หุ้น...เหมือนอะไร?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 1

:lol: ใครมีนิยามดีดี มาตั้งให้ดูหน่อยครับ :P

หุ้น...เหมือนสาวสวยที่มีคนชอบหลายคน(เลยแย่งกันซื้อ)
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หุ้น เหมือนเพื่อนร่วมเดินทาง (รองจากภรรยา) :lol: :lol: :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ไม่กล้าตอบครับ กลัวผบ.ทบ.แอบอ่าน :lol:
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สาวสวยวัยใกล้สามสิบ ก็เหมือนวอแรนต์ใกล้หมดอายุ
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

หุ้นเหมือน สุนัขตัวน้อย

ถ้าเราศึกษามันอย่างดีแล้วเรารับมาเลี้ยง
เค้าก็จะรักเราและทำให้มีความสุข
แต่เผลอๆ เค้าอารมณ์ไม่ดี อาจมีแว้งกัดเราบ้าง ก็ไม่มากนัก

ถ้าเราไม่ศึกษาไม่รุ้จักเค้า แล้วรับมาเลี้ยง เพราะเพื่อนบ้านบอกว่าดี น่ารัก
ถ้ามันอารมณ์ดีก็จะมาเล่นกับเรา เรามีความสุข
เวลาอารมณ์ไม่ดี มันจะกัดเราอาจเป็นอันตรายร้ายแรงได้

ถ้าเวลาเรามีเค้าจำนวนน้อยๆ
เราก็มีความสุขพอประมาณ ตามแบบของเรา
เวลาเรามีความสุข เราก็คิดว่า เราน่าจะหาพวกเค้ามาเพิ่มอีกหน่อย
ถ้าเพิ่มพอดีๆ เราก็มีความสุขเพิ่มมากขึ้น
ถ้าเพิ่มมากเกินไป ไม่มีเวลาดูแล เค้าอาจไม่รักเรา แล้วหันกลับมาทำร้ายได้

ถ้าเรามีเค้ามากพอ เราเรียนรู้พวกเค้าดีพอแล้ว
เราก็จะมีความสุข กับสิ่งที่เค้าให้เรามาครับ :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Tongue

โพสต์ที่ 6

เหมือน Jigsaw ชิ้นหนึ่ง

ภาพใหญ่ เป็นรูป คนนั่งกินข้าว อยู่ข้างๆ เครื่องกระแสเงินสดแห่งความมั่งคั่ง

มีวิธีการใช้แปะไว้ด้วยว่า

วิธีผลิต จงใส่สิ่งต่อไปนี้
1. หยาดเหงื่อแรงกาย
2. ความขยัน อดทน
3. ความรู้ความสามารถ
4. วินัย
5. เงินสด

เป็น ชิ้นที่สำคัญพอๆกับชิ้น อื่นๆ แต่บังเอิ๊ญ บังเอิญ

ดันเป็นชิ้นที่เป็นรูปหน้าคน
CK

โพสต์ที่ 7

ลึกล้ำมากครับ คุณ Tongue ผมกลับหัวตีลังกาคิดสามรอบ

ก็ยังแปลไม่ออก :lol:

ขอไปคิดต่ออีกคืนนึง
โป้ง

โพสต์ที่ 8

เหมือนคนที่เรารักยามจีบใหม่ๆ รู้จักทนุทนอม อยากให้อยู่กับเรา ไม่อยากให้ไปไหน ========>>>> ยามหุ้นขึ้น

เหมือนเลิกกับแฟน อยากไปให้ไกลๆ ลืมไปให้หมด เหลือไว้แต่บาดแผล ที่เจ็บปวด ==========>>>> ยามหุ้นตก
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
สุมาอิ้

โพสต์ที่ 9

เหมือนยาอายุวัฒนะ
ถึงแก่แล้ว ดิ้นกระแด่วๆ ยังต้องหัวใจพองโตยามหุ้นขึ้น แล้วช๊ากแหง่กๆๆๆ ยามหุ้นลง ซีวิตมีรสซาด ยืนอยู่บนความฝันเพราะมันไม่มีอะไรเลย
Stock Broker

โพสต์ที่ 10

ผมว่า 2 วันนี้เหมือน ขี้ ครับ (สำหรับนักเก็งกำไรนะครับ)

ใครมีอยู่ก็กระอักกระอ่วน จะสลัดก็ไม่หลุด ติดหนึบอยู่อย่างนั้น จะยกให้ใครต่อก็ไม่มีใครอยากได้ กลิ่นมันแรงมั้งครับ
i_nam

โพสต์ที่ 11

คิดเหมือน ท่าน FE เลย...

:lol:
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เหมือนตั๋วสู่อิสรภาพทางการเงินของผู้ตั้งใจจริงและลงทุนลงแรงเพื่อบรรลุเป้าหมายนั้น ซึ่งสุดท้ายจะออกดอกผลในระยะยาว

แต่ระยะสั้นมักเหมือนหญิงสาวยามมีระดูอารมณ์ขึ้นลงไม่แน่นอน (ผู้ชายเราก็ขึ้นลงได้ครับแต่มักไม่มีปัจจัยทางธรรมชาติอย่างที่ว่าเท่าไร ไม่ได้หลบหลู่เพศแม่แต่ประการใดนะครับ)

ป.ล. แต่หญิงสาวก็เย้ายวนใจชายเสมอ เนอะครับโยเฉพาะยามอารมณ์ดีแต่งตัวสีเขียวๆเนี่ย อยากเข้าไปจีบขอแต่งงานซะจริง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Dr.T

โพสต์ที่ 13

ch_army เขียน:แต่หญิงสาวก็เย้ายวนใจชายเสมอ เนอะครับโยเฉพาะยามอารมณ์ดีแต่งตัวสีเขียวๆเนี่ย อยากเข้าไปจีบขอแต่งงานซะจริง
ผมชอบสาว ๆ ในชุดแดงมากกว่าครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
เธอเหล่านี้มักจะไม่ hiso เกินไป สาว ๆ ชุดเขียวบางครั้งรู้สึกว่าต้องทุ่มเท(เงิน)มากเกินความจำเป็นเพื่อเป็นเจ้าของ :lol: :lol: :lol: :lol:
Dech
ผู้ติดตาม: 146

โพสต์ที่ 14

สาวคนนี้ของผมต้องร้อนแรงแน่ๆ แดงตลอดเลย

รอประกาศผล คาดว่าจะทำให้เขียวชุ่มชื่นหัวใจ ซะที

แต่ดูตอนนี้แล้ว ดูคุณเธอจะไม่สนใจ
ผลยังไงก็ช่าง อิชั้นจะร้อนแรงต่อไป ใครจะทำไม 5555
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

สรุปว่าตอนจีบเราอยากเห็นเธอในชุดสีแดง ที่ดูร้อนแรงโฉบเฉียว เพื่อเที่ยวควงเป็นหน้าตาแต่พอแต่งแล้วเราคงอยากเห็นเธอแสดงความเป็นคู่ชีวิตที่ดี ใส่ชุดเขียวครองคู่อย่างสงบสุขใช่ไหมครับ แต่เห็นบางทีก็ใส่ชุดแดงมายั่วให้ใจหายซะงั้น(หลายวันทำการติดกันซะด้วย)
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
RR[not log in]

โพสต์ที่ 16

หุ้น! เป็นสิ่งเสพย์ติดชนิดหนึ่ง ไม่ว่าหญิงหรือซาย Vi,Vs หรือ Vอะไร ก็เห็นว่าติดกันงอมแงมทุกเพศทุกวัย
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ :D

ผมชอบที่ท่าน ดร นิเวศ บอกในตีแตกครับ แต่ผมขอใส่ไข่เพิ่มอีกนิดนะ อิอิ

หุ้นเหมือน "ผู้หญิง" หุ้นดีเลิศจริงๆก็เหมือนภรรยาที่เราจะสามารถกอดได้ไปตลอดจนตายแต่ หุ้น แบบภรรยาคงหายาก ..

ผมว่านักลงทุนก็เหมือนผู้ชาย คือ มีผู้ชายหลายแบบ นักเก็งกำไรในสายตาผมเหมือน PlayBoy ฟันแล้วทิ้งเป็นหลัก ฮ่า ฮ่า ฮ่า ซึ่งบางทีก็ฟันสำเร็จ บางทีโดนฟันแทน แย่ๆซวยๆก็เจอเอดส์เข้าให้ไร้ยาแก้ ส่วนใหญ่เกิดจากการไม่ทำตามกฏ คือ PlayBoy หากพบรอยรั่วบนถุงยางอนามัย ต้องหยุดทันที (Cut Loss) หรือ ถ้าพบว่าเธอมีโรคร้าย ก็ควรหยุดทันทีเหมือนกัน (Cut Loss) ถือว่าพลาด แต่ถ้าหาหน้ามืด ไม่สนใจแล้วละก็ ตายสถานเดียว นอกจากนี้ PlayBoy อาจต้องสู้กับหนุ่มที่ร่ำรวยมีรถสปอต (รายใหญ่) ที่จีบสาวเปรี้ยวคนเดียวกันอีกด้วย ซึ่งต้องอาจมีการชกต่อยกันเกิดขึ้นเป็นปกติ และแน่นอน ภาษิตที่ว่า "คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง แต่ทั้งสองอย่างแพ้รวย" นั้นเป็นจริงเสมอ กำลังเงินย่อมเอาชนะได้ยาก

นักเก็งกำไรเวลาเลือกหุ้นจะเน้นที่มีสภาพคล่องเป็นที่นิยม เทียบได้กับ PlayBoy เลือกสาวก็มักจะเลือกสาวที่ฟู่ฟ่าเป็นที่รู้จัก คนแย่งกันจีบ แต่ตัววับๆแวมๆ ฟันง่ายขายคล่อง Free Sex ยิ่งดี เพราะไม่ได้กะคบยาวอยู่แล้ว
แต่ ถ้า PlayBoy ทำสำเร็จก็ถือเป็นกำไรชีวิตนะ ไม่ต้องทนกับรสชาติเดิมๆนานๆ ไม่มีพันธะ ไม่ต้องรับผิดชอบ นี่คือข้อดี

ส่วน Value Investor ก็จะเปรียบได้กับคนที่หาคู่จริงๆ แต่ไม่จำเป็นต้องลงเอยด้วยการแต่งงานนะ อิอิ คือ อาจคบแบบไม่แต่งงาน คบแบบไม่จดทะเบียน แต่ว่าดีกว่าตรงที่คบแบบไม่เปลี่ยนใจจนกว่าเธอจะเปลี่ยนไป คือ ถือไว้จนกว่าจะเป็นหุ้นที่ไม่ดี แต่ถ้า VI เจอหุ้นที่งามไร้ที่ติแล้ว ก็อาจกอดไว้ตลอดไปก็ได้ เหมือน ลุงบัฟแต่งงานกับ Coke
แต่ VI ก็ใช่จะปลอดภัย 100% เพราะว่าจริงๆโอกาสเจอหลอกตุ๋น โอกาสเจอเอดส์ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี เพียงแต่โอกาสจะน้อยกว่าเพราะได้เลือกเฟ้นสาวที่งามทั้งใจและกายแล้ว และไม่หวือหวามาก ไม่แต่งตัวยั่วกิเลศ มีกริยามารยาทที่ดี จิตใจงดงาม
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความสามารถในการเลือก ซึ่งถ้าเลือกได้ดีแล้ว ก็จะมีข้อดีคือ กอดอุ่นใจได้ตลอด ไม่ต้องกังวล อาจจะไม่หวือหวา แต่ไว้ใจได้ ถือเป็นความสุขใจอีกแบบหนึ่งครับ

ปล. การลงทุน ก็เหมือน SEX ครับ ถือเป็นสิ่งเสพติดชนิดหนึ่ง ฮุฮิ :lol:

ครับ คิดว่าไงกันบ้างครับ อิอิอิ 8)
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 18

คุณคัดท้ายเปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยนะครับ :P
CK

โพสต์ที่ 19

อุอุ โหวตให้คารมคุณคัดท้ายครับ

แล้วคนที่เก็งกำไรก็เล่น หุ้น VI ก็ถือนี่ เขาเรียกอะไรครับ
พวกชอบหาเศษหาเลยรึเปล่า
Dr.T

โพสต์ที่ 20

CK เขียน:อุอุ โหวตให้คารมคุณคัดท้ายครับ
แล้วคนที่เก็งกำไรก็เล่น หุ้น VI ก็ถือนี่ เขาเรียกอะไรครับ พวกชอบหาเศษหาเลยรึเปล่า
เอ้อ ผมเป็นคนจำพวกนี้แหละครับ แต่ไม่เคยหาเศษหาเลยในชีวิตจริงนะคร้าบบบบบบ :lol: :lol: :lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 21

เหมือนงานอดิเรกครับ ...
ถ้าไม่มีก็ไม่รู้จะเอาเวลาว่างไปทำอะไรเหมือนกัน...
viboon

โพสต์ที่ 22

ฮาฮา จริงอย่างคุณคัดท้ายว่ามา

ผมชอบเล่นหุ้นเก็งกำไร หุ้นที่ดูสวย ตบแต่งงามๆ
เหมือนชีวิตจริงของผม ชอบฟันผู้หญิงแล้วทิ้ง ฮาฮาฮา
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 23

X X X ความคิดเห็นคุณคัดท้ายนี้ Censor สำหรับผู้หญิงครับ
อยากให้สุภาพสตรีมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้บ้างจัง :oops: :oops: :oops:
ล็อคหัวข้อ