สุดยอดประสพการณ์ ตลาดหุ้นวันแดงเดือด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สุดยอดประสพการณ์ ตลาดหุ้นวันแดงเดือด

โพสต์ที่ 61

อย่าว่า แต่ WEB เจ๊ง เลยครับ
พี่ลองเข้าไปดูในห้องค้าซิครับ ขนาด มาร์มันยังไม่มีเวลาหายใจเลยครับ
ลูกค้าแทบจะขี่คอกันเลยครับ
เวลามีเหตุการ์ณที่ vol. ไม่ปกติ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่อง ปกติ
KB
Verified User

โพสต์ที่ 62

ส.สลึง เขียน:มีหลายคน บ่นๆ ว่า
ขายหุ้นตัวนี้ตัวนั้นออกไปแล้ว แต่ไม่รู้จะซื้อตัวไหนเข้ามาดี
ตอนนี้...
คงเริ่มจะมองเห็นทางเลือกมั่งแล้วแหละครับ :D
ซื้อตอนสายๆ ก่อนวันที่หุ้นลง ซื้อปุ๊บลงปั๊บเลย ดวงมาก รออีกหน่อยก็ลดราคาให้ 10% แล้ว แต่ไม่มีเงินซื้อแล้วอะ
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

แดงเดือดด้วยคนครับ

:!:  :?:  :idea:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Iceberg_s

โพสต์ที่ 64

เพิ่งเข้าตลาดไม่ถึงสองเดือนเหมือนกันครับ
แต่ผมกลับเฉยๆแฮะ สงสัยไม่เคยเจอวันแดงเดือดมาก่อน อิอิ
ชอบๆมีหุ้นให้เลือกเยอะกว่าเดิม :D
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 65

ขุดมาฝากครับ

ลองเทียบๆดู  ครั้งก่อนๆ ก็ลงพอๆกัน

แต่ก็โพสต์กันได้แ่ค่หน้า - สองหน้า ก็หยุดไป

รอบนี้ โพสตฺ์กันเยอะหน่อย.....  

ไม่รู้ว่ามีนัยยะอะไรหรือเปล่า

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 4&start=30

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 4&start=30

ใครจะโพสต์ก็ระวังกันนิดนึงครับ

บางคนกำไร  รอดตาย รีบออกมาดีใจ

ยังมีเพื่อนๆอีกหลายคน  กำลังเครียดอยู่นา

น้ำใจสำคัญที่สุดนะครับ

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 66

[quote="sorawut"]มองดูหุ้นในมือแล้ว ถ้าขายไปคงเอากลับคืนยาก
อีกมือก็มีเงินสดที่ขายหมู blue chips ตั้งแต่งานจิบเบียร์ครั้งที่ผ่านมา

สรุปคือยืนขาสั่นสู้ต่อไปครับ หนักกว่านี้ก็เจอมาแล้ว :8)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 67

arica เขียน:อย่าว่า แต่ WEB เจ๊ง เลยครับ
เข้ามาแก้ข่าวครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 68

[quote="crazyrisk"]...

ใครจะโพสต์ก็ระวังกันนิดนึงครับ

บางคนกำไร
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
holidaytours

โพสต์ที่ 69

man เขียน: แต่ที่ต่างกะสมัยก่อนคือท้องไส้ไม่ปั่นป่วน สงสัยชินชาซะแล้ว
นั่นซิครับ เดี๋ยวนี้รู้สึกเฉย ๆแล้ว คิดแค่เราสามารถหาประโยชน์ได้จาก
สถานการณ์ไหม ถ้าได้ก็ดี ๆไม่ได้ ก็คงทำรัยไม่ได้คับ :lol:
dabudara

โพสต์ที่ 70

ซื้อเพิ่มเข้ามาอีก 5% ของพอร์ต ถือหุ้นประมาณ 95% ครับ วันนี้จะขึ้นหรือลงต่อไม่รู้ แต่กิจการก็ดำเนินไปปกติดีเหมือนเดิม
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 71

ผมคิดว่าถ้าท่านกรไม่ทำอะไรเลย(เพราะท่านคิดว่าเป็นการปรับฐานปกติแต่ทำไมตลาดหุ้นพื่อบ้านกลับปรับตัวขึ้น)เพื่อเรียกความเชื่อมั่นของนักทุนให้กลับมาจากข่าวลือที่ไม่เป็นความจริงเกรงว่าท่านจะชื่อเสียงท่านอาจจะเสียหายเพราะนักลงทุนรายใหญ่ท่านหนึ่งบอกว่าท่านกรเองอาจจะได้ผลประโยชน์จากตลาดหุ้นลงคราวนี้ครับ  :!:
IMAGINATION
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 72

THIS EVENT IS JUST A TRUTH OF THE MARKET.THE INVESTORS SHOULD AWARE OF THIS EVENT THAT IT WILL COME AGAIN AND AGAIN AND AGAIN.IN SHORT TERM THE STOCK PRICE DEPEND ON VOTING OF INVESTORS IN LONG TERM THE STOCK PRICE DEPEND ON UNDERLYING VALUE OF BUSINESS.
pisitology

โพสต์ที่ 73

มันส์จิงๆ ตลาดหุ้นเนี่ย
เป้าหมายมีไว้พุ่งชน
man

โพสต์ที่ 74

holidaytours เขียน: นั่นซิครับ เดี๋ยวนี้รู้สึกเฉย ๆแล้ว คิดแค่เราสามารถหาประโยชน์ได้จาก
สถานการณ์ไหม ถ้าได้ก็ดี ๆไม่ได้ ก็คงทำรัยไม่ได้คับ
:lol:
ครับ
เราไม่ได้มาวัดดวง ไม่จำเป็นต้องเสี่ยง จับตามองแบบนิ่งๆ

ยกเว้นว่าเป็นจังหวะที่เราจ้องซื้อหุ้นตัวไหนอยู่แต่ซื้อไม่ได้ซักทีพอตลาดแพนิคแห่กันขายเราก็เก็บ  หรือราคาลงถูกใจเราก็เก็บ
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 75

ถ้าลดลงไปเยอะๆจนใกล้ๆกับต้นปี
ผมจะเปลี่ยนใจไม่เอาเงินใส่ LTF มาลงหุ้นให้หมดเลยครับ
เพราะเชื่อมั่นว่าจะทำกำไรมากกว่าที่จะเอาไปลดหย่อนภาษีหลายเท่าเลย

ตลาดแดงไม่เคยเสียใจ แค่เสียดายที่ตังซื้อ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 76

รอบนี้จิ๊บๆๆๆ
ยังไม่ เซอร์กิตเบรกเกอร์เลย

ย้อนไปตั้งแต่ตลาด(ห)ลักทรัพย์แห่งประเทศไทยทำการมา
มีการใช้ เซอร์กิตเบรกเกอร์ สองครั้ง คือ
เมื่อสองสามปีที่แล้ว ตอน หม่อมอุ้ยเป็นผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย
ให้แยกตลาดค่าเงินบาท เป็นตลาดต่างประเทศและในประเทศ
ใครที่นำเงินลงทุนตั้งสำรอง 30% อันนี้คือครั้งแรก

รอบที่สอง ปีที่แล้ว ทำงานอยู่ดีๆๆ ก็เซอร์กิตเบรกเกอร์
รอบนั้นไม่สนใจว่า เพราะอะไร เลยปล่อยผ่านดีกว่า

รอบแรกทำการขายไป 1 port จัดใหม่ ถือว่า take profit ทั้งหมดใน port เลย แต่อีก port ยังถือครบถ้วนไม่ทำอะไร

รอบที่สอง ไม่รู้เลยว่า มันเซอร์กิตไปแล้ว ถืออย่างเดียว

ส่วนรอบเล็กๆไม่นับล่ะกัน
ไล่ตั้งแต่ เหตุการณ์ความไม่สงบภาคใต้
ปฏิวัติ 19 กันยายน
เป็นต้น
:)
MO101

โพสต์ที่ 77

วันหุ้นตกมากๆ นี่ต้องสวมหัวใจสิงห์เข้าไปช้อน
ถือไว้ 1 วันก็กำไรแล้วครับ 2 ปีก่อนก็แบบนี้
ปีนี้กำไรพอค่ากับข้าวเท่านั้นเนื่องจากเงินสดในมือมีน้อยจริงๆ
nkarn

โพสต์ที่ 78

นึกว่ามันจะลงหนักกว่านี้ซะอีก อุตส่ารอว่าจะเก็บซะหน่อย
อดเก็บเพิ่มเลยเรา
การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด อยู่ที่คุณจะเลือก
noooon010

โพสต์ที่ 79

ดร.นเวศน์ท่านให้คำแนะนำดีๆไว้ครับ
ลงทุนอย่างมีสติและมีความสุขในการลงทุนนะครับ :D
http://radio.mcot.net/player/playProgra ... p?id=56147
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Elessar
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 80

circuit braker 3ครั้งแล้วหนิ
1 Dec 19 2006

อีก2 ทีปีที่แล้ว เดือนเดียวสองครั้ง
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 81

อันนี้ถ้าใครไม่เชื่อก็ข้ามไปได้ครับ
ผมขอเตือนจากใจจริง ว่า
คนเรามองแค่ตัวเอง ความผิดพลาดของคนอื่นนั้นให้หลวงมาก
การที่หุ้นลงมากๆ แล้วกระทบกับตัวเราขาดทุนมากๆนั้น
ลองมองกลับไปว่า ตัวเรานั้นซื้อหุ้นเพราะอะไร
ความโลภที่เห็นหุ้นขึ้นทุกวัน คนอื่นเขาได้เงินจากการซื้อแล้วก็ขายหุ้นออกไป กำไรที่เป็นเท่าๆ อยากเดินตามรอยเท้าของคนดัง คนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน แต่ลืมคิดไปว่า กว่าที่เขารู้จักหุ้น รู้จักตลาดหุ้น รู้จักการที่เอาตัวรอดจากตลาดหุ้นแห่งนี้ เขาต้องเผชิญอะไรมาแล้วบ้าง มีเหตุการณ์อะไรบ้างที่เกิดขึ้นกับเขาบ้าง

ลองคิดว่า บทเรียนของช่วงสองวันนี้สอนอะไรบ้างล่ะ
สองวันที่ผ่านมาเป็นบทเรียนแสนคุ้มค่าหน้าหนึ่งเลยล่ะ

แต่สำหรับผมแล้ว เหตุการณ์ต่างๆ มันก็เหมือนคลื่นกระทบฝั่ง เมื่อคลื่นกระทบแล้วก็หายไป มีแต่พื้นทรายกลับคืนมา กลับสู่สภาพเดิมของมันที่ควรเป็น
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 82

จะไปเปิดบัญชีกับ settrade ต้องทำยังไงบ้างคะ  :oops:
หาอ่านเอาก็คงพอไหว แต่ติดนิสัยชอบถาม  :lol:

คนตอบขอให้ เก่งจังตังค์อยู่ครบ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 83

[quote="กล้วยทอด"]จะไปเปิดบัญชีกับ settrade ต้องทำยังไงบ้างคะ
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 84

เกิดPanic แบบนี้บ่อยๆ จะดีมากครับ
เพราะมันเป็นนาทีทองที่จะได้ของดี ราคาถูก

เหมือนซื้อของในห้างเลย
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
KB

โพสต์ที่ 85

noooon010 เขียน:ดร.นเวศน์ท่านให้คำแนะนำดีๆไว้ครับ
ลงทุนอย่างมีสติและมีความสุขในการลงทุนนะครับ :D
http://radio.mcot.net/player/playProgra ... p?id=56147
พึ่งรุ้ว่ามีฟังย้อนหลังได้ ขอบคุณมากเลยครับ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 86

ก้อนหิน เขียน: ไปขอเปิดบัญชีกับ broker ที่ใช้บริการกับ Settrade อยู่อะครับ

ถ้าจำไม่ผิดก็ Kimeng , scbs, phatra , dbsv , tisco , adkinson และอื่นๆอีกมากมายครับ วิธีเปิดก็น่าจะเหมือนปกติ นะครับพี่กล้วยทอด
ขอบคุณนะคะ เป็นรายย่อยแบบพี่กล้วย
ข้อเสียเปรียบคนอื่นๆ มันมีเยอะอยู่แล้ว
รูเต็มไปหมด อยากอุดให้มันรั่วน้อยลงเฉยๆ ค่ะ

ไปทำบุญมาช่วงนี้ แบ่งบุญให้นะคะ  :D
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 87

ท่านกรซูโก๊ย ขอบคุณครับ  :bow:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 88

[quote="naris"]วันนี้ตอนลบไป7%กว่าคิดว่าจะมีเบรคระหว่างวันซะแล้ว :P

ถือหุ้น100% ไม่ได้เพิ่มเงินแต่ใช้การสวิทย์ตัว ขายไป1ได้มาอีก2 เดี๋ยวพรุ่งนี้คงรู้ผลว่าจะเป็นอย่างไร รู้แต่วันนี้ผมว่าผมเห็นหลายคนมอบตัวโดยการโยนหุ้นไปเรียบร้อยแล้วครับ ไม่ได้สอบถามใครนะครับ เพียงแต่เห็นราคาที่ทิ้งดิ่งแบบคนกลัวตายในหุ้นบางตัว...โดยส่วนตัวเลยคิดว่าถ้าลงคงไม่มากแล้วครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 89

ผมว่าเจอตัวการละ

รายย่อยตื่นตูมบีบบลจ. ไถ่ถอนกองทุนทำหุ้นรูด
   ตะลึง! นักลงทุนรายย่อย มีส่วนทำหุ้นร่วงหนัก 61 จุด(15 ต.ค.) หรือ 8% หลังแห่ไถ่ถอนหน่วยลงทุน บังคับกองทุนกระหน่ำเทขายหุ้นวันเดียว 2.5 พันล้านบาท กูรูแนะควรตั้งสติและคิดอีกครั้งก่อนไถ่ถอนหากเทียบเหตุการณ์ 16 เม.ย. 52 รุนแรงกว่านี้ ดัชนียังร่วงหนักไม่เท่า ต่างชาติขายน้อยกว่าเกือบเท่าตัว ปีนี้ต่างชาติซื้อสุทธิ 115 วัน ยอดซื้อ 6.2 หมื่นล้านบาท เทียบปีก่อนขาย 1.62 แสนล้านบาท
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 90

เหมือนที่คิดไว้ครับ ไม่มีอะไรจะกดกัน FM ได้เท่าผู้ถือหน่วย