ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1531

:8) ฮ่า...ใครก็ได้...ดึงเข้ากระทู้หน่อยครับ
     ผมไปละครับ ฟิ่ว ฟิ่ว...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1532

พี่ลูกอีสานคิดอย่างไรกับ trt ครับ  ควรจะซื้อได้ไหมครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
puthorn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1533

สวัสดีครับพี่ลูกอิสาน
ช่วงนี้ผมคิดว่าราคาหุ้นหลายตัวขึ้นจากกำไรที่เพิ่มเพราะต้นทุนวัตถุดิบลด
หรือโตแบบอ้วนหน่ะครับ ยกตัวอย่างหุ้นที่มีวัตถุดิบเป็นข้าวสาลี  จากประสบการณ์ของพี่คิดว่าที่ผ่านมาเคยมีลักษณะแบบนี้ช่วงไหนบ้างครับ :?:    

มันเป็นวัฏจักรที่สัมพันธ์กับราคาน้ำมันหรือ  สัมพันธ์กับการเก็งกำไรโภคภัณฑ์ที่เกิดจากดอลล่าห์อ่อนครับ   เผื่อรอบหน้าจะได้ดักทางได้  :P
gooD hEAlTH
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1534

[quote="por_jai"][quote="McDull"]

เอ๋... จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าเจ็กเตี่ยมอั๊งมาจากเรื่องชอลิ่วเฮียง ส่วนไซมึ๊งชวยเสาะมาจากเรื่องเล็กเซี่ยวหงส์ ตอนหลังๆ โกวเล้งมีเขียนให้สองคนนี้มาประลองกันด้วยครับพี่พอใจ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1535

[quote="Hughes"]พี่ลูกอิสานชอบมีหุ้นประหลาดๆโผล่มาให้เห็นอยู่เรื่อยอยากถามพี่โจว่าเวลาหาหุ้นนี่มีอะไรทำให้สะดุดตาครับ ?หุ้นหลายตัวที่พี่โจเลือกผมเห็นว่ามันมักมีมูลค่าหรือเรื่องราวที่ซ่อนอยู่ที่มอง financial summary ผ่านๆไม่เห็นอย่างผมพยายามไล่หุ้นจาก A-Z ดูก็เจอหุ้นประหลาดๆที่คนไม่ค่อยพูดถึงเยอะแต่พอเอาเข้าจริงๆหุ้นที่ผมคัดมามีแต่หุ้นที่ งบดูผ่านๆเหมือนจะดีแต่แฝงไว้ด้วยความอันตราย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1536

[quote="art_bigboss"][quote="ลูกอิสาน"][quote="art_bigboss"]รบกวนขอความเห็นประกอบหน่อยนะครับ
คือว่าตอนนี้ผมได้ลงทุนแบบ DCA เป็นประจำทุกเดือนนะคับ
โดยมีหุ้นในฟอร์ตอยู่ 4 ตัว คือ BGH
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
aonzzung

โพสต์ที่ 1537

สวัสดีครับพี่โจ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ขอเกริ่นก่อนว่า
พอร์ตผมไม่ใหญ่แค่ประมาณ 45000 บาท เพิ่งทำงานไม่กี่ปี และจะเอาเงินเดือนมาเติมทุกเดือน เดือนละอย่างต่ำ 7000 - 10000 บาท
ลงทุนมาประมาณ 4-5 เดือนแล้วด้วยแนวทาง VI(ดู ratios ต่างๆ,ดูงบเป็นพอสมควรระดับหนึ่ง, ทำความรู้จักบริษัทให้เข้าใจที่สุดเท่าที่จะมีปัญญาทำได้, ซื้อในราคาที่มี MOS, บริษัทต้องมี DCA ฯลฯ) 100%(ไม่เคยศึกษากราฟหรือแนว VS ใดๆเลยเพราะคิดว่าคงไม่เหมาะกับผม) ลงทุนในหุ้น เกือบ 100% ตลอดเวลา

ผมขอถามตรงๆในฐานะมือใหม่หัดลงทุนแนว VI เลยนะพี่
- พี่ช่วยแนะนำเทคนิคในการเลือกหุ้นหน่อยครับ ทำอย่างไรให้พอรตเติบโตเร็วดีครับ? ผมลงทุนมา 4-5 เดือนหักลบปรบหนี้ได้กำไรแค่ประมาณ 6%(ไม่กี่พัน) เอง (ที่จริงตั้งเป้าซัก 10%) แต่อันที่จริงก็อยากได้มากกว่า 10%(ผมโลภไปมั้ย) แต่ผมยังเด็ก รับความเสี่ยงได้มาก ยังไงรบกวนพี่แนะนำแนว Growth แรงๆได้เลยครับ ^^

- ผมเน้นลงทุนในบริษัทประเภทแข็งแกร่ง ซึ่งราคามักไม่ไปไหน แต่ก็อดทนรอจนงบออก งบก็ดันแย่ลงกว่าปีแล้วนิดหน่อย ทำให้ราคาหุ้นแอบคกลง สรุปถือมานานแทบไม่ได้อะไรเลย หุ้นที่ทำให้ได้เงินกลับเป็นหุ้น turnaround ซะมากกว่า(แต่ผมไม่ได้มีแววมองมันออกแต่แรกหรอกว่ามันจะเป็น แค่เดาๆ เท่าที่ความรู้มีแล้วบังเอิญมัน turnaround แค่นั้นอะครับ)
งี้ผมไม่ควรเน้นหุ้นประเภทแข็งแกร่งมากไปใช่มั้ย กรณีอยากให้พอร์ตโตเร็ว

- พี่ค้นหาหุ้นที่ซื้อเนี่ย เน้นผลตอบแทนขนาดไหนครับ เน้นแบบต้องได้กำไร เท่าตัวเลยหรือเปล่า แล้วมีวิธีเสาะหาห้นหลายเด้ง ยังไงครับ?
(ก็รู้นะว่ามันแล้วแต่ความสามารถของแต่ละคน ซึ่งผมมีน้อย อิอิ)
ยังไงแนะนำหน่อยนะครับ

- พี่หา intrinsic value ยังไงครับ? ใช้สูตรกับเค้าหรือเปล่าเช่น DCF อะไรพวกเนี่ย? ผมก็เคยลองใช้นะ DCF แต่รู้สึกว่ามัน ทฤษฏีมากเกินไป+ใช้สมมติฐานหลายอย่าง พี่ว่ายังไงครับ

- เริ่มต้นเงินน้อยแบบผมเนี่ย จะเติบโตไปเป็นซัก 5 ล้านได้มั่งมั้ยครับ
พอ 5 ล้านแล้ว ได้ต่อปีซัก 10% = 5 แสน ตกเดือนละ 40000 ผมก็พอแล้วครับอยู่ได้สบายๆแล้ว เป็นไปได้มั้ยพี่ใช้แนว VI กับตลาดหุ้นไทยเนี่ย

ขอโทษทีนะครับที่ถามเยอะมากกกกไปหน่อย บางคำถามอาจจะอ่านแล้ว งงๆ บ้างยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ler109

โพสต์ที่ 1538

พอดีผมโพสไว้อีกห้องหนึ่ง แต่ยังไม่ค่อยมีใครตอบ งั้นผมขอรบกวนขอความเห็นพี่โจเกี่ยวกับ Mint ดังนี้ครับ...
1. Asset Light บริษัทวางแผนไว้ว่าในอีก 4-5 ปี ข้างหน้า การขยายสาขาในส่วนที่เป็น Chain อาหารก็จะเน้นไปที่การขาย Franchise มากขึ้น ให้ได้สัดส่วนประมาณ 50:50 กับส่วนที่เป็น Own Equity และในส่วนธุรกิจโรงแรมก็จะเน้นไปที่การรับจ้างบริหารภายใต้ Brand Anantara และการไป Joint venture โดยจะลงทุนเองในเฉพาะจุดที่เป็น Strategic location เท่านั้น  
1.1 กลยุทธ์แบบนี้จะทำให้ต่อไปในอนาคตบริษทไม่จำเป็นที่จะต้องการเงินลงทุนสูง ๆ เหมือนในช่วงที่ผ่านมาหรือไม่?
1.2 Margin จะดีขึ้นกว่าเดิมจริงหรือไม่?
1.3 จะทำให้การขยายตัวของรายได้เป็นไปในอัตราที่สูงขึ้นกว่าที่ผ่านมาหรือไม่?
1.4 ถ้าเป็นอย่าง 3 ข้อข้างบนจริง จะทำให้ ROA และ ROE สูงขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ครับ?
2. ธุรกิจอาหารของ Mint ยังสามารถจะเติบโตได้อีกมากหรือไม่ โดยเฉพาะโอกาสในต่างประเทศ เช่น จีน อินเดีย เป็นต้น แน่นอนผมมองว่าการทำธุรกิจให้ประสบความสำเร็จในต่างประเทศนั้นยากกว่าในประเทศหลายเท่า
3. กลยุทธ์การเติบโตของธุรกิจแบบ Acquisition คือไปซื้อ Brand อาหารที่ดี ๆ มาบริหารต่อ มีบริษัทไหนในต่างประเทศที่ทำแบบนี้แล้วประสบความสำเร็จมาก ๆ มีหรือเปล่าครับ แล้วถ้า Mint จะไปในแนวนี้โอกาสมีมากแค่ไหนครับ
4. ถ้าผมมองว่า Mint เป็นหุ้นแบบวัฐจักร(ธุรกิจโรงแรม) การซื้อใน PE สูง ๆ เช่นนี้ (ตามที่ Peter Lynch บอก) นั้นถูกต้องหรือเปล่าครับ?
5. ธุรกิจที่ใช้กลยุทธ์แบบ M&A ในการเติบโต โดยปกตินั้นตลาดจะให้ PE ที่สูงกว่าบริษัทแบบปกติหรือเปล่าครับ?(อันนี้รวมถึงในตลาดต่างประเทศด้วยครับ)
Prof.sur
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1539

ประกาศสงขลา เป็นพื้นที่ภัยพิบัติ หลังน้ำท่วมหนัก

นายกฯประกาศให้สงขลา เป็นพื้นที่ภัยพิบัติ ภายหลังสถานการ์น้ำท่วมในจังหวัด ทำให้ประชาชนได้รับผลกระทบจากกว่า 4,000 ครัวเรือน ด้านผู้ว่าฯสงขลา สั่งการให้หน่วยงานท้องถิ่นเร่งให้ความช่วยเหลือ....

วันนี้(21 พ.ย.)นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี กล่าวภายหลังเดินทางกลับจากปฏิบัติภารกิจใน จ.สุโขทัย พิษณุโลก และพิจิตร ถึงการให้ความช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยในพื้นที่ จ.สงขลา ว่า ได้ประกาศให้เขตพื้นที่ดังกล่าวเป็นพื้นที่ภัยพิบัติแล้ว และสั่งให้ ส.ส.และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องลงพื้นที่ให้ความช่วยเหลือประชาชนเป็นการ เร่งด่วน

ด้านนายวิญญู ทองสกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เปิดเผยถึงสถานการณ์น้ำท่วมในจังหวัด ว่า จากการที่มีฝนตกติดต่อกัน 3 วันทำให้เกิดน้ำท่วมในอำเภอรัตภูมิ หาดใหญ่ นาหม่อม และ บางกล่ำ ซึ่งมีประชาชนได้รับผลกระทบจากสถานการณ์น้ำท่วมกว่า 4,000 ครัวเรือน ประชาชนได้รับความเดือดร้อนประมาณ 13,000 คน เบื้องต้นได้สั่งการให้หน่วยงานท้องถิ่นเข้าให้ความช่วยเหลือประชาชนแล้ว ส่วนความเสียหายขณะนี้ยังไม่มีรายงาน แต่ยืนยันว่าเส้นทางการจราจรยังใช้ได้ตามปกติ

ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ยังแจ้งเตือนประชาชนที่อยู่ติดริมคลองให้ระวังน้ำหลาก พร้อมแนะนำให้ติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด หากพบว่าน้ำเพิ่มสูงขึ้นมากให้รีบอพยพไปบนที่สูง พร้อมแจ้งขอความช่วยเหลือไปยังที่ว่าการอำเภอหรือกำนันผู้ใหญ่บ้านทันที :shock:

คุณโจเป็นไงบ้างครับนี่ ?
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1540

ประชาสัมพันธ์นิดนึงครับ

วันเสาร์ที่ 28 พย.นี้ เวลา 11.00-16.00
นักลงทุนแนวเน้นคุณค่าภาคใต้นัดพูดคุยหุ้นกัน
ที่ร้าน สมิหลา ซี สปอร์ต (ร้านเดิม)
ผมจองไว้ประมาณ 20 ที่
หากท่านใดสนใจ ช่วยแจ้งชื่อในกระทู้นี้ด้วยครับ จะได้จัดการได้ง่ายขึ้นกรณีคนมามากหรือน้อยกว่า 20 คน

สำหรับคนที่ไม่เคยมา ร้านอยู่ก่อนถึงโรงพยาบาลราษฎร์ยินดี100 เมตร ถ. ราษฎร์ยินดี (ถนนสามสิบเมตร) ถ้ามาจาก มอ. ก็ไฟแดงที่ 3 เลี้ยวซ้ายเลียบคลองไป 100 เมตรก็เจอครับ

ส่วนสถานการณ์น้ำท่วม คาดว่าถ้าจะท่วมคง 2-3 วันนี้ กว่าจะถึงวันที่ 28 น้ำก็ลดแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
somwatee

โพสต์ที่ 1541

ขออนุญาตไปร่วมด้วยครับพี่โจ...ขอ1ที่ครับ... :)
Todo

โพสต์ที่ 1542

อยู่ภูเก็ตครับ อยากไปด้วยจัง แต่ก็ไกลเจงๆ  เฮ้อ ๆ
อยากไปสัมผัสตัวเป็นๆ เอ้ยย ตัวจริงพี่ลูกอีสานกะเค้ามั่ง อิอิ
puthorn

โพสต์ที่ 1543

จิบเีบียร์มีแล้ว
จิบกาแฟก็มีแล้ว
ฝากเรียนถามพี่นริศครับ  ผมอยากไปงานจิบไวน์  (ชาโต เดอ เลย) จะมีไหมครับ :cheers:
gooD hEAlTH
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 1544

รายงานตัวจอง 1 ที่ครับผม...
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
hongvalue
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 1545

ผมจองไปแล้วนะอยู่หน้าแรก
กลัวไม่ได้ฟังพี่โจ
มาจองซ้ำในนี้ต่อ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 1546

ไปด้วย 1 ที่ครับ..  :D
frontosa

โพสต์ที่ 1547

สมิหลา ซี สปอท รึเปล่าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1548

frontosa เขียน:สมิหลา ซี สปอท รึเปล่าครับ
:lol: หน้าแตกเลยครับ
ผมแก้ใขให้ถูกต้องแล้วครับ

ถ้าหมอว่างก็เชิญนะครับ :D
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1549

มารายงานตัว อีก1คนครับพี่โจ
ขอบคุณครับ :D
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1550

ขาประจำ 1 ที่ ครับ
charun

โพสต์ที่ 1551

เพิ่มเติมครับ
สถานที่

http://www.songkhlasamila.com/index.php
ติดค่อเรา...แผนที่ร้าน สาขาหาดใหญ่
(ผมทำ link ไม่เป็นครับ)
charun

โพสต์ที่ 1552

link ได้แล้วครับ
frontosa

โพสต์ที่ 1553

ไปด้วยที่นึงนะคร๊าบ  :D
tanoppan

tanoppan

โพสต์ที่ 1554

ขอร่วมวงด้วยคนค่ะ
charun

โพสต์ที่ 1555

ยอดจอง  2 วันเกือบทะลุเป้าแล้วครับ (update 23 nov 09)
1.ลูกอิสาน
2.ty
3.charun
4.hongvalue
5.BABY TERMITE
6.chanchai_lee
7.SoLid_frOg
8.กุหลาบงามหลังฝน
9. Fon
10.sangop403
11.nortuss
12.frontosa
13.บัวดิน
14 worapong
15.saichon
16.somwatee
17.tanoppan
green-orange

โพสต์ที่ 1556

[quote="puthorn"]จิบเีบียร์มีแล้ว
จิบกาแฟก็มีแล้ว
ฝากเรียนถามพี่นริศครับ
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 1557

พี่โจตีราคา PE ของ mint , CPALL น่าจะสักเท่าไรดีครับ กับหุ้นแนวนี้

ขอเป็นช่วงpe ก็ได้ครับ ไม่ต้องฟันธง เป๊ะๆ

อีกเรื่อง upside ที่พี่โจ หวังต่อหุ้นตัวๆนึง เท่าไรครับ ?

ปล. อยากไปงานจิบชา เจอกับพี่อีก แต่ไม่รู้จะว่างหรือเปล่า  - -"
kindaiji

รบกวนพี่ๆทุกคนครับ

โพสต์ที่ 1558

อยากให้พี่ๆช่วยบอกแนวทางการวิเคราะห์
หุ้นพวก ttw eastw ครับ
ขอบคุณมากครับ
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 1559

ขอไปด้วยคนนะครับ
:D

ขอจอง1ที่ครับ^^*
ลูกอิสาน

Re: รบกวนพี่ๆทุกคนครับ

โพสต์ที่ 1560

kindaiji เขียน:อยากให้พี่ๆช่วยบอกแนวทางการวิเคราะห์หุ้นพวก ttw eastw ครับ
ขอบคุณมากครับ
การวิเคราะห์2ตัวนี้ไม่ยากครับ หลักๆต้องดูอย่างนี้ครับ

1.การเติบโตของปริมาณการขาย
2.การเติบโตของราคาขาย/หน่วย
3.ต้นทุนการดำเนินงาน
4.ความเสี่ยง(เช่นสัญญาสัมปทาน)

ทั้งสองบริษัทให้ข้อมูลกับนักลงทุนดีอยู่แล้ว ข้อมูลหาได้ไม่ยากครับ

ผมเคยให้ความเห็นทั้งสองตัวนี้ ดังนี้ครับ...
ลูกอิสาน เขียน:TTW มีรายได้หลักจาก 2 สัมปทานคือ
1.ประปานครปฐม สมุทรสาคร มีอายุสัมปทานประมาณ 30 ปีเหลืออีก 25 ปี เป็นสัมปทานที่เมื่อครบอายุ ไม่ต้องส่งระบบผลิตน้ำให้ กปภ.ยอดขายน้ำประมาณ 3 แสน ลบม./วัน ที่ราคาขาย 23 บ./ลบม.

2.ประปาปทุมธานี รังสิต อายุสัมปทาน 25 ปีเหลืออีก 14-15 ปี เป็นสัมปทานที่เมื่อครบอายุ ต้องส่งระบบผลิตน้ำให้กปภ. ยอดขายน้ำประมาณ 3 แสน ลบม./วัน  ที่ราคาขาย 10 บ./ลบม.

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ สหภาพแรงงานของการประปาส่วนภูมิภาค (กปภ.) ได้มีการยืนเรื่องต่อ คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช) พิจารณาสัญญาที่ทาง TTW ทำกับ กปภ.ว่าสัญญาที่ซื้อขายต้องเข้าข่ายที่ต้องทำสัญญาที่ต้องเสนอต่อคณะรัฐมนตรี และต้องใช้พรบ.ว่าด้วยเอกชนร่วมในกิจการของรัฐหรือไม่ หาก ป.ป.ช.เห็นว่าข้อกล่าวหา TTW มีมูล ป.ป.ช.จะต้องยื่นเรื่องไปยังศาลปกครองกลางเพื่อตัดสิน  ซึ่งประเด็นข่าวนี้จะเป็นลบต่อ TTW มาก เนื่องจากปัจจุบัน TTW ขายน้ำให้กับการประปาในราคา 23.55 บาทต่อลูกบาศก์เมตร แต่การประปาขายให้กับผู้ใช้ที่เฉลี่ยประมาณ 10-15บาทต่อลูกบาศก์เมตร ซึ่งหากสัญญามีปัญหาจริง และต้องมีการตกลงราคากันใหม่ กำไรของ TTW จะลดลงอย่างมีนัยสำคัญ โดยหากราคาขายลดลงเหลือเพียง 11.49 บาท ซึ่งเป็นราคาที่ประปาปทุมฯ ขายให้กับการประปา กำไรของ TTW จะลดลงเหลือเพียงประมาณ 400 ล้านบาทจากเดิม 1700 ล้านบาท และเชื่อว่าเรื่องดังกล่าวจะไม่ได้ข้อสรุปในระยะสั้นแน่นอน

ส่วนความเห็นของผู้บริหารและจากการวิเคราะห์ของโบรคเกอร์

บทวิจัยของบล.เกียรตินาคิน ระบุ ระดับราคาหุ้น TTW ปรับลดอย่างผันผวน รับผลกระทบความกังวลจากกรณีที่สหภาพ กปภ.ยื่นเรื่องต่อ ป.ป.ช.ตรวจสอบสัญญาที่ TTW ทำกับ กปภ.แต่จากการสอบถามผู้บริหารบริษัทยังไม่ได้ข้อสรุงและความชัดเจน โดยบริษัทยังไม่ได้รับการติดต่อจาก กปภ.แต่ผู้บริหารก็ยังคงยืนยันเรื่องสัญญาของบริษัท TTW และ กปภ.นั้นถูกต้อง และเห็นว่าขั้นตอนต่าง ๆ หากไปจนถึงขั้นศาลปกครองยังต้องใช้ระยะเวลาพอควร     อย่างไรก็ตาม เรามองว่าประเด็นเสี่ยงจากการยกเลิกสัญญานั้นเป็นไปได้ยาก เนื่องจากบริษัทเป็นผู้ผลิตน้ำประปารายใหญ่ในพื้นที่ จ.สมุทรสาคร และ จ.นครปฐม ในขณะที่การต่อรองขอลดราคาค่าน้ำยังคงต้องใช้ระยะเวลาในการดำเนินการซึ่งยังไม่มีความชัดเจน    

ขณะเดียวกัน บล.เอเชียพลัส ระบุว่า ผู้บริหาร TTW มั่นใจสัญญารัดกุม โดยชี้แจงว่าสาเหตุที่ราคาน้ำของ TTW สูงกว่าที่ กปภ.เรียกเก็บจากครัวเรือน เพราะ TTW มีต้นทุนก่อสร้างในช่วงแรกมูลค่ากว่า 1 หมื่นล้านบาท ซึ่งถูกนำไปรวมในการคำนวณราคาขายน้ำที่เรียกเก็บกับ กปภ.ขณะที่ กปภ.ไม่มีงบลงทุนเพียงพอ แต่จำเป็นต้องให้บริการน้ำอันเป็นสาธารณูปโภคพื้นฐานแก่ประชาชนใน 73 จังหวัดและต้องเก็บค่าน้ำจากครัวเรือนทั่วประเทศในอัตราเดียวกัน จึงส่งผลให้ กปภ.ต้องแบกภาระขาดทุน  แต่อย่างไรก็ตาม ราคาขายน้ำในส่วนต่อขยาย(คาดจะแล้วเสร็จในงวดครึ่งหลังปี 53)จะอยู่ที่ 10.52 บาท/ลบ.ม.ต่ำว่าราคาขายน้ำในช่วงแรกมาก เพราะใช้เงินทุนเพียง 1.3 พันล้านบาท ซึ่งจะทำให้ กปภ.สามารถทำกำไรจากการซื้อน้ำในส่วนต่อขยายได้    ประกอบกับ สัญญาระหว่าง TTW และ กปภ.เป็นเพียงสัญญาซื้อขายน้ำเท่านั้น และ TTW เป็นผู้ลงทุนในการก่อสร้างทั้งระบบแต่เพียงผู้เดียว โดยรัฐไม่ได้เข้ามาร่วมทุนแต่อย่างใด ดังนั้นสัญญาดังกล่าวจึงไม่ถือว่าเข้าข่าย พ.ร.บ. ร่วมทุนตามที่กล่าวอ้างแต่อย่างใด ดังนั้นผู้บริหารจึงมั่นใจและยืนยันว่าสัญญาดังกล่าวถูกต้อง ชัดเจน และยากต่อการยกเลิกสัญญา
บล.ธนชาต ระบุว่า ข่าวดังกล่าวเป็น political risk สำหรับ TTW และกรณีเลวร้ายที่สุด คือ ข้อตกลงดังกล่าวไม่มีผลบังคับใช้ ซึ่งจะทำให้ TTW จำเป็นต้องทำการเจรจาต่อรองเพื่อทำข้อตกลงกับ PWA ใหม่     ถึงแม้ว่า political risk นี้จะสามารถทำให้ราคาหุ้นตกอยู่ภายใต้แรงกดดันในระยะอันใกล้นี้ แต่เรายังคงชอบ TTW สำหรับการลงทุนในระยะยาว เนื่องจากธุรกิจน้ำประปามีความยืดหยุ่นต่อการชะลอตัวลงของเศรษฐกิจ นอกจากนี้ยังได้ประโยชน์จากแนวโน้มอัตราดอกเบี้ยขาลงอีกด้วย เนื่องจากภาระดอกเบี้ยจ่ายของบริษัทฯ มีสัดส่วนถึง 32% ของต้นทุนรวมของบริษัทฯ     ขณะที่ผู้บริหาร TTW มีความมั่นใจอย่างมากว่า ข้อตกลงระหว่างบริษัทฯ กับ PWA ถูกกฎหมาย เนื่องจากการได้รับการยืนยันจากคณะกรรมการกฤษฎีกา เราจึงไม่คาดว่าข้อตลกลงในปัจจุบันจะกลายเป็นไม่มีผลใช้บังคับ  

ถ้าส่วนตัวผมคิดว่าปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลครับ เพราะสัญญาเอื้อประโยชน์ให้กับ TTW มากๆ  :twisted: ลองคิดดูขายน้ำราคา 23 บ. ในขณะที่ต้นทุนวัตถุดิบแทบจะฟรี มีต้นทุนการผลิตประมาณ 5 บ./ลบม. รวมต้นทุนอื่นไม่น่าจะเกิน 7 บ./ลบม.นอกจากนั้นหมดอายุสัมปทานยังไม่ต้องโอนทรัพย์สินให้ กปภ.อีก สัญญาฉบับนี้ต้องมีคนโง่หรือแกล้งโง่แน่นอน :?  เพราะสัญญาที่คล้ายๆกันของประปาปทุม ราคาขายน้ำแค่ 10 บ./ลบม. แถมยังต้องส่งมอบทรัพย์สินให้กปภ.อีกด้วย อายุสัมปทานก็น้อยกว่า ทำไมสัญญาที่คล้ายๆกัน 2 ฉบับ สาระต่างกันลิบลับ ในขณะที่คนที่เสียผลประโยชน์ก็คงเป็นประชาชนผู้เสียภาษี เพราะกปภ.รับซื้อ 23 บ.แต่กลับขายได้ 10 บ. แถมยังขายได้ไม่เต็มเท่าที่รับมา เพราะสูญหายรั่วไหลในขณะผ่านท่อ แต่ ttw รับรู้รายได้เพียงผ่านมิเตอร์ที่หน้าโรงผลิตน้ำครับ

มีโอกาสที่สัญญาจะเป็นโมฆะไหม ก็คงจะมีเพราะคำสั่งศาลปัจจุบันคาดเดาไม่ได้ แต่คิดว่าโอกาสน้อยครับ เพราะสัญญาต้องเป็นสัญญา ไม่อย่างนั้นต่างชาติญี่ปุ่นที่ถือหุ้นใหญ่ใน ttw คงไม่ยอมง่ายๆแน่ และแม้จะถูกยกเลิกสัมปทาน ก็แค่กำไรลดลงมาก เท่านั้น ไม่ถึงกับเจ็งครับ

ประเด็นอื่นที่น่าสนใจ..

1.TTW เป็นหุ้นเกือบสมบูรณ์แบบตามตำรา VI คือเป็นหุ้นเติบโต แถมมีแฟรนไชน์ป้องกันคู่แข่งเข้ามาแข่งขัน ที่ว่าเติบโตประเด็นแรกคือน้ำประปาที่ผลิตเป็นการทดแทนน้ำบาดาลที่ก่อให้เกิดปัญหาแผ่นดินทรุด น้ำเค็มแทรก ทางรัฐได้เพิ่มค่าน้ำบาดาลให้สูงขึ้น ทำให้ประชาชน ภาคอุตสาหกรรม หันมาใช้น้ำประปามากขึ้น ในแง่ต้นทุนที่ไม่ต่างกันมาก แต่ได้คุณภาพน้ำที่ดีกว่า สะอาด สะดวก ไม่มีรสกร่อยครับ ประการที่สองคือการบริโภคน้ำประปาเติบโตตามภาวะเศรษกิจและจำนวนประชากร พื้นที่สมุทรสาครและนครปฐม เป็นแหล่งโรงงานและเมืองก็เติบโตตามไปด้วยครับ

2.ระเบิดเวลาลูกแรก คือภาษี เข้าใจว่าปัจจุบันไม่เสียภาษีเพราะได้ BOI หรือนำขาดทุนสะสมมาหัก อีกไม่นานน่าจะต้องเสียภาษีแล้วครับ ทำให้กำไรหายไป 30%

3.ระเบิดเวลาลูกที่ 2 ผมคิดเผื่อไว้คือต้นทุนค่าน้ำดิบ ปัจจุบันแทบจะฟรี คือสูบน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา มีค่าใช้จ่ายแค่ค่าไฟ ค่าท่อ เท่านั้น  ผมคิดว่าถ้าใช้น้ำสาธารณะเพื่อการค้า ควรมีต้นทุนบ้าง อย่าง eastw เค้ายังมีจ่ายค่าน้ำให้กรมชลเลยครับ ตอนนี้ eastw ขายน้ำดิบลบม.ละ 10 บ. ในขณะที่ TTW ค่าน้ำดิบเกือบๆ ไมีถึงบาท เป็นความไม่สมเหตุสมผล ถ้าภาครัฐเข้มงวดขึ้นมาก็คงเป็นเรื่อง

4.จุดเด่นของ TTW ก็มีคือมีการลงทุนหนักๆระยะแรกเท่านั้น หลังจากนั้นก็เหมือนเสือนอนกิน กระแสเงินสดจะดีเพราะค่าเสื่อมเป็นรายจ่ายที่ไม่ใช่เงินสด เมื่อมีคืนหนี้เงินกู้ เงินต้นจะค่อยๆลดลง ดอกเบี้ยจ่ายก็ลดลงด้วย(ปัจจุบันดอกเบี้ยประมาณ 40%ของต้นทุนทั้งหมด) แต่ราคาขายน้ำปรับได้ทุกปี กำไรสุทธิจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ที่จริงหนี้สินของ TTW ไม่ได้มากมาย แต่ไปซื้อหุ้นบริษัทลูกประปาปทุมที่ราคาไม่ถูกจากแม่ CK ทำให้หนี้เพิ่มมากครับ การออกหุ้นกู้ เร็วๆนี้คงลดดอกเบี้ยจ่ายได้บ้าง

5.การขายหุ้นของ CK ก็เป็นไปได้ครับ เพราะคุ้นๆว่า becl ก็ขายจนเหลือไม่มาก ที่ว่ามีโอกาสขายเพราะงบดุลของ CK ค่อนข้างอ่อนแอ สะท้อนที่เรทหุ้นกู้ค่อนข้างสูง ดังนั้นถ้าร้อนเงินเมื่อไหร่ ก็จำใจขายครับ แต่ถ้าขายคงไม่มาก ไม่อย่างนั้นจะเสียอำนาจบริหารให้มิตซุย

ที่ P/E 11 เท่าถ้าสถานการณ์ปกติผมถือว่าไม่แพง แต่เจอตลาดอย่างนี้และมีเรื่องปัญหาสัญญาเข้ามาราคาหุ้นก็ขึ้นได้ไม่มากครับ.. :D

ลูกอิสาน เขียน: 1.สัญญาหลักของ ttw เป็นสัญญาสัมปทานและ 1 ใน 2 สัญญาหลักก็เหลืออายุสัมปทานไม่นานมากแล้ว หมดอายุเมื่อไหร่กลายเป็นศูนย์ครับ หรือถ้าได้ต่อสัมปทานก็คงต้องตกลงเงื่อนไขใหม่ กำไรคงลดลงมาก ในขณะที่ eastw ส่วนใหญ่เป็นเจ้าของสินทรัพย์เอง ไม่มีอายุสัมปทาน ยกเว้นส่วนผลิตน้ำประปาที่เป็นสัมปทาน แต่ส่วนใหญ่อยู่ในระยะเริ่มต้นทั้งนั้นครับ

2.ส่วนคดีความ ปัจจุบัน ttw โดนฟ้องร้องจากสหภาพกปน.ประเด็นสัมปทานเป็นสัญญาการร่วมทุนกับรัฐหรือไม่ ดังนั้นถือว่าเป็นความเสี่ยงครับ ในขณะที่ eastw มีการฟ้องร้องประเด็นคล้ายๆกันในส่วนสัมปทานประปาระยอง ซึ่งยังไม่เริ่มสร้างรายได้เลย ดังนั้นถือว่าแทบไม่มีผลต่อกิจการครับ

3.ปัจจุบัน eastw ซื้อน้ำดิบจากกรมชล ในขณะที่ ttw สูบน้ำดิบฟรีจากแม่น้ำเจ้าพระยา ดังนั้นน่าจะถือว่า eastw ปฎิบัติในทางที่สมเหตุสมผลกว่าครับ

4.eastw เสียภาษีนิติบุคคลแล้ว ในขณะที่ ttw เข้าใจว่ายังไม่เริ่มจ่าย

5.eastw มีงบการเงินที่แข็งแกร่งกว่า ttw  ปันผลก็สูงกว่า

6.eastw มีการเติบโตเหมือนกับ ttw โดยเฉพาะส่วนน้ำประปา

7.eastw เป็นกึ่งกิจการของรัฐะ (กปน.และ egco ถือหุ้นใหญ่) ในขณะที่ ttw ถือหุ้นโดยมิตซุยและช.การช่าง

ส่วนประเด็นผู้บริหาร ผมไม่มีความเห็นเรื่องผู้บริหารสนิทกับนักการเมือง เราไม่ทราบข้อเท็จจริงครับ เท่าที่เคยติดตาม md คนปัจจุบันถือว่าสอบผ่านครับ.. :)