มีเหตุผลอะไรบ้างที่ทำให้ไม่เป็นเป็นนักลงทุน vi แล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ทำให้ไม่เป็นเป็นนักลงทุน vi แล้ว

โพสต์ที่ 1

ขอคนที่สละจากvi มาตอบนะครับ มีมั้ย เอ่ยย

ปล. ผมกำลังมีอาการคลื่นเหียนเวียนกบาลแล้ว

มันตื้อในสมองยังไงก้อไม่รู้ อยากซื้อแต่ไม่รู้จะใช้จังหวะหรือป่าว และไม่รู้จะซื้อตัวไหน สรุปไม่รู้จะลอกการบ้านใคร

แต่ขอบคุณ พี่por_jai ที่ส่งลูกให้ชู๊ต  ได้มานิดหน่อยเอง
sarayuth007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเป็น VI มาตลอดเลยไม่รู้ว่าจะออกจาก VI ทำใม ตอนนี้วิธีนี้ก็เด็ดสุดๆ อยู่แล้วในการลงทุน เอาเป็นว่าเป็น VI รวยค่นข้างยากแต่รวยนาน :lol:  :D

เป็นอย่างอื่นอาจรวยเร็วแต่ก็จนเร็วเหมือนกัน :lol:  :8)
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 3

รวยเร็วแล้วกลัวหัวใจวายครับ
ปรับใจรับสภาพความรวยไม่ทัน :lol:

ไงผมขอรวยช้าๆ ไปดีกว่าครับ :D
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

สละชั่วคราวได้ไหมครับ

เนื่องมาจากปีนี้ อยากลองนอกลู่นอกทาง ดูบ้าง  (ด้วยความตั้งใจ)
เพื่อที่จะดูว่า หากใช้เทคนิคเข้ามาช่วยด้วย ผลตอบแทนจะดีขึ้นไหม
โดยการเอามาใช้ในเรื่องการจับจังหวะซื้อขาย
(แต่การเลือกหุ้น ยังเป็นการเลือกแบบวีไออยู่)

แต่ผลตอบแทนในช่วงนั้นไม่ได้เรื่องเลย
ซื้อขายบ่อยเกินไป สุขภาพจิตเสีย ขายแพงซื้อแพงกว่าอีกหลายรอบ
ทั้งที่เลือกหุ้นได้ถูกตัวแล้ว
(ไม่ได้บอกว่า การใช้เทคนิคไปด้วยไม่ดีนะครับ แต่ไม่เหมาะกับผมมากกว่า)

เลยกลับมาเเน่วแน่ในแนวทางวีไอ ใหม่อีกรอบ ผลตอบแทนดีขึ้นทันตาเห็น
ยังดีกลับตัวทัน  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
blueplanet

โพสต์ที่ 5

VI ที่ดี นอกจาก เลือกหุ้นที่คุ้มค่า ตามต้นทุนของเราแล้ว
(หุ้นที่คุ้มค่าของกองทุนกับชาวบ้านต่างกัน แม้จะข้อมูลเหมือนกัน เพราะกองทุนต้องซื้อมากๆ ส่วนเราคนธรรมดาเราซื้อได้ ตั้งแต่ 20,000 ขึ้นไป)
เอาหุ้นคุ้มค่าทั้งตลาด หาหุ้นตัวที่ดีที่สุด ในความคิดของเรา อาจจะได้ 1-5 ตัว  แล้วรอ
ส่วนมาก จะไม่ขาดทุน กำไร มากน้อย แล้ว แต่ดวง และวิธีคิดของเรา
Blueplanet
Hughes

โพสต์ที่ 6

Copy guru krub  :lol:

But now I'm back to finding my own again

When you buy a stock w out studying its hard to hold on for long

Also jubilees CFO is very cute na krub :oops:

But I didn't buy na
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
holidaytours

โพสต์ที่ 7

คิดว่าเขาคงไม่เข้าใจหลักการวีไอนะครับ
บางคนเล่นวีไอแล้วเสียโอกาส
ก็บ่น ก็มีนะครับ อย่าคิดว่าไม่มี

วีไอโดยธรรมชาติจะเป็นสายเต่านะครับ
มันก็ไม่ค่อยเหมาะกับคนที่ต้องการผลตอบแทน
เร็ว ๆ แรง ๆ ครับ  :lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
MYBIZ

โพสต์ที่ 8

สิ่งที่ทุกคนคาดหวังในการเล่นหุ้นก็คือพอร์ตมีการเติบโตขึ้น

การที่เราเลือกหุ้นถูกตัวแล้วพอร์ตโตอย่างรวดเร็วหรือช้า

ก็ขึ้นอยู่กับความคาดหวังของผู้เล่นคนอื่นๆด้วย ไม่ว่ายังไงก็ตาม

พอใจในสิ่งที่เราได้เถอะครับเพราะเราไม่ได้ซื้อทุกตัวที่มีในตลาด

การเลือกหุ้นก็คงตามๆที่เราเรียนรู้มา หลังจากนั้นรอผลประกอบการ

และการเติบโตของกำไรและราคาหุ้นครับ จะช้าจะเร็ว จะมากจะน้อย

แล้วแต่อนาคต ไม่มีใครบอกเราได้ จนกว่าจะถึงวันนั้น
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 9

ถ้า VI  คือ การซื้อหุ้นที่ถูก แต่ไม่โต....ก็ไม่ค่อยดีครับ  
ผมเคยคิดแบบนั้นเหมือนกัน   แต่ตอนนี้เริ่มรู้แล้วครับ
"ความถูก" ไม่ทำให้หุ้นขึ้น  แค่ช่วยไม่ให้หุ้นลง
"เติบโต" ต่างหากที่ทำให้หุ้นขึ้นได้....

ผมจึงอยากให้เปลี่ยนจาก VI เป็น SI ไง
Value Investor เป็น Smart Investor น่าจะดีกว่านะครับ
ขนาดท่าน ดร.นิเวศน์ ยังเปลี่ยนแนวเลย ....  
หุ้นอย่าง IRC, APRINT .... ไม่วิ่งหรอก... ท่านหันไปซื้อ CPALL, HMPRO  สนุกกว่ามากครับ.... ทั้งๆ ที่มองยังไงก็ไม่ถูก ทั้งค่า P/E, P/BV  
แต่ที่สำคัญ คือ มันมี growth ไงครับ  

:)
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
sakkaphan

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่า การที่เราจะดูว่าแนวทางที่เราเล่นประสบความสำเร็จหรือไม่
ต้องประมาณผลตอบแทนขั้นต่ำที่หวัง ในระยะเวลาที่ตั้งไว้
สำหรับคนที่เล่นไป 2-3เดือนแล้วบอกว่าไม่ได้ตามที่หวัง ผมว่านี่ไม่ใช่ vi แล้วล่ะครับ
เพราะส่วนตัวผมคิดว่าต้องดูผลตอบแทนที่ระยะเวลาอย่างต่ำ 1 ปี
ที่ผมพูดมานี่เพราะว่าผมเจอเองกับประสบการณ์แบบที่ว่า4-5เดือนผ่านไป ราคาก็ยังไม่ขยับไปไหน แถมติดลบด้วยซ้ำ
ผมท้อใจครับ ในขณะที่เพื่อนมาโม้ๆให้ฟังว่าได้เกือบ50%แล้ว
แต่ก็ยังคงคิดว่า เราตั้งเป้าviนี่ ไม่ใช่จะดูได้ในระยะเวลาไม่กี่เดือน
ถ้าถึงเวลาที่ตั้งไว้แล้ว ผลตอบแทนไม่ถึงเป้า นั่นแหละถึงจะกลับมาทบทวนแนวทางการลงทุน
สุดท้ายผมได้ทะลุเป้าครับ
ทำให้ได้รู้เลยว่า เราควรยึดหลักการเป็นที่ตั้ง ไม่ใช่ยึดเอาอารมณ์มาบดบังความคิด
ถึงตอนนี้ผมภูมิใจมาก ที่สามารถข้ามผ่านช่วงเวลาที่ต้องเอาชนะอารมณ์มาได้ และมันทำให้พอร์ตของผมได้ผลตอบแทนที่ดี
ก็ขอเล่าให้ฟังสำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่อยู่ในช่วงท้อใจ ท้อได้แต่อย่าถอยนะครับ :)
sakkaphan

โพสต์ที่ 11

ขอพูดนิดนึงครับ vi ในความคิดของผมก็ลงทุนในหุ้น growthได้เหมือนกัน เลยคิดว่า si มันก็เหมือนsubset ของ vi ไม่ใช่เหรอครับ - -
Joga Bonito

โพสต์ที่ 12

Value Investor ก็แค่การที่เราสามารถประเมินมูลค่าหุ้นได้

ไม่ว่าจะตี สินทรัพย์ซ่อนเร้น ออกมาเป็นมูลค่าได้
หรือการมอง Growth แล้วรู้ว่า ราคาอนาคต รวม Growth เป็นเท่าไร

แล้ว ทำไมจะต้องเลิกเป็น VI ล่ะครับ
VI มันก็แค่เครื่องมือตัวนึง เหมือนกราฟ หรือ Fund Flow

หรือคนที่ลาออกจากการเป็น VI แล้วไปเล่นหุ้นแบบเทคนิคอล ต้อง
ซื้อหุ้นที่ขาดทุนทุกปี ไม่มีกำไร บุ๊ค 20 เท่า อะไรแบบนี้เหรอ
ผมว่า ถ้าคนมีพื้น VI ต่อ ไปเล่นตาม เทคนิคอล ยังไงเขาก็ต้องดูพื้นฐานก่อนซื้อบ้างแหละ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 13

อ้าว...แปลว่าผมเข้าใจผิดหรือ...
สรุปแล้ว VI ไม่ใช่กลุ่มนักลงทุนที่เน้นการลงทุนใน value stock หรอกหรือ...
สงสัยเข้าใจผิดไปเอง

คำนิยามของ VI น่าจะเป็นกลุ่มนักลงทุนที่ลงทุนอะไรก็ได้  แล้วกำไรสม่ำเสมอ  เป็นกอบเป็นกำ.... ใช่ไหมครับ  
:wink:
เศรษฐศาสตร์ไท้เก๊ก... กรอบแนวคิดใหม่ใช้หลักยืมพลัง และ รักษาสมดุลเพื่อช่วยฟื้น ศก.ไทย และ ศก.โลก

หุ้นเงา... หุ้นอยู่ในเงาทำให้คนมองเห็นไม่ชัด ราคาหุ้นพร้อมจะปรับขึ้น 2 เด้งจาก EPS ที่สูงขึ้น และ การปรับค่า P/E ให้สูงขึ้นในอนาคต
TheHee

โพสต์ที่ 14

ยอมรับว่าตัวผมเอง เล่นทั้งสองสาย (สายVI และสายเก็งกำไร)

สายVI ส่วนมากลักษณะเป็น Reactive นั่งนิ่งๆ รอโอกาส ครั้งเดียวเต็มปากเต็มคำ อาจจะดูสัปดาห์ละครั้ง หรือเดือนละครั้ง

สายเก็งกำไร ส่วนมากลักษณะเป็น Proactive นั่งส่องหุ้นดูกราฟ ดูเส้นindyต่างๆเต็มไปหมด นั่งดูทุกวันครับ (ไม่ถึงกับ daytrader)

สายVI ส่วนมากคนที่ถอดใจคือ คนที่นั่งรอแล้วรอเล่า ทำไมหุ้นมันถึงไม่ลงมาสักทีหนอ...เห็นราคาขึ้นๆไปทุกวัน เอ...ถ้าเราซื้อวันนี้ พรุ่งนี้คงขึ้นสินะ (เริ่มเขวจากการคำนวณมูลค่า ไปดูราคาหุ้นแทน + biasจากอารมณ์ตลาด) เลยกระโดดใส่ซะ...สุดท้ายมันร่วงลงมาจริงๆ ถอดใจครับ  :oops:  :oops:  :oops: จุกเลย

สายเก็งกำไร ....อันนี้ไม่พูดนะครับ คงไม่เหมาะกับห้องนี้ แหะๆ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 15

ผมว่า Growth ไม่ Growth ไม่ใช่เรื่องใหญ่
เพราะบางกรณี ผมก็ถือหุ้นเพราะพอใจที่จะถือ
แม้ผมจะพบว่ามีการลงทุนอื่นที่ให้ผลตอบแทนที่น่าสนใจมากกว่า

แต่ผมมองว่า ชีวิตคน จะทำอะไรไม่จำเป็นต้องดีดลูกคิดเสมอไป
บางครั้งการลงทุน ก็เป็นการลงทุนเพื่อความสุขใจได้

ในขณะเดียวกัน
ผมชอบมอง Growth ว่าเป็นองค์ประกอบหนึ่งของ Margin of Safety ครับ :)
ส.สลึง

โพสต์ที่ 16

Joga Bonito เขียน:Value Investor ก็แค่การที่เราสามารถประเมินมูลค่าหุ้นได้

ไม่ว่าจะตี สินทรัพย์ซ่อนเร้น ออกมาเป็นมูลค่าได้
หรือการมอง Growth แล้วรู้ว่า ราคาอนาคต รวม Growth เป็นเท่าไร

แล้ว ทำไมจะต้องเลิกเป็น VI ล่ะครับ
VI มันก็แค่เครื่องมือตัวนึง เหมือนกราฟ หรือ Fund Flow
แต่ผมมอง VI ต่างไปครับ :roll:

เพราะ VI ไม่ใช่คณิตศาสตร์ การที่นักลงทุนคนนึง
จะประเมินมูลค่าหุ้นได้ ก็ไม่ได้หมายความว่า...
จะเป็น VI ที่ดีได้

ในขณะเดียวกัน VI ก็ไม่ใช่เครื่องมือ ที่จะเอาไปใช้แบบเครื่องมือของ Technical
แต่ VI เป็นปรัชญาครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 17

[quote="อะไรดีละ"]อ้าว...แปลว่าผมเข้าใจผิดหรือ...
สรุปแล้ว VI ไม่ใช่กลุ่มนักลงทุนที่เน้นการลงทุนใน value stock หรอกหรือ...
สงสัยเข้าใจผิดไปเอง

คำนิยามของ VI น่าจะเป็นกลุ่มนักลงทุนที่ลงทุนอะไรก็ได้
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Tao_PK

โพสต์ที่ 18

เป็นอย่างที่ตัวเองถนัด  ทำอย่างไหนแล้วถนัด ได้ผลตอบแทนตามความเป้าหมาย มีความสุขในการลงทุน ก็ทำไปเถอะครับ  :D
moonchild

โพสต์ที่ 19

ผมขอคิดแบบพี้นๆนะครับ
เพราะความรู้ไม่ค่อยมี  :lol:
ผิดถูกประการใดติงได้นะครับ

แต่ละคนแต่ละแนวทาง
แต่ละคน แนวคิดก็เปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ
แต่ถ้าเค้าคิดว่าเค้าเป็น VI ก็คือ VI ครับ

Benjamin graham เล่นหุ้นก้นบุหรี่
peter lynch เล่นหุ้นหลายๆแบบ โต้ช้า โตเร็ว วัฎจักร ฟื้นตัว อื่นๆ
warrent buffet หุ้นพื้นฐานดีมาก และถือให้นานที่สุด
ทั้งๆที่แนวคิดทั้งสามคนก็คนละแบบ แต่เค้าก็เรียกตัวเองว่า VI ครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนิยามของ
วีไอให้มองหุ้นที่พื้นฐานของธุรกิจเป็นหลัก
คนที่เล่นกราฟก็ให้ดูแนวโน้มกราฟ
คนที่เล่นฟันโฟลวก็มีมุมมองในเรื่องการโยกย้ายสินทรัพย์จะส่งผลต่อราคาสินทรัพย์ (แอบลอกข้อความในบล็อกคุณฮงมานะครับ :bow: )
ส่วนเรื่องรอง ก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนครับ

สำหรับผมจะเรียกอะไรก็ได้ครับ แค่ขอให้ประสบความสำเร็จ
โดยที่ไม่ทำตัวเองทุกข์ใจเป็นพอครับ :D  

ปล. ผมติดตามอ่านของคุณอะไรดีล่ะตลอดนะครับ
เหมือนมีคนคอยมาแนะนำเราว่าอย่ามองอะไรด้านเดียวครับ :D
moonchild

โพสต์ที่ 20

ต่อนิดนึงนะครับ
ก็เหมือนพวก
ชีววิทยา คือศาสตร์ที่ศึกษาเกี่ยวกับสิ่งมีชีวิต
เคมี  คือศาสตร์ที่ศึกษาเกี่ยวกับสสาร

แต่ก็มีคนวิจัยโดยใช้หลักการทั้งสองแนวทางคือ
ชีวเคมี คือศาสตร์ที่ศึกษาสารเคมีที่มีในสิ่งมีชีวิตครับ

ใครจะเอาอะไรมาผสมกัน แต่ก็ยังมีกลิ่นอายของแนวคิดเดิมอยู่ครับ
McDull

โพสต์ที่ 21

เด็กนักเรียนห้าคน เกาะกลุ่มกันมาเหนียวแน่นตั้งแต่อนุบาล วันที่เรียนจบจะแยกย้ายกันไปประกอบอาชีพ ก็มาตั้งเป้าหมายกันว่าในอีกสิบปีจะเป็นเศรษฐีร้อยล้าน

คุณ ก ทำงานเก็บเงิน มาลงทุนในหุ้น ดูพื้นฐานตามแนววีไอ ครบสิบปีมีพอร์ทมูลค่าร้อยล้าน
คุณ ข ทำงานเก็บเงิน มาลงทุนในหุ้น ไม่สนใจพี้นฐาน ทำกำไรตามกราฟ ครบสิบปีมีพอร์ทมูลค่าร้อยล้าน
คุณ ค ไม่สนใจลงทุนในหุ้น มุมานะไต่เต้าจากพนักงานระดับล่างจนกลายเป็น CEO มือหนึ่งของบริษัทยักษ์ใหญ่ ครบสิบปี มีเงินเก็บ จากเงินเดือน โบนัส ฯลฯ (คงจะรวมอีสปด้วย) มูลค่าร้อยล้าน
คุณ ง ไม่สนใจลงทุนในหุ้น เริ่มทำธุรกิจส่วนตัว ขยายกิจการจนใหญ่โต ครบสิบปี มีคนมาขอซื้อกิจการให้มูลค่าร้อยล้าน
คุณ จ ประกอบอาชีพอิสระเป็นตากล้องและนักเขียนสารคดี สิบปีเดินทางไปเหยียบมาแล้วกว่าร้อยประเทศ มีเงินเก็บนิดเดียว หนึ่งวันก่อนจะครบสิบปี ไปซื้อล็อตเตอรี่ถูกรางวัลแจ็กพอตได้เงินมาร้อยล้าน
คุณ ...
คุณ ...

เลือกเอาตามชอบใจเลยครับ หนึ่งในหลายร้อยหลายพันเหตุผล ที่ผมพร้อมจะสละแนวทางวีไอ บรรลุเป้าหมายเหมือนกัน แล้วแต่จะชอบประสบการณ์ระหว่างทางแบบไหนครับ  :wink:
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 22

แนวทางของผมคือ  เลือกหุ้นตามแนว VI ขายเมื่อคิดว่ามันเต็มมูลค่า
แต่ตอนซื้อจะกำหนดค่า MOS ไว้ ถ้าราคาลงมาถึงก็ยังไม่ซื้อ แต่จะดูกราฟ
เพื่อช่วยยืนยันจุดซื้อ  ถ้าลงมาไม่ถึงจุด MOS แต่กราฟสวย ก็จะซื้อ
เหมือนกัน ไม่รอ
  ทำไปทำมาชักงงตัวเองเหมือนกัน  สับสนในบางเวลา
vi_tal signs

โพสต์ที่ 23

เล่นยังไงก็ได้ให้ได้กำไรก็พอครับ   :lol:

มันคงไม่มีวิถี ไหนที่ 100 %

ล้านคนก็ล้านสไตล์ครับ    :oops:  :oops:

บางทีการยึดติดกับนิยามหรือรูปแบบมันก็ทำให้เราทุกข์ได้นะครับ   :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
harn

โพสต์ที่ 24

[quote="TheHee"]ยอมรับว่าตัวผมเอง เล่นทั้งสองสาย (สายVI และสายเก็งกำไร)

สายVI ส่วนมากลักษณะเป็น Reactive นั่งนิ่งๆ รอโอกาส ครั้งเดียวเต็มปากเต็มคำ อาจจะดูสัปดาห์ละครั้ง หรือเดือนละครั้ง

สายเก็งกำไร ส่วนมากลักษณะเป็น Proactive นั่งส่องหุ้นดูกราฟ ดูเส้นindyต่างๆเต็มไปหมด นั่งดูทุกวันครับ (ไม่ถึงกับ daytrader)

สายVI ส่วนมากคนที่ถอดใจคือ คนที่นั่งรอแล้วรอเล่า ทำไมหุ้นมันถึงไม่ลงมาสักทีหนอ...เห็นราคาขึ้นๆไปทุกวัน เอ...ถ้าเราซื้อวันนี้ พรุ่งนี้คงขึ้นสินะ (เริ่มเขวจากการคำนวณมูลค่า ไปดูราคาหุ้นแทน + biasจากอารมณ์ตลาด) เลยกระโดดใส่ซะ...สุดท้ายมันร่วงลงมาจริงๆ ถอดใจครับ
aodetmat

โพสต์ที่ 25

ผมคิดว่า VI ไม่ได้มีรูปแบบที่ตายตัวเสมอไป แล้วแต่ใครจะทำมันอย่างไร

การลงทุนนั้น แน่นอนสิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ"ข้อมูล"

ถ้าผู้ใดลงทุนโดยปราศจากข้อมูล ก็ไม่ต่างอะไรกับการเล่นหวย ที่รอโชคชะตาว่าเมื่อไหร่ตนเองจะถูกเลข หรือรอคอยเวลาว่าเมื่อไหร่หุ้นจะขึ้น

เกิดมาตั้งแต่เด็กจนโต เราทุกคนก็ต่างเติบโตขึ้นมาทีละเล็กทีละน้อย คอยสะสมประสบการณ์ต่างๆที่เข้ามาในชีวิต จนวันหนึ่งก็กลายเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพ ผ่านร้อนผ่าานหนาวมาโชกโชน

การลงทุนก็เหมือนกันไม่ใช่ว่าปุ๊ปปั๊ปก็เข้าไปลงทุึนได้ เราต้องหมั่นศึกษาหาข้อมูลให้ดีก่อน เมื่อเราได้ข้อมูลที่เราคิดว่าดีแล้ว เมื่อนั้นแหละการลงทุนก็จะกลายเป็นการลงทุนที่ดีและผลที่ตามมาก็คือผลประโยชน์ที่เราพึงพอใจที่เราจะรับจากการลงทุนนั่นเอง
ช้าๆ แต่ ชัวร์ 不要担心
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 26

ตอนซื้อผมดูประวัตฺิย้อนหลังเท่าที่จะดูได้เช่น
ROE   สูงต่อเนื่อง
ROA   สูงต่อเนื่อง
P/E     วันที่ซื้อมีค่าต่ำ

แต่ตอนขาย   ผมขายตามสติในวันที่ดูหุ้นเช่น
หุ้นที่ซื้อมาอยู่ๆก็ลงแรง   ขายไปก่อน
หุ้นที่ซื้อมาอยู่ๆก็ขี้นแรง   ขายไปก่อน
หุ้นที่ซื้อมาค่อยๆขึ้นหรือค่อยๆลง   ผมก็รอดูผลประกอบการ

ในการขายผมจะค่อยๆขาย   หุ้นยิ่งขึ้นยิ่งค่อยๆทยอยขาย
หุ้นยิ่งลง  ผมมักจะรีบขายหมด

ผมทำแบบนี้ผมเป็นVIหรือเปล่า
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 27

แค่คำว่า VI ยังนิยามไม่ตรงกันเลยครับ
เข้าใจคนละแบบ เลยตอบกันคนละอย่าง

VI ของผมแปลว่า การลงทุนแบบเน้นความคุ้มค่า
เพราะว่า

หุ้น Growth ก็ ถูกได้
หุ้น Cylical ก็ ถูกได้
หุ้น เทิร์นอะราวด์  ก็ ถูกได้
หุ้นต่ำบุ๊ก  ก็ ถูกได้
หุ้น PE ต่ำ  ก็ ถูกได้
หุ้น PE สูง  ก็ ถูกได้
ที่ดิน  ก็ ถูกได้
คอนโด  ก็ ถูกได้
พันธบัตร  ก็ ถูกได้
LTF  ก็ ถูกได้
RMF  ก็ ถูกได้
อะไร ๆ มันก็ ถูกได้ทั้งนั้น

อยู่ที่ว่าเราจะประเมินมูลค่าจริง ๆ ได้ถูกรึเปล่าเท่านั้นหล่ะ
phakphum

โพสต์ที่ 28

[quote="yoko"]ตอนซื้อผมดูประวัตฺิย้อนหลังเท่าที่จะดูได้เช่น
ROE
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 29

[quote="phakphum"]VI เค้าซื้อขายโดยไม่อิงที่ราคาหุ้นครับ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
densin

โพสต์ที่ 30

[quote="sorawut"][quote="phakphum"]VI เค้าซื้อขายโดยไม่อิงที่ราคาหุ้นครับ
โพสต์โพสต์