ขอเรียนถามหมอสามัญชนเรื่องหุ้นวัฏจักรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

ขอเรียนถามหมอสามัญชนเรื่องหุ้นวัฏจักรครับ

โพสต์ที่ 31

[quote="HENDRIX"]เห็นพี่หมอใจดี ผมเลยจะถามบ้าง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Accidental Hero
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

:cool:  :cool:  :cool:
เข้ามาขอบคุณครับ
สุดยอด
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 33

พี่หมอครับ แล้วตอนนี้ถ้าชงเริ่มจะสนใจหุ้นวัฎจักร แต่ไม่เก่งภาษาอังกฤษ พอมีวิธีเริ่มศึกษาเป็นรายกลุ่มรายตัวจากทางไหนได้บ้างครับ เริ่มต้นจากผาแดงก่อนก็ได้ครับอาจารย์ :bow:  :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
HENDRIX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

พี่หมอครับ  ผมสนใจวิธีคิดของพี่ที่เป็นลักษณะ scenario  

แบบสมมุติทางเลือกที่เป็นไปได้  แล้วสรุปสุดท้ายหน่ะครับ

ผมต้องฝึกยังไง   หรือเริ่มด้วยอ่านหนังสือเล่มไหนครับ

จะได้อ่านขาดแบบพี่หมอบ้าง   :pray:

ปล  ขอขยายความข้อสามอีกนิดนะครับพี่
3. จากตัวอย่างหุ้นเรือ พี่หมอเลิกลงทุนจังหวะไหนครับ มีอะไรที่ทำให้รู้ว่าผิดคาด
HENDRIX

โพสต์ที่ 35

พี่หมอครับ  ผมขอถามเพิ่มนะครับ  ไม่ได้รีบขอคำตอบครับ  รอคิวได้ครับ  :D

1  ตามหนังสือ  beating the  street   บทหุ้นวัฏจักร ปีเตอร์แนะนำวิธีคำนวณราคาโดยใช้พีอี 8-10 คูณผลกำไรเฉลี่ย   ตัวเลขนี้ใช้กับหุ้นไทยได้ไหมครับ

2  การลงทุนครั้งล่าสุดของพี่หมอ มีการคิดอย่างไรว่าถึงเวลาลงทุนกลุ่มยานยนตร์แล้วครับ  เพราะถ้าเป็นตามปีเตอร์จะรอเวลายอดขายจริงตำกว่ายอดขายที่ควรจะเป็นสี่ห้าปี

3   ราคาหุ้นยานยนตร์ตัวที่ลงทุนพี่หมอคิดว่า ไม่ซื้อที่ราคาเกิน....บาท  ตรงนี้พี่หมอคำนวณอย่างไรครับ  อาจตอบไปรวมกับข้อแรกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ชนะตลาดหรือเปล่าไม่สน ชนะใจตนเป็นพอ
jessi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

มารอคำตอบพี่หมอครับ
tae_2323

โพสต์ที่ 37

ขอความกรุณาพี่หมอวิเคราะห์วัฏจักรของหุ้นเหล็กด้วยครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 38

พอดีผมไปผ่าตัดหูรอบสองมาครับ(โดนผ่า)
เลยตอบช้าไปหน่อย
เรื่องหุ้นเรือ  ผมมาซื้อตอนที่ราคาหย่อนตัวลงมาหลังจากทำนิวไฮแบบถล่มทลายไปแล้ว ก็เลยเหมือนกับตามเก็บเศษเนื้อที่ฉลามกินไปเกือบเกลี้ยงแล้ว
ก็เลยไม่มีความหวังอะไรมากมาย พอได้กำไรนิดหน่อย(หรือไม่ก็ขาดทุนนิดหน่อย)ก็ขายไป

เรื่องหุ้นยานยนต์
ธรรมชาติของกลุ่มนี้จะมีรอบครั้งละประมาณ 12 ปี +/-3 ปี
ซึ่งตรงกับรอบของวิกฤติเศรษฐกิจพอดี
ตรงกันโดยบังเอิญหรือไม่  ผมว่าไม่บังเอิญครับ
ที่จริงกลุ่มนี้จัดอยู่ในกลุ่ม economical cycle ด้วยซ้ำ
ซึ่งแปลว่ามันดีหรือแย่ตามเศรษฐกิจโลก
ฉายานี้ไม่ได้มาด้วยโชคช่วยแต่เป็นเรื่องที่ใครก็ปฏิเสธไม่ได้

จังหวะซื้อก็น่าจะเป็นช่วงที่ข่าวร้ายทั้งหลายออกมาเต็มตลาดไปหมด
หรือถ้าจะดูเรื่องอารมณ์ก็จะเป็นช่วงที่สิ้นหวังสุดๆ

จังหวะนี้แหละครับนับเป็นโอกาสทองที่หายากมากๆ
( ตอนนั้น sat น่าจะอยู่แถวๆสามบาทนิดๆ
และ stanly จำได้แม่นเพราะผมจ้องอยู่
ราคา 45 บาทเท่านั้นเอง
แต่ผมไม่ได้ซื้อ stanly ที่ราคานั้นทั้งๆที่จ้องอยู่เพราะยังขาย stpi ไม่ได้ :cry: )

ส่วนจะซื้อหุ้นตัวไหน
ก็ดูว่าประวัติการทำกำไรในอดีตเป็นอย่างไรย้อนหลังไปหลายปีหน่อย
ผมชอบดู roe ครับ เพราะง่ายดี
ถ้าได้ 20% ขึ้นไปก็ถือว่าสุดยอดแล้ว
ในตลาดก็มีเพียง sat กับ stanly
roe ระดับนี้ถือว่าไม่ธรรมดาและบ่งบอกเรื่องราวต่างๆหลายเรื่องให้เรา
เช่น ถ้าเอา five force มาจับจะพบว่าอำนาจต่างๆค่อนข้างเยอะการแข่งขันไม่สูง
แต่ถ้า roe ต่ำกว่านี้เช่น irc ก็ยังจัดอยู่ในระดับรองลงมา
ส่วนพวก ah bat-3 hft ynp tru spsu พวกนี้กำไรขึ้นๆลงๆเอาแน่เอานอนไม่ได้  ก็อาจจะน่าสนใจถ้าราคาต่ำจริงๆ  ต่ำดูยังไงผมดูค่า p/b ครับ ง่ายดี

ส่วน distar ฝีมืออ่อนแอสุดๆเพราะขาดทุนติดต่อกันมาหลายปีแบบนี้ถือว่าถ้าไม่มีเหตุการณ์พิเศษจริงๆก็ไม่น่าสนใจ
แต่ถ้ามีแววว่าจะได้จากโครงการเช่ารถเมล์บวกกับราคาหุ้นถูกสุดๆ อาจจะลองลุ้นก็ได้  แต่ไม่ใช่หุ้นตีแตกแน่

อ้อ.....เรื่องใช้ roe มาช่วยนี้มีข้อคิดนิดหนึ่ง
โดยปกติเราจะใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพไปพยากรณ์พวกเชิงปริมาณ  เช่นเจอหุ้น great จากการใช้ five force เราก็พอจะบอกได้คร่าวๆว่าผลกำไรบริษัทน่าจะอยู่ใน range ไหน  อันนี้ใครๆก็ทำกัน

แต่ในมุมกลับ  เราก็สามารถใช้เชิงปริมาณไปพยากรณ์เชิงคุณภาพได้ด้วย
อย่างหุ้น sat ผมไม่รู้ว่าเขาอยู่อันดับไหนของเมืองไทย  
รู้แต่ว่าถ้าเป็น axle shaft เขาครองส่วนแบ่งสูง
แต่สินค้าอย่างอื่นเขาครองไม่เยอะ
ซึ่งไม่เหมือน stanly ที่เขาเป็นเบอร์หนึ่งชัดเจน

แต่พอเห็น roe ของ sat ย้อนหลังหลายๆปี
ผมก็เดาว่าเขาต้องเก่งพอตัว
ไม่อย่างนั้นจะไม่สามารถรักษาระดับ roe สูงๆได้อย่างนี้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 39

ขอถามพี่หมอด้วยคนครับ จากที่อ่านมาข้างต้นพี่หมอวิเคราะห์ว่าช่วงนี้หุ้นเรืออยู่ในช่วงขาลง แล้วในมุมมองของพี่หมอคิดว่าจะใช้เวลาประมาณกี่ปีในการ turn around ครับ และปัจจัยอะไรบ้างที่จะเป็น Catalyst ทำให้มูลค่ากลับขึ้นไปเหมือนเดิมครับ?
Jimmy

โพสต์ที่ 40

พี่หมอคิดว่า การที่ จีน,อินเดีย และ บราซิล เปิดประเทศ ทำให้ระยะเวลารอบของวัฏจักรเปลี่ยนแปลงรึเปล่าครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 41

พี่หมอแอบมาคายวิชาไว้แถวนี้นี่เอง :)
It's earnings that count
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 42

สามัญชน เขียน:ผมชอบดู roe ครับ เพราะง่ายดี
ถ้าได้ 20% ขึ้นไปก็ถือว่าสุดยอดแล้ว
ในตลาดก็มีเพียง sat กับ stanly
ไม่รู้นะ
ผมว่าคุณภาพของroe 2บ.นี้ต่างกัน ลองดูหนี้กับหนี้ที่มีภาระดอกเมื่อเทียบกับทุน ดูนะครับ  ความทนทานต่อสภาพเศรษฐิจที่ไม่แน่นอนจะต่างกันเยอะครับ
แค่เห็นต่างเท่านั้นครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

Re: ขอเรียนถามหมอสามัญชนเรื่องหุ้นวัฏจักรครับ

โพสต์ที่ 43

สามัญชน เขียน:
โดดไปข้อเจ็ดก่อน