เป็นกันบ้างไหมครับ set ขึ้น แต่หุ้นเราตก?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นกันบ้างไหมครับ set ขึ้น แต่หุ้นเราตก?

โพสต์ที่ 1

ก็ว่าวิเคราะห์มาดีแล้วนะ แง่ม ก็ว่าราคามันก็ไม่ได้แพง ธุรกิจก็ดี ไม่ปั่น
ไม่วัฏจักร ไหง มันตก ทั้งๆที่เซ็ท ขึ้น ข่าวร้ายก็หาไม่เจอนะ

หรือ VI ไม่ควรสวนใจราคาหุ้นในรอบวัน รอบเดือน เพราะถ้าวิเคราะห์พื้นฐานดีแล้ว(เท่าที่จะทำได้ และความรู้มี) ก็พอแล้ว และซื้อมาในราคาไม่แพงเกินไป ก็ไม่ต้องใส่ใจกับ ราคาแต่ละวัน แต่ละเดือนหรือเปล่าครับ
?
KB

โพสต์ที่ 2

เรื่องปกติครับ เดี่ยวก็ชิน ถ้าศึกษาบริษัทมาดีแล้วก็เชื่อตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

เรื่องธรรมชาติครับ อีกหน่อยก็ชิน และมองเป็นเรื่องขำๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ปกติ set ลง หุ้นเราลงแรงกว่า ก็ปกติ  :lol:

สุดท้าย ทนไม่ได้ บางคนขายทิ้ง บางคนถือรอ พุ่งพรวดๆ คุ้มค่ากับการรอคอย ลองดู ไปดู หุ้น stpi ในร้อยคนร้อยหุ้น เป็นตัวอย่าง อิอิ  ตอนนั้นบ่นกันใหญ่ หลายคนก็ขายทิ้ง :D
baby-investor

โพสต์ที่ 5

จิตวิทยาในการลงทุนสำคัญมากครับ บางทีถือหุ้นดีแต่ราคาไม่ไปไหน บางทีถือหุ้นมีความเสี่ยง ราคากลับขึ้น บางทีต้องดูด้วยครับว่าเราเป็นนักลงทุนแบบไหน ถ้าใจร้อนก็ต้องจับจังหวะของนักลงทุนคนอื่นให้ออกว่าเขาสนใจอะไรอยู่ แต่ถ้าคิดว่าพิจารณามาดีแล้วแต่คนอื่นยังไม่เห็นมูลค่าของหุ้นตัวนี้ ก็ให้รอต่อไป วันนึงถ้าคนอื่นๆเห็น ราคาหุ้นก็ขึ้นเองครับ ผมลงทุนมาหลายปีแล้ว พอมองเห็นสิ่งต่างๆเหล่านี้ ยังไงต้องใจเย็นๆแล้วค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆนะครับ ถึงเราเห็นตัวไหนดีก็อย่าทุ่มหมดตัว บางทีนักลงทุนคนอื่นอาจมีมุมมองในด้านอื่นที่แตกต่างจากเราก็ได้ครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่า

VI ดูราคาทุกวันก็ได้ครับ ถ้าเป็นคนที่จิตใจมั่นคงพอ ถ้าว่างๆก็ดูทั้งวันยังได้เลยครับ ดูมันขึ้นๆลงๆสนุกดี ถ้าใจเรานิ่งซะอย่างก็ไม่ต้องหวั่นอะไร

VI ที่ใจไม่นิ่งพอ ก็อย่าไปดูทุกวันครับ เปลี่ยนเป็น รายสัปดาห์ รายเดือน รายครึ่งปี รายวันหยุดนักขัตฤกษ์ ตามแต่ความนิ่งก็แต่ละท่านจะดีกว่าครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
holidaytours

โพสต์ที่ 7

ชินแล้วครับ  :lol:
เดี๋ยวนี้ทำงานหาเงินซื้อหุ้นแทนแล้ว  :lol:
เพราะหุ้นซื้อแล้วราคาไม่ค่อยไปไหนครับ
เลยเปลี่ยนมาเป็นทำงานเก็บเงินซื้อหุ้นแทนคับ
aonzzung

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆทุกท่านมากๆครับ
ผมเพิ่งเริ่มลงทุนนะครับ แต่อ่านหนังสือและทุ่มเทศึกษามาพอสมควร
ก็กำลังพยายาม apply ทฤษฏีมาใช้กับสถานการณ์จริงอยู่
ยากพอสมควร แต่ที่ยากกว่าก็คือจิตใจผมเองนะครับ ยังควบคุมได้ไม่ดีพอ
เผลอๆ ควบคุมจิตใจตัวเอง นี่ยากกว่าตอนนั่งคำนวณวิเคราะห์บริษัทอีก
CEO

โพสต์ที่ 9

สวัสดีครับ
ขื่อเรียกยากจัง

ผมก็มีครับ ราคามันไม่ไปไหน

ราคามันไม่วิ่งไปไหนกับใครทั้งนั้น ต้วมเตี้ยมๆครับ เป็นบริษัทที่มั่นคงดั่งหินผา แต่ราคาไม่ไปไหน เพราะไม่มีใครมาเก็งกำไร

แต่ผมก็ซื้อเก็บไว้ เพราะกำไรดี ปันผลสูงครับ ไม่ได้หว้งให้ราคามันไปไหน
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เป็นครับ  :D
ผมว่า มันไม่ผิด เพราะราคาหุ้นเป็นสิ่งที่คนตามมากที่สุด
ราคาตกแล้ว อย่าพึ่งตกใจไปด้วยนะครับ

ลองทบทวนพื้นฐาน + business model
หรือจะให้ดี company visit

หรือคุยกับคนที่ทำงานในบริษัทก็ได้ครับ

ผมว่า มันเป็นการทำประโยชน์มากกว่าแค่ดู ราคาหุ้นครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
gorillaz

โพสต์ที่ 11

ถ้าวิเคราะห์มาดีแล้ว set ขึ้นแต่หุ้นเราตก

งั้นเราก็เลิกดู set ก็สิ้นเรื่อง เพราะในระยะยาว ราคามันก็อยู่ในที่ที่มันควรอยู่เอง

ส่วนเรื่องอื่นไม่รู้ครับ มือใหม่เหมือนกัน แหะๆ
Diablo

โพสต์ที่ 12

มีหุ้นใดราคาลงอย่างเดียวทุกวันและขึ้นอย่างเดียวทุกวันบ้างครับ
รูปภาพ
kurapica

โพสต์ที่ 13

ไม่ไปไหนก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้มันจ่ายปันผลเยอะก็พอใจแล้วครับ
สำหรับผมนะ หุ้นที่ผมเชื่อมั่นสูงมาก เวลามันตกบ้าง ผมไม่ค่อยรู้สึกอะไรเท่าไร ที่รู้สึกมากๆมีอยู่อย่างเดียวก็คือ รู้สึกอยากมีตังไปเก็บมันเพิ่มครับ
แต่ตัวที่ผมไม่ค่อยเชื่อมั่น (ซื้อเพราะพอจะเห็นแวว) เวลามันตก จิตใจจะสั่นคลอนค่อนข้างมาก
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 14

ถ้าทุกข์มากเรื่องนี้ แนะนำให้ซื้อ TDEX ไว้ครับ
เพราะมันเคลื่อนตาม SET หรือ SET50 อย่างใกล้เคียงมากๆ
อ้อ..มันเป็นกองทุน ETF นะครับ ไม่ใช่หุ้น
tum_H

โพสต์ที่ 15

ผมเห็นบ่นๆอย่างงี้แหละ

พอหมดจัย ตัดจัยขายออกไป

มันก้อวิ่งปิ๊ดเลย

:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
superboy

โพสต์ที่ 16

ทำงานไปเรื่อยๆๆ ไง

หาอะไรเพลินๆ ทำ จะได้ลืมมม ไปเลย อิอิอิอิ
killyz

โพสต์ที่ 17

ถ้าพิ้นฐานกิจการยังไม่เปลี่ยน
ก็อย่าไปหาเหตุผลกับการขึ้นลงราคาหุ้นรายวันเลย

ไปหาเกมส์หรือการ์ตูนมาอ่านเถอะ จะได้ไม่ต้องสนใจ
ไม่ก็ไปนัดเดทกับสาวๆก็ได้
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
pavilion

โพสต์ที่ 18

เป็นบ่อย แต่ก็ได้หุ้นพวกนี้แหละที่เวลาเซตตก แล้วมันจะขึ้น อิอิ
aonzzung

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ไม่ก็ไปนัดเดทกับสาวๆก็ได้
ไอเดียดี ผมชอบนะ
nlyn

โพสต์ที่ 20

VI ต้องให้คุณค่ากับดัชนีหุ้นมากแค่ไหน แล้วดัชนีหุ้นจะมีอิทธิพลต่อปัจจัยพื้นฐานได้ยังไงครับ?

เห็นพี่ๆหลายคนพยายามทำนายการขึ้นลงของ set อยู่ตลอด แต่ผมหาเหตุผลไม่ได้ซักที เดี๋ยวนี้ก็แทบไม่รู้แล้วว่า "เมื่อวาน" set ปิดบวกหรือลบ ถามแบบนี้ไม่ใช่อะไรนะครับ ถ้ามันมีประโยชน์จริงๆก็อยากจะศึกษาบ้าง
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 21

nlyn เขียน:VI ต้องให้คุณค่ากับดัชนีหุ้นมากแค่ไหน แล้วดัชนีหุ้นจะมีอิทธิพลต่อปัจจัยพื้นฐานได้ยังไงครับ?

เห็นพี่ๆหลายคนพยายามทำนายการขึ้นลงของ set อยู่ตลอด แต่ผมหาเหตุผลไม่ได้ซักที เดี๋ยวนี้ก็แทบไม่รู้แล้วว่า "เมื่อวาน" set ปิดบวกหรือลบ ถามแบบนี้ไม่ใช่อะไรนะครับ ถ้ามันมีประโยชน์จริงๆก็อยากจะศึกษาบ้าง
ลองคิดแบบนี้ว่าดัชนีมาได้อย่างไร ก็มาจากราคาหุ้นที่รวมกันของหุ้นทุกตัวที่ weight น้ำหนักแล้ว แล้วราคาหุ้นมาได้อย่างไร ก็มาจากผลประกอบการที่บริษัททำได้ เมื่อดูในจากที่ผมว่าไว้คือดัชนีมาจากราคาหุ้นหลาย ๆ ตัว ก็คงน่าจะตอบคำถามว่า ต้องให้คุณค่ากับดัชนีใหม ??? แล้วการทำนายการขึ้นลงของดัชนีมีประโยชน์ใหม ... :idea:
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 22

ผลประกอบการ หรือปันผล ต่ำกว่า expectation หรือเปล่าครับ เฉพาะใน Q นี้หรือช่วงนี้ (เช่นโรงพยาบาลพี่นริศ 55)
Undertaker

โพสต์ที่ 23

เราซื้อ SET หรือเราซื้อหุ้นละครับ

ถ้าเราซื้อ SET เราก็ดู SET และ Fund Flow
ถ้าเราซื้อหุ้น เราก็ดูผลประกอบการของหุ้นตัวนั้น
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 24

ดู SET ดู Volume ดูราคา เพื่อสร้างสีสันให้กับชีวิตครับ
แต่วิเคราะห์กิจการ และติดตามผลประกอบการ
เป็นวินัยในการสร้างผลตอบแทนจากการลงทุนที่ดีในระยะยาวนะครับ :D
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 25

อ่านแล้ว เหมือนเจ้าของกระทู้บ่นแบบ

หุ้นขึ้น  แล้วรวยไม่ทันพรรคพวก

ก็ถือหุ้นสัก4-5ตัว  คงมีตัวที่ขึ้น  ที่ยืนเฉย  ที่ถอยหลังลง

เมื่อก่อนเคยเจอ  เหมือนเจ้ามือเปิดพอท์ตเราดู
เราซื้อหุ้นมาตัวไหน  หุ้นลง  ถือไว้หุ้นไม่ไปไหน
พอขายหุ้นหมด  ไหงหุ้นที่ขายเกิดอาการขึ้น
classy

โพสต์ที่ 26

ทนอย่างเดียวครับ พื้นฐานตัวที่ถืออยู่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

สมัยก่อนเคยขายทิ้งไปเพราะกลัวหุ้นเราวิ้งขึ้นไม่ทันเพื่อน(เพื่อนถือตัวอื่น) พอขายทิ้งแล้วมันก็ทิ้งเราไปด้วย วิ่งขึ้นเลยครับ  :lol:

ราคาให้มันอยู่นิ่งๆก้ได้ครับ แต่กิจการโตเรื่อยๆ ปันผลบ้างก็พอแล้วครับ
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
โพสต์โพสต์