ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

Post no. 1951

[quote="babypex"]สวัสดีครับพี่โจ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 1952

ไม่รู้เคยมีใครถามรึยังนะ แต่ขี้เกียจค้นแหละ  :8)

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

แปลว่าอะไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
babypex
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1953

[quote="ลูกอิสาน"][quote="babypex"]สวัสดีครับพี่โจ
ball048

Post no. 1954

ลูกอิสาน เขียน:
ผมว่าต้องลึกซึ้งมากแน่ๆเลย
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 1955

[quote="Financial Engineer"]ไม่รู้เคยมีใครถามรึยังนะ แต่ขี้เกียจค้นแหละ
atsu

Post no. 1956

ช่วงนี้เด็กๆเป็นไงบ้างครับพี่โจ
ลูกผมไม่สบายสลับกับหายอยู่ตลอดเลย พอหายไป 4-5 วันก็กลับมาไออีกแล้ว  :cry:
เป็นทีก็ติดกันไปติดกันมาทั้งพี่ น้อง แม่ ย่า (เหลือผมไม่เป็นอยู่คนเดียว)
ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
อ่านกระทู้พี่กระทู้เดียว ได้ความรู้หุ้นเกือบทั้งตลาดเลย
:bow:
ลูกอิสาน

Post no. 1957

ekudom เขียน:เห็นพี่โจ เคยถือหุ้นกลุ่มโรงพยาบาลหลายตัวมาก่อนตอนนี้ ราคาขึ้นมาเกือบหมดแล้ว เหลือเพียง NTV พี่โจคิดว่าเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
ตอบช้านิดนึงครับคงไม่ว่ากัน..

ที่ราคาปัจจุบัน NTV เทรดที่ P/E ประมาณ 9-10 เท่า ให้ผลตอบแทนเงินปันผล 5-6% งบดุลค่อนข้างดี สินทรัพย์ส่วนใหญ่เป็นอาคารที่ดิน อุปกรณ์ มีเงินสดค่อนข้างน้อย บริษัทมีการเติบโตของผลกำไรทุกปีแต่ในอัตราที่น้อยลง เพราะอัตราการให้บริหารค่อนข้างเต็มแล้ว บริษัทมีโครงการจะสร้างโรงพยาบาลแห่งใหม่ที่รัตนาธิเบศต์ ใช้งบประมาณ 1 พันล้านโดยทยอยสร้างทีละเฟส แต่ปัจจุบันต้องเลื่อนออกไปเพราะปัญหาเศรษรกิจ จุดเด่นของ NTV คือเป็นโรงพยาบาลเอกชนที่มีชื่อเสียงในแถบนั้น และอยู่ในชุมชนที่ขยายตัว ทำให้มีลูกค้าสม่ำเสมอและเพิ่มขึ้นครับ

จากราคา ผมคิดว่าราคาปัจจุบันน่าจะสมเหตุสมผลแล้ว เป็นเหตุผลที่ทำให้ราคาไม่ไปไหน คนที่ซื้อก็มักลงทุนระยะยาว ไม่มีตัวเร่งที่จะทำให้ราคาหุ้นผันผวนครับ :D
ลูกอิสาน

Re: JCT รบกวนพี่ลูกอีกสานแนะนำด้วยครับ

Post no. 1958

poppum เขียน:สภาพซื้อ-ขายน้อย แต่ถ้าเทียบอัตราปันผลแล้วถือว่าคุ้มไหมครับพี่โจ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่แน่ใจว่าหมายถึงหุ้นตัวไหน ถ้ามองปัจจัยสภาพคล่องกับเงินปันผล ผมมองอย่างนี้ครับคือถ้าหุ้นสภาพคล่องน้อย เราคงต้องการปันผลที่สูงหรือมีความแน่นอนมาก เหตุผลคือหากวิเคราะห์พลาดเราจะขาย cut loss ไม่ทัน  ดังนั้นจึงต้องหาผลตอบแทนเงินปันผลสูงๆและมีความแน่นอนมาชดเชยความเสี่ยงเรื่องสภาพคล่องครับ
ลูกอิสาน

Post no. 1959

[quote="atsu"][quote="Financial Engineer"]ไม่รู้เคยมีใครถามรึยังนะ แต่ขี้เกียจค้นแหละ
ลูกอิสาน

Post no. 1960

[quote="atsu"]ช่วงนี้เด็กๆเป็นไงบ้างครับพี่โจ
ลูกผมไม่สบายสลับกับหายอยู่ตลอดเลย พอหายไป 4-5 วันก็กลับมาไออีกแล้ว
Laziale

Post no. 1961

รบกวนถามความเห็นพี่โจสำหรับ AHC หน่อยครับ เพราะดูแล้วราคายังค่อนข้างต่ำและยังไม่ไปไหน แต่ก็เริ่มเห็นสัญญาณฟื้นตัวของกำไรใน Q3'09 นี้ซึ่งค่อนข้างดี ไม่ทราบว่าพี่โจพอจะคาดการณ์กำไรในอนาคตว่าน่าสนใจอย่างไรครับ :D
ekudom

Post no. 1962

ขอบคุณครับพี่โจ
..Ekudom..
ลูกอิสาน

Re: พิมพ์ผิดบรรทัด

Post no. 1963

poppum เขียน:หุ้นที่รบกวนพี่โจวิเคราะห์คือ JCTนะครับ ขอโทษครับทำเปลืองพื้นที่เลย
ถ้ามีคนทำเปลืองพื้นที่ ผมคงทำมากที่สุดนะครับ :lol:  :lol:

หุ้น JCT สำหรับผมเรียกว่าเป็นหุ้น"ชายขอบ"ครับ เงียบมากๆไม่มีข่าวสารเลย ผมไม่ได้ติดตามเพราะไม่มีอะไรให้ติดตาม   ลองไปดูข้อมูลคร่าวๆ ตัวนี้ขายลูกอม ฮัดสัน จูจุ๊ป แป้งตาบู น้ำมันยูคาร์ลิปตัส พลาสเตอร์ยาเซนโทพล๊าส และเครื่องมือแพทย์ amron สินค้าที่เป็นผู้นำโดดเด่นและเป็นตัวที่สร้างกำไรน่าจะเป็นพลาสเตอร์ยา ซึ่งผลิตโดยบริษัทย่อยซึ่งสร้างกำไรให้บริษัทแม่ประมาณ 30-40% ไม่รวมกำไรจากการนำไปจำหน่ายต่อโดยบริษัทแม่นะครับ  ดูข้อมูลย้อนหลังไป 3-4 ปี ยอดขายและกำไรก็มีการเติบโตพอสมควร แต่ปี 52 ยอดขายและกำไรที่แท้จริงลดลงค่อนข้างเยอะ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร สินค้าของบริษัทไม่น่าเกี่ยวข้องกับสภาวะเศรษกิจมากนัก บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง มีเงินสดพอสมควร ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้ค่อนข้างเยอะ ที่ราคาหุ้น 51 บาท ให้ผลตอบแทนเงินปันผลประมาณ 8% ที่ P/E ประมาณ 8 เท่า ดังนั้นโดยรวมมองเป็นหุ้นปันผลได้ครับ แต่สินค้าของบริษัทนอกจากพลาสเตอร์ยา เข้าใจได้ยาก ทำให้วิเคราะห์ได้ยากครับว่าอนาคตของยอดขายสินค้าเหล่านี้จะเป็นอย่างไร ถ้าผมมองกำไรของกิจการไปในอนาคตไม่ได้ ผมคงจัด JCT เป็นประเภทหุ้นที่ยากเกินไปครับ.. :?
ลูกอิสาน

Post no. 1964

MYBIZ เขียน:พี่โจมีความเห็นอย่างไรบ้างครับกับ KKC และ YUASA รู้สึกว่าจากขาดทุนเริ่มกลับมามีกำไร แนวโน้มจะเริ่มดีขึ้นมั๊ยครับในอนาคตข้างหน้า
การที่จะลงทุนในหุ้นกลุ่มฟื้นตัว สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราต้องมีเหตุผลที่เชื่อได้ว่ามันจะฟื้นตัวจริง ต้องแยกให้ออกระหว่างความผันผวนรายไตรมาสกับเป็นการฟื้นตัวที่แท้จริง  ถ้าผมมองคร่าวๆทั้ง KKC และ YUASA เป็นหุ้นผลิตสินค้าทั่วๆไป ไม่ได้เป็นหุ้นวัฎจักร แต่ผลประกอบการที่ผ่านมา 3-4 ปีมีแต่ขาดทุน ทั้งที่ยอดขายค่อนข้างสูง ดังนั้นผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่างแล้ว อาจจะเป็นเพราะกิจการผลิตสินค้าไม่มีความสามารถในการแข่งขัน ปัญหาเรื่องธรรมภิบาล ปัญหาในการบริหารจัดการ ไม่ว่าจะเพราะอะไรผมคิดว่าไม่ดีสักอย่าง  ดูงบการเงินแล้วผลจากการขาดทุนหลายปีทำให้งบดุลอ่อนแอมาก ยิ่งทำให้ความสามารถในการแข่งขันด้อยลงไปอีก อย่างน้อยก็ต้นทุนการกู้ยืมเงินคือดอกเบี้ย และ D/E ที่สูงก็ทำให้ต้องเพิ่มทุนบ่อยๆอย่าง KKC  แทนที่ผู้ถือหุ้นจะได้เงิน กลับต้องเสียเงินเพื่อให้กิจการอยู่ได้(และผู้ถือบริหารยังมีรายได้และมีงานทำ :twisted: )
MrRobot

Post no. 1965

[quote="ลูกอิสาน"]การที่จะลงทุนในหุ้นกลุ่มฟื้นตัว สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราต้องมีเหตุผลที่เชื่อได้ว่ามันจะฟื้นตัวจริง ต้องแยกให้ออกระหว่างความผันผวนรายไตรมาสกับเป็นการฟื้นตัวที่แท้จริง
VI Robot The Great
ลูกอิสาน

Post no. 1966

aodetmat เขียน:ขอถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับว่า ค่าของ ROE & ROA อยู่ที่ระดับเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่าสูง

ROE&ROA สูง แล้ว PE อยู่ในระดับ15-20 จะถือว่าหุ้นแพงหรือป่าวครับ
ก่อนอื่นเราควรเข้าใจก่อนว่า ROE ROA มีที่ไปที่มาอย่างไร
จากสมการตัวแม่ของบัญชี สินทรัพย์(Asset)=หนี้(Liability)+ทุน(Equity)

ส่วน R หรือ return ผมใช้ตัวเลขกำไรสุทธิ ไม่เอากำไรก่อนภาษีถึงแม้บางบริษัทมีโครงสร้างภาษีต่างกัน ผู้ถือหุ้นจะสนใจกิจการที่ใส่เงินลงทุนไปแล้วให้ผลตอบแทนที่เหมาะสม ในที่นี้คือ ROE หรือกำไร/ทุน ตัวเลขที่ 10-15% ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวเลขที่เราคาดหวังจากการลงทุนทำธุรกิจครับ หากดอกเบี้ยพันธบัตร 4-5% บวกความเสี่ยงในการทำธุรกิจ ตัวเลข 10-15% น่าจะเหมาะสม

ส่วน ROA จะเป็นตัวเลขที่แสดงประสิทธิภาพการสร้างผลตอบแทนจากสินทรัพย์ทั้งหมดของกิจการ โดยรวมทั้งส่วนเงินทุนจากเจ้าของและเงินทุนส่วนที่กู้มา(เจ้าหนี้) ดังนั้น ROA จะต่ำกว่า ROE เสมอ หากเราคาดหวัง ROE 10-15% และกิจการมีหนี้สิน/ทุน 1:1 เท่า ดังนั้น ROA ของกิจการก็ไม่ควรต่ำกว่า 5-8% ครับ แต่ในความเป็นจริง ROA จะสูงกว่านี้นิดหน่อยเป็นประมาณ 7-10% เพราะกิจการส่วนใหญ่มีหนี้สิน/ทุน ต่ำกว่า 1 เท่าครับ

ตัวเลข ROA ROE ที่เหมาะสมข้างต้นหมายถึงกิจการทั่วๆไป แต่จะมีบางอุตสากรรมที่ตัวเลขนี้จะเป็นข้อยกเว้น เช่นกิจการที่เป็นธนาคาร เงินทุน ลิสซิ่ง แฟคตอริ่ง พวกนี้จะมี ROA ที่ต่ำมาก แต่ ROE ปกติ เหตุผลเพราะกิจการสถาบันการเงินจะมีการใช้เงินทุนจากการก่อหนี้สูงมาก อัตราส่วนหนี้สิน/ทุน อาจจะ 5-12 เท่า ดังนั้นทำให้ ROA ต่ำแต่ ROE สูงได้ครับ จุดด้อยอีกอย่างของ ROE ROA คือบางกิจการบันทึกมูลค่าของที่ดิน สินทรัพย์ต่างๆในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาดมาก ทำให้  E และ A ต่ำ ตัวเลข ROE ROA ที่คำนวณได้จะสูงกว่าปกติ ดังนั้นหากให้ถูกต้องจริงๆ เราควรปรับมูลค่าสินทรัพย์บางอย่างให้สะท้อนราคาตลาดด้วยครับ :D

ROE & ROA ใช้บ่งบอกประสิทธิภาพการใช้เงินทุนและสินทรัพย์ของกิจการได้ค่อนข้างดี แต่ในฐานะนักลงทุนต้องเข้าใจว่า ROE ROA คำนวณจากส่วนผู้ถือหุ้นในงบดุล คนที่ได้รับตัวเลขนี้จริงๆคือผู้ถือหุ้นดั้งเดิมที่ก่อตั้งกิจการ แต่นักลงทุนซึ่งเพิ่งซื้อหุ้นมาในราคาตลาดไม่ใช่ตามราคามูลค่าทางบัญชี ดังนั้น ROE ROA ที่นักลงทุนได้รับจะต่างออกไป เช่นถ้าเราซื้อหุ้นที่มูลค่า 2 เท่าของมูลค่าทางบัญชี ROE ที่คำนวณได้ก็ต้องนำมาหาร 2 แต่หากเราซื้อหุ้นที่ 0.5ของBV ROE ที่นักลงทุนได้จริงๆก็จะมากกว่า ROE ที่คำนวณได้เป็นสองเท่าครับ ดังนั้นคงตอบคำถามของคุณ aodetmat ได้ว่าหุ้น ROE ROA สูง แต่ P/E ก็สูงด้วยควรซื้อหรือเปล่า คำตอบคือให้ลองปรับ  E ให้เท่ากับราคาหุ้นที่เราซื้อดูซิครับ ว่า ROE ROA ที่แท้จริงเป็นเท่าไหร่และควรจะลงทุนหรือไม่.. :D
ลูกอิสาน

Post no. 1967

[quote="MrRobot"][quote="ลูกอิสาน"]การที่จะลงทุนในหุ้นกลุ่มฟื้นตัว สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราต้องมีเหตุผลที่เชื่อได้ว่ามันจะฟื้นตัวจริง ต้องแยกให้ออกระหว่างความผันผวนรายไตรมาสกับเป็นการฟื้นตัวที่แท้จริง
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 1968

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ คือผมสงสัยว่าคุณลูกอิสานเป็นคนใต้ทำไมใช้ชื่อว่าลูกอิสาน มีที่มาหรือเปล่าครับ
ler109

Post no. 1969

หุ้น ROE ROA สูง แต่ P/E ก็สูงด้วยควรซื้อหรือเปล่า คำตอบคือให้ลองปรับ  E ให้เท่ากับราคาหุ้นที่เราซื้อดูซิครับ ว่า ROE ROA ที่แท้จริงเป็นเท่าไหร่และควรจะลงทุนหรือไม่.. :D

สุดยอดครับพี่ ขอบคุณครับ ผมต้องอ่านและนึกตามถึง 3 ครั้งกว่าจะเข้าใจครับ
ler109

Post no. 1970

พี่โจครับ ผมขอถามเกี่ยวกับ Biz model ของ Aeonts ครับ คือว่าผมดูงบกระแสเงินสดแล้วงงๆ ครับ คือว่า เงินสดสุทธิใช้ไปในกิจกรรมดำเนินงาน มันติดลบตลอดเลยครับ เท่าที่ผมดูก็น่าจะเป็นเพราะลูกหนี้การค้ามันเพิ่มขึ้นตลอดเลยครับ ดูแล้วน่าจะเป็นเรื่องที่ดีใช่หรือเปล่าครับ แล้วก็อีกจุดหนึ่งก็คือเงินสดรับจากการจำหน่ายสิทธิเรียกร้องภายใต้การแปลงสินทรัพย์เป็นหลักทรัพย์ ตรงนี้ก็คือบริษัทเอาลูกหนี้ไปขายให้กับบริษัทย่อย ตรงนี้มันดูเหมือนว่าเป็นการผลักความเสี่ยงออกไปจากบริษัท ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีหรือเปล่าครับ เห็นเค้าบอกว่าเป็นการทำ Securitization บริษัทย่อยซื้อหนี้ไปจากบริษัทแม่แล้วมันต่างกันตรงไหนกับการที่หนี้อยู่ที่บริษัทแม่ครับ...คือที่ผมสนใจลองศึกษาหุ้นตัวนี้เพราะเห็นว่าดูเหมือนจะยังถูกอยู่ครับ PE กับ P/BV ยังไม่ค่อยไปไกลครับ  ขอบคุณครับ

AleAle
ผู้ติดตาม: 5

Post no. 1971

[quote="ler109"]หุ้น ROE ROA สูง แต่ P/E ก็สูงด้วยควรซื้อหรือเปล่า คำตอบคือให้ลองปรับ
ลูกอิสาน

Post no. 1972

ประชาสัมพันธ์นิดนึงครับ

งาน TVI ภาคใต้ไตรมาสนี้
วันที่ 6 มีนาคม 2553
เริ่มงาน 11.00 ถึง.....
สถานที่เดิมร้านสมิหลา ซีสปอต หาดใหญ่
เพื่อนๆน้องๆ ชาว TVI เจอและพูดคุยกัน
ค่าใช้จ่ายค่าอาหาร สถานที่ หารเฉลี่ย ประมาณ 5-6 ร้อยบาท

ท่านใดจะมาช่วยบอกด้วยครับ เพราะต้องการจำนวนคนแน่นอนไปจองที่นั่งครับ

พี่ ty เสนอว่าอยากให้แนะนำหุ้นคนละ 1 ตัว ข้อแม้คือคนเสนอต้องซื้อหุ้นครบแล้ว (จะได้ไม่ต้องถูกแย่งซื้อหากเพื่อนๆถูกใจหุ้นครับ) ข้อนี้ไม่ได้ซีเรียสนะครับ เสนอก็ไม่ได้ ไม่เสนอก็ได้ :D

ร้านสมิหา ซีสปอร์ต อยู่ถนนราษฎยินดี (ถนนสามสิบเมตร) ก่อนถึงโรงพยาบาลราษยินดีประมาณ 200 เมตร ถ้ามาจากทางคาฟู เลยคาฟูไฟแดงแรกให้เลี้ยวซ้าย ขับตรงมาเจอไฟแดงไปมอ.ให้ขับผ่านมาอีก 1 ร้อยเมตร ร้านอยู่ทางด้านซ้ายครับ
winkung

Post no. 1973

อยากไปจังเลยครับพี่โจ  :(
จะบอกว่าปัญหาคือระยะทาง มันก็ดูเหมือนข้ออ้าง
เอาไว้สักวัน จะหาโอกาส ไปนั่งฟังพี่โจให้ความรู้/ข้อคิดดีๆในการลงทุนนะครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
vivitawin

Post no. 1974

[quote="winkung"]อยากไปจังเลยครับพี่โจ
winkung

Post no. 1975

[quote="vivitawin"][quote="winkung"]อยากไปจังเลยครับพี่โจ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Kuroemon

Post no. 1976

1.พี่โจครับปีนี้พี่มีมุมมองเกี่ยวกับธุรกิจอสังหาอย่างไรบ้างครับ คิดว่า supply demand ไปแล้วหรือยัง พอดีตอนนี้ในพอร์ตกว่า 25%เป็นหุ้นอสังหาครับ
   2.แล้ว TIW พี่โจมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ มีลักษณะใกล้เคียงกับWGหรือเปล่า ผมดูๆแล้วเห็นว่าหนี้สินต่ำแถมมีเงินสดต่อหุ้นค่อนข้างสูง แต่ว่าค่าROA และ ROE ต่ำ สภาพคล่องต่ำ แถมยังหาข่าวได้ยาก ถ้าผลประกอบการณ์ออกมาไม่ดีก็ :shock:  :shock:   :vm:  เลยซื้อไว้ไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ตครับ
   3. Spali พีโจมองว่ามีGrowthอีกมากไหมครับ ผมคาดว่าจะโตได้อีกพอสมควร
damiano

Post no. 1977

ลูกอิสาน เขียน:ประชาสัมพันธ์นิดนึงครับ

งาน TVI ภาคใต้ไตรมาสนี้
วันที่ 6 มีนาคม 2553
เริ่มงาน 11.00 ถึง.....
สถานที่เดิมร้านสมิหลา ซีสปอต หาดใหญ่
เพื่อนๆน้องๆ ชาว TVI เจอและพูดคุยกัน
ค่าใช้จ่ายค่าอาหาร สถานที่ หารเฉลี่ย ประมาณ 5-6 ร้อยบาท

ท่านใดจะมาช่วยบอกด้วยครับ เพราะต้องการจำนวนคนแน่นอนไปจองที่นั่งครับ

พี่ ty เสนอว่าอยากให้แนะนำหุ้นคนละ 1 ตัว ข้อแม้คือคนเสนอต้องซื้อหุ้นครบแล้ว (จะได้ไม่ต้องถูกแย่งซื้อหากเพื่อนๆถูกใจหุ้นครับ) ข้อนี้ไม่ได้ซีเรียสนะครับ เสนอก็ไม่ได้ ไม่เสนอก็ได้ :D

ร้านสมิหา ซีสปอร์ต อยู่ถนนราษฎยินดี (ถนนสามสิบเมตร) ก่อนถึงโรงพยาบาลราษยินดีประมาณ 200 เมตร ถ้ามาจากทางคาฟู เลยคาฟูไฟแดงแรกให้เลี้ยวซ้าย ขับตรงมาเจอไฟแดงไปมอ.ให้ขับผ่านมาอีก 1 ร้อยเมตร ร้านอยู่ทางด้านซ้ายครับ
หึหึ พลาดอีกแล้ววววววว กลับจากทะเลวันที่ 7 แค่วันเดียวเอง เสียดาย

ขอให้สนุกนะครับ
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 1978

จองด้วย 2 ที่นั่งเหมือนเดิมครับพี่โจ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

Post no. 1979

อยากไปเหมือนกันครับ แต่ติดงานวันเกิดเพื่อนพอดี คิดว่าครั้งหน้าคงได้ไป
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

Post no. 1980

Skyforever เขียน:อยากไปเหมือนกันครับ แต่ติดงานวันเกิดเพื่อนพอดี คิดว่าครั้งหน้าคงได้ไป
พิมพ์ผิด งานแต่ง ไม่ใช่งานวันเกิด  :oops:  :oops:  :oops: