คุณ Genie ครับ ผมเสนอว่าอย่าให้ Guest ตั้งกระทู้เลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คุณ Genie ครับ ผมเสนอว่าอย่าให้ Guest ตั้งกระทู้เลย

โพสต์ที่ 1

เดี๋ยวมันจะกลายเป็น "ตลาดหุ้น 2" นะครับ
ใครจะว่าไม่เสรีทางความคิดก็ช่างเถอะ ถ้าแค่ลงทะเบียนยังไม่พยายาม แล้วจะเป็น VI ที่ดีได้อย่างไร
สำหรับผู้ที่ต้องการเพียงแวะมาเยี่ยมเยียน และออกความเห็นบ้างเป็นบางครั้ง ผมว่าให้สามารถโพสต์ตอบความเห็นได้ก็น่าจะ OK แล้วนะ หรือว่าไงครับ
นี่ผมก็เริ่มเห็นสัญญาณเตือนภัยบ้างแล้วนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ชูจักกะแร้เหม็นๆ อีกหนึ่งเสียง

ด้วยความเคารพ

ปล. แจ้งกำจัดจุดป่วนอีกครั้งครับที่
http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... .php?t=799
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

บางคนอาจจะมีเหตุผลส่วนตัวที่ไม่ลงทะเบียนก็ได้ครับ จริงๆแล้วที่ห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" Guest สามารถอ่านได้หมด โพสในกระทู้ได้แต่ไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้ กำลังอยู่ในช่วงทดลองครับ แต่วิธีนี้คงไม่เหมาะกับ "Various Questions" ครับ (ชื่อก็บอกอยู่แล้ว) น่าจะเปิดเสรีมากกว่า

ส่วนคนที่โพสไม่มีสาระ ถ้าไม่มีใครเข้าไปตอบเข้าไปยุ่ง อีกเดี๋ยวก็เฉาตายไปเองครับ ตบมือมันต้องตบสองข้างนะครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 4

ลงทะเบียนไม่มีอะไรยุ่งยาก จะจำกัดไม่ให้เขาโพสท์นั้นยาก
สิ่งที่เราควรทำ คือทำตัวเราให้หนักแน่น
มากไปก็แจ้ง genie นิดๆหน่อยๆ ก็ปล่อยไป (เสียเวลา genie เปล่าๆ)
ไม่ตอแย ไม่ต่อความ ตบมือข้างเดียวไม่ดังหรอกครับ

ที่นี่ห้ามใบ้หวยใบ้หุ้น คุยกันในเรื่องของหลักการลงทุน
ถ้าเรายังอยู่ในกรอบในวินัย ผมไม่เห็นว่าใครจะด่าจะว่าอะไรได้
ก่อนผมจะจากตลาดหุ้นมา ในตอนพันธุ์ทิพย์แตก เคยโพสท์ไว้ว่า
้ถ้าตลาดหุ้นยังรักษาตัวตนของตัวเองไว้ได้ ก็คงไม่เป็นไร
แต่กาลเวลาได้พิสูจน์แล้ว และอาจจะถึงเวลาของ TVI บ้าง
genie

โพสต์ที่ 5

ผมคงจะทำตามที่พี่FEขอไว้ไม่ได้หรอกครับ โดยเฉพาะห้องนี้ เพราะผมคิดว่าการเปิดเสรีนั้นจะมีประโยชน์มากกว่าที่จะปิดแต่ต้องมีการควบคุมระเบียบที่ดี ซึ่งแน่นอนว่าตัวป่วนยังไงก็ต้องมีซึ่งเป็นทุกสังคม แต่สิ่งสำคัญจึงอยู่ที่ว่าเราจะควบคุมมันอย่างไร ซึ่งคงจะต้องประกอบด้วยตัวผมเองที่จะต้องคอยกำจัดวัชพืชและผู้ร่มใช้กระทู้คอยเป็นหูเป็นตาแจ้งให้ผมจัดการและไม่ต้องต่อความยาว เท่านี้ผมก็คิดว่าเราก็ทำให้บ้านสะอาดได้ครับ :)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับ Genie ครับ

น้อง Financial Engineer แรกๆพี่ก็โดนและพี่ก็ตอบโต้ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้น

ต่อมามีผู้หวังดีมาเตือนหลายคนผ่านเมลส่วนตัว

ต่อมาพี่โดน พี่เฉยๆ ไม่ตอบโต้ เขาก็หายไปเอง

แต่เมื่อมีโครงการร้อยคนร้อยหุ้น พี่ถึงรับไม่ได้เรื่อง ไม่ลบกระทู้ด่ากัน

คนที่เสียสละแต่ละคน ไม่ใช่เล็กๆ ตำแหน่งหน้าที่การงานใหญ่โต ไม่ต้องเข้ามาโพสก็มีอันจะกินอยู่แล้ว แต่ก็อยากเสียสละ ทำไมละครับ อ่านอยู่ดีๆ มีคนมาโพสคำพูดไม่สุภาพ อันนี้ไม่เห็นด้วย แต่พิจารณาแล้ววิธีที่ดีที่สุดคือการลบ ไม่ใช่ล๊อคอินครับ

เช่น กระทู้หุ้น KTB ของ FE มีการพูดโต้ตอบของคนหลายคน ผ่านไป หลายปี แต่เมื่อกลับมาอ่านย้อนหลัง ปรากฏว่า ไม่มีการด่ากันให้เห็นเลย คนใหม่ที่เข้ามานึกว่าไม่มี จริงๆมี แต่ลบไปแล้ว

แต่พอไปที่อื่น ด่ากันแหลก ก็จะเกิดความเซ็งมาอยู่ที่ TVI ดีกว่า

เรื่องคนลบไม่ต้องกลัว อีกหน่อยจะมีคนมาช่วย Genie อีกเยอะครับ ถ้าเว็บนี้มีเงินจ้างนะ คงต้องมาจากสปอนเซอร์ครับ

ศูนย์รวมแม่บ้านฮิมมี่เตรียมพร้อมเป็น 1 ในสปอนเซอร์ครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 7

จริงๆ แล้วที่ผมเสนอก็เพราะกลัวคุณ genie จะเหนื่อยกับเรื่องที่ไม่ควรมาเสียเวลาเหนื่อยน่ะครับ จะได้เอาเวลาไปสร้างสรรค์สิ่งที่เป็นประโยชน์แก่สมาชิก TVI แต่ถ้าคุณ genie ไม่กลัวเหนื่อย ผมก็ไม่ขัดข้องอะไรครับ
ยังไงถ้ามีโอกาสจะซื้อ "บาวแดง" ไปฝากแล้วกัน แก้เหนื่อย (อีกหน่อยสงสัยจะหาซื้อยาก เพราะข่าวว่าจะเอาไปขายเจาะตลาดจีน แข่งกับกระทิงแดง)
Meeja

โพสต์ที่ 8

ยอมรับตามเสียงส่วนใหญ่ครับ

ความเห็นผมเหมือนคุณ FE ครับ
genie

โพสต์ที่ 9

จริงๆแล้วก็คงอย่างที่บอกแหละครับ หากเจอจุดป่วนที่ไหนที่ผมหลุดไปก็แจ้งผมได้ทั้งสองทาง ผมตรวจทุกวันอยู่แล้วละครับ แต่ถ้าเกิดมันโผล่มาตอนผมไม่อยู่ก็เอาหูไปนา เอาตาไปไร่ก่อนยังไงก็ไม่เกิน 1 วันแน่นอนครับ :wink:
Guest (อีกคนค่ะ)

Re: คุณ Genie ครับ ผมเสนอว่าอย่าให้ Guest ตั้งกระทู้เลย

โพสต์ที่ 10

Financial Engineer เขียน:เดี๋ยวมันจะกลายเป็น "ตลาดหุ้น 2" นะครับ
ใครจะว่าไม่เสรีทางความคิดก็ช่างเถอะ ถ้าแค่ลงทะเบียนยังไม่พยายาม แล้วจะเป็น VI ที่ดีได้อย่างไร
สำหรับผู้ที่ต้องการเพียงแวะมาเยี่ยมเยียน และออกความเห็นบ้างเป็นบางครั้ง ผมว่าให้สามารถโพสต์ตอบความเห็นได้ก็น่าจะ OK แล้วนะ หรือว่าไงครับ
นี่ผมก็เริ่มเห็นสัญญาณเตือนภัยบ้างแล้วนะ
ทำไมใจแคบจังค่ะ :( เขาอาจจะยังไม่ทันได้สมัครสมาชิก แต่อยากจะ post topic ก่อน ก็ไม่ได้ทำความรำคาญหรือทำให้ใครเสียเครดิตเลยนิค่ะ
คุณ FE กลัว web นี้จะเหมือนตลาดหุ้น 2 ตอนนี้ที่เขากำลัง vote ว่าควรให้คุณ FE เข้าไป post กระทู้ได้หรือเปล่า ใช่ไหมค่ะ
ขอชมเชยในความสุภาพและมีน้ำใจของคุณ genie และคุณ CK ด้วยค่ะ :lol:
genie

โพสต์ที่ 11

คุณGuestไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ คือจริงๆแล้วผมว่าคุณFEเป็นห่วงว่าผมจะเหนื่อยมากกว่านะครับถึงได้เสนอในส่วนนี้มา จริงๆแล้วถ้ามีแต่Guestน่ารักๆแบบคุณผมก็สบายเลยแหละครับ และคุณFEหรือท่านอื่นๆก็ไม่ต้องกังวลด้วย ยังไงก็แล้วแต่ช่วยเป็นหูเป็นตาให้ผมด้วยนะครับ :wink:
ฟ้าเวิ้ง

โพสต์ที่ 12

หวังว่าคงไม่ได้หมายถึงป๋ม..นา..ครับ..

ผมขอออกความเห็นในฐานะ "แขก" ที่กำลังจะเป็น "สมาชิก" คนต่อไป.. ว่าผม "ไม่เห็นด้วยกับความคิดทั้งหมด" ของคุณ FE เพราะคุณ FE กำลังใช้อารมณ์ส่วนตัวกำหนดแนวทางของ TVI

ผมยอมรับความคิดของ Admin ว่า การเปิดรับความคิดอื่นดีกว่าปิด.. ซึ่ง TVI ได้กำหนดช่องทางไว้อย่างเหมาะสมแล้ว ในการแบ่งแยกสิ่งที่สมาชิกจะได้รับ.. และสิ่งที่บุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกจะได้รับ..

เราควรเปิดเสรีด้านความคิด.. แต่ควรจำกัดสิทธิ์ของการกระทำครับ.. ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะคิดอย่างไรก็ได้ แต่การกระทำควรอยู่ในกรอบ หรือ ครรลองที่เหมาะสมเท่านั้น.. ไม่มีใครที่คิดอย่างไรก็สามารถกระทำได้อย่างที่ตนคิด..

ยังไงซะลองฟังความคิดเห็นจากท่านอื่นดู

ปล.ผมไม่เชื่อว่าทุกๆ กระทู้ใน TVI ไม่มีการใบ้หุ้น, การเก็งราคาหุ้น หรือ การคาดหวังราคาหุ้น จะต้องมีแน่นอน ซึ่งหากกระทู้ดังกล่าวไปอยู่ใน กระทิงเขียว จะกลมกลืนมากทีเดียวครับ

แนวทางการลบกระทู้ของ Admin ผมว่าชัดเจนแล้วครับ.. ผมสนับสนุน..
sirivajj

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่า น่าจะปล่อยให้เป็นไปแบบปัจจุบัน คือ เปิดเสรี โดยแจ้งลบกระทู้ไม่สุภาพ ก็น่าจะเหมาะสมนะครับ
ส่วนเรื่องกระทู้เชียรหุ้นนั้น
ถ้าไม่สุดลิ่มทิ่มประตู ก็น่าจะปล่อยให้ผู้ฟัง(อ่าน) ได้มีโอกาสใช้สมองไปในการวิเคราะห์ว่า อะไรดี ไม่ดี เชื่อได้ หรือ ไม่ได้ ที่น่าจะเอามาเป็นประโยชน์กับการลงทุนของเขานะครับ
What do you mean.?
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เห็นเหมือนคุณ FE ครับ
ล็อคหัวข้อ