เรียนรู้และวิเคราะห์งบการเงิน!!! ฉบับถามมาตอบไปโดยพี่ๆชาวTVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เรียนรู้และวิเคราะห์งบการเงิน!!! ฉบับถามมาตอบไปโดยพี่ๆชาวTVI

โพสต์ที่ 1

สวัสดีคร๊าบบบบ ก่อนอื่นขอโทษพี่ๆชาวTVIก่อนเลยครับ ที่อาจจะตั้งกระทู้ล่อเป้าให้พี่ๆเข้ามาเกินไปหน่อยขออภัยอย่างสูงครับ....

อยากให้พี่ช่วยตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับตัวเลขทางการเงินนะครับ.....เพื่อเป้นการประหยัดเวลาแก่น้องๆ ที่อ่านแล้วไม่เข้าใจบ้าง มึนบ้าง หรือบางคนท้อไม่อ่านเพราะเนื้อหาเยอะมากๆ สงสัยอะไรเราถามไป พี่ตอบมา จะได้ประหยัดเวลาครับ และจะได้ฟังภาพรวมจากพี่เพื่อกระตุ้นการเรียนรู้เผื่อน้องๆจะได้ศึกษาเพิ่มเติมกันอีก....

ขอบคุณมากๆครับ.....เหล่าพี่ๆชาวTVIที่ช่วยๆสอนสั่งน้องๆ ขอบพระคุณอย่างสุดซึ่งครับT^T
picklife

โพสต์ที่ 2

ตั้งเองถามเองก่อนเลยนะครับพี่ๆ(อาจจะถามแบบโง่ๆไม่ว่ากันนะครับแฮ๊ะๆ)

จากหน้า
http://www.set.or.th/set/companyhighlig ... country=TH

1.ผมสงสัยว่า....
ในปี2549 กำไรต่อหุ้น=0.82  และBV=2.88
แล้วทำไมBVในปี2550ไม่=2.88+0.82-ปันผลละครับ
ทำไมมันBVในปี2550=2.99เองครับ????

2.ผมสงสัยว่า....
ในปี2549 กำไรต่อหุ้น=0.82  และP=21.1
งั้นP/E ก็ควรจะเป็น 21.1/0.82=25.73
ทำไมมันP/Eในปี2550=26.04ละครับ????

3.อัตราส่วนเงินปันผลตอบแทน=ปันผล/ราคาหุ้นณ.วันขึ้นxd หรือราคาสุดท้ายณ.วันสิ้นปีครับ???

ขอถามโง่ๆก่อนซัก3ข้อนะครับ...ขอบคุณมากๆๆๆๆๆครับที่ช่วยตอบ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 3

[quote]1.ผมสงสัยว่า....
ในปี2549 กำไรต่อหุ้น=0.82
picklife

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับคุณpicatos...ลึกซึ้งกว่าที่คิดแฮ๊ะ...555+
BEC ไม่ได้สนใจแต่ยกตัวอย่างหุ้นเด่นๆมาซักตัวเท่านั้นครับ....
BEC PBV=7เท่า ด้วยความคิดผมต่อให้กิจการจะดีอย่างไร ผมก็รับตัวเลขไม่ไหวจริงๆครับ....อย่างมากสุดๆ ผมก็ยอมรับได้ไม่เกิน3เท่า หรือพี่ชาวTVIคิดว่าไงครับ????

4.ขอถามเพิ่มครับว่า....กำไร0.82บาทต่อหุ้นนี้ หักภาษีหรือดอกยังครับ?
และถ้าจะดูเพิ่มว่า 0.82บาทนี้เขาเอาไปทำอะไรบ้างดูได้จากที่ไหนครับ?
ขอบคุณครับ
picatos

โพสต์ที่ 5

picklife เขียน:ขอบคุณมากๆครับคุณpicatos...ลึกซึ้งกว่าที่คิดแฮ๊ะ...555+
BEC ไม่ได้สนใจแต่ยกตัวอย่างหุ้นเด่นๆมาซักตัวเท่านั้นครับ....
BEC PBV=7เท่า ด้วยความคิดผมต่อให้กิจการจะดีอย่างไร ผมก็รับตัวเลขไม่ไหวจริงๆครับ....อย่างมากสุดๆ ผมก็ยอมรับได้ไม่เกิน3เท่า หรือพี่ชาวTVIคิดว่าไงครับ????

4.ขอถามเพิ่มครับว่า....กำไร0.82บาทต่อหุ้นนี้ หักภาษีหรือดอกยังครับ?
และถ้าจะดูเพิ่มว่า 0.82บาทนี้เขาเอาไปทำอะไรบ้างดูได้จากที่ไหนครับ?
ขอบคุณครับ
ผมว่าทุกอย่างมันมี Exceptional เสมอนะครับ ยิ่ง P/B นี่ มันก็แค่บ่งบอกว่าราคาเป็นกี่เท่าของมูลค่าทางบัญชี ซึ่งมูลค่าทางบัญชีส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีความหมายมากนักหากเราไม่คิดจะมีการเลิกกิจการ ขายทอดกิจการ หรือมีการเก็งว่าจะมีการจ่ายปันผลพิเศษออกมา

ถามว่าถ้าเจอหุ้นมี P/B 10 เท่า แต่ P/E 2 เท่า คุณภาพกำไรดีจัดๆ กระแสเงินสดเยอะมากๆ แถมเป็น negative cash cycle ธรรมาภิบาลผู้บริหารระดับเทพ ปันผล 100% ตลอด... P/B 10 เท่า หรือ 100 เท่า ผมก็ซื้อนะ (Buffet ยังเคยซื้อหุ้นที่ P/B ติดลบเลย :P)

โดยทั่วไปแล้วผมจะมอง P/B ก็ต่อเมื่อ มันเป็นธุรกิจที่เสถียรภาพของกำไร และปัจจัยเชิงคุณภาพไม่ได้ดีเด่นอะไรมากมายครับ...

ตอบเรื่อง 0.82 บาท นี่คือกำไรสุทธิ หาร ด้วยจำนวนหุ้น ซึ่งกำไรสุทธินี่หักแล้วครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าเอากำไรไปทำอะไรนี่... ปกติเวลาเราดู เราไม่ดูครับว่าเอากำไรไปทำอะไร แต่เราดูว่าบริษัทบริหารกระแสเงินสดยังไงมากกว่า เพราะ ที่เห็นว่ากำไรอาจจะไม่มีตัวเงินก็ได้ จึงต้อง Focus ไปที่งบกระแสเงินสด ส่วนจะเอาไปทำอะไรก็ต้องติดตามการเคลื่อนไหวของกิจการ อ่านข่าว ถ้าจะดูคร่าวๆ ก็ดูใน 56-1 ในส่วนโครงการในอนาคต ลองอ่านบทวิเคราะห์ของโบรกเกอร์ดูว่าบริษัทฯ กำลังลงทุนทำอะไร แล้วน่าจะเกิดกระแสเงินสดเท่าไหร่ อ่านข่าว แล้วก็ลองถามบริษัทฯ โดยตรงก็ได้ครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 6

อ่านคำตอบคุณ picatos แล้วนึกถึงตอนเรียนสมัยผมเรียนวิชาประวัติศาสตร์ที่ประเทศจีน มีอยู่บทหนึ่งผมชอบมากเกี่ยวกับ ตำรากลยุทธ์พิชัยสงคราม ทั้ง 36 ข้อ เป็นเรื่องราวของบัณฑิตนิรนามที่รวมรวมกลยุทธ์และเรื่องเหล่านี้ในสมัยช่วง ปลายราชวงศ์หมิง ต้นราชวงศ์ชิง
โดยตำราเหล่านี้ถือเป็นสุดยอดวิธีการกระบวนคิดในกระบวนศึก (ขนาดขงเบ้งที่เก่งกาจก็เอาวิธีการเหล่านี้มาใช้เสมอ )ตอนออกข้อสอบ  มีข้อสอบอยู่ขอ้หนึ่ง
คำถามมีอยู่ว่า กลยุทธ์พิชัยสงครามทั้ง 36 ข้อนี้ ข้อใดที่บัณฑิตนิรนามเห็นว่ามีความสำคัญที่สุด คำถามข้อนี้เพื่อนทุกคนรวมท้งผมไม่มีใครตอบถูกเลยครับ
ด้วยความสงสัยจึงย้อนกลับไปถามอาจารย์ อาจารย์จึงบอกว่า สิ่งที่มีความสำคัญที่สุดเหนือกว่ากลยุทธ์ทั้งปวงคือความยืดหยุ่น
ขั้นตอนที่จะเลือกกลยุทธ์นั้น
สิ่งที่ควรทำเป็นอันดับต้น คือ การประเมิณและพิจารณาสพรรสิ่งตามสภาพความเป็นจริง เนื่องจากการประเมิณอย่างถี่ถ้วนจะช่วยตัดสินใจว่าควรใช้ยุทธวิธีใด และ กระนั้นการประเมิณยังก่อให้เกิดการผสมผสานยุทธวิธีอันหลากหลาย และถือเป็นสุดยอดกลยุทธ์นั่นเอง
     ช่วงแรกที่ผมศึกษาเรื่องการลงทุนนั้น ก็พบว่ามีหลักการพิจารณาเลือกหุ้นในการลงทุนมากมายเช่นดูจาก  pe pbv dcf ddm roe roa npm gpm และเป็น ตอนนี้เข้าใจมากขึ้นแล้วครับว่าทุกอย่างมันมี Exceptional  เสมอ(ผมเดาว่าแปลว่าข้อยกเว้นนะครับ ) การจะลงทุนให้ได้ผลตอบแทนดีกว่าตลาด คงต้องมีการประเมิณพิจารณาก่อนว่าควรจะเลือกวิธีการประเมิณมูลค่าหุ้นแต่ละตัวอย่างไร เพราะสาเหตุใด  เป็นศิลปะจริงจริงครับ   :bow:
Small Details Make a Big Difference
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ความยืดหยุ่น

คารวะหนึ่งขวดเลยครับพี่   :drink:
ตอนแรกๆที่ผมลงทุน ผมสับสนมากว่าเรามีอัตราส่วนมากมายให้เปรียบเทียบ
แล้วส่วนมากตำราก็จะบอกแค่ว่าค่านู้นมากดี ค่านี้น้อยดี
คำถามที่ผมงงมากๆคือ คำว่ามากน้อย วันจากตัวเลขใด
บางตำราถึงขนาดให้ตัวเลขมาเลยว่าต้องค่าไม่เกินนั้นเกินนี้
ผมก็เอามากางดู เทียบๆกันอยู่นานด้วยความซื่อ(บื้อ)

หลังๆนี้เพิ่งจะเข้าใจว่ามันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ธรรมชาติของธุรกิจ และข้อมูลที่ไม่ใช่ตัวเลขอีกมากที่มีผลกระทบ
ไม่อย่างนั้นคนคงเอาทำโปรแกรมเอาอัตราส่วนต่างๆเข้า excel ซื้อๆขายๆรวยกันหมดทุกคนไปละ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

sai เขียน:...กลยุทธ์ทั้งปวงคือความยืดหยุ่น ...
ยืดหยุ่น เคยเรียนครับ ตอน ม.1 :)
large
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

วิธีที่ SET คิดโดยใช้มูลค่ารวมของบริษัทครับไม่ได้เอาค่าต่อหุ้นมาคิด
อ้างอิงจาก http://www.set.or.th/th/market/files/SE ... a_2009.pdf

PE= ราคาปิดของหุ้นสามัญx[(จำนวนหุ้นสามัญ+จำนวนหุ้นบุริมสิทธิ)-จำนวนหุ้นซื้อคืน]/กำไรทั้งหมดงวด 12 เดือนล่าสุด

PBV=ราคาปิดของหุ้นสามัญx[(จำนวนหุ้นสามัญ+จำนวนหุ้นบุริมสิทธิ)-จำนวนหุ้นซื้อคืน]/ส่วนของผู้ถือหุ้นของบริษัท
picklife

โพสต์ที่ 10

สุดยอด...ขอบคุณครับ อิอิ

ที่จริงขอสารภาพว่าสาเหตุที่ผมตตั้งกระทู้เพราะต้องการรู้เรื่องROE

เล่าความคิดแบบโง่ๆก่อนเลยนะครับ อิอิ

ผมดูค้าPE จับPEมากลับส่วนจะได้เป็นกำไรต่อราคาที่ถือ....ดังนั้นหาก1/PE ได้ซัก20-30% เราก็ควรจะได้เท่านั้นมิใช่หรือครับ??????

ผมคิดว่าROEเป็นกำไรต่อส่วนผู้ถือหุ้น ซึ่งบางบริษัทได้ตั้งแต่20-30%
ถ้าอย่างนั้นผมก็ควรจะได้กำไรพอๆกับROEมิใช่หรือครับ?????
sai

โพสต์ที่ 11

picklife เขียน:

ผมคิดว่าROEเป็นกำไรต่อส่วนผู้ถือหุ้น ซึ่งบางบริษัทได้ตั้งแต่20-30%
ถ้าอย่างนั้นผมก็ควรจะได้กำไรพอๆกับROEมิใช่หรือครับ?????
อันนี้อาจจะไม่ใช่ครับ ถ้า roe ของบริษัทเท่ากับ 20-30 % คุณอาจได้มากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ เพราะ roe ที่คำนวณคำนวณจาก equity คือ book นั่นเอง ดังนั้นเราจะรู้ว่าเงินลงทุนของเราได้ผลตอบแทนเท่าไร คุณต้องเอง roe คูณกับ bvต่อหุ้น ของบริษัทที่เราลงทุนก่อนครับ  ก่อนครับผม  :lol:
Small Details Make a Big Difference
Hughes

โพสต์ที่ 12

picatos แอบใบ้หุ้นป่ะครับเนี่ย p/b สูง p/e ต่ำ เอ๊ะคุ้นๆ  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
picklife

โพสต์ที่ 13

แหมมชอบคุณsaiจังเลยครับตอบทันใจครับ
คือเมื่อก่อนผมก็มองแต่1/PEเท่านั้นจะกลายเป็นกำไรที่ผมคิดว่าจะได้รับต่อปี

แต่เมื่อไม่นานเพิ่งลองวิเคราะห์ใหม่ว่าถ้า PBVคงที่ละครับ เพราะในแต่ละหุ้นจะมีค่าเฉลี่ยของPBVไม่เท่ากัน แต่ถ้าในหุ้นตัวเดียวกันแต่ย้อนหลังไปจะพบว่าค่าPBVใกล้เคียงกัน เหมือนกับเป็นธรรมชาติของกิจการนั้นๆ ซึ่งหากพื้นฐานกิจการนั้นๆไม่เปลี่ยนแปลง ค่าPBV และค่าPE ก็จะไม่แกว่งมากใช่ไหมครับ......

ดังนั้นผมมองย้นกลับไปที่ค่าROE ที่ค่าROEเทียบกับBVก็จริงอยู่
แต่BVก็เป็นสัดส่วนกับP
เช่น
BV=10
P=20
PBV=2
แล้วผลประกอบการณ์มีROE=20%
ดังนั้นBVก็ควรจะ=10*1.2=12
(แต่อาจจะน้อยกว่านี้ในกรณีนำROEไปปันผล เพราะถ้านำไปปันผล10%ของBVจะเท่ากับว่าเราได้เพียง5%ของP)

ดังนั้นด้วยการที่ธรรมชาติของกิจการเหมือนเดิมก็เท่ากับว่า
P=12*2=24
ดังนั้นกำไร=24/20=20%
(ปล.เพราะBV=12 และPBV=2)

แต่หากกรณีนำไปปันผลครึ่งหนึ่งของROE
ดังนั้นกำไร=22/20=10%+5%ปันผล = 15%

ดังนั้นดูคร่าวๆแล้วกำไรก็น่าจะได้ใกล้เคียงกับROE หรือไม่ก็0.75*ROE
ไม่ใช่หรอครับ......งั้นการดูค่าROEมากๆก็น่าจะดีนี่ครับ

แต่พอผมมาดูของจริงPBVกลับไม่เพิ่มตามกำไรที่ได้โดยเฉพาะBEC
ผมจึงไม่เข้าใจครับ....ว่าแล้วกำไรจากROEผมไปไหนครับ??????

พี่ๆช่วยหาคำตอบหน่อยได้ไหมครับผมไม่เข้าใจจริงๆครับ?????

ขอบคุณมากๆๆๆครับ
sai

โพสต์ที่ 14

picklife เขียน:แหมมชอบคุณsaiจังเลยครับตอบทันใจครับ
คือเมื่อก่อนผมก็มองแต่1/PEเท่านั้นจะกลายเป็นกำไรที่ผมคิดว่าจะได้รับต่อปี

แต่เมื่อไม่นานเพิ่งลองวิเคราะห์ใหม่ว่าถ้า PBVคงที่ละครับ เพราะในแต่ละหุ้นจะมีค่าเฉลี่ยของPBVไม่เท่ากัน แต่ถ้าในหุ้นตัวเดียวกันแต่ย้อนหลังไปจะพบว่าค่าPBVใกล้เคียงกัน เหมือนกับเป็นธรรมชาติของกิจการนั้นๆ ซึ่งหากพื้นฐานกิจการนั้นๆไม่เปลี่ยนแปลง ค่าPBV และค่าPE ก็จะไม่แกว่งมากใช่ไหมครับ......

ดังนั้นผมมองย้นกลับไปที่ค่าROE ที่ค่าROEเทียบกับBVก็จริงอยู่
แต่BVก็เป็นสัดส่วนกับP
เช่น
BV=10
P=20
PBV=2
แล้วผลประกอบการณ์มีROE=20%
ดังนั้นBVก็ควรจะ=10*1.2=12
(แต่อาจจะน้อยกว่านี้ในกรณีนำROEไปปันผล เพราะถ้านำไปปันผล10%ของBVจะเท่ากับว่าเราได้เพียง5%ของP)

ดังนั้นด้วยการที่ธรรมชาติของกิจการเหมือนเดิมก็เท่ากับว่า
P=12*2=24
ดังนั้นกำไร=24/20=20%
(ปล.เพราะBV=12 และPBV=2)

แต่หากกรณีนำไปปันผลครึ่งหนึ่งของROE
ดังนั้นกำไร=22/20=10%+5%ปันผล = 15%

ดังนั้นดูคร่าวๆแล้วกำไรก็น่าจะได้ใกล้เคียงกับROE หรือไม่ก็0.75*ROE
ไม่ใช่หรอครับ......งั้นการดูค่าROEมากๆก็น่าจะดีนี่ครับ

แต่พอผมมาดูของจริงPBVกลับไม่เพิ่มตามกำไรที่ได้โดยเฉพาะBEC
ผมจึงไม่เข้าใจครับ....ว่าแล้วกำไรจากROEผมไปไหนครับ??????

พี่ๆช่วยหาคำตอบหน่อยได้ไหมครับผมไม่เข้าใจจริงๆครับ?????

ขอบคุณมากๆๆๆครับ
อ่านแล้วเริ่มงงงง นิดนิดครับ ที่ผมเข้าใจนะครับคือ
roe จริงจริงแล้วคือ กำไรสุทธิ/สว่นของผู้ถือหุ้นครับ
สมมติว่าบริษัทมี
BV=10 ต่อหุ้น
P=20 บาท
PBV=2 เท่า
แล้วบริษัททำกำไรได้ 2 บาทต่อหุ้น กรณีนี้ roe จะเท่ากับ 20 % แต่หากนำมาคิดกับราคาที่เราซื้อคือที่ 20 บาทต่อหุ้นจะได้ผลตอบแทนเพียง 10 % เท่านั้นครับ
picatos

โพสต์ที่ 15

picklife เขียน:สุดยอด...ขอบคุณครับ อิอิ

ที่จริงขอสารภาพว่าสาเหตุที่ผมตตั้งกระทู้เพราะต้องการรู้เรื่องROE

เล่าความคิดแบบโง่ๆก่อนเลยนะครับ อิอิ

ผมดูค้าPE จับPEมากลับส่วนจะได้เป็นกำไรต่อราคาที่ถือ....ดังนั้นหาก1/PE ได้ซัก20-30% เราก็ควรจะได้เท่านั้นมิใช่หรือครับ??????

1/PE = E/P เค้าเรียกกันว่า earning yield ตัวเลขมีความหมายว่าที่ราคาหุ้นเท่านี้ กำไรในอดีตคิดเป็นกี่ % แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะได้กำไรเท่านั้น % ซะหน่อยนี่ครับ

ถ้าคุณคิดว่าซื้อหุ้น P/E ต่ำๆ = Earning Yield สูงๆ แล้วคุณจะได้กำไรเท่านั้น เท่านี้ ผมว่าคุณคิดผิดอย่างแรง และเป็นกับดักที่ VI มือใหม่พลาดมานักต่อนักแล้ว (ผมเองก็โดนเหมือนกัน)... เพราะ P/E หรือ Earning Yield ที่เราเห็นมันเป็นค่าที่เกิดจากอดีต ซึ่งอดีตที่เราเห็นไม่ได้รับประกันอนาคต แถมอดีตที่เราเห็นบางทีอาจจะเกิดจากกำไรพิเศษ หรือเกิดจากปัจจัยที่เอื้ออำนวยชั่วคราว (ลองไปสังเกตพวกหุ้น Commodity ที่ราคา Commodity กำไร peak สิครับ P/E ต่ำสุดๆ)

นอกจากนี้ Earning ที่เราเห็นมันไม่ใช่กระแสเงินสดที่เราได้รับจริงๆ เพราะ หลายๆ ธุรกิจ ถ้าต้องการทำให้ธุรกิจโต ก็ต้องลงทุนในลูกหนี้มากขึ้น ลงทุนขยายกิจการมากขึ้น หรือบางกิจการก็เลือกจะเก็บเงินกองเอาไว้เฉยๆ ดังนั้น Earning ไม่ใช่สิ่งที่เราได้ครับ ปันผลสิสิ่งที่เราได้รับจริงๆ

ดังนั้นเราจะได้กำไรจากหุ้นเท่าไหร่ มันมาจาก 2 ส่วน คือ 1) กระแสเงินสดจาก ปันผล กับ Credit ปันผล และ 2) กำไรจากการขายหุ้น ซึ่งก็คือ Capital Gain

กระแสเงินสดจากส่วนที่ 1 ประเมินจากกิจการในระยะยาว ความสามารถ และนโยบายในการจ่ายเงินปันผล

กระแสเงินสดส่วนที่ 2 อันนี้มาจากการประเมินกิจการในอนาคต และการตอบสนองจากตลาด

เขียนแล้วชักเลอะเทอะ... เลิกดีกว่า...

สรุปว่า... Earning Yield และ ROE ไม่ได้บอกว่าเราถือหุ้นตัวนั้นแล้วเราจะได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ เป็นแค่ตัวชี้วัดคร่าวๆ ว่าแค่หุ้นตัวนี้ถูกหรือแพง หรือใช้เปรียบเทียบความสามารถในการทำกำไรกับกิจการอื่นๆ  ซึ่งอาจจะมีผลต่อผลตอบแทนคาดหวังจากการลงทุนอยู่บ้างในทางอ้อม

สรุป 2
- อัตราส่วน สัดส่วนต่างๆ มีเอาไว้กรองกิจการเพื่อนำมาศึกษาต่อ
- ได้หุ้นมาระดับหนึ่งแล้ว คุณต้องศึกษาปัจจัยเชิงคุณภาพแบบภาพกว้างๆ
- ได้หุ้นที่คุณภาพดีมาระดับหนึ่งแล้วต้องมาดูงบคร่าวๆ
- ตัดหุ้นออกอีก แล้วก็ศึกษาปัจจัยคุณภาพระดับลึก
- สุดท้ายมาดูงบแบบละเอียดๆ ว่าไม่มีอะไรผิดพลาด
- สุดท้ายค่อยมาดูราคาหุ้นว่าราคานี้มี Margin Of Safety หรือไม่
- อัตราผลตอบแทนที่คาดหวังเพียงพอหรือไม่
- แล้วค่อยวางแผน กลยุทธในการซื้อขาย ระยะเวลาการถือ Stop-Loss, Profit Taking หรือแผนรับมือเหตุการที่อาจเกิดขึ้น
- ทำเสร็จทุกข้อแล้วค่อยซื้อ

ยากจังแฮะ... ผมก็เขียนไปอย่างงั้นแหละ ทำจริงก็ทำไม่ได้เหมือนกัน... :lol:  :lol:  :lol:

สรุป 3
- ลองดูหุ้นที่กำลังเริ่ม hot ใน thai vi แล้ว เอามาศึกษาละกัน
- ถ้าดูแล้วชอบ อัตราผลตอบแทนคาดหวังคิดว่ามาเพียงพอ MoS พอใจ ก็ซัด
picklife

โพสต์ที่ 16

ครับใช่ครับ ถ้าเอากำไรเทียบกับปัจจุบัน

แต่คืองี๊ครับ....BV=10  เจอROE20%  BVจึงปรับใหม่เป็น10.2

ซึ่งเมื่อBVเป็น10.2 ด้วยธรรมชาติของPBVที่เท่าเดิม ราคาหุ้นก็จะขึ้นไปเพื่อให้PBVเข้าใกล้2 ซึ่งนั่นก็คือ24ครับ
PBV 10.2/24=2

ดังนั้น 24/20=20%ครับ

เพราะหากPไม่ขึ้นตามไปคุณก็จะเห็นPBVย้อนหลังเป็น
1.66 1.38 1.15 0.96 0.80 ครับ

ดังนั้นถ้าสังเกตุค่าPBVในกิจการใดๆจะคงที่ไม่แกว่งมากนัก

แต่ปัญหาผมคือ.....ทำไม BVไม่ขึ้นไปตาม ROE ?????

ปล.คุณซาอินี่ถูกใจมากๆเลยครับ ตอบทันใจจริงๆ อิอิ ขอบคุณมากๆครับ
picatos

โพสต์ที่ 17

ผมว่าเวลาเอาทฤษฎีมาใช้ เราต้องรู้เอาไว้ก่อนว่าทฤษฎีพวกนี้มัน อุดมคติ มากๆ มีสมมติฐานอะไร ไม่รู้มากมายเหลือเกิน ซึ่งไม่เป็นความจริง และเอามาใช้ในโลกแห่งความเป็นจริงไม่ค่อยได้...

การพยายามคำนวณตัวเลขให้ได้ตามทฤษฎีนี่ ผมว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์กับการลงทุนเท่าไหร่นะครับ... เข้าใจแค่ Concept ก็พอว่า... กำไรส่วนหนึ่งจะถูกนำไปลงทุนในกิจการต่อ อีกส่วนหนึ่งจ่ายปันผล ส่วนกำไรส่วนที่นำไปลงทุนต่อนี่ลงทุนอะไร จะให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ จะมีผลต่อตลาดยังไง นี่แหละครับคือประเด็นที่สำคัญ
picklife

โพสต์ที่ 18

picatos
ครับแล้วหุ้นhotๆในTVIดูได้จากที่ไหนครับ อิอิ (ช่วยแนะด้วยครับ)
ส่วนเรื่องPEผมเข้าใจนะครับว่ามันอดีตจริงๆ
-แต่หากมันย้อนหลังซัก10ปีคงที่เสมอ แล้วถ้ากิจการนั้นไม่มีปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนแปลงไป ในปีที่11ก็น่าจะได้ตามนั้นนิครับ ผมว่ามันน่าจะสำคัญสำหรับเด็กใหม่อย่างผมที่ไม่รู้อะไรเลยใช่ไหมครับ...หรืออย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ แม้นมีดจะทื่อแต่ก็ดีกว่าไม่มีเลยหรือปล่าวครับ???
ผมว่าเด็กใหม่อย่างผมและหลายๆคนมองอนาคตไม่ออกหรอกครับ ได้แต่มองอดีตหลายๆปีแล้วคาดหวังอนาคต แล้วค่อยใช้ความรู้ทื่อๆยืนยันอีกทีว่าว่าพื้นฐานกิจการยังเหมือนเดิม.....ซึ่งนั่นก็คือวิธีที่พี่บอก จะดีไหมครับ หรืออย่างไรครับ

แถมบางคนก็โดนกับดักเพราะเจอกำไรพิเศษPEต่ำปี๊ดๆ
-อันนี้สำหรับผมไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะผมไม่เคยดูPEปีเดียวเลย จะต้องดูย้อนหลังเสมอ เพราะปีเดียวมันอาจเกิดได้ครับ แต่ถ้าย้อนหลังซัก5ปีไม่น่าจะมีนะครับ
-อิอิว่าแล้วก็ถามเลยครับ เราสามารถหางบการเงินย้อนหลังซัก10ปีจากไหนครับ???
McDull

โพสต์ที่ 19

อิ๊กคิวซัง - "ใช้หมอง... นั่งมาธิ" ติ๊กต้อก ติ๊กต้อก ... (หน้านิ่วคิ้วขมวด)
บัฟเฟตต์ - "Yes? No? Too hard?"... "Too hard!!!" (แล้วก็ไปเล่นบริดจ์)

งวดนี้ ขอเชื่อปรมาจารย์ครับ เกินสมองน้อยๆ จะรับมือไหว  :?
picklife

โพสต์ที่ 20

picatos say
ส่วนกำไรส่วนที่นำไปลงทุนต่อนี่ลงทุนอะไร จะให้ผลตอบแทนเท่าไหร่ จะมีผลต่อตลาดยังไง นี่แหละครับคือประเด็นที่สำคัญ....

อันนี้ผมดูได้จากที่ไหนครับพี่......
McDull

โพสต์ที่ 21

[quote="McDull"]อิ๊กคิวซัง - "ใช้หมอง... นั่งมาธิ" ติ๊กต้อก ติ๊กต้อก ... (หน้านิ่วคิ้วขมวด)
บัฟเฟตต์ - "Yes? No? Too hard?"... "Too hard!!!" (แล้วก็ไปเล่นบริดจ์)

งวดนี้ ขอเชื่อปรมาจารย์ครับ เกินสมองน้อยๆ จะรับมือไหว
nun08

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:
1/PE = E/P เค้าเรียกกันว่า earning yield ตัวเลขมีความหมายว่าที่ราคาหุ้นเท่านี้ กำไรในอดีตคิดเป็นกี่ % แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะได้กำไรเท่านั้น % ซะหน่อยนี่ครับ

ถ้าคุณคิดว่าซื้อหุ้น P/E ต่ำๆ = Earning Yield สูงๆ แล้วคุณจะได้กำไรเท่านั้น เท่านี้ ผมว่าคุณคิดผิดอย่างแรง และเป็นกับดักที่ VI มือใหม่พลาดมานักต่อนักแล้ว (ผมเองก็โดนเหมือนกัน)... เพราะ P/E หรือ Earning Yield ที่เราเห็นมันเป็นค่าที่เกิดจากอดีต ซึ่งอดีตที่เราเห็นไม่ได้รับประกันอนาคต แถมอดีตที่เราเห็นบางทีอาจจะเกิดจากกำไรพิเศษ หรือเกิดจากปัจจัยที่เอื้ออำนวยชั่วคราว (ลองไปสังเกตพวกหุ้น Commodity ที่ราคา Commodity กำไร peak สิครับ P/E ต่ำสุดๆ)

นอกจากนี้ Earning ที่เราเห็นมันไม่ใช่กระแสเงินสดที่เราได้รับจริงๆ เพราะ หลายๆ ธุรกิจ ถ้าต้องการทำให้ธุรกิจโต ก็ต้องลงทุนในลูกหนี้มากขึ้น ลงทุนขยายกิจการมากขึ้น หรือบางกิจการก็เลือกจะเก็บเงินกองเอาไว้เฉยๆ ดังนั้น Earning ไม่ใช่สิ่งที่เราได้ครับ ปันผลสิสิ่งที่เราได้รับจริงๆ

ดังนั้นเราจะได้กำไรจากหุ้นเท่าไหร่ มันมาจาก 2 ส่วน คือ 1) กระแสเงินสดจาก ปันผล กับ Credit ปันผล และ 2) กำไรจากการขายหุ้น ซึ่งก็คือ Capital Gain

กระแสเงินสดจากส่วนที่ 1 ประเมินจากกิจการในระยะยาว ความสามารถ และนโยบายในการจ่ายเงินปันผล

กระแสเงินสดส่วนที่ 2 อันนี้มาจากการประเมินกิจการในอนาคต และการตอบสนองจากตลาด

เขียนแล้วชักเลอะเทอะ... เลิกดีกว่า...

สรุปว่า... Earning Yield และ ROE ไม่ได้บอกว่าเราถือหุ้นตัวนั้นแล้วเราจะได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ เป็นแค่ตัวชี้วัดคร่าวๆ ว่าแค่หุ้นตัวนี้ถูกหรือแพง หรือใช้เปรียบเทียบความสามารถในการทำกำไรกับกิจการอื่นๆ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณ พี่ picatos ครับ  ได้ความรู้เพิ่มจากความเห็นของพี่ครับ  :D
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
sai

โพสต์ที่ 24

picatos เขียน: สรุป 3
- ลองดูหุ้นที่กำลังเริ่ม hot ใน thai vi แล้ว เอามาศึกษาละกัน
- ถ้าดูแล้วชอบ อัตราผลตอบแทนคาดหวังคิดว่ามาเพียงพอ MoS พอใจ ก็ซัด
:cool: :cool: :cool: วิธีนี้ผมใช้บ่อย อิอิ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

มาอ่านเสริมความรู้คับ
พี่ picatos  กับ พี่ sai  ลงทุนมากี่ปีแล้วอะครับ?
picklife

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณคร๊าบบบบ ชาวTVIใจดีทุกคนเลยครับ อิอิ

อยากถามต่อว่า.....ถ้าผมต้องการ เปรียบเทีบผลการดำเนินงานกำไร-ขาดทุน
ย้อนหลังซัก3ปี และในแต่ละปีก็กระจายเป็นไตรมาส เพื่อจะได้เปรียบเทียบไตรมาสต่อไตรมาย้อนหลัง และปีต่อปีย้อนหลัง เราสามารถหาได้จากที่ไหนครับ???????

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบ
sai

โพสต์ที่ 27

[quote="AleAle"]มาอ่านเสริมความรู้คับ
พี่ picatos
green/30/10/08

โพสต์ที่ 28

Website ของบริษัทฯ นั้นๆ
ตัวอย่าง
http://www.mlink.co.th/Investor.asp?Topic=4
 :)
green/30/10/08

โพสต์ที่ 29

picklife เขียน:ขอบคุณคร๊าบบบบ ชาวTVIใจดีทุกคนเลยครับ อิอิ

อยากถามต่อว่า.....ถ้าผมต้องการ เปรียบเทีบผลการดำเนินงานกำไร-ขาดทุน
ย้อนหลังซัก3ปี และในแต่ละปีก็กระจายเป็นไตรมาส เพื่อจะได้เปรียบเทียบไตรมาสต่อไตรมาย้อนหลัง และปีต่อปีย้อนหลัง เราสามารถหาได้จากที่ไหนครับ???????

Website ของบริษัทฯ นั้นๆ
ตัวอย่าง
http://www.mlink.co.th/Investor.asp?Topic=4  :)
sai

โพสต์ที่ 30

picklife เขียน:ขอบคุณคร๊าบบบบ ชาวTVIใจดีทุกคนเลยครับ อิอิ

http://www.siamfn.com/siamfn/ism/ps_xdata.jsp
ผมใช้อันนี้อยู่ครับ ลองดูนะครับ
โพสต์โพสต์