คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4171

hongvalue เขียน:ถามหน่อย
ตอนที่ short pttch คำนวนว่ากำไรจะตกประมาณกี่%ได้ไหม
คือไม่ได้ให้ตอบชี้นำ ตามประมาณว่าสมมุติว่าคิดว่าจะ oversupply
แล้วทำ sensitivity analysis เลยไหมว่า spread เหลือเท่าไหร่
กำไรเหลือกี่บาท pe เท่าไหร่ ราคาเป้าหมายเท่าไหร่
ตอน Short นะคิดผิดเลย
เพราะราคาขึ้นไปเรื่อยๆ  40.. 50.. 60.. 70
ทำแค่ประมาณมูลค่าหุ้นว่าน่าจะเป็นเท่าไหร่

hongvalue เขียน:2.ตอน short คิดว่าจะถือนานใช่ไหม เพราะว่าพี่ไม่เล่นเก็งกำไรอยู่แล้วนี้
แล้วทำไมมันขึ้นไปไม่ short เพิ่มล่ะพอลงมาเท่าทุนปิดไป เพราะว่าตอน short คิดผิดเหรอ ผมลงมาก็เลยปิด
แต่ราคาขึ้นก็ Short เพิ่มนะ
ที่ปิด 40 นะมันล๊อตหลังๆ
พอลงก็ cover มาเรื่อยๆ
สุดท้ายได้กำไรไม่คุ้มเหนื่อย
แต่ได้ประสบการณ์เยอะ

Long ง่ายกว่ามาก
ไม่เหนื่อยด้วย

แค่อยากลองวิชาน่ะ

hongvalue เขียน:3.ตามหลัก การ oversupply จะต้องเริ่มจากต้นน้ำก่อนแล้วค่อยกลางน้ำแล้วค่อยปลายน้ำ เสมอเกี่ยวไหม
เพราะว่าต้นน้ำผลิตเยอะ กลางน้ำเลย spread ดีเลยเพิ่มกำลังผลิตแล้วก็oversupply ต่อแล้วปลายน้ำก็เป็นแบบเดียวกับกลางน้ำ ตามลำดับ
ในวงการปิโตรเคมี
มันต้องเริ่มต้นจากต้นน้ำเสมอ
เพราะต้นน้ำไม่มี ปลายน้ำก็ไม่มีของไปผลิต
มันเป็นลูกโซ่นะ
ถ้าต้นน้ำของขาด ปลายนำ้ก็เกิดไม่ได้

นี่จะบอกให้
ที่ไปประท้วงให้ศาลสั่งหยุดมาบตาพุดนะ
ผลกระทบมันมากกว่าเห็น
เพราะที่หยุดไปนั่นมันเป็นต้นน้ำทั้งนั้น
เฉพาะที่หยุดก็ 4แสนล้านแล้ว
แล้วพวกปลายน้ำที่รอวัตถุดิบจากพวกต้นนำ้อีกเท่าไหร่
ไม่น่าน้อยกว่ากัน เผลอๆมากกว่า
ไม่มีของต้นน้ำปลายนำ้ก็เกิดไม่ได้

งานนี้ประเทศเสียหายเป็นล้านล้านบาท
อนิจจาประเทศไทย

เรื่องมาบตาพุดนี่
เสียหายเยอะ
เพราะโรงงานกำลังจะเริ่มเดินเครื่องผลิตอยู่แล้ว
ดันมาสั่งหยุด
มีประเทศไหนในโลกเป็นอย่างนี้บ้าง
เพื่อนสิงคโปร์ผมฟังแล้วหัวเราะตกเก้าอี้
เขาบอกเรื่องแบบนี้ไม่มีทางเกิดขึ้นในประเทศเขา

ผมเลยบอกว่า
มีแต่ประเทศด้อยพัฒนาเท่านั้นหละที่ทำเรื่องแบบนี้ได้

ต่อไปคนไทยต้องนำเข้านำ้มันและสั่งเม็ดพลาสติกจากเวียดนามมาใช้แทน
คงสะใจคนบางพวก

HOPELESS THAILAND (or TAI-LAND)
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 4172

ช่วงนี้เห็นดาวโจน ลบแล้วสะใจจริงๆ
:lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
hongvalue

โพสต์ที่ 4173

ขอถามต่อนะ

1.scc มี เอทิลีนด้วยไม่ทราบว่ามันแล้วธุรกิจ ซีเมน กระดาษ วัสดุก่อสร้าง
มันเกี่ยวกับ เอทีลีนใช่ไหม เห็นเคยบอกว่า ต้นน้ำได้ pp pe เอามาใช้ในการก่อสร้างด้วย นี้เป็น synergy ของ scc เหรอ

2.ถ้าเทียบกับปิโตรอย่าง pttch  scc ควรมี pe สูงกว่าในแง่ของการที่รายได้ส่วนนึง stable หรือเปล่า เพราะ ซีเมน กระดาษ น่าจะเป็นรายได้สม่ำเสมอกว่า

3.stock gain ของโรงกลั่น สมมุติว่าราคาน้ำมันดิบขึ้นแต่ราคาน้ำมันสำเร็จรูปทรงตัว แบบนี้เวลาขายแสดงว่ารายได้ไม่ได้เพิ่มขึ้น แต่กำไรมากขึ้นเพราะ วัตถุดิบขึ้น แบบนี้กำไรสต็อกก็จะลงรายการเป็นรายได้พิเศษแยกต่างหาก
ใช่ไหม และจริงๆแล้วส่วนนี้มันไม่ใช่เงินสดใช่ไหม เป็นแค่กำไรทางบัญชี

4.ตั้งแต่ปีที่แล้วค่า ก.กลั่นตกเพราะ supply องจีน อินเดีย ตะวันออกกลาง
ออกมา ทีนี้ top pttar ได้ px ช่วยทำให้ราคาหุ้นยังขึ้นมาได้แต่ที่นี้ บางจาก
หุ้นขึ้นมาตั้งเยอะโดยที่ไม่มีปิโตรช่วย น่าจะเพราะ pqi stock gain ใช่ไหม แบบนี้ถือว่าเต็มมูลค่าในระยะสั้นหรือไม่ เพราะว่าธุรกิจไม่ค่อยดีมีแต่ปัจจัยระยะสั้นเข้ามาเฉยๆ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
TavanTa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำการวิเคราะห์หุ้นของผมด้วยครับ ว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

โพสต์ที่ 4174

หลังจากที่เข้ามาศึกษาแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาสักพักนึง
(20 วัน)

ผมก็ไปเลือกหุ้นตัวนี้ขึ้นมา ซึ่งผมวิเคราะห์ว่าดีตัวหนึ่ง

ที่นี้อยากให้พี่ๆ ช่วยตรวจทานให้ด้วยครับว่าที่ผมเข้าใจนั้นถูกต้องหรือเปล่า
หรือว่าผมลืมคิดเรื่องอะไรไป ก็ช่วยเสริมด้วยครับ

ตัวที่ผมเลือกคือ TC (ทรอปิคอล แคนนิ่ง)      ราคาปิดปัจจุบัน 18.40 บาท

งบการเงินไตรมาส สอง  (หน่วยล้านบาท)
สินทรัพย์รวมบริษัท                    2,353.76  
หนี้สินรวม                                    782.78  
ส่วนของผู้ถือหุ้น                        1,570.99  
มูลค่าหุ้นที่เรียกชำระแล้ว               330.00  
รายได้รวม                                 1,877.13  
กำไรสุทธิ                                       81.35  
กำไรต่อหุ้น (บาท)                             2.47  

อัตราส่วนทางการเงินที่สำคัญ        
(3 ตัวนี้ตัวเลขเท่าไหร่ถึงเรียกว่าดีครับ พี่ VIB007 แนะนำแต่ผมหาไม่เจอ)

ROA(%)                                          7.98  
ROE(%)                                        11.41  
อัตรากำไรสุทธิ(%)                            4.33   (ตัวนี้ค่อนข้างน้อยไปหน่อย)

ที่ผมให้ความสนใจเป็นพิเศษที่ตรงนี้ครับ

P/E (เท่า)                                         3.55   (ยังต่ำกว่า P/E ของตลาด)

P/BV (เท่า)                                       0.39   (P/BV ต่ำกว่า 1)

มูลค่าหุ้นทางบัญชีต่อหุ้น (บาท)        47.61    (ถูกกว่าราคาซื้อขาย)

อัตราส่วนเงินปันผลตอบแทน(%)       4.35

ราคาล่าสุด(บาท)                            18.40

มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด     607.20

ตกลงว่าหุ้นที่ผมลองยกมานี่ ถือว่าผมเลือกหุ้นถูกตัวไหมครับ หรือว่าผมจะต้องลงไปดูงบการเงิน 56-1 ให้ละเอียดก่อน

ชี้แนะเยอะๆ นะครับ จะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากๆ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4175

รูปภาพ

เคยแซวคุณวิบูลย์เล่นๆ ว่าหลุมบึ้มซักแห่งคงเป็นโอกาสซื้อ สผ.เพิ่ม
มาดูวันนี้แล้วสยองแฮะ ตามข่าว ดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต

ขอให้พระคุ้มครองชาว สผ.ครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 4176

[quote="VIB007"][quote="ศิษย์เซียน007"]ไม่ทราบว่าถ้ากลต.สามารถตรวจพบผู้กระทำความผิดในการปล่อยข่าวลือภายในสัปดาห์หรืออย่างเร็วภายในสุดสัปดาห์นี้เพราะท่านกรให้เร่งมือจะเรียกความเชื่อมั่นของนักลงทุนทั้งไทยเเละเทศกลับมาได้ไหมครับในสัปดาห์หน้า จะได้ช้อนรอเลยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4177

นักดูดาว เขียน:รูปภาพ

เคยแซวคุณวิบูลย์เล่นๆ ว่าหลุมบึ้มซักแห่งคงเป็นโอกาสซื้อ สผ.เพิ่ม
มาดูวันนี้แล้วสยองแฮะ ตามข่าว ดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต

ขอให้พระคุ้มครองชาว สผ.ครับ
ไม่นึกว่าจะได้เห็นเหมือนกันครับ
แท่นไฟไหม้ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆ
นานๆหลายสิบปีมีครั้ง
งานนี้ประกันอ่วม
สผ.เพิ่งซื้อบริษัทนี้มาซะด้วย
ซวยจริงๆ
VIB007

โพสต์ที่ 4178

[quote="ศิษย์เซียน007"]
ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อว่าคราวนี้จับได้ครับแต่จะเป็นแพะหรือต้องติดตามต่อไปครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4179

hongvalue เขียน:ช่วงนี้เห็นดาวโจน ลบแล้วสะใจจริงๆ
:lol:
มันเท่าไหร่แล้วหละ
ไม่ได้ตามเลย
VIB007

โพสต์ที่ 4180

hongvalue เขียน:ขอถามต่อนะ

1.scc มี เอทิลีนด้วยไม่ทราบว่ามันแล้วธุรกิจ ซีเมน กระดาษ วัสดุก่อสร้าง
มันเกี่ยวกับ เอทีลีนใช่ไหม เห็นเคยบอกว่า ต้นน้ำได้ pp pe เอามาใช้ในการก่อสร้างด้วย นี้เป็น synergy ของ scc เหรอ
โทษทีที่ตอบช้า
ช่วงนี้ยุ่งมักมัก

เอทีลีนคงเกี่ยวกับวัสดุก่อสร้างหละ
เอามาทำท่อประปา ประตู หน้าต่าง พื้นลามิเนต ๆลๆ

ส่วนกระดาษกับบซีเมนต์คงไม่ค่อยมีsynergyกับปิโตรมากนัก
hongvalue เขียน:2.ถ้าเทียบกับปิโตรอย่าง pttch
VIB007

Re: ช่วยแนะนำการวิเคราะห์หุ้นของผมด้วยครับ ว่าเข้าใจถูกหรือเ

โพสต์ที่ 4181

[quote="TavanTa"]หลังจากที่เข้ามาศึกษาแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาสักพักนึง
(20 วัน)

ผมก็ไปเลือกหุ้นตัวนี้ขึ้นมา ซึ่งผมวิเคราะห์ว่าดีตัวหนึ่ง

ที่นี้อยากให้พี่ๆ ช่วยตรวจทานให้ด้วยครับว่าที่ผมเข้าใจนั้นถูกต้องหรือเปล่า
หรือว่าผมลืมคิดเรื่องอะไรไป ก็ช่วยเสริมด้วยครับ

ตัวที่ผมเลือกคือ TC (ทรอปิคอล แคนนิ่ง)
nanchan

โพสต์ที่ 4182

hongvalue เขียน:
บางจากดีขึ้นเพราะปรับปรุงโรงกลั่นใหม่
ทำให้มีสินค้าที่มีมูลค่ามากขึ้น
จากเดิมที่กลั่นได้แต่ยางมะตอย...ฮุ ฮุ
ถ้ากลั่นได้แต่ยางมะตอย ผมว่าให้กลับเปลี่ยนมากลั่นยางมะตอยเหมือนเดิมดีกว่า ดูTascoซิไปไม่หยุดหย่อน ...ฮุฮุ

โทษทีที่เข้ามาแซว
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4183

วิบูลย์ เขียน:เรื่องมาบตาพุดนี่
เสียหายเยอะ
เพราะโรงงานกำลังจะเริ่มเดินเครื่องผลิตอยู่แล้ว
ดันมาสั่งหยุด
มีประเทศไหนในโลกเป็นอย่างนี้บ้าง
เพื่อนสิงคโปร์ผมฟังแล้วหัวเราะตกเก้าอี้
เขาบอกเรื่องแบบนี้ไม่มีทางเกิดขึ้นในประเทศเขา

ผมเลยบอกว่า
มีแต่ประเทศด้อยพัฒนาเท่านั้นหละที่ทำเรื่องแบบนี้ได้

ต่อไปคนไทยต้องนำเข้านำ้มันและสั่งเม็ดพลาสติกจากเวียดนามมาใช้แทน
คงสะใจคนบางพวก
สนุกดีนะึครับ
ได้ข่าวว่าโรงแยกแก๊ซโรง6เสร็จแล้ว
แยกเสร็จแล้วจะไปขายใครละทีนี้
เมืองไทยนี้ดีจริงๆ
คนหยิบมือนึงฟ้องปตท.ที่เก่งระดับโลกจนเป๋ไปเป๋มาได้
จำได้ว่าครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก
คนไทยที่เหลือก็ไม่ว่าไร
บ้างก็เลือกว่าจะใส่เสื้อหลืองหรือเสื้อแดงสีไหนจะเท่กว่ากัน
ไอ้ข้างที่จะเช่ารถเมล์มันก็วิ่งเต้นของมันไป
ไอ้พวกขายยาบ้าก็ยิงตำรวจตายของมันไป
ไอ้พวกทางใต้ก็ไล่ฆ่าคนบริสุทธิของมันไป
พวกสุดท้ายๆคือผมก็บ้าพอกัน
นั่งตามข่้าวว่าจะซื้อหรือจะขายหุ้นของมันปาย...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 4184

por_jai เขียน:
สนุกดีนะึครับ
ได้ข่าวว่าโรงแยกแก๊ซโรง6เสร็จแล้ว
แยกเสร็จแล้วจะไปขายใครละทีนี้
เมืองไทยนี้ดีจริงๆ
คนหยิบมือนึงฟ้องปตท.ที่เก่งระดับโลกจนเป๋ไปเป๋มาได้
จำได้ว่าครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก
คนไทยที่เหลือก็ไม่ว่าไร
บ้างก็เลือกว่าจะใส่เสื้อหลืองหรือเสื้อแดงสีไหนจะเท่กว่ากัน
ไอ้ข้างที่จะเช่ารถเมล์มันก็วิ่งเต้นของมันไป
ไอ้พวกขายยาบ้าก็ยิงตำรวจตายของมันไป
ไอ้พวกทางใต้ก็ไล่ฆ่าคนบริสุทธิของมันไป
พวกสุดท้ายๆคือผมก็บ้าพอกัน
นั่งตามข่้าวว่าจะซื้อหรือจะขายหุ้นของมันปาย...ฮ่า...
สวัสดีครับพี่ป้อม

พี่คงสบายดีนะครับ
ช่วงนี้พี่คงนอนดูตลาดหุ้นสบายเฉิบ

สำหรับประเทศไทยตอนนี้
ผมว่าคงมองไม่ค่อยเห็นอนาคต
ประเทศอื่นเขาไปถึงไหนกันแล้ว
ทั้งมาเลย์ จีน
ไม่ต้องพูดถึงเกาหลี ไต้หวัน
เรายังตีกันเองอยู่เลย
ผมว่าอีกไม่กี่ปี เวียดนามแซงเราแน่ๆ

สุดท้ายบ้านเราก็จะเหมือนฟิลิปปินส์ ประเทศเน่าๆเละๆ
ทั้งๆที่มีศักยภาพอีกมาก
ดูแล้วอดสูใจ

ไปวิ่งออกกำลังดีกว่าครับ..จริงมั๊ยพี่
por_jai

โพสต์ที่ 4185

:8) วันนี้ยิ่งไม่รู้จะตลกหรือจะเศร้าดีครับ
     พอดีอาซ้อให้ผมขับรถไปส่งที่ทำงาน
     ขับรถผ่านเห็นป้ายมีคนใสุ่ชุดเสือจำไม่ได้ว่าเสือดาวหรือเสือโคร่ง
     เคยเห็นในรายการตีสิบประมาณว่าเป็นฤาษี
     นั่งอยู่ในกระทะน้ำมันเดือดๆ
     ชวนคนไปดูอภินิหารที่ว่า
     เหลือบไปดูป้ายประกาศว่าจัดงานที่ไหนหว่า
     ฮ่า...จัดโดยวัดของทางพุทธเรานี่เอง
     สอนให้อึดทนไม่รู้ร้อนรู้หนาวหรือไงไม่รู้ครับ...ฮ่า...

ผมก็ทำได้เท่าที่จะทำได้เพื่อส่วนรวม
     จำได้ว่าเคยมีคนบอกนะว่า
     ถ้าเรามัวแต่เอาตัวรอด ไม่ช่วยเหลือสังคม
ื      ก็จะเหมือนปลูกบ้านแพงๆ ต้องมีกำแพงสูงๆ เพราะจะอยู่กลางสลัม
     ก็ฟังดูมีเหตุผลนะ
     แต่ไงๆถ้าให้เลือกก็ขออยู่บ้านกำแพงสูงๆ
     ก็ัยังดีกว่าอยู่สลัมละฟะ
VIB007

โพสต์ที่ 4186

[quote="por_jai"]:8)
TavanTa

โพสต์ที่ 4187

เข้ามาอ่านอย่างเดียวโดยไม่แสดงความเห็นบ้าง
ก็ดูจะเสียมารยาทเกินไป

................

มารายงานตัวครับ

วันนี้พี่วิบูลย์ กับพี่พอใจ เปลี่ยนมาคุยเรื่องสังคมมั้ง

เลยต้องเข้ามาสนับสนุน

สมัยยี่สิบปีที่แล้ว ตอนผมอยู่ประถม จำได้ว่า

เคยเข้าไปอ่านหนังสือในห้องสมุด (จังหวัดบ้านนอก)

ประเทศไทยมีอิสรในการที่จะเลือกนับถือศาสนา

บ้านเมืองก็มีแต่ความสงบร่มเย็น .....

ผ่านมายี่สิบปี สังคมปัจจจุบันดูจะวุ่นวายกว่าอดีตเยอะเลย

ดูเหมือนว่าประเทศที่เราจะไปแข่งเค้า อย่างมาเลเอย เกาหลีใต้เอย

เค้าพัฒนาจนห่างเราออกไปทุกทีๆ

ตอนนี้ก็หันมาดูประเทศเพื่อนบ้านอย่างเวียดนาม ก็น่ากลัวขึ้นทุกขณะแล้ว

น่ากลัวว่าจะแซงเราไปอีกประเทศนึง

ถึงตอนนั้น ไม่รู้ว่าเราจะต้องไปแข่งใครอีกแฮะ

...........

(หันมาแข่งกับตัวเองดีกว่า ไทยแลนด์)
eskimo

โพสต์ที่ 4188

[quote="VIB007"][quote="por_jai"]:8)
holidaytours

โพสต์ที่ 4189

:shock:  เป้นกระทู้ที่ยาวมาก ๆ เลยนะคับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4190

eskimo เขียน: วิธีคิดของคนไทยต่างจากคนดัชท์
ถ้าบอกคนดัชท์ว่าจะหักภาษีเขามากขึ้น 500 เหรียญเพื่อเอาไปช่วยคนจน
เขาจะยินดีให้หักเงินของเขา
แต่ถ้าบอกให้เขาเอาเงินจนวนเดียวกันไปบริจาคให้คนจน
เขาจะไม่ทำ
ปัจจัยอย่างหนึ่ง คนไทยมีทัศนคติในการทำบุญครับ
การเสียภาษีนั้นไม่ใช่บุญ แต่การช่วยเหลือคนตกทุกข์ได้ยากเป็นบุญ

"บุญ" จึงเป็นเหตุผลที่ดีในการจ่ายเงินโดยทั่วไปครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
goldman639

โพสต์ที่ 4191

สวัสดีครับพี่ VIB007

ผมได้เข้ามาติดตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกประมาณ 2 เดือนแล้วยัง
ไม่ถึงครึ่งเลย แต่คิดว่าได้ความรู้ไปเยอะมากครับ จึงอยากขอฝากเนื้อ
ฝากตัวกับพี่ ๆ ที่เป็นขาประจำของกระทู้นี้ด้วยนะครับ โดยส่วนตัวแล้ว
ผมลงทุนมาประมาณปีกว่าแล้วได้ผลตอบแทนประมาณ 20% และหวัง
ว่าจะได้ผลตอบแทนที่ดีขึ้นในอนาคต ซึ่งถ้ามีข้อสงสัยเกี่ยวกับการลง
ทุนแบบ Value Investing ก็คงต้องขอความรู้จากพี่ ๆ ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Life is an investment
hongvalue

โพสต์ที่ 4192

มาทักพี่วิบูลย์ครับ(มาช่วยปั่นกระทู้)
เดินทางไปเยี่ยมพี่โจที่หาดใหญ่มาครับ
คนนี้เซียนตัวจริงครับ รู้จักหุ้นเยอะมากๆและมี case study เด็ดๆเล่าให้น้องๆฟังเยอะ

อาทิตย์หน้าผมก็มีตารางนัดเซียนท่านนึงเพื่อพบปะพูดคุยเรื่องการลงทุน
ถ้าเป็นไปได้อยากเจอเพื่อนนักลงทุนทุกอาทิตย์ได้ยิ่งดี บางทีผมว่านักลงทุนเราเนี้ยถ้าไม่คุยกับใครบางทีเราก็ตกม้าตายเอาง่ายๆครับ
ผมถามพี่โจถึงหุ้นตัวนึงที่การผลิตปีหน้าน่าจะเพิ่มได้ถึง 70-75% ว่าน่าลงทุนไหม (ขออนุญาติไม่ระบุชื่อเต็มแล้วกันหุ้นชื่อขึ้นต้นว่า l )พี่โจก็ถามกลับมาว่าแล้วมัน lock ราคาขายปีหน้าไปเยอะหรือยัง lock ที่ราคาเท่าไหร่ อะไรแบบนี้ซึ่งผมเองก็สะเพราลืมดูข้อมูลส่วนนี้ไป แล้วพี่โจก็พูดว่ามันมีระเบิดเวลาในบางส่วนธุรกิจอยู่นะ อะไรแบบนี้

ผมเองก็กลับมาค้นข้อมูลมากขึ้น และได้พบว่าการที่เราได้เล่าความคิดของหุ้นตัวนั้นๆให้กับนักลงทุนคนอื่นๆฟังแล้วโดนถามกลับมาทำให้เรากระดูกแข็งขึ้นได้จริงๆ ถ้าเราลงทุนอยู่คนเดียวตายแน่เสียเปรียบมากมาย

อย่างผมเมื่อวานเจอเซียนหุ้นคนนึงที่จามจุรี ผมก็เล่าว่าผมสนใจหุ้นถั่วเหลืองเขาก็ถามผมว่าถ้าเพิ่มกำลังผลิตมีตลาดรองรับไหม สินค้ามีจุดเด่นอะไรที่คนต้องมาซื้อด้วยเทียบกับราคานำเข้า ทำไมหุ้นตัวนี้ชอบเพิ่มทุน
อะไรแบบนี้เป็นต้น เรียกว่าผมหาคำตอบมาตอบได้ผมก็เข้าใจหุ้นถั่วเหลืองลึกขึ้น ถ้าผมไม่ได้พูดคุยกับใครผมก็อาจจะคิดไปเองว่าที่ผมหาข้อมูลมาได้มันลึกแล้ว

พี่วิบูลย์มีประสบการณ์เรื่องประมาณนี้มาแชร์บ้างไหมครับ
my book
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 4193

hongvalue เขียน:มาทักพี่วิบูลย์ครับ(มาช่วยปั่นกระทู้)
เดินทางไปเยี่ยมพี่โจที่หาดใหญ่มาครับ
คนนี้เซียนตัวจริงครับ รู้จักหุ้นเยอะมากๆและมี case study เด็ดๆเล่าให้น้องๆฟังเยอะ

อาทิตย์หน้าผมก็มีตารางนัดเซียนท่านนึงเพื่อพบปะพูดคุยเรื่องการลงทุน
ถ้าเป็นไปได้อยากเจอเพื่อนนักลงทุนทุกอาทิตย์ได้ยิ่งดี บางทีผมว่านักลงทุนเราเนี้ยถ้าไม่คุยกับใครบางทีเราก็ตกม้าตายเอาง่ายๆครับ
ผมถามพี่โจถึงหุ้นตัวนึงที่การผลิตปีหน้าน่าจะเพิ่มได้ถึง 70-75% ว่าน่าลงทุนไหม (ขออนุญาติไม่ระบุชื่อเต็มแล้วกันหุ้นชื่อขึ้นต้นว่า l )พี่โจก็ถามกลับมาว่าแล้วมัน lock ราคาขายปีหน้าไปเยอะหรือยัง lock ที่ราคาเท่าไหร่ อะไรแบบนี้ซึ่งผมเองก็สะเพราลืมดูข้อมูลส่วนนี้ไป แล้วพี่โจก็พูดว่ามันมีระเบิดเวลาในบางส่วนธุรกิจอยู่นะ อะไรแบบนี้

ผมเองก็กลับมาค้นข้อมูลมากขึ้น และได้พบว่าการที่เราได้เล่าความคิดของหุ้นตัวนั้นๆให้กับนักลงทุนคนอื่นๆฟังแล้วโดนถามกลับมาทำให้เรากระดูกแข็งขึ้นได้จริงๆ ถ้าเราลงทุนอยู่คนเดียวตายแน่เสียเปรียบมากมาย

อย่างผมเมื่อวานเจอเซียนหุ้นคนนึงที่จามจุรี ผมก็เล่าว่าผมสนใจหุ้นถั่วเหลืองเขาก็ถามผมว่าถ้าเพิ่มกำลังผลิตมีตลาดรองรับไหม สินค้ามีจุดเด่นอะไรที่คนต้องมาซื้อด้วยเทียบกับราคานำเข้า ทำไมหุ้นตัวนี้ชอบเพิ่มทุน
อะไรแบบนี้เป็นต้น เรียกว่าผมหาคำตอบมาตอบได้ผมก็เข้าใจหุ้นถั่วเหลืองลึกขึ้น ถ้าผมไม่ได้พูดคุยกับใครผมก็อาจจะคิดไปเองว่าที่ผมหาข้อมูลมาได้มันลึกแล้ว

พี่วิบูลย์มีประสบการณ์เรื่องประมาณนี้มาแชร์บ้างไหมครับ
หลังจากจอมยุทธ์หนุ่มสำเร็จวิชาเคลื่อนย้ายเส้นเอ็น (fund flow) ตอนนี้ก็เริ่มฝึกวิชาใหม่อีกแล้ว คราวนี้สงสัยจะเป็นวิชาดูดพลังแหง....
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
hongvalue

โพสต์ที่ 4194

BABY TERMITE เขียน:
หลังจากจอมยุทธ์หนุ่มสำเร็จวิชาเคลื่อนย้ายเส้นเอ็น (fund flow) ตอนนี้ก็เริ่มฝึกวิชาใหม่อีกแล้ว คราวนี้สงสัยจะเป็นวิชาดูดพลังแหง....

ดีครับพี่ ขอบคุณอีกครั้งเลี้ยงรีสอท์ครับ

หลังๆผมอยากเก่งกว่าเมื่อก่อนน่ะครับเมื่อก่อนนี้ผมมองอะไรแคบๆเกินไป
ผมว่าคนที่จะได้เจอคนเก่งๆเยอะๆจะไม่มีใครคิดว่าตัวเองเก่งเลยครับ
เพราะเจอแบบนั้นใครๆก็มีแต่อยากพัฒนาตัวเอง มองไปข้างหน้า
แต่คนที่ไม่ค่อยเจอะเจอใครมักจะคิดว่าตัวเองเก่งแล้ว

ตอนนี้ผมกำลังฝึกวิชาหุ้นคอมโมดิตี้จากอาจารย์ท่านนึงอยู่
อ่านข่าวต่างประเทศเยอะมาก หุ้นคอมโมนับเป็นของใหม่สำหรับผม
แล้วพอได้ไปคุยกับพี่โจผมก็พยายามจำแนวคิดดีๆมาว่ามีเคล็ดลับ
อย่างไรบ้าง ผมอยากฝึกวิชาเยอะๆน่ะครับ

เรื่องฟันโฟลผมสแกนคร่าวๆแล้วว่าหุ้นยังไม่น่าจะเป็นขาลงถ้ามองจาก
สภาพคล่องถ้ามีการปรับฐานบ้างคงเป็นปกติระดับไม่เกิน 10% ผมเลย
เอาเวลามาฝึกวิชาใหม่ๆเพิ่มและหลังๆข่าวเศรษฐกิจต่างประเทศผมก็อ่านน้อยลง อย่างตอนดูไบ ผมก็ไม่ได้ตามข่าวมากแต่เห็น dollar ไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ ผมเลยมองว่าไม่น่ากลัวอะไร หลังๆฟันโฟ ผมใช้ อินดี้เป็นการสรุปมากกว่าว่าแนวโน้มดีหรือแย่ ช่วยประหยัดเวลาได้มากโขทีเดียว
ลองไปดูก็ได้รอบนี้ vix พุ่งกระจาย แต่ดอลล่าไม่ยักกะขึ้นเกิน 75
แล้วปกติถ้าดอกเบี้ย bottom แบบนี้หุ้นก็เป็นยากที่จะเป็นขาลง
ผมช็อตไปก็ไม่ค่อยได้ตังค์ ช็อตยากปีนี้คงไม่ช็อตแล้วรอปีหน้า
ตอนขึ้นดอกเบี้ยดีกว่า

หลังๆผมคิดว่าผมใช้อินดี้สแกนคร่าวๆก็พอแล้วผมว่าการที่เราทำอะไรบางอย่างโดยที่ผลลัพธ์ไม่ค่อยต่างกันแต่ประหยัดเวลาได้เยอะ
ถึงจะ smart อะไรประมาณนี้ครับพี่เพราะมีเวลาเหลือไปสร้างสรรค์
ผลงานใหม่ๆได้
my book
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4195

หลังจากตามอ่านมานาน

ขอบคุณพี่วิบูลย์มากๆนะคะ ที่มีความเห็นดีๆเสมอในกระทู้  ตามอ่านทุกวันค่ะ แทบจะ real time เลย

มาคารวะฮงด้วย  ฮงขยันในการหาข้อมูลมาก นับถือเซียนทั้งสองค่ะ  :bow:
por_jai

โพสต์ที่ 4196

:8) วิบูลย์ออกมาสรุปให้ฟังหน่อยสิครับ
     ไม่เอาภาษาศาลนะครับ
     ฟังแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
     ผมตอนนี้จะได้ไปหัดว่ายน้ำถอยหลังให้ชินไว้ก่อน...ฮ่า...
     ยังจำที่วิบูลย์บอกเรื่อง
     เพื่อนที่สิงคโปร์บอกว่าเรื่องอย่างนี้ไม่มีวันเกิดขึ้นที่นั่้นได้
VIB007

โพสต์ที่ 4197

[quote="por_jai"]:8) วิบูลย์ออกมาสรุปให้ฟังหน่อยสิครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4198

[quote="Fon^^"]หลังจากตามอ่านมานาน

ขอบคุณพี่วิบูลย์มากๆนะคะ ที่มีความเห็นดีๆเสมอในกระทู้
VIB007

โพสต์ที่ 4199

hongvalue เขียน:มาทักพี่วิบูลย์ครับ(มาช่วยปั่นกระทู้)

ดีมากที่เข้ามาช่วยกันปั่นหุ้น..เอ๊ยปั่นกระทู้
สงสัยกลัวโต๊ะจีนเหลือแค่ข้าวแกง...อิ อิ

ไม่ได้เจอน้องโจนานมากแล้ว
ครั้งสุดท้ายเจอกันที่ตึกเนชั่นโน้น
หลายปีแล้วซิ
ฝากสวัสดีด้วยนะ
hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์มีประสบการณ์เรื่องประมาณนี้มาแชร์บ้างไหมครับ
ตอนนี้ยังไม่มีอ่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 4200

[quote="goldman639"]สวัสดีครับพี่ VIB007

ผมได้เข้ามาติดตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกประมาณ 2 เดือนแล้วยัง
ไม่ถึงครึ่งเลย แต่คิดว่าได้ความรู้ไปเยอะมากครับ จึงอยากขอฝากเนื้อ
ฝากตัวกับพี่ ๆ ที่เป็นขาประจำของกระทู้นี้ด้วยนะครับ โดยส่วนตัวแล้ว
ผมลงทุนมาประมาณปีกว่าแล้วได้ผลตอบแทนประมาณ 20% และหวัง
ว่าจะได้ผลตอบแทนที่ดีขึ้นในอนาคต ซึ่งถ้ามีข้อสงสัยเกี่ยวกับการลง
ทุนแบบ Value Investing ก็คงต้องขอความรู้จากพี่ ๆ ด้วยนะครับ