ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1801

วิธีที่ 1,2(ซึ่งมันเหมือนๆกัน) คงเข้าข่าย too good to be true
วิธีที่ 3 เข้าข่าย too true too be good
แก้คำผิดครับ :oops: ต้องสลับกัน
วิธีที่1,2เป็น too true to be good
วิธีที่ 3 เป็น too good to be true
:oops: ขออภัยครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
moonchild

โพสต์ที่ 1802

Happy New Year 2010 ครับ

ได้แต่แอบอ่านกระทู้พี่โจครับ
ขอให้พี่โจได้พบเจอแต่สิ่งดีๆ และมีความสุขตลอดทั้งปีนะครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 1803

สวัสดีปีใหม่ครับพี่โจ

ขอให้ครอบครัวพี่โจ + ตัวพี่เอง มีแต่ความสุข แข็งแรงทั้งกายและใจ ตลอดปีเสือนี้นะครับ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1804

สวัสดีปีใหม่ครับ คุณโจ

ขอให้สุขภาพแข็งแรงและมีความสุขทั้งครอบครัวในปี 2553 ครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
pokpong.oma

สวัสดีปีใหม่

โพสต์ที่ 1805

ขอให้พี่โจและครอบครัวมีความสุขตลอดปี 2553 คิดสิ่งใดขอให้สมดังปราถนาทุกประการ
b4solid
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 1806

หวัดดีปีใหม่ครับ คุณลูกอีสาน มีความสุขมากๆ ในทุกๆ ปีนะครับไม่เฉพาะปีนี้
ถ้ามีอะไรขัดข้องก็ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

ปล. ผมยังรอคุณโจเขียนหนังสืออยู่นะ
firefox

โพสต์ที่ 1807

สวัสดีปีใหม่ครับพี่โจ ขอให้พี่มีความสุข สุขภาพแข็งแรง
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่มีให้ตลอดปีที่ผ่านมาครับ
RONNAPUM
Verified User

โพสต์ที่ 1808

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่โจ

ขอให้สุขกาย สุขใจ ธรรมคุ้มครองครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1809

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ลูกอีสาน

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่โพสมาโดยตลอด

ขอให้สุขภาพแข็งแรงตลอดปีและตลอดไปนะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
juhukru

โพสต์ที่ 1810

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้คุณลูกอีสานและครอบครัวมีความสุขมากๆ นะครับ

ติดตามอ่านกระทู้มาตลอดครับ ได้รับความรู้มากมาก

ขอบคุณคุณลูกอีสานที่สละเวลามาให้ความรู้แก่ชาวไทยวีไอทุกท่านครับ
Ning_Nong

โพสต์ที่ 1811

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่ลูกอิสาน
ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่แบ่งปันให้นะครับ
ขอให้พี่และครอบครัวมีความสุขตลอดไปนะครับ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 1812

ขออวยพรปีใหม่ให้คุณโจและครอบครัวมีความสุข สมหวังและประสบความสำเร็จในทุกสิ่งที่ตั้งใจ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆต่างๆที่ให้ไว้ครับ :D
ASA

โพสต์ที่ 1813

สวัสดีปีใหม่ 2553 นะครับ พี่ลูกอีสานและพี่ๆเพื่อนทุกคน
ขอให้ทุกๆท่าน มีสุขภาพแข็งแรง นะครับ
ผมเองเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งเริ่มเป็น VI ได้ไม่นาน ได้อ่านย้อนหลัง ตั้งแต่หน้า1 (ตอนนี้อ่านได้ประมาณ1/3แหละ)   :D
อยากขอบคุณพี่ลูกอีสาน ที่เผื่อแผ่ให้ความรู้กับน้องๆมือใหม่ทุกๆคน ด้วยความจริงใจ  :bow:
Mr.donrak

โพสต์ที่ 1814

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ ผมขออวยพรให้พี่และครอบครัวมีแต่ความสุขทั้งกายและใจ สมหวังทุกประการนะครับ

แบบว่าแอบอ่านจนครบทุกหน้าแล้ว ได้ความรู้มากมายเลยครับพี่ หวังว่าคราวหน้าเด็กสุราษฯอย่างผมจะได้ไปร่วม Meeting กับพวกพี่ๆที่หาดใหญ่นะครับ

ขอบคุณในความเสียสละของพี่จากใจจริงครับ
loki

โพสต์ที่ 1815

สวสดีปีใหม่ครับพีโจขอให้มีความสุขมากๆนะครับลูกๆฉลดแข็งแรงและสุขภาพดีนะครับและขอขอบคุณสำหรับความรู้และเวลาที่กรุณาเสียสละให้
ปล.เพิ่งไล่อ่านได้จบเมื่อสิ้นปี
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1816

สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่โจ

ขอบคุณพี่โจสำหรับการเป็นต้นแบบของนักลงทุนที่เริ่มและพยายามด้วยตัวเอง  

ขอให้พี่โจมีความสุขมากๆนะคะ  ชนะศึกเล็กและสงครามใหญ่ในตลาดปีเสือ  

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการเป็นต้นแบบสำหรับน้องๆรุ่นหลังค่ะ
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 1817

ปี 2010 นี้ นอกจากจะมีผลตอบแทนดีๆแล้ว
ขอให้ปีนี้เป็นที่พี่ลูกอีสานและครอบครัวมีความสุขมากๆตลอดทั้งปีครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nanoVI

โพสต์ที่ 1818

:D สุขสันต์ปีใหม่ครับพี่โจ ขอให้ปีใหม่ดีกว่าปีเก่าในทุกๆด้านเลยนะครับ  :D
อกาลิโก

โพสต์ที่ 1819

ขอให้คุณโจและครอบครัวมีความสุขตลอดปี 2553ค่ะ
อกาลิโก
neening

happy new year

โพสต์ที่ 1820

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณโจ  ขอให้ครอบครัวมีความสุข และสุขภาพแข็งแรงทุกคนน่ะค่ะ และเป็นขวัญใจชาวvi ตลอดไปค่ะ  ยังไงก็รีบเขียนหนังสือเป็นวิทยาทานแก่พี่น้องชาว vi เร็วๆน่ะค่ะ
MYBIZ

โพสต์ที่ 1821

สุขสันต์ในปีใหม่นะครับพี่โจ ขอให้สิ่งดีๆผ่านเข้ามาในชีวิตและครอบครัวมีแต่ความสุขนะครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1822

สวัสดีปีใหม่พี่โจครับ
ผมได้แต่มาอ่านเก็บเกี่ยวความรู้จากพี่ ปัญญาก็น้อยนิดเท่าหางอึ่ง
คงไม่สามารถแสดงความเห็นอะไรที่เป็นประโยชน์เท่าไหร่นัก

ยังไงก็ขอให้พระอวยพรให้พี่มีความสุขสมหวังในทุกๆเรื่องนะครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 1823

สุขสันต์ปีใหม่นะครับ คุณลูกอีสาน :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Pari

โพสต์ที่ 1824

รบกวนถามพี่  ลูกอีสาน ครับ และ ท่าน อื่นๆ ครับ

พี่มีความคิดเกี่ยวกับหุ้น TSTH ยังไงบ้างครับ

พี่มีแนวความคิดเกี่ยวกับ ราคา "เหล็ก" ปีนี้ ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  

:oops:
Outliers

โพสต์ที่ 1825

พี่โจคิดยังไงกับหุ้น CNS ครับ

คือไปดูงบของ CNS มาน่ะครับ
พบว่านี้มี (เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด + เงินลงทุนในตราสารหนี้และตราสารทุน (สุทธิ)+ ลูกหนี้ธุรกิจหลักทรัพย์และสัญญาซื้อขายล่วงหน้า (สุทธิ) - รวมหนี้สิน) / จำนวนหุ้นทั้งหมด = (1,376,843,400 + 1,035,946,469 + 2,145,404,936 - 1,275,110,755) / 71,682,300
= 3,283,084,050 / 71,682,300     = 45.80  บาท/หุ้น

โดยที่ผมไม่ได้นับสินทรัพย์อื่นที่มีความเสี่ยงว่าจะขายไม่ได้ เช่น Fixed Asset ก็ยังพบว่าสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องหักหนี้สินทั้งหมดก็ยังแพงกว่าราคาขายในปัจจุบันค่อนข้างมาก ปัจจุบันขายที่ราคา 22.8 บาทต่อหุ้น (discount 50%)

นอกจากนี้บริษัทก็มีกำไรติดต่อกันมามากกว่า 8 ปี (กำไรทุกปี เฉลี่ยแล้วประมาณ 2 บาท และไม่มีปีไหนที่กำไรตำกว่าบาทเลย) ดังนั้นไม่น่าที่จะเป็นบริษัทที่ทำลาย value ของตัวเอง

ผมดูแล้วน่าจะเป็นหุ้น net-net ได้เลย แต่กลับไม่ค่อยมีคนสนใจ เพราะมีข่าวร้ายเกี่ยวกับการเปิดเสริค่าคอม

ROE และ ROA ต่ำก็เพราะว่ามีเงินสดเยอะที่ไม่ยอมปันผลออกมาใช้บ้างเลย

มี assumption 2 ข้อคือถ้าเปิดเสรีการเงินน่าจะส่งผลกระทบโดยรวมกับธุรกิจหลักทรัพย์ คือต้องมีการควบรวมกันมากขึ้น ซึ่งสิ่งที่หวังว่าจะเกิดคือ

1 CNS โดนคนอื่นยื่นข้อเสนอ take over ที่ book value ซึ่งคาดว่าน่าจะยากมาก เพราะที่ญี่ปุ่นไม่น่ายอม

2 คือ CNS เอาเงินสดที่มีอยู่มากไป take finance บริษัทเล็กๆ อันนี้น่าจะเกิดขึ้นได้มากกว่า เพราะมีเงินตั้งเยอะควรนำไปขยายงานกับโอกาสที่เปิดกว้าง ซึ่งถ้าเป็นจริง ก็เป็นเหมือนการนำ asset ไปใช้ให้เกิดประโยชน์มากขึ้นนั่นเอง ไม่ใช่เอาไปฝังตุ่มอย่างเดียว

บริษัทนี้มันค่อนข้างตรงกับแนวความคิดที่ว่าให้ซื้อแบงค์ 1 ดอลล่าห์ในราคา 50 เซนต์

ประกอบกับผมว่ามันเป็นบริษัทที่เป็น Asset play ที่เป็นเงินสด ไม่เหมือนกับ asset play ที่เป็นที่ดิน หรือ เป็นบริษัทที่ถือหุ้นตัวอื่นที่มีมูลค่าสูง เช่น SVOA, TIPCO, TR, CK เป็นต้น ทำให้น่าจะตรงกับ concept ข้างบนที่สุดน่ะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
Invisible_heart

โพสต์ที่ 1826

เข้ามาสวัสดีปีใหม่พี่โจครับ  :D
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1827

สวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับมุมมองเกี่ยวกับหุ้นหลายๆตัว ทำให้ผมมีความรู้มากขึ้นครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1828

คนคอน เขียน:สวัสดีครับ พี่ลูกอิสาน
คือยากจะถามความเห็นพี่ลูกอิสาน เกี่ยวกับตัว Lanna อีกครั้งได้รึป่าว

เพราะไม่กี่วันมานี้ผมได้ซื้อตัวนี้เพราะ อย่างแรก เห็นว่า เหมืองที่สาม เปิดทำการเรียบร้อยแล้ว ถึงแม้ว่า Q4 อาจจะมีกำไรน้อยจากต้นทุนเอทานอลที่หมดสัญญา แต่ผมคิดว่าคงไม่ใช่สาระสำคัญเท่าไรหากเทียบกับสัดส่วนของกำไรโดยรวม และ ยังมองว่า อนาคตโลกจะใช้พลังงานไฟฟ้าจากถ่านหินมากขึ้น โดยจะเห็นได้จากการที่บ้านปู เพิ่มสัดส่วนการลงทุนในเหมืองถ่านหินและ สผ ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่ากำลังจะลงมาเล่นด้วย

อีกทั้งผมยังมองว่าระดับ พีอีของลานนา ควรจะอยู่ที่ประมาน 12เป็นอย่างต่ำ ถ้าเปรียบเทียบกับอัตราการเติบโตของกำไรต่อหุ้น ประมาน สี่ห้าปีที่ผ่านเรื่องผู้บริหาร ผมว่าคุณสมเกียรติโอเค เพราะเคยอ่านเจอประวัติว่าเมื่อก่อนเคยเป็นผู้บริหาร ปูนเล็ก จนสามารถเทียบเคียงปูนใหญ่ได้ ก่อนจะลาออกมา เป็นคนสมถะ ไม่ถือตัว

พอดีไม่รู้จะพูดอะไรต่อและ
ยังไงก็ชี้แนะหน่อยนะครับ ว่าผิดถูกยังไงนะครับ
theme ของ Lanna คือเป็นหุ้นพลังงานทดแทนน้ำมัน ทั้งถ่านหินและเอทานอล ดังนั้นถ้าแนวโน้มน้ำมันเป็นขาขึ้นตัวนี้จะได้รับผลดีแน่ๆ ถือว่าเห็นหุ้น hedge กับราคาน้ำมันได้ แต่ราคาน้ำมันเป็นเรื่องที่เราคาดเดาได้ยากเพราะขึ้นอยู่กับหลายเหตุหลายปัจจัยของโลกเรา ที่เราพอจะคาดเดาได้คือกำลังการผลิตของบริษัท ถ้ากำไรการผลิตเพิ่ม แนวโน้มกำไรและราคาหุ้นก็น่าจะเพิ่มเช่นกัน ถ้าดูแยกทั้งสองสินค้า..

-ธุรกิจถ่านหิน ตอนนี้มีเหมือง 1 และเหมืองที่ 3 ได้เริ่มผลิตแล้ว ส่วนเหมืองสองโดนยึดสัมปทานคืนไปแล้ว กำลังการผลิตปี 52 ของทั้งสองเหมืองประมาณ 1.7-2 ล้านตัน แบ่งเป็นเหมือง 3 ประมาณ 5 แสนตันเพราะเพิ่งเริ่มผลิต ส่วนเป้าหมายปี 53 ผู้บริหารคาดว่ากำลังการผลิตจะเป็น 3.5-4 ล้านตัน มาจากเหมือง 1 ประมาณ 1.5 ล้านตันที่เหลือมากจากเหมือง 3 ดังนั้นดูแล้วอาจจะคิดว่ารายได้และกำไรน่าจะเพิ่มขึ้นมาก แต่เดี๋ยวก่อนครับเผอิญรัฐบาลอินโดมีกฏหมายใหม่ให้เหมืองขายถ่านหินภายในประเทศ 30% ทำให้เหมือง 1 ต้องเน้นผลิตถ่านหินค่าความร้อนต่ำซึ่งมีตลาดภายในประเทศรองรับ ถ่านหินชนิดนี้มาร์จินต่ำกว่ามาก แต่ยังดีที่ผลผลิตจากเหมือง 3 เป็นถ่านหินคุณภาพดี มาร์จินดี ดังนั้นโดยรวมธุรกิจถ่านหินในปีหน้าแม้กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นมาก แต่กำไรอาจไม่เพิ่มเท่าที่ควร เพราะสาเหตุข้างต้นครับ

-ธุรกิจเอทานอล ผ่านบริษัทย่อยคือไทยอโกรเอนเนอจี้ หรือ TAF ปี 53 มีแนวโน้มที่กำไรจะลดลงชัดเจน เพราะสัญญาซื้อวัตถุดิบโมลาสจากมิตรผลที่ราคา 1.9 พันบาท/ตันได้หมดอายุไปแล้ว ต่อไปต้องซื้อโมลาสที่ราคาตลาด 5 พันบาท/ตัน :roll:  โมลาสตามสัญญาเป็น 60% ของปริมาณวัตถุดิบที่ใช้ ดังนั้นกำไรธุรกิจเอทานอลจะลดลงค่อนข้างแน่ แต่ถัดไปอีกปี ปี 2554 ส่วนขยาย 2 แสนตันในพื้นที่โรงงานเดิมจะแล้วเสร็จ เป็นส่วนที่ใช้มันสำปะหลังเป็นวัตถุดิบจากปัจจุบันใช้โมลาสและน้ำอ้อย ดังนั้นปี 54 จะเป็นปีที่ดีของธุรกิจเอทานอลของลานนาครับ TAE มีแผนจะเข้าตลาดระดมทุนปี 53 นี้เพื่อหาเงินสร้างโรงงานส่วนขยาย อาจจะมีผลทางจิตวิทยาต่อหุ้นแม่ได้ครับ

ในอดีตบางปีกำไรจากส่วนเอทานอลมากกว่าธุรกิจถ่านหิน แต่ 1-2 ปีนี้มีแนวโน้มที่ธุรกิจถ่านหินจะสร้างกำไรได้ดีกว่า เพราะการแข่งขันรุนแรงจากภาวะ oversupply ของธุรกิจเอทานอล ถึงแม้ราคาถ่านหินมีแนวโน้มที่น่าจะเพิ่มขึ้น แต่มีความเสี่ยงเรื่องสัมปทานเช่นกัน โดยเฉพาะในประเทศอินโดนีเซีย ตัวอย่างที่ผ่านก็เหมืองแห่งที่ 2 ถ้ามีปัญหากับเหมืองหนึ่งเหมืองใด อีกผลกระทบจะมีมากครับเพราะมีแค่ 2 เหมืองเท่านั้น.. :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1829

ขอบคุณพี่ๆน้องๆสำหรับคำอวยพรครับ
ผมก็ขอส่งความปราถนาดีให้ทุกคนเช่นกัน :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
บัวดิน

โพสต์ที่ 1830

ขออวยพรให้คุณโจและครอบครัวมีสุขภาพ พลานามัยที่แข็งแรง
มีความสุขมาก ๆค่ะ