ขอความคิดเห็นการจัดงานสัมมนาไทยวีไอ ครั้งที่ 2 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Khunchat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เสนอไอเดีย

โพสต์ที่ 61

การวิเคราะห์เป็นรายอุตสาหกรรมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ โดย
1.แบ่งผู้เชี่ยวชาญรับผิดชอบเป็นกลุ่มอุตสาหกรรม 1 คน เช่น พี่นริศกลุ่ม โรงพยาบาล, คุณYOYO กลุ่มรับเหมา
2. ด้านเอกสารที่แจกในการให้พี่ที่เชี่ยวชาญในแต่ละกลุ่มเขียนถึงแนวทางการวิเคราะห์ทั้งธุรกิจและงบการเงินอย่างละเอียดมาก่อน เพราะเวลาในการพูดในงานคงมีไม่มาก
3.ให้ลองโหวตกลุ่มอุตสาหกรรมที่คนในTVIสนใจ มาสัก 4-5 ธุรกิจ ที่มีการเลือกสูงสุดตามลำดับ ถ้าเลือกทั้งหมดคงเวลาไท่เพียงพอ
4.ให้มีการแบ่งกลุ่มคัดเลือกหุ้นเหมือนเดิมครับเพราะคนที่ไปต้องการได้หุ้นติดมือกลับมาวิเคราะห์เพิ่มเติมด้วย

ผมว่าคงไม่ต้องแบ่งเป็นกลุ่มแล้วแยกกันนั่งฟังหรอกครับ อยากให้ทุกคนมีความรู้ในหลายธุรกิจแล้วก็ไปเจาะลึกกันเองแล้วแต่ความถนัด
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอความคิดเห็นการจัดงานสัมมนาไทยวีไอ ครั้งที่ 2 ครับ

โพสต์ที่ 62

น่าจะลองให้คนที่เคยแพ้แล้วกลับมาชนะมาเล่าเรื่องของตัวเองบ้าง

เราเรียนรู้แต่หุ้นที่ดีแล้วน่าจะมาดู"หุ้นที่น่าจะดี"แล้วทำให้เราแพ้
ว่าอย่างไร อะไรเป้นสัญญาณเตือนว่าเริ่มมีสิ่งไม่ดีเกิดขึ้นกับหุ้น
เกิดสิ่งผิดปกติครั้งหน้าจะได้หนี้ทัน

อย่าเรียนรู้แต่ความสำเร็จ
คนที่ไม่เคยแพ้ พอล้มแล้วเจ็บหนักมักจะลุกขึ้นได้ช้ากว่าคนอื่น
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
chut
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 63

ขอจองไปด้วยครับ

จากประสบการณ์คราวก่อน ปัญหาที่ผมเจอ คือ ช่วงแบ่งกลุ่มย่อยเพื่อคัดเลือกหุ้นของกลุ่ม นักลงทุนหน้าใหม่จะไม่รู้จักหุ้นที่มีผู้เสนอขึ้นมา ครั้นจะให้อธิบายรายละเอียดหุ้นแต่ละตัวให้ทุกคนในกลุ่มเข้าใจตรงกัน เวลาก็จะไม่พอ แค่ประเมินเรื่องคุณภาพกิจการยังใช้เวลานาน และยิ่งกำหนดให้เลือกหุ้นที่คิดว่าราคาเหมาะสมด้วย โดยที่ในกลุ่มไม่มีใครรู้งบของบริษัทอื่นที่เพื่อนเสนอมาเลย จึงกลายเป็นความมั่วพอสมควรครับ และผมสรุปเอาเองว่า ช่วงเวลานี้ไม่มีประโยชน์สักเท่าไร

ถ้าผมจะเสนอ คือ
1. ตัดช่วงแบ่งกลุ่มย่อยออกไปเลย เอาเวลาไป discuss เรื่องอื่นแทน หรือ
2. จัดกลุ่มไว้ล่วงหน้า แจ้งให้ผู้เข้าอบรมทราบ แล้วกำหนดหุ้นให้สมาชิกแต่ละกลุ่มไปศึกษากันล่วงหน้าก่อนอบรมสัก 1 เดือน อาจจะแยกตามกลุ่มอุตสาหกรรมก็ได้
(ถ้าจะให้การปรึกษากันในแต่ละกลุ่ม สนุกมากขึ้น อาจต้องเพิ่มกติกาโหดๆขึ้นไป เช่น ต้องทำแบบทดสอบบางอย่างก่อนเข้ากลุ่มโดยมีคะแนนขั้นต่ำที่จะเข้ากลุ่มได้ เพื่อบังคับให้แต่ละคนทำการบ้านกันมาก่อนพอสมควร ไม่ใช่คนส่วนใหญ่มาแล้วกะจะรอฟัง รอเก็บหุ้นเด็ดอย่างเดียว โดยไม่อุทิศประโยชน์ใดๆให้กับกลุ่มเลย)
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Prelude

โพสต์ที่ 64

ขอจองด้วยอีก 1 ที่ครับ
ขอบคุณครับ
rapepun

โพสต์ที่ 65

จองไว้ก่อนได้ไหมคับ
ขอดูก่อนว่าตรงกับวันที่ว่างไหม
Chitaro

โพสต์ที่ 66

ขอจองด้วย1คนครับ
:oops:
jibjoy

โพสต์ที่ 67

ขอจอง1ที่ครับ
Jnos

โพสต์ที่ 68

ขอจองด้วยที่นึงครับ :D
"ผู้ที่ยืนเขย่งเท้า จะยืนได้ไม่มั่นคง
ผู้ที่ก้าวเท้ายาวเกินไป จะเดินได้ไม่ไกล"
nensan

โพสต์ที่ 69

จองหนึ่งที่ครับ
green-orange

โพสต์ที่ 70

ขอจองด้วยครับ 1 ที่ ถ้าจะดีขอเป็นวันหยุดจะดีมากครับ
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 71

ผมขอเสนอความคิดเห็นที่แตกต่างหน่อย

ผมว่า ณ ตลาดตอนนี้ เราทุกคน มีกำไรกันทุกๆคน ได้มากได้น้อย ต่างกันไปมือใหม่ที่เข้ามาเริ่มเล่นช่วงปีหรือสองปีนี้ เยอะมาก ซึ่งก็รวมถึงผมด้วย คนที่ได้กำไร อาจจะคิดว่าตัวเองเก่ง ถึงได้ค่าตอบแทนมากกว่าตลาด ผมพูดตรงๆว่า อาจจะจะแค่ฟลุ้คก็ได้

ผมคิดว่า ตอนนี้ ทุกคนในตลาด มองทุกๆอย่างในแง่ดีเกินไป

ผมอยากเสนอให้ ช่วงที่สัมมนา อยากให้มีอย่างน้อยซักช่วงนึง หรือ มากหน่อย ให้คนที่คนเจ้งหุ้นหรือหลงระเริงไปกับกระแสในตอนนี้ ออกมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้น้องๆฟัง ผมว่า การที่เราจะระวังตัวบ้าง น่าจะเป็นผลดีต่อทุกๆคนนะครับ

ผมคิดว่า ทำลงทุนแบบวีไอนี้ การไม่ขาดทุน จะสำคัญกว่าการทำกำไรอีก ไม่อย่างนั้น เราจะมานั่งหา MOS กันทำไม ถ้ามันจะมีกำไรไปหมดทุกตัว

อยากให้มีการพูดคุยกันในเรื่องนี้บ้าง ที่แตกต่างออกไป จากการวิเคราะห์หุ้นครับ

ขอบคุณครับ
winkung

โพสต์ที่ 72

เห็นด้วยกับคุณ damiano

อยากให้พี่ๆที่ ณ ตอนนี้ผลตอบแทนอยู่ในเกณฑ์ที่ดี (น่าพอใจ)
แต่เคยช่วงเลวร้ายมาก่อน แต่ก็สามารถผ่านมาได้
อยากฟังประสบการณ์ หลักการในการปฏิบัติเพื่อ "พยุง" ตัวให้ลอดพ้นจากวิกฤตหนักได้

เพราะผมเอง ยอมรับว่าเป็นมือใหม่ ยังไม่เคยสัมผัสจุดนั้นมาก่อน
อย่างน้อย ก็จะได้ฟังไว้เป็นประสบการณ์ และสามารถรับมือได้บ้าง

ไม่อยากให้บรรยากาศครื้นเครงดีใจ ว่าทุกคนต่างได้กำไรกันหมด
อยากให้มองสองด้านเพื่อเตือนใจนักลงทุนหน้าใหม่ที่เริ่มจะทะนงตัวน่ะครับ  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
kubo

โพสต์ที่ 73

ขอลงชื่อด้วย หนึ่งที่ครับ

เป็นมือใหม่ไม่ทราบว่าก่อนไปต้องทำการบ้านอะไรไปบ้างป่าวครับ?
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
Grow

โพสต์ที่ 74

ลงชื่อ ด้วยครับ  จอง 2 ที่
iGrow Forever
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 75

chut เขียน:ขอจองไปด้วยครับ

จากประสบการณ์คราวก่อน ปัญหาที่ผมเจอ คือ ช่วงแบ่งกลุ่มย่อยเพื่อคัดเลือกหุ้นของกลุ่ม นักลงทุนหน้าใหม่จะไม่รู้จักหุ้นที่มีผู้เสนอขึ้นมา ครั้นจะให้อธิบายรายละเอียดหุ้นแต่ละตัวให้ทุกคนในกลุ่มเข้าใจตรงกัน เวลาก็จะไม่พอ แค่ประเมินเรื่องคุณภาพกิจการยังใช้เวลานาน และยิ่งกำหนดให้เลือกหุ้นที่คิดว่าราคาเหมาะสมด้วย โดยที่ในกลุ่มไม่มีใครรู้งบของบริษัทอื่นที่เพื่อนเสนอมาเลย จึงกลายเป็นความมั่วพอสมควรครับ และผมสรุปเอาเองว่า ช่วงเวลานี้ไม่มีประโยชน์สักเท่าไร

ถ้าผมจะเสนอ คือ
1. ตัดช่วงแบ่งกลุ่มย่อยออกไปเลย เอาเวลาไป discuss เรื่องอื่นแทน หรือ
2. จัดกลุ่มไว้ล่วงหน้า แจ้งให้ผู้เข้าอบรมทราบ แล้วกำหนดหุ้นให้สมาชิกแต่ละกลุ่มไปศึกษากันล่วงหน้าก่อนอบรมสัก 1 เดือน อาจจะแยกตามกลุ่มอุตสาหกรรมก็ได้
(ถ้าจะให้การปรึกษากันในแต่ละกลุ่ม สนุกมากขึ้น อาจต้องเพิ่มกติกาโหดๆขึ้นไป เช่น ต้องทำแบบทดสอบบางอย่างก่อนเข้ากลุ่มโดยมีคะแนนขั้นต่ำที่จะเข้ากลุ่มได้ เพื่อบังคับให้แต่ละคนทำการบ้านกันมาก่อนพอสมควร ไม่ใช่คนส่วนใหญ่มาแล้วกะจะรอฟัง รอเก็บหุ้นเด็ดอย่างเดียว โดยไม่อุทิศประโยชน์ใดๆให้กับกลุ่มเลย)
เห็นด้วยครับ
ถ้าจะให้ได้ประโยชน์จากการทำ workshop ควรจะมีเวลาและข้อมูลมากพอ รวมทั้งหลากการคร่าวๆ สำหรับนักลงทุนที่ยังใหม่อยู่จะได้ตามทัน

ขอลงชื่อจอง 1 ที่ครับ
snutvi

โพสต์ที่ 76

ขอไปด้วยครับ จอง 1 ทีื่่
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 77

-ขอจอง 3 ที่ค่ะ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 78

ไปด้วย...2 ที่ขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ssaran

โพสต์ที่ 79

จอง  1 ที่ครับ
margin of safety
NIRANR

โพสต์ที่ 80

ขอจอง 1 ที่ครับ
ถ้าเป็นวันว่างไปแน่นอนครับ

ผมขอเพิ่มเติมนิดครับ
ผมเเห็นด้วยกับการให้มีการแบ่งกลุ่มล่วงหน้า เพื่อกำหนดกหุ้นให้แต่ละกลุ่มไปศึกษา
แต่อยางจะให้เพิ่มเติมด้วยว่าคนที่จะอยู่ในแต่ละกลุ่มอย่างน้อยก็ควรจะมีความรู้ในกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นๆ บ้าง แม้จะไม่ทุกคน แต่ขอให้มีคนหลักๆ ในกลุ่มนั้นๆ ที่รู้จริง หรือมีพื้นฐานไม่อย่างนั้นอาจจะวิเคราะห์ไม่ขาด โดยอาจจะให้เพื่อสมาชิกที่จะไปร่วมงาน เสนอตัวก่อนเลยว่าถนันในการวิเคราะห์หุ้นกลุ่มไหน แล้วก็ให้มีการจัดกลุ่มตามที่ถนัด ก็จะสามารถวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น ส่วนคนที่ไม่แจ้งความถนันก็ค่อยจับเข้าไปร่วมกลับกลุ่มที่มีคนถนัดในแต่ละกลุ่มเพื่อเฉลี่ยคนในแต่ละกลุ่มให้เท่าๆกัน
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
austin_bd

โพสต์ที่ 81

NIRANR เขียน:ขอจอง 1 ที่ครับ
ถ้าเป็นวันว่างไปแน่นอนครับ

ผมขอเพิ่มเติมนิดครับ
ผมเเห็นด้วยกับการให้มีการแบ่งกลุ่มล่วงหน้า เพื่อกำหนดกหุ้นให้แต่ละกลุ่มไปศึกษา
แต่อยางจะให้เพิ่มเติมด้วยว่าคนที่จะอยู่ในแต่ละกลุ่มอย่างน้อยก็ควรจะมีความรู้ในกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นๆ บ้าง แม้จะไม่ทุกคน แต่ขอให้มีคนหลักๆ ในกลุ่มนั้นๆ ที่รู้จริง หรือมีพื้นฐานไม่อย่างนั้นอาจจะวิเคราะห์ไม่ขาด โดยอาจจะให้เพื่อสมาชิกที่จะไปร่วมงาน เสนอตัวก่อนเลยว่าถนันในการวิเคราะห์หุ้นกลุ่มไหน แล้วก็ให้มีการจัดกลุ่มตามที่ถนัด ก็จะสามารถวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น ส่วนคนที่ไม่แจ้งความถนันก็ค่อยจับเข้าไปร่วมกลับกลุ่มที่มีคนถนัดในแต่ละกลุ่มเพื่อเฉลี่ยคนในแต่ละกลุ่มให้เท่าๆกัน
เห็นด้วยกับพี่ คับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 82

จองด้วยครับ 1 ที่ครับผม
Small Details Make a Big Difference
kosch

ขอลงชื่อไว้ 1 ที่

โพสต์ที่ 83

ขอลงชื่อไว้  1  ที่ครับ
ดงดิบ

โพสต์ที่ 84

จอง 2 ที่ ครับ
เหรียญมี 2 ด้าน...
madarame

โพสต์ที่ 85

ขอจองด้วยคนครับ 1 ที่ :lol:
chuakai

โพสต์ที่ 86

น่าสนใจครับ  :D
yojira

โพสต์ที่ 87

ยังไม่เคยไปร่วมเลยครับ  ขอจอง 1 ที่ด้วยครับ :)
yokzod

โพสต์ที่ 88

น้องใหม่ (แต่อายุไม่ใหม่น่ะ) ขอ 1 ที่ครับ
Robotix

โพสต์ที่ 89

ขอจอง 2 ที่ครับ
zeno

โพสต์ที่ 90

ขอจองหนึ่งที่ครับ
:D