆกันนะครับ _/|\_
MO101

โพสต์ที่ 7

แก้ไขขอมูลหน่อยครับ ตอนนี้ P/E ไม่ใช่ 4 แล้วนะครับ ราวๆ 7-8

ส่วนเงินสด มหาศาลเลยครับ

หนี้สินเป็นสกุล ดอล กับ เยน
ผมมองว่าถ้าบาทแข็งเยนอ่อนจะเป็นผลดีครับ
กำไรขั้นต้นคงลดลง แต่ที่ได้เป็นกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนครับ
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 8

f&D มีเงินสดประมาณ 104 ล้านครับ (หักปันผลค้างจ่าย 37) ก็เหลือไม่มากครับ เทียบกับหนี้ประมาณ 130 ล้านครับ....

ตัวนี้เป็นหุ้นดีอีกตัวครับ roe สูง แต่กำไรค่อนข้างผันผวน โดยเฉพาะไตรมาส 4 มักตั้งสำรองสินค้าเสื่อม...

ผู้ถือหุ้นค่อนข้างดีครับ มีหลายกลุ่ม ถ่วงดุลกันได้ครับ...

เห็นวันนี้มี cns ทำ research ราคากระโดดไป 10 กว่าเปอร์เซนต์เลยครับ
ตัวนี้ไม่เคยมี research เลยครับ..น่าน้อยใจนะครัับ :cry:
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
CK

โพสต์ที่ 9

มิน่า ถึงขึ้น ผมล่ะเสียใจมากเลยครับ อดทนเก็บอยู่สองเดือน ทั้งใช้วิธีตั้ง offer สูงๆกั๊กไว้ บางทีก็เคาะขึ้นมานิดหน่อย ส่วนใหญ่ใช้วิธี bid รอ นานๆก็จะมีคนโยนมาที วันนี้วันเดียวพวกกวาดยาวเลยครับ :(

พึ่งเก็บได้แค่ 30% ของเป้าหมายปีนี้เองครับ ไล่ราคาไปก็ไม่คุ้มอีก เฮ้อ
MO101

โพสต์ที่ 10

คุณ CK นี่เองทีี่ตั้ง bid ผมว่าแล้วตั้งไว้คิดว่าได้แน่ๆ เปิดมาดูตอนเย็นๆ
ทำไมเราซื้อไม่ได้อะ

ผมเลยเก็บได้น้อยกว่าเป้านิดหน่อยครับ
MO101

โพสต์ที่ 11

สัปดาที่แล้วซื้อไม่ได้ เพราะไปที่ TOP
เลยlไปที่โลตัสนะ แทน ไม่ผิดหวังครับ
วันนี้ซื้อได้ ที่ 30 กว่าๆ แล้วครับ

กระป๋องแดงๆ ยี่ห้อดุสิตาครับ

เป็นสปาเกตตี้กระป๋องอะครับ
จะซื้อหุ้นเขาทั้งทีต้องเอาผลิตภัณเขามาลองใช้ดูซะก่อน
CK

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าว

วันนี้เห็น high ที่ 39.50 ไหมครับ 100 หุ้นน่ะ ผมเคาะเองครับ หวังว่าจะให้มันลงมา 33 บาทใหม่ ไม่สำเร็จครับ

อร่อยไม่อร่อยฝากรายงานด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่าคุณ MO101 สนใจเอา F&D เข้าร่วมโครงการร้อยคนร้อยหุ้นไหมครับ ลองคลิ๊กเข้าไปดูก่อนก็ได้
MO101

โพสต์ที่ 13

รสชาติผมว่า เหมือนกินสปาเกตตี้ของ The Pizza เลยครับ

ตอนกินผมใช้บะหมี เมียวโจ้ 2 ซอง ราดซอส ครึ่งกระป๋อง
เติมพริกป่นหน่อยอร่อยดีครับ

อยากให้ทำกระป๋องเล็กๆ ขายบ้างอะครับ กินคนเดียวไม่หมดอะ
ล็อคหัวข้อ