สาระจากรายการมันนี่ทอล์คเสาร์ที่ 7 พย.ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
preecha_w
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สาระจากรายการมันนี่ทอล์คเสาร์ที่ 7 พย.ครับ

โพสต์ที่ 1

ไปมาแล้วครับ ผมเป็นคนที่ได้นั่งเก้าอี้คนสุดท้าย
หลังจากที่เหลือเก้าอี้เดียว แล้วอาจารย์ไพบูลย์บอกจะแจกหนังสืออะไรสักเล่มน่ะครับ
ไม้รู้ใครจำได้บ้าง สาระที่พอจะสรุปได้มีประมาณนี้ครับ

ดร.กอบศักดิ์ คนนี้ดูเด็กจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าอายุ42แล้ว เหมือน 28 เอง
บอกว่าประเทศที่ไม่ได้แย่เหมือน USA เริ่มปรับดอกเบี้ยขึ้นแล้ว เช่น ออสเตรเลีย
ส่วนของไทยก็เริ่มฟื้นตัวแล้ว ไตรมาสสี่ปีนี้และไตรมาสหนึ่งปีหน้าจะดูดี
เพราะปีที่แล้วฐานมันต่ำมาก ทำให้ดูว่าดีขึ้นได้

คุณไพบูลย์จากทิสโก้ บอกว่ากลุ่มยานยนต์ มีออเดอร์เยอะขึ้นแล้ว
จีดีพีของไทยในปีหน้าน่าจะอยู่ที่ 4% อุปสรคการเติบโตก็คือ
เงินกู้ส่วนบุคคลต่างๆนี่ใช้กันเต็มวงเงินไปมากแล้ว มีหนี้กันเยอะแล้ว
คงจะจับจ่ายกันไม่มากเท่าช่วงก่อนนี้ อีกทั้งกรณีมาบตาพุดที่ต้องรอดูผลก่อน
รวมถึง USA ที่อัดยาแรงมาระยะหนึ่งแล้ว ปีหน้าคงอัดไม่ไหวแล้ว
เดี๋ยวจะมีอาการข้างเคียงเป็นเงินเฟ้อเสียก่อน

หุ้นปีหน้าที่น่าสนใจ ดูกลุ่ม Banking Secter น่าจะปล่อยสินเชื่อได้มากขึ้น
เพราะดอกเบี้ยติดดินแบบนี้ ยังไงก็ลดไม่ได้แล้ว มีแต่จะขึ้น

โครงการไทยเข้มแข็งก็จะทำให้กลุ่มก่อสร้าง และวัสดุก่อสร้างดีขึ้นได้

ดร.นิเวศน์ บอกว่า
กระดาษ(เงิน)มีเต็มโลกแล้ว เก็บไว้เดี๋ยวปลวกกิน เลยควรเอามาแปรรูปเป็นหุ้น
หรือทรัพย์สินอื่นๆเพื่อไม่ให้ค่ามันเสื่อมลง
กิจการที่ขายของให้ Final User (ชาวบ้านโดยตรง) จะดีขึ้น เพราะการบริโภคจะดีขึ้น

ดูหุ้นที่มีปันผลสม่ำเสมอ 3-4 % ขึ้นไปจะปลอดภัยกว่า

หุ้นกู้ก็น่าสนใจ แต่พันธบัตรให้ระวัง เพราะถ้าดอกเบี้ยขึ้น ราคาพันธบัตรจะตก

จะมีทองคำไว้ถ่วงเรือไม่ให้โคลง แต่ลำเรือควรเป็นหุ้น
เพราะให้ผลตอบแทนระยะยาวที่ดี มีการกระจายความเสี่ยงด้วย

ประเทศต่างๆมีแนวโน้มจะลดการถือดอลล่าห์ให้น้อยลง จะเปลี่ยนมาใช้ทองคำแทน
ทำให้ความต้องการทองคำยังมีมากอยู่

ดูดอกเบี้ย FED ด้วย ถ้าถึง 4 % ตลาดมักจะปรับฐานลงแรง

รายการฮาดีเหมือนเคย ดร.นิเวศน์ กับ ดร.ไพบูลย์ เข้าขากันดีเหมือนเคยครับ

ได้ประมาณนี้ครับ ใครจะแก้ไขหรือเพิ่มเติมได้เลยครับ ผิดตกขออภัยครับ
รายการมันนี่ทอล์คประจำวันเห็นว่าต้องเลิกแล้ว น่าเสียใจที่รายการดีๆ
จะหายไปอีกรายการแล้ว
nanoVI

โพสต์ที่ 2

:D ขอบคุณที่เก็บมาเล่าให้ฟังครับ  :D
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ มีน้ำใจงามแบบนี้ ขอให้รวยๆๆครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
No Less No More

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ  :D
Kuruni

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ :D
knupp

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณอย่างสูงครับ
sci

โพสต์ที่ 7

ดร.ไพบูลย์ถาม ดร.นิเวศน์ว่าหุ้นเป็นไง แก่ตอบว่าหุ้น O.K.ครับO.K. เฉยๆเลย
ไม่เหมือนเมื่อก่อนเลยครับ ที่แก่บอกว่าถูกมากเหมือนจะบอกว่า หุ้นที่ถูกเหลือน้อยมากหรือไม่มีแล้ว

ช่วงท้าย ดร.นิเวศน์มีถาม ดร.กอบศักดิ์ด้วยว่าสรุปแล้ว ดอกเบี้ยจะขึ้นมากๆเมื่อไหร่ แต่ดร.กอบศักดิ์ จะตอบแบบเลี่ยงเพราะว่า นั่งบริหารเรื่องดอกเบี้ยอยู่ด้วยครับ

แต่ดร.ไพบูลย์จากทิสโก้ แก่บอกว่า มี.ค. ปีหน้าให้จับตาดอกเบี้ยพันธบัตร
10 ปีของสหรัฐ เพราะเป็น มี.ค.ปีหน้าเป็นช่วงที่จะหมดการอัดฉีดของรัฐบาล
ถ้าเค้าไม่ดำเนินการต่อนะครับ ว่าถึง 4 % รึเปล่า แต่ถ้าไม่ ก็แสดงว่าหุ้นอาจไปต่อได้ แล้วค่อยมาดูเรื่องอื่นประกอบอีกครับ
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 8

ผมเห็นพี่ Preecha_w ครับ
แต่เห็นไกลๆ จำหน้าไม่ถนัดครับ
ตอนนั้นเข้าใจว่าเหลือที่นั่งว่างอีกที่ แต่หาคนไปนั่งไม่ได้ :roll:
มีแต่คนจะนั่งพื้น :lol:  :lol:
เสียดายไม่ได้ไปทักทายครับ
อย่าลืมเดือนหน่้า 5 ธค นะครับ งานใหญ่
1. วิถึสู่ความมั่งคั่งอย่างเป็นสุข
แนวออกธรรมะๆกับเงินทอง
2. วิถึชีวิตวิธีลงทุนแบบ VI
สำหรับพวกเราโดยเฉพาะ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
holidaytours

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ เมื่อวานไปซือของพอดีไม่ได้ดูเลย :D
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
realblue44

โพสต์ที่ 10

มีใครอยู่ฟังตอนท้ายที่หน้าห้องประชุมบ้างครับ ที่ดร.นิเวศน์ยืนให้ถามเลยครับ ผมอยู่แต่ไกล ฟังไม่ค่อยได้ยินเลย ใครที่ได้ฟังมาเล่าให้ฟังมั่งครับ
[v]

โพสต์ที่ 11

ขอให้รวยๆๆครับ :lol:
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 12

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน: อย่าลืมเดือนหน่้า 5 ธค นะครับ งานใหญ่
1. วิถึสู่ความมั่งคั่งอย่างเป็นสุข
แนวออกธรรมะๆกับเงินทอง
2. วิถึชีวิตวิธีลงทุนแบบ VI
สำหรับพวกเราโดยเฉพาะ
ขอบคุณครับพี่เด็กใหม่ไฟแรง เสาร์นี้ผมติดสอบเลยไปไม่ทัน คราวหน้าไม่พลาดแน่ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
preecha_w

โพสต์ที่ 13

เย้..คุณเด็กใหม่ไฟแรงจำได้ด้วย

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ข้อมูลและมาชมครับ
ผมว่าหุ้นที่ราคาถูกมันน้อยลงไปมากแล้วก็จริงครับ
ก็ยัง งงๆว่าที่เขาให้ Dollar Cost Average นี่มันจะดีหรือ
แต่คนว่าดีเยอะมากอยู่ครับ แต่คงต้องลงให้ถูกตัว คืออนาคตน่าจะเติบโต
หรือปันผลเพิ่มขึ้น ซื้อไปเรี่อยๆ ช่วงไหนหุ้นตกหนักๆอย่างรอบที่แล้ว
ก็กู้เงินมาสวนเข้าไป (คงมีไม่กี่ครั้ง) แล้วเอาปันผลมาใช้คืนไปแบบที่ดร.นิเวศน์ทำครับ
ผมว่ายากที่สุดคือหาหุ้นที่เข้าข่ายวีไอให้เจอในสภาวะที่ตลาดปกติอย่างนี้แหละครับ
ชั่วโมงบินในการศึกษาอย่างตั้งใจจะทำให้เราประสบความสำเร็จได้ครับ ผมเชื่อเช่นนั้น
ของผมเองก็ยังไม่ได้เรื่องอะไร แต่จะพยายามครับ

ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จทะลุเป้าครับ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

preecha_w เขียน: ผมว่ายากที่สุดคือหาหุ้นที่เข้าข่ายวีไอให้เจอในสภาวะที่ตลาดปกติอย่างนี้แหละครับ
ชั่วโมงบินในการศึกษาอย่างตั้งใจจะทำให้เราประสบความสำเร็จได้ครับ ผมเชื่อเช่นนั้น
เห็นด้วยทั้งเรื่องการหาหุ้น VI ในช่วงเวลาแบบนี้
และเห็นด้วยในเรื่องการสั่งสมประสบการณ์ (ชั่วโมงบิน) ว่ามันจะช่วยทำให้เราคิด/วางแผน/ตัดสินใจ ได้ดีกว่าสมัยแรกเริ่ม แน่นอนครับ

ดังนั้น ... จง "อย่าขี้เกียจ"  :wall:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 15

sci เขียน:ดร.ไพบูลย์ถาม ดร.นิเวศน์ว่าหุ้นเป็นไง แก่ตอบว่าหุ้น O.K.ครับO.K. เฉยๆเลย
ตรงนี้ดร. บอกเหมือนกันว่าต้องตอบแบบนี้ ถูกแน่นอน เพราะถ้าหุ้นขึ้น O.K. ก็จะแปลว่า ซื้อได้ แต่ถ้าหุ้นลง ตอบว่า O.K.ก็ถูกอยู่ดี เพราะ O.K. แปลว่า ตกลง ครับ
Small Details Make a Big Difference
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

sai เขียน:ตรงนี้ดร. บอกเหมือนกันว่าต้องตอบแบบนี้ ถูกแน่นอน เพราะถ้าหุ้นขึ้น O.K. ก็จะแปลว่า ซื้อได้ แต่ถ้าหุ้นลง ตอบว่า O.K.ก็ถูกอยู่ดี เพราะ O.K. แปลว่า ตกลง ครับ
เอ่อ ... สรุปแล้ว OK หรือไม่ OK ครับ   :wall:                          (ล้อเล่นนะครับ อิอิ  :wink: )
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ball048

โพสต์ที่ 17

ถามพี่ๆหน่อยครับ

หุ้นกู้ก็น่าสนใจ แต่พันธบัตรให้ระวัง เพราะถ้าดอกเบี้ยขึ้น ราคาพันธบัตรจะตก
แบบนี้ถ้าเรารู้ว่าดอกเบี้ยจะขึ้นแน่ๆ เราไปลงทุนกองทุนรวมที่ลงทุนใน
พวกพันธบัตรระยะสั้นจะดีใหมครับ
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 18

[quote="ball048"]ถามพี่ๆหน่อยครับ
โพสต์โพสต์