เงินปันผล LTF นำมาเครดิตภาษีได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Algernon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินปันผล LTF นำมาเครดิตภาษีได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า เงินปันผล LTF นำมารวมคำนวณเพื่อขอคืนภาษีได้ไหมครับ  แล้วถ้าเสียภาษีอยู่ที่ rate 30%  เมื่อนำมารวมคำนวณจะคุ้มไหมครับ หรือว่าให้หัก ณ ที่จ่าย 10% ไปเลยจะดีกว่าครับ
One cannot see well except with the heart, the essential is invisible to the eyes.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เคยซื้อ LTF หรือ RMF หรือกองทุนเลย เลยไม่ได้ศึกษากฎหมายตรงนี้อย่างจริงจัง แต่ที่แน่ๆ เงินปันผล LTF นำมาเครดิตภาษีไม่ได้ครับ
ถ้าต้องจ่ายภาษี 30% อยู่แล้ว แต่โดนหัก ณ ที่จ่ายไปแค่ 10% ก็ไม่ควรนำมารวมคำนวนครับ (ถ้ากฎหมายอนุญาติให้ไม่ต้องนำมารวมคำนวนได้)
Windy

โพสต์ที่ 3

ไม่ได้รับเครดิตภาษีครับ
reiter
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

ไม่ได้ครับ เพราะกองทุนไม่ได้เสียภาษีนิติบุคคล
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ได้ครับ เครดิต 10% ตามที่ถูกหัก

รวมเป็นยอดรายได้ประจำปีได้อีกด้วย ทำให้คุณสามารถซื้อ ltf rmf ได้เพิ่มจำนวน 15% ของเงินปันผล

เคยยื่นภาษีไปเมื่อปี 2551  ทางเนตนี่แหละ
Algernon

โพสต์ที่ 6

ได้หรือ ไม่ได้ จะถามหน่วยงานไหนดีครับ  จะลองสอบถามที่ บลจ. ดูครับ
One cannot see well except with the heart, the essential is invisible to the eyes.
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้แน่นอนครับ โดนมาแล้ว : (
ยอมให้เค้าหัก 10% ดีกว่าครับ : )
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 8

คิดเหมือนกองทุนตราสารหนี้หรือกองทุนตราสารแห่งทุน
ที่จ่ายปันผลครับ

เพราะมันเป็นกองทุน ไม่ใช่บริษัท

:)
:)
โพสต์โพสต์