การเข้าซื้อหุ้นในช่วงนี้ถือว่าเป็น VI หรือไม่ครับ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
por29471
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การเข้าซื้อหุ้นในช่วงนี้ถือว่าเป็น VI หรือไม่ครับ???

โพสต์ที่ 1

เพราะ VI คือการซื้อหุ้นที่ราคาถูกโดยที่ส่วนใหญ่จะซื้อกันในระดับดัชนี 300-400 จุด แต่ตอนนี้เกือบ 700 แล้ว หากเข้าซื้อตอนนี้และจะลงทุนในระยะปานกลางคือ3-6เดือน ดัชนีระดับนี้ถือว่าเกินมูลค่าที่ชาว VI จะเข้าไปลงทุนหรือยังครับ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

Re: การเข้าซื้อหุ้นในช่วงนี้ถือว่าเป็น VI หรือไม่ครับ???

โพสต์ที่ 2

por29471 เขียน:เพราะ VI คือการซื้อหุ้นที่ราคาถูกโดยที่ส่วนใหญ่จะซื้อกันในระดับดัชนี 300-400 จุด แต่ตอนนี้เกือบ 700 แล้ว หากเข้าซื้อตอนนี้และจะลงทุนในระยะปานกลางคือ3-6เดือน ดัชนีระดับนี้ถือว่าเกินมูลค่าที่ชาว VI จะเข้าไปลงทุนหรือยังครับ
เลือกดูเป็น "ตัวๆ" ไปสิครับ อย่ายึดติดกับดัชนี เพราะว่าหุ้นบางตัวก็ไม่ได้ขึ้นลงตามดัชนีสักเท่าไหร่นะครับ
อ้อ .. แล้วก็ผมเนี่ย ผมมาเป็น VI ได้เกือบสามเดือนเองครับ เพราะฉะนั้น ไม่มีคำว่า "สาย" หากเรามั่นใจและศึกษาข้อมูลมาเป็นอย่างดี :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
KB

Re: การเข้าซื้อหุ้นในช่วงนี้ถือว่าเป็น VI หรือไม่ครับ???

โพสต์ที่ 3

por29471 เขียน:เพราะ VI คือการซื้อหุ้นที่ราคาถูกโดยที่ส่วนใหญ่จะซื้อกันในระดับดัชนี 300-400 จุด แต่ตอนนี้เกือบ 700 แล้ว หากเข้าซื้อตอนนี้และจะลงทุนในระยะปานกลางคือ3-6เดือน ดัชนีระดับนี้ถือว่าเกินมูลค่าที่ชาว VI จะเข้าไปลงทุนหรือยังครับ
ผมซื้อหุ้นดูที่กิจการครับ ไม่ได้ดูดัชนี แต่ลงทุนสั่นจัง 3-6 เดือนเอง อะไรก็ไม่แน่นอนครับบอกไม่ได้ว่าจะขึ้นหรือลงในช่วง 3-6 เดือนนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

โพสต์ที่ 4

VI หรือเปล่าผมว่าอยู่ที่คอนเซปนะครับ

ซื้อเพราะลงทุนหรือซื้อเพราะเก็งกำไร ต่างกันเยอะนะครับ

VI ไม่ใช่การซื้อหุ้นที่ราคาถูกนะึครับ แต่เป็นวิธีการลงทุนวิธีหนึ่งมากกว่า หุ้นบางตัวไม่ถูกเลย แต่บางคนก็ให้ความสนใจที่จะลงทุนในหุ้นตัวนั้นก็มีเยอะครับ

กลับกัน บางครั้งการเข้าซื้อหุ้นราคาถูก แล้วกะขายเมื่อราคาขยับขึ้นโดยให้เหตุผลกับราคาที่เปลี่ยนไปมากกว่าความสำคัญของพื้นฐานของหุ้น แต่ยังคงเล็งหุ้นในกลุ่มที่พื้นที่ฐานดี บางทีมันก็คือการเก็งกำไรหุ้นพื้นฐานดีมากกว่าการลงทุนครับ (ในความคิดผม ระยะเวลา 3-6 เดือน หุ้นบางตัวราคายังไม่ได้สะท้อนพื้นฐานของมันเลยครับ อยู่ที่ว่าเราซื้อหุ้นตัวไหน แล้วใช้เหตุผลอะไร)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
MYBIZ

โพสต์ที่ 5

เข้ามาอ่านด้วยคน อิอิๆๆ สโลแกนข้างล่างใช้ได้ป่าวนะ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
schwartz_IR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ดูเป็นรายกิจการ
ตอนดัชนีสูงก็หายากหน่อย แต่ก็พอมี ผลตอบแทน กับ ความเสี่ยงขึ้นกับการยอมรับได้ส่วนบุคคล  
ซื้อ LTF RMF ผมดู SET
โอบาน่า

โพสต์ที่ 7

ผมเพิ่งเป็น vi มาได้ประมาณ เกือบเดือนเองครับ เราเจอกันช้าไป เซงงงง
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

Selective BUY  :wink:
Invisible_heart

โพสต์ที่ 9

[quote="vivitawin"]Selective BUY
โพสต์โพสต์