มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 121

เกือบมาร่วมฟังไม่ทัน  โชคดียังมีที่ว่าพอที่จะยืนฟังได้
รอด้วยใจจดใจจ่อ
ทอมมี่
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 122

ผมเคย pm ไปหาพี่ sai แล้วเล่าว่าพอร์ทผมเริ่มต้นเพียง 200000 เศษเศษ แต่เห็นหลายหลายคนใน thaivi มีพรอ์ทขนาดใหญกันทั้งนั้นเลย รู้สึกกลัวว่าจะช้าไปหรือไปไม่ถึงเป้าหมาย พี่เค้าเล่าเรื่องพี่ให้ฟัง ทำให้ผมมีกำลังใจทำงาน และ ต่อสู้เพื่อไปถึงเป้าหมายมากขึ้นครับ ขอบคุณพี่ฟูที่มาตอบทำให้ผมทราบว่ามีตัวตนจริงจริง และ รอฟังตอนต่อไปอย่างใจจดใจจ่อครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
toh_noy

เ้ข้ามาเพิ่มกำลังใจ

โพสต์ที่ 123

เข้ามาอ่านด้วยคนครับ
สร้างแรงใจต่อ ขอบคุณครับ
Best Wishes
nun08

โพสต์ที่ 124

[quote="[L]"]ขอโทษด้วยครับ ที่จริงผมไม่ได้อ่านกระทู้นี้เลยนะครับ ถ้าพี่ sai ไม่บอก ผมคงไม่รู้เรื่องเลย
เพิ่งมารู้เรื่องเมื่อวานซึน งานก็ยุ่งๆด้วยครับ
moonchild

โพสต์ที่ 125

ซื้อตั๋วรอชมภาค 2 ต่อครับ อิอิ :D
FalCoNezZ
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 126

ติดตามด้วยคนครับ
ผมก็เริ่มด้วยพอร์ตเล็ก ผ่านไปหนึ่งปีก็ยังเล็กอยู่ครับ  :lol:
คนคอน

โพสต์ที่ 127

ตีตั๋ว ด้วยคน
nun08

โพสต์ที่ 128

อยา่กทราบหลักคิด ในการลงทุนตอนเริ่มต้นครั้งแรกเลย   ด้วยทุนน้อยครับว่า พิจารณาเลือกหุ้นยังไง ประเภทไหน เทริน์อะราวนด์  ไซเคิ้ล  กระจายหรือโฟกัสเงินทุนครับ..........   :D
[L]
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 129

ทำไมถึงต้องลงทุนในหุ้น ?  
ถ้าไม่รู้ซึ้งถึงความสำคัญของข้อนี้แล้วละก็ มันก็ไปได้ไม่ถึงไหนหรอกครับ

เดิมทีผมก็มีความคิดเหมือนคนส่วนใหญ่ คือ หนทางที่คนเราจะรวยได้คือ
เราต้องเป็นเจ้าของกิจการที่ประสบความสำเร็จ (คนรุ่นเก่าจะเชื่อแบบนี้เยอะ แต่สำหรับผมมันคงจะยากลำบากมาก)
หรือไม่ก็ต้อง เป็นผู้บริหารระดับสูงของบริษัทใหญ่ๆ (อันนี้พอมีลุ้น แต่หลังจากทำงานมาซักพัก ผมว่าผมคงไม่เหมาะจะเป็นผู้บริหาร  :oops: )
หรือไม่ก็ต้อง พ่อแม่รวยอยู่แล้ว (อันนี้ก็ไม่ใช่ผม)
หรือไม่ก็ต้อง ได้เมียรวย (ถ้าผมหล่อเหมือนดาราเกาหลี ก็ว่าไปอย่าง  :twisted: )

สรุปคือ ผมไม่เอาถ่านเลยซักอย่าง  :oops:

แต่ผู้จุดประกายความหวังให้ผม คือหนังสือของ อ.นิเวศน์ ครับ ตอนนั้นรู้สึกจะมีอยู่ 3 เล่ม
ตีแตก เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธุ์แท้ และ เซียนหุ้นมือทอง ผมอ่านหมดเลยครับ
อ่านแล้วรู้สึก ใช่เลย ต้องขอบคุณ อ.นิเวศน์ มากๆเลยครับ ถือว่าท่านเป็นอาจารย์ด้านการลงทุนของผมเลยครับ
จากนั้นผมก็ติดตามผลงานของ อ.นิเวศน์ เรื่อยมาจนปัจจุบัน

แล้วผมก็ตระหนักได้ถึงความสำคัญของ 2 สิ่ง คือ
หนึ่ง อัตราผลตอบแทนทบต้นมันมหัศจรรย์มาก ในระยะยาว (เช่น 10-20 ปี) มันทำให้เรารวยได้จริงๆ
สอง ทางเดียวที่พนักงานกินเงินเดือนธรรมดาๆอย่างผมจะรวยได้คือ ต้องลงทุนในหุ้นเท่านั้น ไม่มีทางเลือกอื่น

เมื่อคิดได้แบบนี้ ผมก็ตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงิน ก็เพื่อจะลงทุนในหุ้นต่อไปครับ

เริ่มออมเงินยังไง ?

ตอนเริ่มลงทุนจริงๆ ผมก็ค่อยๆสะสมเอาจากเงินเดือนครับ เริ่มจากหมื่น หลายๆเดือนก็เป็นแสน หลายๆปีก็เป็นล้านได้
ดังนั้น ช่วงแรกๆต้องอดทนมากหน่อย กว่าจะเก็บเงินลงทุนได้ซักแสนก็หลายๆเดือนอยู่
ช่วงแรกที่ลงทุน ถึงจะได้กำไรมาตั้งหลายสิบเปอร์เซ็นต์ คิดเป็นเม็ดเงินก็แค่ไม่กี่หมื่นบาท
แต่ถ้าอดทนสะสมไปเรื่อยๆ หลังๆมันจะเร็วจนน่าตกใจเลยครับ (เวลาขาดทุนก็ตกใจเช่นกันครับ  :lol: )

เงินเก็บสะสมในแต่ละเดือนผมลงทุนในหุ้นทั้งหมด ผมค่อนข้างจริงจังครับ
เพราะผมรู้แล้วว่าการลงทุนในหุ้นมันสำคัญขนาดไหน  ไม่มีลังเลครับ
ผมไม่ซื้อรถ ไม่ซื้อคอนโด ไม่ซื้อบ้าน ไม่มีบัตรเครดิต ไม่ซื้อเครื่องใช้แพงๆโดยไม่จำเป็น
มันทำให้ผมมีเงินเหลือไว้ลงทุนเป็นสัดส่วนค่อนข้างเยอะ ประมาณว่า อดเปรี้ยวไว้กินหวาน

ส่วนค่าใช้จ่ายเรื่องอาหารการกิน การท่องเที่ยว เสื้อผ้า ของใช้ทั่วไป หรือเรื่องอื่นๆที่จำเป็น
เช่น สุขภาพ การเรียน หรือหนังสือ ผมไม่ค่อยได้ประหยัดเท่าไหร่ครับ
แต่ผมจะหลีกเลี่ยงค่าใช้จ่ายใหญ่ๆแทน เช่น บ้าน รถ คอนโด (แต่ถ้าใครจำเป็นซื้อ ก็ต้องซื้อนะครับ แต่อย่าให้เกินตัว)
แค่นี้ผมก็มีความสุขได้ 80% โดยใช้เงินแค่ 20% แล้ว ผมว่าการซื้อรถ บ้าน โดยไม่จำเป็นน่าจะเป็นความทุกข์ด้วยซ้ำไป

การทำแบบนี้ ก็ต้องมีจิตใจที่มั่นคง ต้องศรัทธาในการลงทุนหุ้นพอสมควร เพราะมันค่อนข้างจะสวนกระแสกับคนทั่วไป
ใหม่ๆผมเล่าเรื่องการลงทุนแนว VI ให้เพื่อนที่รู้จักหลายคนฟัง ไม่มีใครเชื่อเลย แล้วยังมองว่าแปลกประหลาด หรือมองเป็นเรื่องตลกด้วยซ้ำไป
VI เป็นศาสตร์(และศิลป์)ของคนส่วนน้อยจริงๆ เป็นคนประเภทต้องคิดต่างจากคนส่วนใหญ่ (แล้วก็น่าจะรวยต่างจากคนส่วนใหญ่ด้วยเช่นกัน)
เหมือนเคยได้ยินว่า VI มันเป็นสิ่งติดตัวมา ผมยังไม่เคยเห็นใครค่อยๆเป็น VI เลย
ถ้าใครได้ยินแนวทาง VI แล้วใช่ ก็ใช่เลย ถ้ามันไม่ใช่ตั้งแต่แรก ยังไงมันก็ไม่ใช่

เริ่มต้นลงทุนยังไง ?ไว้มาต่อคราวหน้าอีกทีนะครับ
...
race_maddog

โพสต์ที่ 130

มารออ่านอย่างใจจดใจจ่อครับ  :D

ผมเริ่มต้น 0 เหมือนกันครับ
ตั้งแต่เรียนปี 3  ลองผิดลองถูก
โชคดีที่เจอเวปนี้ตั้งแต่แรกๆ
แต่ก็ไม่วายหลงระเริงไปกับการเก็งกำไร

ตอนนี้เติบโตเป็นประมาณ 300k
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 131

[L] เขียน:VI เป็นศาสตร์(และศิลป์)ของคนส่วนน้อยจริงๆ เป็นคนประเภทต้องคิดต่างจากคนส่วนใหญ่ (แล้วก็น่าจะรวยต่างจากคนส่วนใหญ่ด้วยเช่นกัน)
เหมือนเคยได้ยินว่า VI มันเป็นสิ่งติดตัวมา ผมยังไม่เคยเห็นใครค่อยๆเป็น VI เลย
ถ้าใครได้ยินแนวทาง VI แล้วใช่ ก็ใช่เลย ถ้ามันไม่ใช่ตั้งแต่แรก ยังไงมันก็ไม่ใช่
...
ประมาณนี้หรือเปล่าครับ...

The value discipline seems simple enough but is apparently a difficult one for most investors to grasp or adhere to. As Buffett has often observed, value investing not a concept that can be learned and applied gradually over time. It is either absorbed and adopted at once, or it is never truly learned

รอฟังต่อครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
bizzdohtvi

โพสต์ที่ 132

เกือบพลาดกระทู้เด็ด
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 133

[quote="[L]"]หรือไม่ก็ต้อง ได้เมียรวย (ถ้าผมหล่อเหมือนดาราเกาหลี ก็ว่าไปอย่าง
Small Details Make a Big Difference
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 134

ผมแนะนำคนที่รู้จักว่าผมเล่นหุ้น หลายคนมากๆเข้ามาอ่านเวปนี้

หลายๆคนบอกว่าเขายังไม่มีเงินเก็บเลยจะเล่นหุ้นอย่างไร
ผมบอกเขาว่ามันเป็นข้อแก้ตัว ถ้าสนใจอยากลงทุนจริงไม่มีข้อแม้ใดๆทั้ง

ใครที่ยังมี " ข้อแก้ตัว" ผมแนะนำให้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกคน

ขอบุณคุณ คุณ แอลฟู มากๆครับ ที่มาให้กำลัง เบี้ยน้อยหอยน้อย ทั้งหลาย
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 135

สุดยอดครับ..........ด้วยความเคารพ   :bow:
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 136

dome@perth เขียน:ผมแนะนำคนที่รู้จักว่าผมเล่นหุ้น หลายคนมากๆเข้ามาอ่านเวปนี้

หลายๆคนบอกว่าเขายังไม่มีเงินเก็บเลยจะเล่นหุ้นอย่างไร
ผมบอกเขาว่ามันเป็นข้อแก้ตัว ถ้าสนใจอยากลงทุนจริงไม่มีข้อแม้ใดๆทั้ง

ใครที่ยังมี " ข้อแก้ตัว" ผมแนะนำให้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกคน

ขอบุณคุณ คุณ แอลฟู มากๆครับ ที่มาให้กำลัง เบี้ยน้อยหอยน้อย ทั้งหลาย
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
ziannoom

โพสต์ที่ 137

ไม่เสียแรงที่เฝ้าติดตาม เหมือนกับเฝ้าดูฟุตบอลทีมโปรดเลยครับ กระทู้ยอดฮิตแน่นอน
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
path of the brave

โพสต์ที่ 138

รออ่านตอนที่สามครับ
nun08

โพสต์ที่ 139

:D  :D   รอฟังภาค 3 ..............
tritara

โพสต์ที่ 140

น่าทึ่งมากครับ

เข้ามาขอความรู้ด้วยคน
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 141

รอฟังต่อ ด้วยความชื่นชมครับ
rerkit

โพสต์ที่ 142

โชคดีที่ได้เข้ามาแวะอ่านจริง ๆ ครับ รออ่านอยู่นะครับพี่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 143

มารายงานตัวครับ
ผมก็เป็นคนรุ่นใหม่ที่เริ่มต้นจากศูนย์เหมือนกันครับ อ่านแล้วโดน ๆ

ทุกวันนี้ำพอร์ทผมยังไม่ถึง 100K เลย
และยังไม่คิดว่าตัวเองถึงขั้นที่จะเรียกว่าเป็น VI ได้

ปีที่ผ่านมาก็ยังได้ผลตอบแทนแพ้ตลาดเยอะอีกตะหาก
แต่ผมได้เรียนรู้เยอะมากครับ จากปีที่ผ่านมา

อย่างเรื่องการเก็บออมนี่ผมใช้เวลาทั้งปีจนเริ่มที่จะบริหารได้ลงตัว
ทุกวันนี้สามารถเก็บเงินได้ 25% - 30% ของแต่ละเดือน แล้วค่อยแบ่งบางส่วนของเงินเก็บมาลงทุน

เรื่องของจิตใจนี่สำคัญมากครับ ยิ่งพอร์ทเล็ก ๆ และเป็นเงินที่เราเก็บมาอย่างยากลำบากนี่มีผลกับจิตใจมากครับ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เำพื่อนร่วมเส้นทางเดียวกัน จะรออ่านตอน 3 นะครับ
:cheers:
SEHJU

โพสต์ที่ 144

ผมไม่ได้ตั้งใจจะมากดดันพี่ฟูนะครับ... คือว่า

แฟนๆรออ่านเยอะ ช่วยอัพเดตด้วยครับ เอาแบบอ่านจุใจเลยนะพี่....

:D
แสนยานุภาพ
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 145

รอฟังต่อด้วยคนครับ  :cool:
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
vivitawin

โพสต์ที่ 146

คำถามนี้ ต้องอ่าน ดันโด ด่วนเลย
แล้วจะรู้ ชาวพาเทล ที่อพยพไปที่อเมริกา แทบจะไม่มีเงินติดตัว
เค้าทำกันอย่างไร  :D
killyz

โพสต์ที่ 147

ขอบคุณพี่ฟู มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
มีแนวโน้มเป็นกระทู้ที่อาจจะมาเทียบเคียงกระทู้ของบรรดาเซียนได้

ผมอยากให้พี่เล่าถึงประสบการณ์ในการวิเคราะห์ ซื้อหุ้นตัวแรกที่พี่เริ่มเข้าใจในแนวทาง VI และช่วยยกตัวอย่าง หุ้นที่ตีแตก กับหุ้นที่ตีหัวแตก
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
Invisible_heart

โพสต์ที่ 148

มาปูเสื่อรอฟังภาคต่อไปนะครับ

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งเหมือนกันที่เริ่มต้นจากศูนย์
หวังว่าต้นกล้าต้นเล็กๆที่กำลังปลูก จะเติบโตเป็นไม้ใหญ่
ให้ผมได้มีแหล่งพักพิงในอนาคตครับ  :D
Fon^^

โพสต์ที่ 149

เป็นคนนึงที่เริ่มจาก 0 เหมือนกันค่ะ  แล้วเดินทางมาเป็น vi เดียวดายพอสมควรนะคะ  คุยกับใครไม่รู้เรื่อง

ได้กำลังใจมากมายจากกระทู้นี้  
ขอคารวะคุณ [L] ที่แบ่งปันประสบการณ์ค่ะ   :bow:
รอฟังภาคต่อไป ^^
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 150

เกือบพลาดกระทู้เด็ดดวงหฤทัย มาปูเสื่อรอฟังต่อครับ คุณL
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร