ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
RONNAPUM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1681

พี่โจ ช่วยวิเคราะห์ moong ให้หน่อยซิครับ
ขอบคุณครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
daraneemui

โพสต์ที่ 1682

ดูเหมือนว่าปีหน้า เนี่องจากมีภัยธรรมชาติในหลายประเทศ หุ้นcomodity น่าจะมาแรง คุณโจสนใจหุ้นcomodityเหรึอปล่าคะ และระหว่าง uvan กับ tvo  อันไหนน่าสนใจกว่าคะ
wattae

โพสต์ที่ 1683

รบกวนพี่โจ

ช่วยวิเคราะห์ VNT
1.การเทนเดอร์นี้ จะสำเร็จรึไม่
2.จะมีโอกาส ปรับราคาจาก 6.15 ให้สูงกว่านี้รึปล่าว

ขอบคุณครับ  :D
masmaxR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1684

ลูกอิสาน เขียน:
Noble เป็นบริษัทอสังหาขนาดกลาง บริษัทเน้นกลุ่มลูกค้าตลาดบนและกลาง จุดเด่นที่สุดคือเรื่องการดีไซน์ ผมก็ไม่เคยเห็นแบบบ้านจริงๆ แต่เคยอ่านเจอว่ามีเอกลักษ์แตกต่างจากรายอื่นทั่วไป คล้ายๆกับศิลปินมาสร้างบ้าน ถ้าจำไม่ผิดสมัยนึงเปิดร้านขายเสื้อผ้าแบบติสๆชื่อ Playground
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1685

pwz เขียน: ปัญหาเดียวกันกับผมเลย
ช่วงนี้แย่หน่อย :oops:  เจอหวัดเล่นงานไป 3-4 วัน หมดแรงหมดพลังเลยครับ ติดจากลูกคนกลาง คงจะนอนน้อยเกินไป ตอนนี้เลยบอกตัวเองว่า 4 ทุ่มต้องอาบน้ำ เข้านอนได้แล้ว... :P

ปกติเราดูงบการเงิน เพื่อยืนยันกับความคิดหลักของเราเกี่ยวกับหุ้นสักตัว ว่าทุกอย่างสอดคล้องกันหรือเปล่า หากเราคิดว่าเป็นบริษัทที่มีพื้นฐานดี ทุกอย่างก็ควรจะสะท้อนไปที่งบการเงิน ว่าควรจะดีด้วย บางครั้งความคิดความเห็นของเราอาจเป็นเรื่องที่จินตนการไปเอง แต่ของจริงอาจไม่เป็นอย่างนั้นก็ได้ อย่าลืมว่างบการเงินนั้นไม่เคยหลอกใคร ไม่มีความลำเอียงหรือเลือกที่รักมักที่ชัง จะแสดงออกมาเป็นตัวเลขที่ชัดเจนไม่คลุมเครือ แต่ลำพังการดูงบการเงินอย่างเดียวไม่เพียงพอที่จะใช้ตัดสินใจลงทุนนะครับ เพราะงบการเงินนั้นเป็นข้อมูลในอดีต แต่ราคาหุ้นจะขึ้นอยู่กับผลกำไรในอนาคตของกิจการ ซึ่งกำไรอาจจะเพิ่มหรือลดก็ได้ขึ้นอยู่กับปัจจัยที่จะมากระทบ ดังนั้นการลงทุนให้ได้กำไรอยู่ที่การจินตนการไปข้างหน้า จากข้อมูลที่เรามีอยู่ครับ  

ปกติการดูงบการเงินผมจะดูรายการหลักๆดังนี้ครับ..

1.งบดุล ผมจะดูว่าบริษัทมีหนี้สิน/ทุนสูงเกินไปหรือเปล่า ปกติไม่ควรเกิน 1 เท่า D/E ที่ไม่สูงเกินไปทำให้ไม่ต้องเพิ่มทุน สามารถขยายกิจการไปได้ สามารถปันผลได้ในอัตราสูง และระดับ D/E บ่งชี้ถึงความมั่นคงของกิจการ
2.งบกำไรขาดทุน ผมจะดูว่ายอดขายเพิ่มขึ้นหรือลดลง เพราะอะไร กำไรขั้นต้นเป็นอย่างไรบ้าง ดูอัตราภาษี การจ่ายดอกเบี้ย และสุดท้ายอัตรากำไรสุทธิว่าสมเหุตสมผลหรือเปล่า
3.งบกระแสเงินสด ผมจะดูว่ากำไรที่แสดงในงบกำไรขาดทุน มีรายการพิเศษไม่ใช่จากกิกรรมปกติหรือเปล่า เราดูได้จากงบกระแส นอกจากนั้นยังดูความต้องการเงินทุนหมุนเวียน ดูงบลงทุน ดูการจ่ายชำระหนี้ด้วยครับ

ปกติผมดูงบก็เท่านี้เองครับ.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
montkrua

โพสต์ที่ 1686

ขอให้พี่โจหายไวๆ มีสุขภาพแข็งแรง พักผ่อนมากๆๆนะครับ ด้วยจิตคาราวะ
moonchild

โพสต์ที่ 1687

หายไวๆนะครับ พี่โจกับลูกคนกลาง  :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1688

ไม่มีอะไรครับ หายดีแล้วครับ ขอบคุณที่ถามไถ่
เป็นหวัดเล็กๆน้อยๆ แต่ไม่เป็นมานานแล้ว เลยไม่ชินครับ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 1689

อยากสอบถามพี่โจหน่อยครับ ว่าแบ่งเวลาแต่ละวันในการหาข้อมูลในการลงทุน และ การดูแลครอบครัวอย่างไรบ้างครับ ผมมีลูกคนเดียว ทำไมดูมีเวลาน้อยจัง พี่โจมีตั้งสามคนแนะ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1690

[quote="sai"]อยากสอบถามพี่โจหน่อยครับ ว่าแบ่งเวลาแต่ละวันในการหาข้อมูลในการลงทุน และ การดูแลครอบครัวอย่างไรบ้างครับ ผมมีลูกคนเดียว ทำไมดูมีเวลาน้อยจัง พี่โจมีตั้งสามคนแนะ
Jimmy

โพสต์ที่ 1691

ขอให้หายป่วยเร๊ว ๆ นะครับพี่โจ Q หน้าถ้าไม่ติดไปไหนจะไปร่วม vi ภาคใต้มิทติ้งกับพี่ให้ได้ครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 1692

Family man ตัวจริง  :cool:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1693

Get well soon นะครับพี่โจครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
LppJ

โพสต์ที่ 1694

ผมก็มีลูก 2 คน คนเล็กจะ 4 เดือนแล้ว คนโตเพิ่งเข้าอนุบาล ภรรยาผมคงกลับไปทำงาน ปีหน้า ผมก็ยังทำงานประจำอยู่ ลูกๆคงจะฝากพ่อตาแม่ยายเลี้ยงก่อน อืม ชีวิตสู้ๆ อยากมีอิสรภาพไม่ต้องทำงานประจำอย่างลูกพี่อีสานจัง
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1695

ก่อนแต่งงานผมอยากมีลูกสัก 4 คน คงอบอุ่นดี พอมีแค่คนแรกก็รู้แล้วว่าไม่เหมือนที่คิด เหนื่อยมั่กๆ แต่ก็อุตสาห์มีได้อีกตั้ง 2 คน
ยังมีเวลาอีกเยอะ ผมว่าพี่โจคงสมหวังแน่เลย 4 คน ไม่ยากอย่างที่คิด  :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 1696

[quote="ลูกอิสาน"][quote="sai"]อยากสอบถามพี่โจหน่อยครับ ว่าแบ่งเวลาแต่ละวันในการหาข้อมูลในการลงทุน และ การดูแลครอบครัวอย่างไรบ้างครับ ผมมีลูกคนเดียว ทำไมดูมีเวลาน้อยจัง พี่โจมีตั้งสามคนแนะ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 1697

ต้องเอาเป็นแบบอย่างด้วยคนครับ ขอบคุณพี่โจที่แบ่งปันครับ  :D
Small Details Make a Big Difference
claforan
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1698

นับถือวิธีการใช้ชีวิตครับพี่โจ :bow:  :bow:  :bow:
Yaileela

โพสต์ที่ 1699

เรื่องลูกต้องลองมีสักคนจะรู้ครับ ก่อนแต่งงานผมอยากมีลูกสัก 4 คน คงอบอุ่นดี พอมีแค่คนแรกก็รู้แล้วว่าไม่เหมือนที่คิด เหนื่อยมั่กๆ แต่ก็อุตสาห์มีได้อีกตั้ง 2 คน

ในเมี่อคุณโจไม่มีปัญหาในเรื่องค่าใช้จ่ายการเลี้ยงดูลูก แล้วทำไมต้องกังวลที่จะมีลูกมากละครับ  มีไปเลย 6 คน แล้วคุณโจจะรู้ว่ามันมีความสุขขนาดไหนแต่ก่อนผมก็คิดว่าจะมีสัก 2 คนก็พอ มาถ็งตอนนี้ผมยังเสียดายที่มีน้อยเกินไป
แม่ผมมีลูก 6 คน แกยังบอกว่ามีน้อยไปเพราะใม่ค่อยมีใครไปเยี่ยมแกเลย (เข้าใจเหน็บ) ทุกวันนี้ผมจึงมักโทรคุยกับแกทุกวัน และแกจะถามผมเป็นประจำว่าเมี่อไรจะมาเยี่ยมแม่กันอีก เพราะแกอยากให้เพื่อนบ้านรู้ว่าแกก็เป็นคนที่ลูกยังคิดถึงคนหนึ่ง.....
jmb2511

ขอถามPSL

โพสต์ที่ 1700

ลูกอิสาน เขียน:ไม่มีอะไรครับ หายดีแล้วครับ ขอบคุณที่ถามไถ่
เป็นหวัดเรับล็กๆน้อยๆ แต่ไม่เป็นมานานแล้ว เลยไม่ชินครับ :lol:
    สวัสดีครับคุณลุกอิสาน ก่อนอื่นขอให้คุณลูกอิสานหายไวๆดุแลสุขภาพเยอะๆนะครับ ผมเคยเขียนถามคุณลูกอิสานมาแล้วหนหนื่ง แล้วหายไปนาน หนนี้ผมขอถามว่าPSLนั้นน่าลงทุนไหมครับผมชอบที่เขาจ่ายปั้นผล10%กว่าแค่นี้พอไหมครับที่จะตัดสินใจลงทุนผมมีเงินลงทุนอยู่75000น้อยไปไหมครับ ถ้าไม่ควรซื้อเลยได้ไหม ราคาต้อนนี้แพงไหมครับ17.80และควรใช้เวลาถือครองหุ้นนานเท่าใด ขอให้ครอบกครัวคุณลูกอิสานและลูกๆมีความสุขมากๆนะครับ ขอบคุณมากครับ :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1701

ทอมมี่ เขียน:ขอความเห็นคุณลูกอีสานเกี่ยวกับ ตัว moong สักหน่อยสิครับ ขอบคุณครับ อ่อผมกะถือยาวเกิน 5 ปีขึ้นไปน่ะครับคุณลูกอีสาน รบกวนด้วยครับผม
RONNAPUM เขียน:พี่โจ ช่วยวิเคราะห์ moong ให้หน่อยซิครับ
ขอบคุณครับ
moong เป็นหุ้นที่ค่อนข้างแปลกอีกตัว คือกำไรส่วนใหญ่มาจากบริษัทร่วมทุน กำไรของกิจการไม่ค่อยมีนัยยะสำคัญ ดังนั้นหากเราจะวิเคราะห์บริษัทให้ถูกต้อง ก็ต้องไปดูกิจการร่วมทุนซึ่งผลิตขวดนม จุกนม  (ไทยพีเจนท์) ปัญหาคือบริษัทนี้ไม่ได้อยู่ในตลาดทำให้ไม่ค่อยมีข้อมูลครับ หรืออาจจะเป็นโอกาสก็ได้เพราะไม่ค่อยมีคนติดตาม ดูจากยอดขายและกำไรย้อนหลังประมาณ 10 ปีของ TP ก็ถือว่าค่อนข้างดี ยอดขายและกำไรมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ปัญหาต่อมาคือกระแสเงินสด แม้ว่า moong จะรับรู้กำไรแบบส่วนได้เสียในบริษัทร่วม แต่กระแสเงินสดจริงๆจะได้จากการปันผลเท่านั้น และนโยบายปันผลของ TP ก็ค่อนข้างคลุมเคลือไม่ชัดเจนเข้าใจว่าไม่ได้สูงมาก ดังนั้นกระแสเงินสดของ moong จะไม่ค่อยดีเพราะกำไรส่วนใหญ่รับรู้ตัวเลขแต่ได้รับเงินจริงๆน้อยกว่า บริษัทมีค่าเสื่อมค่อนข้างน้อย ประกอบกับต้องลงทุนในลูกหนี้ สินค้าคงเหลือ ทำให้กระแสเงินสดไม่ดี  ก่อนเข้าตลาดมีการจ่ายปันผลออกไปค่อนข้างมาก ทำให้ต้องกู้เงินเพิ่ม งบการเงินดูแย่ลง อัตราส่วน Current ratio ก่อนขาย ipo ต่ำกว่า 1 เท่า หลังเพิ่มทุนเป็น 1 เท่า ก็ถือว่าไม่ดีเท่าไหร่ บริษัทมีกำไรสุทธิ/ยอดขายค่อนข้างต่ำ ทั้งที่ขายสินค้าที่ค่อนข้างเฉพาะ ไม่แน่ใจว่าเป็นการสมยอมให้ TP มีกำไรมากๆ ในขณะที่ Moong ได้กำไรน้อยๆหรือไม่ เพราะแน่นอนว่าทางหุ้นส่วนญี่ปุ่นใน TP น่าจะต้องการกำไรเยอะๆ ในขณะที่ moong มีอำนาจต่อรองต่ำกว่ามาก หรืออาจพูดได้ว่า moong เป็น marketing arm ของ TP หรือเปล่าครับ :roll:

หลังจากได้เงิน ipo ประมาณ 70 ล้าน บริษัทน่าจะนำไปใช้หนี้ก่อนทำให้รายจ่ายดอกเบี้ยในอนาคตลดลง อาจทำให้กำไรเพิ่มขึ้นบ้าง

มองปัจจัยด้านคุณภาพ moong ขายสินค้าเด็กซึ่งความต้องการใช้สินค้าจะแปรผันไปตามอัตราการเกิด ในประเทศไทยถือว่ายังมีอัตราการเกิดค่อนข้างสูงกว่าหลายๆประเทศ แม้จะลดลงจากอดีต เมื่อพ่อแม่มีลูกน้อยคน มีแนวโน้มที่จะใช้จ่ายเงิน/คนมากขึ้นในการเลี้ยงดูครับ เพราะลูกเป็นแก้วตาดวงใจโดยเฉพาะคนที่มีลูกคนเดียว ถ้าสังเกตยุคนี้ถ้ามีผลิตภัณฑ์หรือบริการใดที่เคลมว่าสามารถพัฒนาเด็กได้แม้เพียงเล็กน้อย พ่อแม่ส่วนใหญ่มักจะยินดีจ่าย เป็นพัฒนาการของสังคมเมืองที่มีลูกน้อยลง ความคาดหวังต่อเด็กสูงขึ้น :?  ตัวผลิตภัณฑ์พีเจนท์ในความเห็นผมน่าจะเจาะตลาดกลางๆซึ่งเป็นแมส ลูกสองคนแรกของผมก็ใช้พีเจนท์ ส่วนคนล่าสุดภรรยาผมเห็นเพื่อนบางคนใช้ AVENT เลยลองซื้อจากเน็ตมาใช้บ้าง ผลิตภัณฑ์ก็ดูดีสมกับเป็นของนำเข้า แต่เวลาใช้จริงๆผมคิดว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะพวกนี้ออกแบบมาใช้กับไซด์ฝรั่ง แต่ลูกเราคนเอเชีย ดังนั้นลูกผมจะดูดไม่ถนัด เดี๋ยวหลุดๆ เพราะจุกลานนมใหญ่ไปครับ แต่เมื่อใช้ของพีเจน์ดูดได้ดีไม่มีปัญหาเลยครับ

จากข้างต้นโดยรวมพื้นฐานของ moong ก็ค่อนข้างดี มีบริษัทร่วมทุนที่สร้างคุณค่าหลักให้กับราคาหุ้น ดูแนวโน้มแล้วก็ดีระดับนึง แต่มีความเสี่ยงบ้างตรงที่เราไม่ค่อยมีข้อมูลบริษัทร่วมทุนแห่งนี้ รวมถึงกระแสเงินสดอาจจะต่ำหากได้รับปันผลน้อยลงจาก TP ครับ ยอดขายในประเทศคงโตได้เล็กน้อยตามอัตราการเกิด ดังนั้นพื้นฐานโดยรวมไม่มีอะไรหวือหวา หากซื้อในราคาไม่แพงเกินไปคงไม่ขาดทุนครับ :D
RONNAPUM

โพสต์ที่ 1702

ลูกอิสาน เขียน:
moong เป็นหุ้นที่ค่อนข้างแปลกอีกตัว คือกำไรส่วนใหญ่มาจากบริษัทร่วมทุน กำไรของกิจการไม่ค่อยมีนัยยะสำคัญ ดังนั้นหากเราจะวิเคราะห์บริษัทให้ถูกต้อง ก็ต้องไปดูกิจการร่วมทุนซึ่งผลิตขวดนม จุกนม
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 1703

เรียนถามพี่โจ เกี่ยวมุมมองของ MBK ครับ

ได้ดูรายการ Money Talk Daily เมื่อคืน สัมภาษณ์ผู้บริหารของทาง MBK โดย ดร นิเวศน์ อ. ถาวร และ อ. เสน่ห์

ตอนแรกเข้าใจว่า MBK มีเฉพาะห้างมาบุญครอง แต่จริงๆแล้วยังมีส่วนของ Siam center, Siam discovery, และ paragon นิดหน่อย รวมทั้งเพิ่งไป take over เสรเซ็นเตอร์มา ที่เฉพาะส่วนห้าง

บริษัทยังมีโรงแรม ทำอสังหาขาย มีสนามกอล์ฟ ขายข้าวถุง

และที่สำคัญ ยังถือ TCAP อยู่ 9% กว่า SCIB อีก 3% กว่าๆ เฉพาะที่ถือ 2 bank นี่ก็หลายพันล้านอยู่

อยากทราบว่าพี่โจมองภาพรวม MBK เป็นอย่างไรบ้างครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1704

[quote="puthorn"]สวัสดีครับพี่ลูกอิสาน
ช่วงนี้ผมคิดว่าราคาหุ้นหลายตัวขึ้นจากกำไรที่เพิ่มเพราะต้นทุนวัตถุดิบลดหรือโตแบบอ้วนหน่ะครับ ยกตัวอย่างหุ้นที่มีวัตถุดิบเป็นข้าวสาลี
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1705

:8) ต่อให้เป็นหวัด2009ก็ไม่ต้องกลัวครับโจ
     เพราะอีกไม่กี่วันก็เข้า2พัน10แล้ว
     ถ้าไม่มีไข้ นอนเยอะๆ กินน้ำอุ่นเยอะๆไม่นานก็หายครับ
     ผมว่าเป็นพวกบักอึ๊ดวิ่งปีนึงไม่รู้กี่รายการ แถมซ้อมอาทิตย์นึงอย่างน้อยก็สามสี่วัน
     ปีนึงก็ยังไม่รอดมักเป็นซักทีนีง ซำเหมอซำเหมอ
     สงสัยมันกลัวเราลืมว่าไม่สบายเป็นไง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1706

oatty เขียน:
ยังมีเวลาอีกเยอะ ผมว่าพี่โจคงสมหวังแน่เลย 4 คน ไม่ยากอย่างที่คิด
vi_tal signs

โพสต์ที่ 1707

อยากมีครอบครัว  มีลูกเป็นเด็กดีจังครับ   :oops:  :oops:

ขอให้ครอบครัวทุกท่านมีความสุขมากๆนะครับ :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1708

[quote="nun08"] พี่โจ ครับ ไม่ทราบผมเรียกชื่อพี่ถูก ไหม๊
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1709

5 ปีหลัง 70 เท่าตัว

พี่กับพี่ IH เป็น Idol ผมเลยครับ  :D
moonchild

โพสต์ที่ 1710

ผมเข้าใจผลตอบแทนทบต้นวันแรก ผมตื่นเต้น เหมือนเจอขุมทรัพย์เข้าแล้ว นี่เป็นวิธีที่นายกระจอก ชนชั้นกลางมีโอกาสรวยเป็นเศรษรฐีได้จริง ..  Razz  Razz   แม้จะเป็นแค่การคำนวณในกระดาษ  หลายคนอาจจะสงสัยว่าเป็นไปได้จริงเหรอ ได้โปรดอย่าสงสัย เพราะมีคนทำได้มาแล้วหลายคน และได้โปรดอย่างสงสัย เพราะกว่าเราจะหายสงสัย คนอื่นก็รวยไปก่อนแล้วหลายคน
วันแรกที่ผมคำนวณดู ผมก็รู้สึกตื่นเต้นมากเหมือนกันครับ
แต่ก็ต้องแลกกับความขยันมากๆครับ :D