ผลตอบแทนปี 2552 ได้เท่าไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ผลตอบแทนปี 2552 ได้เท่าไรกันบ้างครับ

ขาดทุน หรือกำไรน้อยกว่า 20 %
35
15%
กำไรประมาณ 21 - 40 %
33
14%
กำไรประมาณ 41 - 60 %
29
12%
กำไรประมาณ 61 - 70 % (พอ ๆ กับตลาด)
19
8%
กำไรประมาณ 71 - 90 %
29
12%
กำไรประมาณ 91 - 110 %
34
14%
กำไรประมาณ 111 - 130 % (เก่งมาก ๆ)
19
8%
กำไรประมาณ 131 - 180 % (ขั้นเทพ)
22
9%
กำไรประมาณ 181 - 300 % (เทพชั้นสูงมาก สุโค่ย)
14
6%
มากกว่านี้อีก
7
3%

โหวตทั้งหมด: 241

vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 181

Outliers เขียน:ผมก็ไม่ได้ตีแตกครับ อาจเพราะความรู้น้อยก็เลยต้องกระจายความเสี่ยงบ้าง

ตอนนี้ก็ถือหุ้นอยู่ 7 ตัวครับ แต่ 4 ตัวแรกถือประมาณ 90% ของ port

ยังไม่กล้าทุ่มไปตัวเดียวเลย ประกอบกับเห็นโอกาสในอีกหลายตัว เลยไม่รู้จะตัดใจยังไงดี

ตอนนี้ยังอยากได้อีก 2 ตัวเลยครับ แต่ไม่อยากจะขายตัวที่ถืออยู่ ประกอบกับไม่อยากถือหุ้นมากตัวเกินไป
ใหม่ๆผมก็เคยเป็น...  :lol:
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 182

เทพๆกันทั้งนั้นเลย

พี่ sai นี่ทำธุรกิจก็เทพ เล่นหุ้นก็เซียน เก่งจริงๆ

ของผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าปีนี้เป็นไงมั่งแต่คิดว่าผลตอบแทนก็เฉยๆคือกำไรแต่คงไม่ถึงขั้นเทพแบบพี่ๆน้อง อาศัยโชคดีที่ไม่ได้ถือหุ้นตอนก่อนวิกฤติเลยกำไรจากปีก่อนด้วย

คุณ picatos ก็อุตส่าห์ใบ้หุ้น svi ให้แต่ตอนนั้นก็ยังไม่รู้จักดีเลยไม่กล้าซื้อตามถือ HANA คู่แข่งอยู่ด้วยเลยพลาดโอกาสงามๆไป   :cry:  ยังดีพี่ลูกอิสานยังเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แจกหุ้นให้ :lol: กำไรไปพอสมควรกับ qlt, siam, pm, inet, scsmg

ที่เจ็บสุดปีนี้คงไม่พ้น major ซึ่งถือเยอะพอสมควรคิดว่าตัวเองวิเคราะห์ผิดเลยเทขายไปเข้าตัวอื่น ขาดทุนหนักสุดเป็น % ของราคาหุ้นคงไม่พ้น trc แต่ถือไม่เยอะมาก

หุ้นที่ไม่ขาดทุนแต่ผิดหวังมากสุดแห่งปีเห็นจะหนีไม่พ้น STANLY อืดอาดยืดยาดมากหวังว่าปีนี้จะได้เห็นอะไรดีๆจากตัวนี้มั่ง

ส่วนกิ๊กที่รักสุดตอนนี้คือ BLA ถึงแม้ไม่ได้คบกับเธอมาแต่วันแรกที่ ipo แต่ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง :lol:

เสียดายที่ความรู้เกี่ยวกับหุ้นในตลาดยังน้อยทำให้ไม่ได้ตักตวงผลประโยชน์ได้เต็มที่จากวิฤติครั้งนี้ แต่ก็ได้เรียนรู้อะไรๆมากขึ้นจากเดิมเยอะครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Outliers
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 183

โค้ด: เลือกทั้งหมด

vivitawin Posted: Sun Jan 10, 2010 6:54 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

Outliers wrote: 
ผมก็ไม่ได้ตีแตกครับ อาจเพราะความรู้น้อยก็เลยต้องกระจายความเสี่ยงบ้าง 

ตอนนี้ก็ถือหุ้นอยู่ 7 ตัวครับ แต่ 4 ตัวแรกถือประมาณ 90% ของ port 

ยังไม่กล้าทุ่มไปตัวเดียวเลย ประกอบกับเห็นโอกาสในอีกหลายตัว เลยไม่รู้จะตัดใจยังไงดี 

ตอนนี้ยังอยากได้อีก 2 ตัวเลยครับ แต่ไม่อยากจะขายตัวที่ถืออยู่ ประกอบกับไม่อยากถือหุ้นมากตัวเกินไป 

ใหม่ๆผมก็[size=18][b][u]เคย[[/u]/b][/size]เป็น...   
 [quote]
แล้วตอนนี้พี่รักษายังไงครับ  :lol: 

เป็นมานานแล้ว มีเงินสดเป็นไม่ได้ น่าตีมือตัวเองนักเชียว
[/quote]
The Miracle of 10,000 hrs
vivitawin

โพสต์ที่ 184

[quote="Outliers"]แล้วตอนนี้พี่รักษายังไงครับ
arwut
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 185

เห็นผลตอบแทนแต่ละคน ละ แพ้ราบคาบเลย ผมได้แค่ 33% เองแต่ก็ยังดีกว่าขาดทุน... หวังว่าซักวันคงได้เยอะๆกับเขาบ้างน้า.. ไม่ทราบว่าพี่ๆที่ได้กันเยอะ ปรับ PORT กันบ่อยปะ (เฉพาะปีที่ผ่านมา 52)
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 186

เอามาฝากจากบทความล่าสุดของ ดร.นิเวศน์ ครับ
http://www.thaivi.com/2010/01/103/
ข้อมูลอีกเรื่องหนึ่งที่ผมเห็นว่าต้องระวังเวลาอ่านก็คือเรื่องของ  ผลการลงทุน  ของ เซียน  หรือบุคคลกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง   ถ้าเป็นเรื่องของการศึกษาทางวิชาการจริง ๆ  มีตัวเลขข้อมูลที่สนับสนุนชัดเจน  เช่น ผลการลงทุนของกองทุนรวมที่มีข้อมูลเปิดเผยและเป็นตัวเลขจริง  ข้อมูลของบริษัทอย่าง  เบิร์กไชร์ ของ วอเร็น บัฟเฟตต์  หรือการศึกษาทางวิชาการเปรียบเทียบผลตอบแทนของกลยุทธ์แบบ  Value กับ Growth ที่มีเกณฑ์แน่นอนและทำอย่างมาตรฐาน  แบบนี้  เราก็พอเชื่อถือได้  แต่การ อ้าง ว่าได้ผลตอบแทนเท่านั้นเท่านี้โดยไม่มีข้อมูลที่เชื่อถือได้สนับสนุน  หรือการทำโพล์ทางอินเตอร์เน็ตนั้น  ผมคิดว่าผลลัพธ์ที่ได้ไม่น่าเชื่อถือ  เหตุผลก็คือ  มันจะมี  Bias หรือความลำเอียง  นั่นก็คือ  คนที่ได้ผลตอบแทนดีก็จะมาตอบแบบสอบถามมากกว่าคนที่มีผลงานแย่  คนบางคนก็บอกผลตอบแทนที่อาจจะไม่จริงแต่มีแนวโน้มไปในทางสูงเพื่อที่จะแสดงว่าตนเองมีความสามารถสูงซึ่งก็เป็นเรื่องของแรงจูงใจของมนุษย์ทุกคน  ดังนั้น  เมื่ออ่านข้อมูลเหล่านั้น  อย่าไปเชื่อ  พูดถึงเรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงสงครามเวียตนามที่ทหารสหรัฐและเวียตนามต่างก็คุยว่าสังหารศัตรูได้มากมายในการรบทุกครั้ง  แต่มีคนให้ข้อสังเกตว่าถ้าเป็นจริงตามที่ว่า  กองทัพเวียตนามและอเมริกาคงหมดไปนานแล้ว
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
green/30/10/08

โพสต์ที่ 187

ได้กำไรโม้ไปทั่ว...ขาดทุนต้องเงียบกริบครับ อิอิ
TPH

โพสต์ที่ 188

เพิ่งจะคำนวณผลตอบแทนของปีที่แล้วเสร็จ เข้ามาช่วยดึง mean ครับ  :)
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 189

I can't believe myself: just the 6 days period of this year I gain more money thanI did for the last whole year. In other words, I perform pretty bad last year.
bid please!!
Belffet

โพสต์ที่ 190

ว่าจะเข้าไปโหวตแต่ต้องถามก่อนว่า

วิธีคิดผลตอบแทนในกรณีนี้จะคิดยังไงครับ

1. คิดโดยใช้มูลค่าตลาดของพอร์ตในตอนสิ้นปี 2008 เป็นฐาน

หรือ

2. คิดโดยใช้ต้นทุนตั้งแต่เข้าตลาดปีแรกเป็นฐานครับ

?
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 191

ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรก ถึง หน้าที่เจ็ด
ยังไม่เห็นกองทุนชมรมของเรามาโพสเลยว่า ผลงานปีที่แล้วเป็นอย่างไง
หรือว่ายังไม่ปิดบัญชี

เพราะทุกทีเป็นรายงานครับ
:)
:)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 192

บทความล่าสุดของ ดร นิเวศน์ เกี่ยวกับเรื่องโพสผลตอบแทนลงเวบบอร์ดนะครับ ลองไปหาอ่านกันดู :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sunrise

โพสต์ที่ 193

ผมตอบแทนของผม ก็เป็น new high ของตัวเองเหมือนกันครับ ปีนี้

2xx % ยังห่างเซียนอีกเยอะครับ  :D

เป็น margin effect ด้วยส่วนนึง

ที่ประสบความสำเร็จหลักๆ ก็ lpn, spali, irp 3 ตัวนี้ครับ
พบว่าการลงทุนหนัก แบบ focus หลักๆไม่กี่ตัว ค่อนข้างให้ผลตอบแทนดี
ในสองเรื่อง
1. ความมั่นใจ เพราะจะทำการบ้านค่อนข้างเยอะ และเกาะติด
2. ก่อนและหลังซื้อขาย ที่จะใช้เหตุผลมากในการตัดสินใจ ก่อนจะเปลี่ยนจาก กิ๊กเล็กๆ มีเป็น กิ๊กใหญ่ๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่