จดหมายเก่า ถึงลุงขวด

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
thawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 31

โอ๊ะ โอ ผมไปจุดใต้ตำตอเข้าแล้วครับ

หุ้น เกษตร ผม มี CM อยู่ วันก่อน ลงไปนอนพักผ่อน อยู่ที่ 35 บาท อยากจะซื้อเพิ่ม ก็ไม่มีเงินแล้ว ต้องรอให้เงินปันผลออก ก่อน บริษัทนี้เขา ก็มี กำไรสะสมมาก หนี้ น้อย ผลประกอบการ สม่ำเสมอ ปันผล 8%-9% ทุกปี ผมเลยขอเป็น Chairsholder อีกบริษัทหนึ่ง คอยซื้อ เก็บ หลังปันผลแล้วสักพัก ก็ลงไปนอนพักผ่อน ก็ค่อยๆซื้อเก็บเพิ่ม พอใกล้หน้าจะถึงหน้าปันผล ก็ขึ้นกลับไปใหม่ หุ้น หมวด เกษตร นิสัยเป็นอย่างนี้ทุกตัว

ผมก็หลงไปตามหาผู้รู้ตั้งนานว่าใครรู้จักหุ้น Cm บ้าง (พอดีไปตั้งกระทู้เรื่องหุ้นที่จ่ายปันผลและหุ้นปันผลโดยไม่เสียภาษีครับ ไปดูห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็ไม่มีข้อมูลตัวนี้ ผมเลยลองไปศึกษาและตั้งกระทู้ไว้ที่ห้องนี้ครับ)

กลายเป็นพี่ครรชิตและลุงขวดไปได้ อิ อิ ขออนุญาตเรียกพี่ครรชิตนะครับ เพราะอายุมากกว่าผมครับ

อ่านประสบการณ์แล้ว เป็นประโยชน์กับนักลงทุนรุ่นใหม่ ๆ มากเลยครับ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดี ๆ แบบนี้ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 32

มาอ่านกระทู้ที่เขายกขึ้นมา อีกครั้ง .... เลยต้องบอกให้ทราบเสียก่อน ตอนนี้ หุ้น fancy ผมไม่ถือจำนวนมากแล้ว .... มาผิดหวังตอนเพิ่มหุ้น PP ขายให้แก่บุคคลทั่วไป ใน ฐานะผู้ถือหุ้นมากตอนนั้น เลยขอบริษัท เขา ในหุ้น PP ที่ขายอยู่ช่วงนั้นที่ราคา 45 บาท   ทาง หลักทรัพย์เอเซีย เป็น underwriter ให้... ตรวจสอบแล้ว มีทาง BKI และ คุณ.....โสภณพาณิชย์ ร่วมซื้อด้วย.... หลังจากซื้อที่ 45 บาท เขาแตกพาร์ จาก 5 บาท เป็น 1 บาท เท่ากับ เราซื้อที่ราคา 45 หาร 5 เท่ากับ 9 บาท (เทียบตอนนี้ที่พาร์ 1 บาท)...... จาก 9 บาท มีการกระชากราคาหุ้น ไป แถว 12 บาทกว่า .... ผมก็ยังถืออยู่ ไม่ยอมขายในช่วงที่เขาทำให้มีกำไร... มาพบภายหลัง ทาง BKI และ คุณ.....  ทำกำไรกันไปหมดแล้ว  จากการตรวจรายชื่อผู้ถือหุ้นในตอนหลัง........ต้องยอมรับเลยครับ  การจะถือหุ้นยาวบางทีก็อันตราย ถ้าไม่ได้ติดตามหุ้นตัวนั้น  เราต้อง update ข้อมูลในหุ้นตัวนั้นตลอด จึงจะรอดตายได้..... ผมเชื่อมั่นว่า การทำ PP เขาเอาเงินซื้อที่ดินและทำโรงอบที่สุราษฯ   และ เชื่อว่า จะขยายการผลิตไปมากขึ้นหลายเท่าตัว   ตลาดเป็นของไม่แน่นอน  ราคายางสูง การตัดไม้ยางลดลง แถม มีการแข่งขันกันซื้อไม้ยางเพื่อส่งไปยังจีน อีก    พลิกล๊อคครับ.... ผมมาทยอยลดการลงทุนในหุ้นตัวนี้แถว 5 บาทลงมา และ ลดจริง ๆ เกือบหมดเลย แถว 4 บาทเศษ   แฮะ ๆ  ซื้อแถว 9 บาท มาขาย แถว 5-4 บาท....นี่มันขาดทุนชัด ๆ  ด้วยมีราคาทุนของเก่าอยู่ที่ถือนานแล้ว  ทุนเฉลี่ยจึงต่ำกว่าที่ขายไป.........ส่วนญาติและคนใกล้ตัว ที่ซื้อเพิ่มแถว 9 บาท ตอนที่ผมขาย เขาว่าขาดทุนไม่ยอมขาย  ก็ต้องถือ  ทุกคนเจ็บตัวกันหมด.....นี่แหละ สอนให้รู้ว่า  เราต้อง update ข้อมูลตลอดจึงจะเอาตัวรอดได้  ผมชอบบริษัทฯ ที่ มา opp day มา update ข้อมูล ทำให้เราไหวตัวทัน.......ดีหรือไม่ดี ต้องมาให้ข้อมูล  ทุกไตรมาส  หรือ อย่างต่ำควรมา สัก 2 ครั้งต่อปี......ผมขอบคุณ สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย ที่เขา สร้างแนวคิด และ ร่วมกับตลาด จัดให้ มี opp day ..... ผมเลยตอบแทนสมาคมเขา โดยไปสมัครเป็นอาสาพิทักษ์ให้เขาปีที่ 4  หาความรู้เพิ่มและหาทางป้องกันการเอาเปรียบจากบริษัทฯ.........ที่โบรคต่าง ๆ ส่งพนักงานไปพูดคุยกับผู้บริหาร พวกนี้จะได้ข้อมูลก่อนเรา(นักลงทุนรายย่อย).....ฉะนั้น ผมจึงอยากให้ผู้บริหารต่าง ๆ ควรมาสรุปข้อมูลที่ตลาดฯ เพื่อพวกเราจะได้รับฟังด้วย....นั่นคือเป้าหมายที่ถูกต้องที่ควรดำเนินงานให้ได้......เอาเท่านี้ก่อน ผมต้องไปธุระแล้ว  แล้วมีโอกาสจะมาคุย ถึงหุ้น CM ซึ่งผมได้ลดการลงทุนเหลือนิดเดียวเท่านั้น   อีกทีในกระทู้นี้ภายหลัง :lol:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ply33
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

:bow:  :bow:  :bow:
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Groundhog

โพสต์ที่ 34

Master of VI : ตอนย้อนรอยตำนานเซียน  :D
Kuruni

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณพี่ๆ เหล่าผู้บุกเบิกแผ่วถางหนทางทั้งหลายครับที่ทำให้ผู้ตามมาทีหลังมีหลักในการเดินทาง ด้วยความเคารพในผู้ให้ทั้งหลายครับ :o
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 36

คุณ accidental hero เป็นผู้ขุดขึ้นมาครับ

ผมพลาดตำนานวีไอฉบับนี้ไปได้อย่างไรเนี่ย   :bow:  :bow:  :bow:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณมากๆสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้แก่กันเสมอนะครับ  :D

จะนำสิ่งที่ได้ไปปฏิบัตินะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Basketman

โพสต์ที่ 38

เยี่ยมครับ
:bow:  :bow:  :bow:
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 39

...   ขอบคุณมาก ๆ สำหรับสิ่งด ีๆ ที่มีให้แก่กัน   ...

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
MrRobot

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณมากครับ กับความรู้กับประสพการณ์ดีดี

:bow:
VI Robot The Great
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 41

กระทู้นี้เป็นตำนานไปแล้วครับ classic มาก ได้แง่คิดที่ดีก็เพราะกระทู้นี้
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
f.escape

โพสต์ที่ 42

พรุ่งนี้ ต้องไม่ลืมดู Money Channel
raruen

โพสต์ที่ 43

อ่านสนุกจังครับ

:P
เผ่งอังๆ
soloman

โพสต์ที่ 44

สุดยอดจริง ๆ ครับผมเพิ่งได้อ่านเยี่ยมครั้งเ็ป็นบทความของพี่น้องที่ ลึกซึ้ง ๆ กินใจมาก ๆครับ แลกเปลี่ยนประสบการณ์อย่างเยี่ยมยอดจริง ๆ ครับ น่าจะมีพี่คนอื่น ๆ ่มาแลกประสบการณ์แบบ ลุงครรชิต กับ ลุงขวดบ้างนะครับเด็ก ๆ อย่างผมอยากจะรู้ประสบการณ์ที่พวกพี่ ๆรู้กันมากครับแบบว่า เรียนรู้จากผู้มีประสบการณ์ตรง จะทำให้ได้ความรู้จริง ๆ หนะครับ ขอบคุณครับ  :idea:
The power of Imagine
Jazzman

โพสต์ที่ 45

เป็นบทความที่ดีมาก ให้ภาพ ใหญ่ได้ดีมาก  
ปล. ผมขอเป็น คนโพส คนแรก ของ ปี 2009 ละกัน คับ 555 ไม่รู้มี ใครตามกระทู้นี้รึเปล่า
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 46

เห็นการติดต่อแลกเปลี่ยนความเห็นของ VI ยุคแรกๆ ที่อ่านแล้วอบอุ่นงดงามจริงใจมากครับ เป็นบรรยากาศที่อยากให้มีในปัจจุบัน
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
cherokee

โพสต์ที่ 47

น่าอ่านมากครับ
ชนเผ่าผู้ติดดอย...และอดทน
jo7393

โพสต์ที่ 48

รอฟังเรื่องcmจากลุงขวดอยู่นะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
ลุงขวด

โพสต์ที่ 49

เกี่ยวกับ cm ในร้อยคนร้อยหุ้น ผมได้ออกความคิดเห็นดังนี้

ยอมรับครับ เมื่อปี 2544 มีการซื้อขายโรงทำขนมปัง ทำให้ผมขายหุ้นตัวนี้ออกไปเกือบหมด  เหลือ หุ้นฟรี ๆ คือ ก่อนหน้านี้เขามีออกหุ้นปันผลให้ เหมือนกับได้หุ้นใหม่ฟรี ๆ จากนั้นผมก็ทิ้งเอาไว้ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ มีเพียง 645 หุ้นที่ราคา 0 บาท ผมก็เก็บอยู่ จนถึงปี 2552 เริ่มสนใจใหม่ เพราะเห็นหุ้น 645 หุ้นนี้มีปันผลดี และปันมาตลอด เลยเข้าไปดูบัญชีของเขา และ เข้าไปประชุมใหญ่เมื่อผ่านมานี้เอง เห็นว่า พวกญี่ปุ่นก็ยังคงมีอำนาจถ่วงดุล เจ้าของคนไทย ผมว่า ถ้ามีการเอาเปรียบอีก ทางญี่ปุ่นคงไม่ยอมเป็นแน่ แถมบริษัทแทบไม่มีหนี้สินเลย ผมลงทุนยาว คิดว่า บริษัทเช่นนี้ไม่มีโอกาสล้มละลายเป็นแน่ เลยซื้อสะสมถือยาวไปเรื่อย ๆ ถ้าเทียบราคาปัจจุบัน แถว 4.24 บาท ถ้าปันผลเหมือนปีที่แล้ว 0.25+0.25 = 0.50 บาทเลยนะครับ พอดีมีเพื่อน THAIVI  ส่ง message ให้ผม วิจารณ์หุ้นนี้ ผมเลยขอวิจารณ์เพียงเท่านี้  ส่วนการตัดสินใจอยู่กับท่าน เอง ว่า จะลงทุนกับเขาหรือไม่
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
thanapon.k
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณครับลุงขวด
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 51

หนึ่งใน ตำนาน VI ที่ผ่านร้อน ผ่านหนาวมายาวนาน

ข้าน้อยขอคารวะ :bow:  :bow:  :bow:
earthcu
ผู้ติดตาม: 95

Re: จดหมายเก่า ถึงลุงขวด

โพสต์ที่ 52

เข้ามาอ่านกระทู้ดีๆ อีกหนึ่งกระทู้ของ thaivi ครับ
และขอคารวะพี่ๆ ทุกท่านในนี้ครับที่แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ดีๆให้แก่น้องๆเสมอครับ

ขอบคุณครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 53

สุดยอดเลยครับ
wilai

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณ ลุงขวด และพี่น้อง รุ่นแรก ๆ ครับ
เกล้า

Re:

โพสต์ที่ 55

มนตรี นิพิฐวิทยา เขียน:ถึงพี่ครรชิตกับพี่ประจวบครับ
วันนี้ผมเพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด ไปพบลูกค้ามาครับ การพบลูกค้าครั้งนี้ของผมเป็นการพบลูกค้าที่เป็นลูกค้าของผมจริงๆคือเป็นของบริษัทของผมเอง เมื่อก่อนไปพบลูกค้าในนามลูกจ้างเขา การเป็นเจ้าของกิจการนี้มันทำให้ผมคิดแปลกไปจากเดิมมากทั้งในแง่การทำงานและการลงทุน ทำให้เข้าใจถ่องแท้ว่าการลงทุนเหมือนเป็นเจ้าของบริษัทนั้นเป็นอย่างไร การมองสินค้าที่จะนำมาขายนั้นควรเป็นสินค้าที่มีลักษณะแบบใด สินค้าของผมเป็นสินค้าสิ้นเปลื้องใช้แล้วทิ้ง คล้ายๆกับกระดาษทิชชูนั้นแหละครับ การตัดสินใจในการเจรจาในรูปแบบของเจ้าของกิจการต่างไปจากลูกจ้างมากครับต้องคิดหลายอย่างหลายประเด็นแต่ผลลัพธ์ที่ได้ก็ดีมากทีเดียว หากนำไปใช้ในการพิจารณาเลือกลงทุนในกิจการที่มีลักษณะนี้ได้เชื่อว่าเราลดความเสี่ยงลงไปได้มากทีเดียวครับ

ผมมีอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมเกิดวันที่ 25 สิงหาคม 2512 ครับ รถที่ขับเป็น Honda หนังที่ชอบคือหนังจีนประเภท สามก๊ก มังกรหยก อะไรอย่างนี้ งานอดิเรกของผมคืออ่านหนังสือ โดยเฉพาะหนังสือนิยายประวัติศาสตร์ เช่น ภารตะนิยาย นิทานเวตาล สามก๊ก และอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน เพลงที่ชอบเป็นเพลงลูกทุ่งเก่าๆครับ และของพวกพี่ๆน้องๆละครับ
ผมก็ชอบฟังเพลงลูกทุ่งร่นเก่าๆครับ..แต่ผมเพิ่งจะ 30 ปีนี้เอง..ฮ่า
อย่างน้อยก็มีอย่างหนึ่งคล้ายเซียนในตำนาน :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 56

ชอบกระทู้นี้มากครับ อ่านเเล้วอบอุ่นจัง...
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Marshall

โพสต์ที่ 57

cm ตอนนี้เกิดอะไรขึ้นครับ npm eps ถึงได้ติดลบละครับ
ทั้งๆ ที่ให้ปันผลสูงถึง 9 %
ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับลุงขวดและพี่ๆ
it

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณมากครับ ลงทุนอย่างเข้มแข็ง อย่าหลงไหลในราคาขึ้น-ลง ของตลาด
Value_chain

โพสต์ที่ 59

แม้ผมจะอยู่ในเว็บบอร์ดและเคยคุยกับลุงขวดตัวเป็นเป็นๆมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ผมรู้สึกทึ่งและขอบคุณพี่ครรชิต และลุงขวดมากๆนะครับ เปิดเผยประสบการณ์และแนวคิดีๆที่ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนไม่กล้าเปิดเผย ให้พวกผมและคนรุ่นหลังได้เรียนรู้และระมัดระวังถึงความเสี่ยงไว้เสมอครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
ลุงขวด

โพสต์ที่ 60

Value_chain เขียน:แม้ผมจะอยู่ในเว็บบอร์ดและเคยคุยกับลุงขวดตัวเป็นเป็นๆมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ผมรู้สึกทึ่งและขอบคุณพี่ครรชิต และลุงขวดมากๆนะครับ เปิดเผยประสบการณ์และแนวคิดีๆที่ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนไม่กล้าเปิดเผย ให้พวกผมและคนรุ่นหลังได้เรียนรู้และระมัดระวังถึงความเสี่ยงไว้เสมอครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
Value_chain เขียน:แม้ผมจะอยู่ในเว็บบอร์ดและเคยคุยกับลุงขวดตัวเป็นเป็นๆมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ผมรู้สึกทึ่งและขอบคุณพี่ครรชิต และลุงขวดมากๆนะครับ เปิดเผยประสบการณ์และแนวคิดีๆที่ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนไม่กล้าเปิดเผย ให้พวกผมและคนรุ่นหลังได้เรียนรู้และระมัดระวังถึงความเสี่ยงไว้เสมอครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
ปลายปี2553 ผมถูกทำ balloon โรคหัวใจ 2 ครั้ง จำนวน 2 เส้น ใช้สปริงขยายเส้นเลือดไป 3 ตัวด้วยกัน หลังจากนั้น ก็ ป่วยต่อเป็นโรคซึมเศร้าอีกปีกว่า สองอาทิตย์หลังนี้ไปหาหมอตรงกับโรคที่ผมเป็น (โรคประสาท) ผมเลยดีขึ้นมากเลยครับ ณ.วันนี้ 7/11/55 ผมกลับมาเกือบปกติแล้วครับ ถ้าใครต้องการถามคำถามผมก็ถามนี้กระทู้นี้ได้นะครับ ถ้าผมตอบได้ผมจะตอบให้.... ถ้าตอบไม่ได้ก็จะบอกว่าตอบไม่ได้ครับ คงไม่โกรธกันนะครับ ... :D :D :D :D :D