ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ใครมีชีวิตที่คล้ายเหมือนผมบ้าง

โพสต์ที่ 31

[quote="SEHJU"]มีตังเก็บเยอะจังอ่ะครับ... ตอนผมเรียนนะ อยากเล่นหุ้น แต่ตังไม่มี ไม่มีใครสนับสนุน เล่นอยู่คนเดียว เพื่อนก็มีแต่โหลดบิตโหลดเบิตไรก้อไม่รู้ ไม่มีใครสนใจ แล้วทุกวันนี้เป็นไงล่ะ....
realblue44
Verified User

โพสต์ที่ 32

moonchild เขียน: คุยในเว็บไทยวีไอเลยครับ
มีหลายท่านยินดีตอบเสมอครับ

ขอบคุณนะครับ ความจริงผมเข้ามาดู เข้ามาอ่านกระทู้ตั้งนานแล้ว แต่ไม่กล้าจะแสดงความเห็นอะไร ได้แต่อ่าน เพราะไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องลงทุนเท่าไหร่ แต่หลังจากนี้จะพยายามพูดคุยแลกเปลี่ยนมากขึ้นนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
arwut
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 33

ผมก็เช่นเดียวกัน ครับ มือไม่มีเพื่อนที่เรียน หรือแม้แต่ที่ทำงานเล่นกันเลยซักคนเดียว บางทีเราพูดถูกก็บอกว่า คนรวยเขาเล่นกัน ผมก็เลยไม่รู้จะไปคุยกับใคร เลยได้แต่ศึกษาจากหนังสือบ้าง VDO บ้าง ข่าวบ้าง หนังสือพิมพ์บ้าง จนพบเว็บไซต์นี้ครับ ทำให้มีความรู้เพิ่มขึ้นมาก และเดี๋ยวนี้ก็มีเพื่อนคุยเรื่องนี้แล้ว (จากเว็บนี้เอง) 5555 ไงก็ขอให้กำลังใจได้ผลตอบแทนเยอะๆนะครับ  :D
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
leonleon

โพสต์ที่ 34

ปัจจุบันผมอายุ 25 ครับ

เพื่อนในรุ่น นี่หาคนคุยเรื่อง หุ้น ด้วยนี่นับนิ้วได้เลย
แนววีไอนี่มีที่คุยกันรู้เรื่องอยู่ 2 คน
คนแรกเป็นคนแนะนำผมให้รู้จักแนววีไอ
อีกคนผมเป็นคนแนะนำมันให้ลงทุนแนววีไอ

ผมก็เลยพอมีคนให้คุยด้วยบ้าง

แต่ยอมรับเลยครับว่า
วีไอเนี่ยพูดให้คนอื่นฟังไม่ได้จริงๆแหละ
เพราะเค้าจะว่าบ้า เพ้อเจ้อ - -

แต่ผมอยากจะย้อนเวลาให้ตัวเองเจอการลงทุนแบบวีไอไวไวแบบ จขกท. จังนะ

ถ้าเก็บตังค์ลงทุนตั้งแต่ตอนเรียน ปานนี้พอร์ตคงโตกว่านี้เยอะ

:D
กอล์ฟจ๋า17

ผมก้เป็นครับ

โพสต์ที่ 35

คือผมอายุ17เองอะครับ รู้สึกว่า เหมือนโดดเดี่ยวยังไงไม่รุ ตอนพักกลางวัน ผมก็มานั่งอ่าน มานั่งดูกระดาน มาดูกราฟ ต่างๆ เพื่อนๆก้หัวเราะเยาะ หาว่าบ้า
หาว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ แต่ผมก็ไม่สนใจ เพราะผมรู้ดีว่าผมทำได้ แล้วผมก็ได้เอาแนวทางในการลงทุน มาใช้ในชีวิตประจำวันด้วยครับ
moonchild

Re: ผมก้เป็นครับ

โพสต์ที่ 36

กอล์ฟจ๋า17 เขียน:คือผมอายุ17เองอะครับ รู้สึกว่า เหมือนโดดเดี่ยวยังไงไม่รุ ตอนพักกลางวัน ผมก็มานั่งอ่าน มานั่งดูกระดาน มาดูกราฟ ต่างๆ เพื่อนๆก้หัวเราะเยาะ หาว่าบ้า
หาว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ แต่ผมก็ไม่สนใจ เพราะผมรู้ดีว่าผมทำได้ แล้วผมก็ได้เอาแนวทางในการลงทุน มาใช้ในชีวิตประจำวันด้วยครับ
ดีแล้วครับ ลงทุนเริ่มก่อนก็ได้เปรียบครับ
ถ้าน้องทำไปได้เรื่อยๆ จะเห็นผลในระยะยาวเองครับ
หาหลักการที่เหมาะกับตัวเองนะครับ สู้ๆครับ

แต่ก็อย่าทิ้งการเรียนนะครับ ใกล้เอ็นทรานซ์แล้วนิ :D
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 37

เรียนอยู่ ปี 2 เหมือนกัน  แต่ อยู่เอแบคหน่ะ

ของผมก้อคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้หน่ะละ ไม่มีเพื่อนลงทุน มีแต่พ่อแต่ว่าพ่อผมเล่นรอบสะงั้น และผมเริ่มลงทุนมาแล้วปีกว่าแล้วก็อาศัยอ่านๆเอาตามเวปแห่งนี้แหละ และ ก็ อ่านหนังสือ เยอะๆ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระู้ทู้นะ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 38

เริ่มต้นมานี่เหมือนกันหมดเลยนะ 555 เหงาโคตร

ตอนนี้เป็นไงล่ะเพื่อน ๆ เพียบ

ทำในสิ่งที่รักแล้วเราจะได้เพื่อนในสิ่งที่ทำนะ

กำลังใจเพียบขนาดนี้ ท้อไม่ได้แล้วนะครับ จขกท.
อย่ายอมแพ้
pinggiyam

โพสต์ที่ 39

ผมเริ่มลงทุนจริงจังตอน14
ตอนนี้16ใกล้ๆจะ17แล้ว
เรียนอยู่ม.5ต้องถือโน๊คบุ๊คไปโรงเรียนทุกวัน
แต่ก็ยังดีครับที่มีเพื่อนในห้องเป็นแบบผมคนหนึ่งก็ยังได้แชร์ความรู้กัน
ส่วนเพื่อนๆคนอื่นในห้องอีก50กว่าคนเวลามันเห็นผมนั่งดูกราฟ
นั่งดูหน้าจอเทรด มันก็จะแซวว่า เจ๊งยังว่ะ = =
pinggiyam

โพสต์ที่ 40

ผมเริ่มลงทุนจริงจังตอน14
ตอนนี้16ใกล้ๆจะ17แล้ว
เรียนอยู่ม.5ต้องถือโน๊คบุ๊คไปโรงเรียนทุกวัน
แต่ก็ยังดีครับที่มีเพื่อนในห้องเป็นแบบผมคนหนึ่งก็ยังได้แชร์ความรู้กัน
ส่วนเพื่อนๆคนอื่นในห้องอีก50กว่าคนเวลามันเห็นผมนั่งดูกราฟ
นั่งดูหน้าจอเทรด มันก็จะแซวว่า เจ๊งยังว่ะ = =
@bangkok

โพสต์ที่ 41

สู้ครับ เจ้าของกระทู้...ผมว่าคุณโชคดีแล้ว
เริ่มศึกษาเร็วเท่าไรยิ่งดี แต่ลงทุนเมื่อพร้อมจะดีกว่า

สำหรับน้องที่ยังไม่เกิน18 โชคดีมาก ผมว่า โตมาพร้อมกับข้อมูลอินเทอเนต
ผมกว่าจะมีอินเทอเนต อายุก็21-22 แล้ว

สว่นผม
ตอนเด็กประมาณ ป.6 ผมมีโอกาสไปตลาดหุ้นกับคนที่บ้าน ช่วงต้มยำกุ้ง
และด้วเหตุจากที่บ้านไม่มีความรู้พอ จึงพ่ายแพ้ไป

ประมาณ ม.3 คนที่บ้านเล่นแบบDaytrade ก็โอเคได้มากกว่าเสียนิดๆ

ประมาณ ม.6 อยากได้คอม ที่บ้านไม่ให้บอกไม่มีประโยชน์(เซ็งจนทุกวันนี้
แต่ไงได้ ก็มันชีวิต)

ประมาณซัพไพร์ม มีเงินหลักแสนในบัญชีตัวเอง บอกคนที่บ้านว่า
จะลงทุนแบบ VI (ไม่Daytrade ไม่แบบพนัน) ที่บ้านบอก
ถ้าเอาไปเล่นหุ้น จะยึดคืน เซ็งตามระเบียบ เพราะเงินช่วงนั้น
เอาไปหมุนธุรกิจกับอสังหาอยู๋

มาตอนนี้ถึงได้มีกับเค้าบ้าง (มีระดับหนึ่ง ที่บ้านมายึดไปก็ยังเหลือ)
ถึงได้ลงทุนกับเค้าบ้าง รู้ว่าช้าแต่ก็ศึกษามาตลอด
ลงทุนเมื่อพร้อมสุดๆ

สรุป คือ ถ้ามีโอกาส มีความรู้ และพร้อม ลงเร็วเท่าไรยิ่งดี
มาช้าอย่าผม รอเหนื่อยเลย แย่ๆ
@bangkok

โพสต์ที่ 42

@bangkok เขียน:สู้ครับ เจ้าของกระทู้...ผมว่าคุณโชคดีแล้ว
เริ่มศึกษาเร็วเท่าไรยิ่งดี แต่ลงทุนเมื่อพร้อมจะดีกว่า

สำหรับน้องที่ยังไม่เกิน18 โชคดีมาก ผมว่า โตมาพร้อมกับข้อมูลอินเทอเนต
ผมกว่าจะมีอินเทอเนต อายุก็21-22 แล้ว

[สว่นผม]
ตอนเด็กประมาณ ป.6 ผมมีโอกาสไปตลาดหุ้นกับคนที่บ้าน ช่วงต้มยำกุ้ง
และ[ด้วเหตุจากที่บ้าน]ไม่มีความรู้พอ จึงพ่ายแพ้ไป

ประมาณ ม.3 คนที่บ้านเล่นแบบDaytrade ก็โอเคได้มากกว่าเสียนิดๆ

ประมาณ ม.6 อยากได้คอม ที่บ้านไม่ให้บอกไม่มีประโยชน์(เซ็งจนทุกวันนี้
แต่ไงได้ ก็มันชีวิต)

ประมาณซัพไพร์ม มีเงินหลักแสนในบัญชีตัวเอง บอกคนที่บ้านว่า
จะลงทุนแบบ VI (ไม่Daytrade ไม่แบบพนัน) ที่บ้านบอก
ถ้าเอาไปเล่นหุ้น จะยึดคืน เซ็งตามระเบียบ เพราะเงินช่วงนั้น
เอาไปหมุนธุรกิจกับอสังหาอยู๋

มาตอนนี้ถึงได้มีกับเค้าบ้าง (มีระดับหนึ่ง ที่บ้านมายึดไปก็ยังเหลือ)
ถึงได้ลงทุนกับเค้าบ้าง รู้ว่าช้าแต่ก็ศึกษามาตลอด
ลงทุนเมื่อพร้อมสุดๆ

สรุป คือ ถ้ามีโอกาส มีความรู้ และพร้อม ลงเร็วเท่าไรยิ่งดี
มาช้า[อย่าผม] รอเหนื่อยเลย แย่ๆ
[ส่วนผม]/[ด้วยเหตุจากคนที่บ้าน]/[อย่างผม]
gunpen2003

โพสต์ที่ 43

น้องมาศึกษาการลงทุนได้เร็วครับ

หลาย ๆ คนในนี้ถ้ารู้ว่าการลงทุนที่มีคุณค่าทำให้ "พบความสุขและอิสรภาพทางการเงินอย่างแท้จริง" เขาคงอยากย้อนเวลาไปเมื่อตอนยังอายุน้อย ๆ แล้วเริ่มศึกษาการลงทุนแล้วล่ะครับ

ที่สำคัญ เงินมากเงินน้อยไม่ได้เป็นตัวการันตีความสำเร็จในการลงทุนครับ "สติปัญญา" ต่างหากทีทำให้เราประสบความสำเร็จในทุก ๆ สิ่งที่เราตั้งใจครับ

โชคดีในการลงทุนและยินดีต้อนรับสู่บ้านที่อบอุ่นหลังนี้ครับ

ป.ล.ไม่ค่อยได้ตอบเพราะพี่ยังรู้น้อยอยู่ครับ มาแอบอ่านเอาเรื่อย ๆ ความรู้มากมาจริง ๆ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 44

:D น้องคงได้ดื่มด่ำกับอัตราดอกเบี้ยทบต้นอย่างเต็มที่แน่นอน :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 45

มีใครไปงานจิบเบียร์เพิ่มมั่งเนี่ย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Factor_9

โพสต์ที่ 46

น้องใหม่ขอรบกวนด้วยนะครับ^__^

อายุ 28 แล้วครับ...เพิ่งได้เห็นได้รู้จักโลกการลงทุนครับ^^