มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 57

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 151

เกือบพลาดกระทู้เด็ดดวงหฤทัย มาปูเสื่อรอฟังต่อครับ คุณL
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สถาปนิกต่างดาว
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 152

แค่แนวคิดเริ่มแรกก็น่าติดตามแล้ว
ขอรอคอยด้วยใจระทึกพลัน :lol:
ลงทุนแบบ อาร์ตๆ
wit163

โพสต์ที่ 153

เพิ่งเริ่มต้น เองครับ ยังไม่มีงานการกำลังหาอยู่ :oops:
ที่บ้านเกิด จังหวัดเลย
ไปที่อื่นก็ ไหนจะค่า ต่างๆ
สนใจมาได้ VI ซักระยะแล้ว
จะศึกษาเรียนรู้ต่อไป

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีดีครับ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 154

กระทู้ในตำนาน
รอฟังด้วยคนครับ  :\/:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
[L]
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 155

เริ่มต้นลงทุนยังไง ?

ผมเพิ่งจะลงทุนมาเต็ม 4 ปีเองครับ ผมยังมือใหม่มากๆ
ยังต้องเรียนรู้ ยังต้องลองผิดลองถูกอีกเยอะ  :oops:

ตอนเริ่มจะซื้อหุ้น ผมรู้ว่าผมไม่ได้เก่ง ประสบการณ์ลงทุนก็แทบไม่มี
เวลาก็ไม่มีเพราะต้องทำงาน ข่าวสารต่างๆก็รู้ช้ากว่าคนอื่น
แถมยังค่อนข้างขี้เกียจ(อันนี้เป็นปัญหาหนักสุด ห้ามลอกเลียนแบบ :oops: )
แทบไม่เคยโทรหา IR หรือ company visit เลย

ดังนั้นด้วยข้อจำกัดต่างๆ ผมจึงไม่ค่อยได้คิดอะไรใหม่ๆ หรือเริ่มต้นหาหุ้นด้วยตัวเองเลย
พูดง่ายๆคือ ผมอาศัยลอกการบ้านเอาจากอาจารย์และพี่ๆที่เค้าศึกษามาแล้ว  :bow:
ผมศึกษาเอาจากคนเก่งๆทั้งหลายนั่นแหละครับ เช่น ไปสัมมนาบ่อยๆ อ่าน thaivi อ่านหนังสือ

จากนั้นผมก็มาเลือกลงทุนเองอีกที เรียกได้ว่าผมทำการบ้านของการบ้านของคนอื่นอีกทีครับ
อย่างน้อยเราก็ต้องเข้าใจในกิจการและวิเคราะห์ตามหลัก VI เองตามปกติด้วย
(ส่วนสไตล์การลงทุนแต่ละคนก็ต้องเลือกให้เหมาะกับตัวเอง)
และต้องคิดด้วยตัวเองอีกทีก่อนตัดสินใจ เพราะถ้าพลาดจะได้ไม่โทษคนอื่น แต่ถ้ากำไรต้องชมเค้านะครับ  :D
ซึ่งส่วนใหญ่มีหุ้นน้อยตัวที่ผมจะซื้อ
(การแห่ซื้อตามเซียนโดยไม่มีความรู้เป็นเรื่องอันตรายมากๆนะครับ)

ผมจะมองหาโอกาสที่ง่ายๆชัดๆ ซึ่งนานๆจะเจอที ปีๆเจอ 1 2 ทีก็พอแล้วครับ บางตัวก็อยู่หลายปี
เวลาส่วนใหญ่ที่เหลือก็จะอยู่เฉยๆไม่ค่อยทำอะไร แต่ก็จะติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆ
โดยเฉพาะเรื่องราวของหุ้นที่อยู่ในความสนใจของเรา ที่เหลือก็อ่านหนังสือบ้างไปตามเรื่องตามราว

ในพอร์ตก็มีหุ้นหลักๆ 2-3 ตัว ระหว่างปีก็มีแบ่งเงินบางส่วนมาลองผิดลองถูกบ้าง เก็บเกี่ยวประสบการณ์ตามภาษาคนมือใหม่

นี่คือผลงานการลงทุนที่ผ่านมาของผม
2006 +58.6%
2007 +31.6%
2008  -30.7%
2009 +369.3%

คราวหน้าผมจะลองเล่าถึงประสบการณ์ลงทุนบ้าง เท่าที่นึกออกครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 156

อยากฟังตอนต่อไป   :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 157

ผมว่าคุณ (L)เป็นคนขยันนะครับดูจากเวลาที่ post 12:09 am ขอขอบคุณที่มาเล่าให้ฟัง ชื่นชม และรอฟ้งตอนต่อไปครับ
lumpue

โพสต์ที่ 158

มาช้าพี่เค้าฉายไปสามตอนแล้ว :?
ต้องรีบอ่านย้อนหลัง
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 159

แถวนี้พอมีที่ว่างมั๊ย ... ขอเบียดด้วยคน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 160

ไม่ได้เข้ามาเป็นอาทิตย์ เห็นกระทู้นี้วิ่งเร็วมาก

เกือบตกรถซะแล้ว ขอนั่งฟังอีกซักคนครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
TavanTa

โพสต์ที่ 161

ผมก็เงินน้อยครับ

เพิ่งเริ่มต้นลงทุนได้ 4 เดือนเอง

มาลงชื่อฟังประสบการณ์พี่ๆ ด้วยคน...

:lol:
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 162

ต้องเร่งสปีดเล่าแล้วล่ะครับ คนชมหนาตาขึ้นเรื่อยๆแล้ว นายตลาดก็เริ่มหงุดหงิดฟาดงวงฟาดงาแล้ว เผื่อจะได้ฟังประสบการณ์จริงตอนโดนนายตลาดฟาดเมื่อปี 51 ครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
jacksatit

โพสต์ที่ 163

[L] เขียน: ผมจะมองหาโอกาสที่ง่ายๆชัดๆ ซึ่งนานๆจะเจอที ปีๆเจอ 1 2 ทีก็พอแล้วครับ บางตัวก็อยู่หลายปี
เวลาส่วนใหญ่ที่เหลือก็จะอยู่เฉยๆไม่ค่อยทำอะไร แต่ก็จะติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆ
โดยเฉพาะเรื่องราวของหุ้นที่อยู่ในความสนใจของเรา ที่เหลือก็อ่านหนังสือบ้างไปตามเรื่องตามราว
โอ้ว...อันนี้โดนใจจริงๆครับ ขอบคุณมาก :idea:
witweew

โพสต์ที่ 164

เยี่ยมจริงๆครับ ขอปูเสื่อรอฟังต่อด้วยคน  :wink:
vi_tal signs

โพสต์ที่ 165

ขอถามคำถามนึงนะครับพี่  [L]  

ลักษณะการลงทุนของพี่ เป็นลักษณะสไตล์ไหนเหรอครับ   :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
[L]

โพสต์ที่ 166

บทเรียน/ สิ่งที่ได้เรียนรู้

ผมลองนึกดูว่า ที่ผ่านมาลงทุนยังไง เห็นอะไรมาบ้าง พบว่า
- การลงทุนให้ประสบความสำเร็จไม่ได้มีวิธีเดียว มีหลายวิธีที่สำเร็จได้ แนวทางใครแนวทางมัน
- หลังวิกฤตย่อมมีโอกาส แต่ก่อนจะมีโอกาสต้องรอดจากวิกฤต และเมื่อโอกาสมาถึงเราต้องกล้า
- อย่าให้ความสำคัญกับผลตอบแทนการลงทุนมากจนเกินไป ความสม่ำเสมอและระยะเวลาการลงทุนต่างหากที่สำคัญมากกว่า
- และข้อสังเกตอื่นๆที่น่าสนใจ

การลงทุนให้สำเร็จไม่ได้มีวิธีเดียว

เมื่อก่อนผมเคยคิดว่า น่าจะมีแนวทางการลงทุนอันเดียวที่ดีที่สุด ที่เหมาะกับทุกคน ต้องลงทุนแบบนี้ถึงจะดี ลงทุนแบบอื่นๆนั้นไม่ดี
แต่เมื่อเวลาผ่านไปถึงรู้ว่า จริงๆแล้วไม่ได้เป็นแบบนั้น เพราะคนเรานั้นต่างกัน

ทางที่ประสบความสำเร็จไม่ได้มีทางเดียว แต่นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จมักมีแนวทางเป็นของตัวเอง
บางคนเก่งหุ้น Cyclical บางคนชอบหุ้นถูกมีตัวเร่ง บางคนหุ้นฟื้นตัว บ้างก็หุ้นประมูลงาน บางคนชอบ Super Stock
บางคนเก่ง Commodities บางคนเก่ง Arbitrage บางคนเก่งทุกอย่างเลย  :bow:  หรือบางคนก็ใช้ Technical ใช้ Fund Flow ประกอบ
เรื่องการบริหารพอร์ต บางคนก็ชอบถือนานหลายปี บางคนถือไม่นานมากหุ้นขึ้นก็ขายเปลี่ยนตัว บางคนถือแค่ไม่กี่หุ้น
แต่บางคนก็ชอบกระจายหลายหุ้น หรือบางคนอาจจะเหมาะลงทุนในกองทุนดัชนีโดยไม่ต้องเลือกหุ้นเลยก็ยังได้
ไม่มีใครถูกใครผิด แนวทางไหนไม่สำคัญ ที่สำคัญคือเราต้องแน่ใจว่าเรารู้เรื่องเหล่านั้นจริงๆ
(มีนักลงทุนฝีมือดีท่านนึงเคยกล่าวว่า แมวสีไหนไม่สำคัญ ขอให้จับหนูได้ก็พอแล้ว)

ดังนั้น เราไม่จำเป็นต้องเก็บหุ้นเด็ดทุกตัว เอาแค่ไม่กี่ตัวที่เราเข้าใจได้ก็พอแล้ว ผมเองพลาดหุ้นเด็ดไปตั้งเยอะ
บางตัวก็เป็นโอกาสที่ดีซึ่งผมก็เสียดายเหมือนกัน  :(  แต่ส่วนใหญ่ไม่ลงทุนเพราะยังไม่เข้าใจพอ และบางตัวก็ไม่ใช่แนวที่ถนัด  :oops:
หุ้นที่ผมไม่เคยลงทุนเช่น AIT BANPU BGH BH BLA BOL CPF CPN DSGT GFPT ILINK IRP KH MINT PB PDI PS PTT PTTEP
SAT SCIB SCNYL SIS SNC SPALI SSF STPI SVI TICON TNH TOP TPAC TTA UEC UMS UVAN WG

ตลอด 4 ปีที่ลงทุนมา กว่า 80% ของผลตอบแทนการลงทุนเกิดจากหุ้นหลักๆเพียงไม่กี่ตัวเท่านั้น (4-5 ตัว)
ส่วนผลงานอีก 20% ที่เหลือเกิดจากหุ้นจำนวนมากกว่าที่ผมลองซื้อขายบ่อยๆแบบเก็งกำไร ซึ่งช่วงหลังผมพยายามทำให้น้อยลง

ที่ผ่านมาสไตล์การลงทุนหลักที่ผมใช้คือเน้นลงทุนน้อยตัว (Focus) ถ้าภาวะปกติ ผมจะเลือกหุ้นคุณภาพที่มี DCA + Growth
ยกเว้นถ้าเกิดวิกฤตเหมือนปีที่แล้ว ผมจะเลือกหุ้นถูก + ฟื้นตัว + DCA

ส่วนนักลงทุนท่านอื่นๆก็มีแนวทางของเค้า มีผลงานการลงทุนที่ประสบความสำเร็จสูงๆมากมาย

ต้องรอดจากวิกฤต และเมื่อโอกาสมาถึงต้องกล้า

การลงทุนที่ผ่านมา ผมคิดว่าผมมีโชคอยู่มากพอควร (จะเรียกว่าฟลุ๊คบ้างก็ได้) แต่ทั้งหมดก็ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ
ผลตอบแทนที่คิดเป็นเม็ดเงินส่วนใหญ่ของผมเกิดขึ้นในปี 2009 เหมือนมีคนเคยบอกว่า
โอกาสใหญ่ๆของคนเรามีแค่ไม่กี่ครั้งในชีวิต เมื่อมันมาถึงเราต้องกล้า แต่ไม่ใช่อยู่ๆก็กล้า เราต้องศึกษาต้องเห็นมาก่อน
ตอนผมอ่าน ตีแตก อ่านบทความ ผมทั้งดีใจและเสียใจ เสียใจที่โอกาสดีๆแบบตอนนั้น มันผ่านไปแล้ว ไม่รู้เมื่อไหร่จะมาอีก
ผมพอรู้เรื่องราวของหุ้นเรือ หุ้นปี 2003 ตอนนั้นผมบอกกับตัวเองว่า ถ้าโอกาสครั้งหน้ามาถึงผมต้องไม่พลาด

แต่เนื่องจากโอกาสจะมาหลังวิกฤต ดังนั้นก่อนจะมีโอกาสได้ เราต้องรอดจากวิกฤตซะก่อนเพราะถ้าพลาดเราอาจไม่ได้แก้ตัวอีก
(ที่จริงปี 2008 ผลตอบแทนผมก็ติดลบ 30% ไม่รู้จะเรียกว่ารอดดีรึเปล่า  :oops: )
ดังคำกล่าวว่า ถ้าเรารู้ว่าเราจะตายที่ไหน ก็อย่าไปที่นั้น
ดังนั้นถ้าเรารู้ว่าโอกาสขาดทุนครั้งใหญ่เกิดได้ยังไง เราก็อาจจะพอหลีกเลี่ยงได้บ้าง
เท่าที่ผมเห็น โอกาสขาดทุนครั้งใหญ่มักจะเกิดจาก การลงทุนในหุ้นคุณภาพต่ำหรืองั้นๆในเวลาทองของธุรกิจนั้น และ
การใช้ Margin ที่มากเกินไป หรือทั้งสองอย่างรวมกัน  :vm:
อีกอย่างคือ การลงทุนหุ้นคุณภาพดีในราคาที่แพงเกินไป เช่น PE 40 เท่าบนกำไรปกติ (ที่ผ่านมา VI น้อยคนที่จะลงทุนแบบนี้)
หรือแม้แต่ การลงทุนในดัชนีตลาดหุ้นที่ร้อนแรง เช่น ลองนึกถึงตลาดหุ้นจีนตอนก่อนวิกฤตที่ PE 40 เท่าดู
(ไม่ต้องพูดถึงหุ้นปั่น หรือการเล่นเก็งกำไร Futures ซึ่งนักลงทุนทุกคนควรรู้อยู่แล้วว่ามีโอกาสหมดตัวได้ทุกเมื่อ)

ดูเหมือนผมจะพูดย้อนหลังใครก็พูดได้ (แต่ใครจะพูดย้อนหน้าได้ล่ะ :evil: )
ปลายปี 2008 - ต้นปี 2009 ทุกคนรู้ว่าหุ้นถูก แต่ไม่ค่อยมีคนกล้า
(ไม่ต้องพูดถึงคนทั่วไปที่ไม่ใช่ชาวหุ้น ซึ่งไม่เคยตระหนักถึง ไม่สนใจด้วยว่า โอกาสมาถึงแล้ว และผ่านไปแล้ว)
แต่ลงมือทำจริงมันไม่ง่ายเลย นอกจากจะเอาหลักเหตุผล หลัก VI มาสู้ทุกทางแล้ว
ที่สำคัญไม่แพ้กันคือ ต้องมีความมั่นคงทางอารมณ์มากๆ และต้องมีความเชื่อมั่นในหลักการที่ใช้อย่างมาก
(ช่วงนั้นก็ไปงานสัมมนาบ่อยๆ อ่านบทความอาจารย์บ่อยๆหลายๆรอบ)
จงกลัวเมื่อคนอื่นโลภ และจงโลภเมื่อคนอื่นกลัว อันนี้หลายคนเคยได้ยิน
แต่พอถึงเวลาจริงๆกลับรู้สึก โลภไปกลัวไป  โดยเฉพาะเคาะซื้อไปใจสั่นไป  :?

VI รุ่นใหม่ที่พลาดปี 2009 ก็ไม่ต้องเสียดายมาก ยังไงมันก็ผ่านไปแล้ว วิกฤตหน้ายังมีอีกแน่นอน  :twisted: แต่ไม่รู้เมื่อไหร่
อาจจะปีเดียวหรืออาจจะ 10 ปีก็ได้ ไม่มีใครรู้ แต่ที่แน่ๆคือต้องเอาตัวรอดให้ได้ด้วย
(แต่ต่อให้ไม่ต้องมีวิกฤตเลยก็ยังได้ ถ้าเราลงทุนตามหลักไปเรื่อยๆ สม่ำเสมอไปเรื่อยๆ ก็ถึงจุดหมายได้เหมือนกัน
เพราะระยะเวลาต่างหากคือสิ่งสำคัญที่สุดสำหรับการลงทุน)

ขอมาต่ออีกทีซักอาทิตย์หน้านะครับ  :)
(ไม่นึกว่าการเขียนจะเหนื่อยไม่ใช่น้อย นับถือคนที่เค้าเขียนบทความให้ความรู้บ่อยๆจริงๆครับ  :bow: )
centrady

โพสต์ที่ 167

ขอบคุณ คุณ L ครับ

รอฟังต่อนะครับ
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 168

คุณ [L] สุดยอดมากเลยครับ...  :cool:

ขอแสดงความนับถือ...  :bow:
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 169

[quote="[L]"]บทเรียน/ สิ่งที่ได้เรียนรู้

...

VI รุ่นใหม่ที่พลาดปี 2009 ก็ไม่ต้องเสียดายมาก ยังไงมันก็ผ่านไปแล้ว วิกฤตหน้ายังมีอีกแน่นอน
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
นกน้อย
ผู้ติดตาม: 50

โพสต์ที่ 170

เกือบพลาดของดี อิอิ
ขอบคุณครับ
:bow:
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 171

ขอบคุณคุณ [L] มากครับที่มาเล่าประสบการณ์ดีๆให้ฟังกัน :D
winkung

โพสต์ที่ 172

ขอบคุณมากครับ  เป็นข้อแนะนำที่ดีโดยเฉพาะนักลงทุนน้อยประสบการณ์เช่นผมครับ  :?
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 173

นอกจากเทคนิคทางการลงทุนที่ยอดเยี่ยมแล้ว

เทคนิคการเขียนหรือเล่าเรื่องของคุณ [L] ก็ยังสุดยอดไม่แพ้กัน

:D  :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 174

สุโค่ยครับพี่ [L] :cool: ...

กลายเป็นกระทู้ฮอตฮิตเลย :)
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 175

สุดยอดจริง ๆ ครับ
งานเขียนของพี่ ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

รอฟังต่อ  :cheers:

ปล. ขอรวบรวมคำคมของพี่ไปไว้ในกระทู้เก่า ที่ผมเคยตั้งไว้นะครับ
ไม่ได้อัพเดทนานแล้วครับ
chuyoo

โพสต์ที่ 176

พอดีเพิ่งมาอ่านค่ะ...หลังจากอ่านของพี่ลูกอีสาน (แบบว่ายังไม่จบเลย) ก็แวบไปแวบมา เจอห้องนี้...อ่านแล้วได้ความรู้ ประสบการณ์ ทึ่งจริงๆ...ขอบคุณ คุณ L ที่มาแบ่งปันค่ะ  :cool:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 177

ไม่ได้เข้ามาอ่าน อาทิตย์หนึง กลายเป็นกระทู้ยอดเยียมแล้ว

สุดยอดครับคุณ [แอล] :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Meesuk_D

โพสต์ที่ 178

เริ่มอ่านกระทู้วันนี้วันแรก อ่านไปวางไม่ลงเลยอ่านจนจบ

ขอบคุณประสบการณ์ดีๆที่จะกลายเป็นกำลังใจให้ผมต่อไปครับ  :D
psp1

โพสต์ที่ 179

ขอบคุณมากครับ

บทความดี จริงๆ

ผมก็มือใหม่ เพิ่งทำงานได้ไม่ถึงปี

สนใจตั้งแต่ปี 3 เล่นไป 15,000 ขาดทุน กำไร ไปๆมาๆ เท่าทุน

แล้วหยุดไปสองปี (มีดูดัชนีบ้าง ดูราคาหุ้นที่เคยลงทุนบ้าง)

เพิ่งได้ฤกษ์มาลงทุนเดือนนี้แหละครับ (น่าจะลงตั้งแต่ปีที่แล้ว T_T)

รออ่านครับ!
Outliers

โพสต์ที่ 180

:shock:   :shock:  โอ้สุดยอดบทความมากเลยครับ

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน เขียนได้เนื้อหาดีจริงๆ

ขอบคุณมากนะครับ
รออ่านต่ออย่างใจจดใจจ่อ
The Miracle of 10,000 hrs