นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 57

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 601

jacksatit เขียน:พี่นริศครับ ผมงงๆนิดหน่อย ตอนแรกผมนึกว่าตอนแนวโน้มดอกเบี้ยขาขึ้น NIM ของแต่ละแบงค์จะสูงขึ้น เพราะเงินฝากเกินครึ่งของแบงค์เป็นแบบออมทรัพย์ซึ่งปกติจะไม่ขึ้นดอกตามตลาด แต่ดอกเบี้ยเงินกู้แบบลอยตัวจะปรับขึ้นตามดอกเบี้ยตลาด ทำให้ NIM สูงขึ้นชั่วคราวตอนดอกเบี้ยขึ้น

แต่เท่าที่อ่านเจอพี่หลายคนเขียนว่า NIM จะลดลงตอนดอกเบี้ยขาขึ้น เลยอยากถามพี่ว่าจริงๆแล้วอันไหนถูกต้องกันแน่ครับ

Happy New Year ครับ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรง ทุกคนในครอบครัวมีแต่ความสุข และมีความก้าวหน้าในทางธรรมยิ่งๆขึ้นครับ
ต้องขอออกตัวก่อนว่า พี่ไม่มีความรู้เรื่องแบงค์นะครับ แต่ถ้าพี่นึกถึงความเป็นจริงในช่วงนี้ ที่มีดอกเบี้ยเงินฝากค่อนข้างต่ำมาก แต่ดอกเบี้ยเงินกู้แทบไม่ลดลงมากเหมือนเงินฝาก เพราะเหตุผลที่แบงค์ให้ว่า ไม่มั่นใจในNPLในอนาคต เลยต้องเผื่อความเสี่ยงไว้ โดยการไม่กดดอกเบี้ยเงินกู้ลงและปล่อยสินเชื่อยาก(ในช่วงปลายปี51ต้นปี52) แต่จากกลางปี52เป็นต้นมาสภาพความเสี่ยงเริ่มลดลงมาก การปล่อยกู้ก็ง่ายกว่าที่ผ่านมา แต่ดอกเบี้ยอ้างอิงยังไม่ปรับ และสภาพคล่องของแบงค์ยังเหลือ ทำให้แบงค์ก็ไม่ยากจะแข่งกันเพิ่มต้นทุน(เพิ่มดอกเบี้ยเงินฝาก)กันสักเท่าไหร่

แต่ถ้าทางธนาคารแห่งประเทศไทย จะเริ่มปรับดอกเบี้ยอ้างอิงขึ้นในกลางปีหน้า น่าจะเริ่มมีสัญญาณการเพิ่มดอกเบี้ยเงินฝากประจำ ในธนาคารพาณิชย์หลายๆแห่งก่อน เพิ่อที่จะดึงเงินฝากระยะยาว แต่เงินกู้ยังไม่ปรับ(เพราะที่ผ่านมามีNIMที่สูง และคงถูกกดดันจากธนาคารแห่งประเทศไทยในการปรับดอกเบี้ยเงินกู้)

พี่เลยสรุปแบบเดาๆว่า(ใครให้อยากมาถามหล่ะ ขอเดาสักหน่อย 555)ในระยะสั้นขึ้นกับการบริหารเงินเข้า(เงินฝากในรูปแบบต่างๆ ในช่วงระยะเวลาต่าง) กับ การบริหารเงินออก(การปล่อยกู้ในรูปแบบต่างๆ และการลงทุนในตราสารหนี้ตราสารทุน) ถ้าใครรู้timing รู้จังหวะจะโคน ก็สามารถบริหารให้มีกำไรมากขึ้นได้ทั้งสองขา ส่วนในช่วงขาลงก็เช่นเดียวกันครับ

แต่ถ้าพูดถึงระยะยาว การที่ดอกเบี้ยเงินฝากขึ้นสูงๆนั้น แบงค์คงไม่ชอบแน่นอน เพราะถึงแม้นว่าNIMจะเท่าเดิม แต่ต้นทุนทางการเงินจะสูงขึ้น ทำให้ถ้ามีNPL ภาระมีมากกว่าเวลาต้นทุนทางการเงินต่ำๆครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 602

ขอใช้เวทีนี้ สวัสดีปีใหม่2553 ลุงๆ  ป้าๆ  ป๋าๆ  พี่ๆ  น้องๆ  เพื่อนๆ ร่วมบ่วงกรรมในตลาดทุน ทุกๆท่านนะครับ   :B  :B  :B

ถ้าผมทำอะไรในปีที่ผ่านมาไม่ดีแก่ท่าน ก็ขอให้อภัยถือว่าโปรดสัตว์สักตัวแล้วกันนะครับ ส่วนถ้าใครทำอะไรให้ผมเคือง ผมขออโหสิกรรมให้ รับลองเจอหน้ากัน ผมไม่ด่าท่านในใจหรอก  :P และที่ทุกๆท่านอวยพรผมมาขอให้ได้รับสิ่งดีๆเช่นกันครับ"ขอให้คิดหวังสิ่งใด ขอให้สมหวังดั่งใจคิด" ทุกๆท่านเลยนะครับ :D

และอวยพรแบบฝรั่งก็ HAPPY NEW YEAR 2010 ปีใหม่นี้ จะแต่งงาน จะบอกรัก จะทำความดี จะทำอะไร ก็รีบๆทำนะครับ เหลืออีกสองปีเท่านั้นเอง.....นะพี่น้องนะ 555
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
thanapon.k
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 603

สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ ขอให้พี่และครอบครัวประสบแต่ความสุขตลอดปี 2553 ครับ   :)
...
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 604

คารวะอีกหนึ่งเสือ สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
maiaowna

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 605

สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ ขอให้พี่ทำได้เท่าที่หวังไว้ไวๆนะครับ

ชื่นชมจากใจเลยครับ จะยึดแนวทางพี่นริศเป็นที่ตั้ง  :P
neo_potato_Th

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 606

ผมอยาก discuss เรื่อง intrinsic value คับ
หลังจากที่ผมได้อ่านหนังสือของพี่สุมาอี้เป็นรอบที่2แล้ว(ฉลองปีใหม่)ผมอยากจะรบกวนพี่นริศ comment idea ของผมหน่อยอะคับ
วิธีการหาIntrinsic value
1 DCF ตามหนังสือพี่สุมาอี้(แบบใช้ FCF)
ข้อดี - ละเอียดครอบคลุมปัจจัยหลายๆอย่างที่ส่งผลกระทบต่อราคาหุ้น
ข้อเสีย - ละเอียกเกินไป
          - การคาดการณ์อนาคตในหลายๆ factor นั้นผมว่าไม่ practical :? เพราะว่ายากและคลาดเคลื่อนง่ายเกินไป(สำหรับบางบริษัท)
2 Owner earning (กำไร+DA-CAPEX)ตามหนังสือ the warren buffett way
ข้อดี - เหมือน DCF แต่ละเอียดน้อยลงมาหน่อย
ข้อเสีย - ละเอียดน้อยกว่า DCF ที่ใช้ FCF
          - ข้อเสียที่เหลือเหมือน DCF ข้อ1
3 PEG ธรรมดา (อิงตาม Peter Lynch ละกัน)
ข้อดี -ง่าย+practical
ข้อเสีย - นำแค่กำไรมาคิดยังมีปัจจัยอื่นๆอีก

หลังจากได้ศึกษาทั้ง 3 วิธีแล้วผมจึงมีความคิดดังนี้ครับ
-วิธีที่ 1,2(ซึ่งมันเหมือนๆกัน) คงเข้าข่าย too good to be true
 วิธีที่ 3 เข้าข่าย too true too be good
-Mr. Market น่าจะกำหนดราคาโดยใช้ PEG ง่ายๆมากกว่า เพราะ พฤติกรรมมนุษย์ส่วนใหญ่ไม่สามารถเข้าถึงอะไรที่ซับซ้อนขนาดวิธีที่1,2ได้อย่างแม่นยำ(ข้อนี่ผมรู้สึกเอง-.-)
ราคาถูกกำหนดโดยคน--->คนคิดซับซ้อนมากไม่ได้--->ดังนั้น intrinsic value ที่ละเอียดๆอาจจะถูกต้องเฉพาะในทางพื้นฐานเท่านั้น แต่สำหรับการลงทุนแล้วการคิดให้ซับซ้อนน้อยๆแบบวิธีที่3 อาจจะทำให้ได้ค่าเข้าใกล้เคียงกับความจริงที่สุด (เป็นintrinsic value ทางพื้นฐานที่คนในตลาดส่วนใหญ่น่าจะเห็นใกล้ๆกัน(คือไม่ได้คิดโดยละเอียดมาก)) [ข้อนี้ผมคิดเอง]
-การจะใช้วิธีที่1,2น่าจะใช้ได้แค่กับหุ้นแข็งแกร่งเท่านั้น
-ดังนั้นผมจึงเลือกวิธีที่ 2สำหรับหุ้นที่พอคาดเดาได้และมีประวัติ และ 3 สำหรับหุ้นใหม่โตเร็ว

สรุปคำถาม
-ผมสนใจในแนวการลงทุนของพี่นริศครับ ในการลงทุนหุ้นใหม่ๆ การ forcast กระแสเงินสดอาจจะทำได้ยากดังนั้นการใช้PEน่าจะดีที่สุด ซึ่งการกำหนดค่าPEG ให้เหมาะสมมันเป็นทั้ง ศาสตร์และศิลป์ในตัว :la: ผมจึงอยากได้มุมมองในการกำหนดค่าPEGของพี่นริศครับ
-อยากรบกวนให้พี่นริศเล่าประสบการณ์ในการดูหุ้นถูกหุ้นแพงของพี่นริศครับ
-พี่นริศใช้หลักกการของPE forwardยังไงครับ-.-?? อยากเห็นกลไกลการคิดของพี่นริศครับ
-รบกวนcomment ความคิดของผู้น้อยคนนี้ด้วยครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ
นับคือพี่นริศมากๆ :bow:  :bow:  :bow:
ขอรบกวนนำคำถามไปถามคุณลูกอีสานด้วยนะครับ^^
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 607

ขอถามนอกเรื่องอีกเรื่องครับ
ทำไมการดูหนี้บางครั้งเขาถึงไม่สนใจหนี้ระยะสั้นเลยครับ
เอาแค่หนี้ระยะยาวมาเทียบกับ ส่วนของผู้ถือหุ้น
เช่น บริษัท TRT ดูเผิน D/Eเกือบ2เท่า
แต่ถ้าดูในหนี้แล้ว หนี้สินไม่หมุนเวียนมีแค่136ล้านบาท
จากหนี้ทั้งหมด1335ล้าน
โดยที่E= 680
อย่างนี้ถือว่าไม่น่ากลัวใช่มั้ยครับ
ps. เราถือว่าหนี้ระยะสั้น=หนี้สินหมุนเวียน
         หนี้ระยะยาว=หนี้สินไม่หมุนเวียนได้หรือไม่ครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 608

วิธีที่ 1,2(ซึ่งมันเหมือนๆกัน) คงเข้าข่าย too good to be true
วิธีที่ 3 เข้าข่าย too true too be good
แก้คำผิดครับ :oops: ต้องสลับกัน
วิธีที่1,2เป็น too true to be good
วิธีที่ 3 เป็น too good to be true
:oops: ขออภัยครับ
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 609

Happy New Year 2010 ครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ สั่งสอน ตักเตือนที่ผ่านมาครับ
ขอให้พี่นริศได้พบเจอแต่สิ่งดีๆ และมีความสุขตลอดทั้งปีนะครับ :D
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 610

ตกใจเลยครับ
เมื่อคืนฝันเห็นพี่นริศกำลังสอนการลงทุนอยู่
มองไปมองมา
เอ๊ะ ทำไมพี่นริศหล่อขึ้นมากๆ
แล้วผมก็ตื่นขึ้นมา....

ยังไงก็ Happy new year นะครับ....

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
romee
ผู้ติดตาม: 109

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 611

สุขสันต์ วันปีใหม่ครับพี่ ขอให้แข็งแรงทั้งกายและใจ กันทั้งครอบครัวพี่นะครับ
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 612

ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆ ครับ

สุขสันต์วันปีใหม่ครับคุณนริศ วมีความสุขมากๆ นะครับ
ekudom

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 613

สวัสดีปีใหม่ ครับ พี่ นริศ
..Ekudom..
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 614

สวัสดีปีใหม่ครับพี่

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มีให้มาโดยตลอด

ขอให้ port ของพี่โตวันโตคืนครับ
The Miracle of 10,000 hrs
march

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 615

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ ขอให้พี่มีความสุขมากๆนะครับ
Ning_Nong

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 616

สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริศ
ขอให้พี่และครอบครัวมีความสุขมากๆนะครับ
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 617

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้ชงและครอบครัวมีความสุขสมหวัง ในทุกสิ่งที่ตั้งใจไว้นะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆนะครับ :D
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 618

สวัสดีปีใหม่ครับพี่... ขอให้พี่และครอบครัวมีความสุขกันมากๆ ตลอดทั้งปีครับ  :P
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nanoVI

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 619

:D สุขสันต์ปีใหม่ครับพี่  :D
DUKE

สวัสดีปีใหม่ครับ

โพสต์ที่ 620

ขอถามพี่naris ถึงพอร์ตของผมบ้าง
อยากให้พี่วิจารณ์แบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ
 มี APRINT      Vol.    400    ทุน 12.00
    SIRI                 15000           4.36
    BCP                   2000          13.80
    GRAMMY            2000          14.40
    TMB                 20000           1.19
    PRANDA             1000          4.90
    CPN                     500           20.10
   มีตัวไหนไม่ค่อยดีในปีใหม่นี้มั้ยครับ เผื่อจะได้ cut loss
   ส่วนตัวอื่นๆที่เล็งๆในปีใหม่มี KK,ILINK,SAT,WORK,PTTEP
   ควรเข้าที่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วหุ้นแนว vi ที่น่าเริ่มลงทุนในปีนี้2010 มีอะไรบ้างครับ
           สวัสดีปีใหม่นะครับ
                          DUKE
happy with life, enjoy all seasons
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 621

ขอถามเรื่องการขายหุ้นของพี่นริศหน่อยครับ
อย่างตอนนี้พี่นริศถือหุ้น sis ไว้เกือบ 5 ล้านหุ้น
สมมุตินะครับ
ถ้าต้องการปล่อยหุ้นจำนวนมากขนาดนั้นออกไปต้องทำอย่างไรหรอครับ
หารายใหญ่มาตกลงติดต่อซื้อขาย
หรือต้องค่อยๆ ทะยอยขายทีละนิดไปเรื่อยๆครับ
แต่วอลุ่มไม่เยอะขายทีราคาจะไม่ลงไปเยอะหรอครับ

ขอบคุณมากๆครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 622

[quote="neo_potato_Th"]ผมอยาก discuss เรื่อง intrinsic value คับ
หลังจากที่ผมได้อ่านหนังสือของพี่สุมาอี้เป็นรอบที่2แล้ว(ฉลองปีใหม่)ผมอยากจะรบกวนพี่นริศ comment idea ของผมหน่อยอะคับ
วิธีการหาIntrinsic value
1 DCF ตามหนังสือพี่สุมาอี้(แบบใช้ FCF)
ข้อดี - ละเอียดครอบคลุมปัจจัยหลายๆอย่างที่ส่งผลกระทบต่อราคาหุ้น
ข้อเสีย - ละเอียกเกินไป
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 623

[quote="neo_potato_Th"]ขอถามนอกเรื่องอีกเรื่องครับ
ทำไมการดูหนี้บางครั้งเขาถึงไม่สนใจหนี้ระยะสั้นเลยครับ
เอาแค่หนี้ระยะยาวมาเทียบกับ ส่วนของผู้ถือหุ้น
เช่น บริษัท TRT ดูเผิน D/Eเกือบ2เท่า
แต่ถ้าดูในหนี้แล้ว หนี้สินไม่หมุนเวียนมีแค่136ล้านบาท
จากหนี้ทั้งหมด1335ล้าน
โดยที่E= 680
อย่างนี้ถือว่าไม่น่ากลัวใช่มั้ยครับ
ps. เราถือว่าหนี้ระยะสั้น=หนี้สินหมุนเวียน
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 624

crazyrisk เขียน:ตกใจเลยครับ
เมื่อคืนฝันเห็นพี่นริศกำลังสอนการลงทุนอยู่
มองไปมองมา
เอ๊ะ ทำไมพี่นริศหล่อขึ้นมากๆ
แล้วผมก็ตื่นขึ้นมา....

ยังไงก็ Happy new year นะครับ....

:D
เห็นพี่หล่อ ทำไมต้องตกใจด้วยหล่ะ...หมอนี่แปลกคน 555
สงสัยตกใจว่า ไอ้ความรู้งูๆปลาๆ....นี่มาสอนคนอื่นได้ไงวะ :lol: มากกว่ามั๊ง
naris

Re: สวัสดีปีใหม่ครับ

โพสต์ที่ 625

[quote="DUKE"]ขอถามพี่naris ถึงพอร์ตของผมบ้าง
อยากให้พี่วิจารณ์แบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 626

naris เขียน:ต้องไปดูในรายละเอียดงบครับ บางครั้งไม่สนใจ เพราะมันไม่น่าสนใจ(ตอบกวนจริงๆ 555  ) เช่น ถ้าบ.Aไม่มีหนี้เงินกู้เลย เพียงดูยังไงก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการเงิน เพราะกระแสเงินสดดำเนินงานดีมาก แถมไม่มีเงินลงทุนใหญ่ๆ เป็นพี่ๆจะไปดูปันผลมากกว่าดีอีให้เสียเวลา

ส่วนหนี้สินพี่ก็จะไม่ดูdeสักเท่าไหร่ แต่จะเจาะไปดูหนี้ที่มีภาระเงินกู้ หรือ รายละเอียดหนี้ในส่วนต่างๆมากกว่า ว่าบ.นี้มีจุดอ่อนจุดแข็งในเรื่องนี้อย่างไรบ้าง ต้องระวังในจุดไหน

ไม่รู้ตอบตรงคำถามหรือเปล่าครับ
naris เขียน:เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับ และดูๆแล้วน้องpotatoก็พยายามหาหลักการหลายๆด้านที่จะประเมินกิจการให้เหมาะสมที่เราจะยึดไว้เป้นราคากลาง ส่วนตัวพี่ก่อนหน้านี้ก็ลองมาหลายวิธีDCFก็เคยลอง ประเมินแบบปีเตอร์ลินซ์บ้าง หรือ หลายๆท่านที่ให้ลองก็ลองดู แล้วมาพบสัจจะธรรมอยู่ข้อหนึ่งว่า "ทุกวิธี มีจุดอ่อนและจุดแข็งที่ต่างกัน" และ "การคำนวณมูลค่าของกิจการเป็นศิลปะ" พี่ไม่สามารถจะตอบว่าใช้วิธีไหน  เพราะพี่ก็อธิบายอย่างชัดเจนไม่ได้เช่นกัน แต่อย่างน้อยที่สุดเราต้องรู้ว่า

1.เรากำลังต้องการอะไรในสิ่งที่เราซื้อ เช่นหุ้นโกร๊ท หุ้นเทริ์นอะราวด์ หรือหุ้นก้นบุหรี่ เป็นต้น สูตรต่างๆที่ให้มาก็เปรียบเสมือนแม่สีต่างๆที่เรากำลังจะละเลงในผืนผ้าใบ มาบ้างน้อยบ้างตามเหตุและปัจจัยที่ในขณะนั้น ไม่มีผิดไม่มีถูก  และ........เราต้องรู้ว่า.
2.เรากำลังลงสีๆนี้ในผืนผ้าใบ...เพื่อต้องการอะไร...ฉันใด... การทำอะไรในสูตรที่ให้มา โดยไม่รู้ว่าสูตรนี้ให้อะไรแก่เรา คงจะไม่ใช่วิธีที่ดีสักเท่าไหร่ ฉันนั้น....

พี่ลองแนะนำให้น้องมันฝรั่ง ลองคำนวณหลายๆวิธี ใหนหลายๆหุ้น แล้วลองดูราคาที่นายตลาดตีราคาให้ว่า...ใกล้เพียงเพียงใด....พอเราทำๆไปสักสี่ห้าปี พี่ว่าน่าจะเห็นแนวทางที่ชัดเจนมากขึ้น ในหุ้นแต่ละกลุ่มแต่ละตัวครับ
ขอบคุณพี่ naris มากครับ :bow:  :bow:
DUKE

ขอบคุณสำหรับคำวิจารณ์ครับ กำลังพัฒนาฝีมือครับ

โพสต์ที่ 627

ขอบคุณครับพี่
ตอนนี้ที่เล็งๆ ก็ KK ที่ต่ำกว่า25 กับ pttep ที่ต่ำกว่า 135ครับ
พอได้มั้ยครับ
รอข่าวร้ายสักรอบแล้วถือยาวถึงปีหน้า2011เลย
happy with life, enjoy all seasons
โว้กว้าก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 628

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่นริศ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ตอบให้ในปีที่แล้วนะครับ

มาช้าไปหน่อย พอดีเพิ่งกลับมาจาก ตจว.ครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 629

พี่นริศ คิดว่า spali  เป็นอย่างไรบ้างครับถ้าเทียบกับตัวอื่นในกลุ่มเดียวกัน
ค่า  PE  ที่ต่ำขนาดนี้นี่  ถ้า Mr.market  มองดู undervalue ไปมากไหมครับ

สำหรับผมตัวนี้เคยอ่านหนังสือ  The  corporation of  design เล่มสองนี่
เขาให้คะแนนspali เรื่องการควบคุมจัดการบริหารและค่าใช้จ่ายค่อนข้างดี
ทีเดียว

ส่วนcatalyst นี่มองไม่ค่อยออกนะครับ  แต่เรื่องของแบรนด์นี่ผมว่าให้ผ่านได้
เพราะชื่อศุภาลัยน่าจะติดหูคนทั่วไปได้ รองจาก LPN ที่ผมคิดว่าให้ value ไป
พอสมควรแล้ว

:wink:  :wink:  เผอิญตัวนี้ผมมีติดพอร์ตนิดหน่อยครับแล้ว ไล่กลับไปอ่านกระ
ทู้เก่าๆของพี่แล้วเห็นพูดถึง spali อยู่หน่อยนึง เลยอยากมา discuss กับพี่นริศ
นะครับ

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:
ปีใหม่นี้มีความสุขมากๆนะครับพี่ อายุ สุขะ พละ ครับผม
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
Invisible_heart

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 630

เข้ามาสวัสดีปีใหม่พี่นริศครับ  :D