นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
bigK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 211

รบกวนถามพี่นริศเกี่ยวกับราคาสักหน่อยครับ ในเรื่องผลตอบแทนเทียบกับประดู่ ราคาต่อต้น ผมมีปลูกทั้งสักและประดู่ประมาณ 15 ปีแล้วมีหลายร้อยไร่เหมือนกัน ผมคิดจะโค่นออกเหมือนกันแต่ยังไม่เคยรู้เรื่องราคา ผมทำสวนปาล์มน้ำมันอยู่ มีปลูกสักกับประดู่แซมในสวนปาล์ม ปัญหาคือผลผลิตต่อไร่ของปาล์มต่ำมากเพราะสักกับประดู่คลุมปาล์มหมดเลยคิดว่าจะโค่นสักทิ้งหรือจะโค่นปาล์มทิ้งดี อยากขอความเห็นหน่อยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 212

naris เขียน:
คำตอบนี้ง่ายมากน้องมิ.อิอิ.เสียใจด้วยนะที่ทำให้ผิดหวัง :P

พี่มีอยู่สองวิธี

1.ซื้อหุ้นไม่ใช่เลือกศรีภรรยา เพราะฉะนั้น จะรวบน้องภรรยาด้วยคงจะไม่ผิดกฎ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 213

ถามพี่นริศนิดนึงครับ ณ ตอนนี้หุ้น draco, และ team ราคาต่ำเตี้ย ดีจริงๆ พี่มีความเห็นยังไงบ้างกับหุ้นอิเล็กทรอนิกสองตัว ณ ตอนนี้บ้างครับ

แล้วปกติหุ้นกลุ่มนี้ พี่มีวิธีเลือกหุ้นยังไงครับ

ขอยกมาถามซ้ำ จากหน้า 6 นะครับ เผื่อพี่ลืม :oops:
naris
ผู้ติดตาม: 60

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 214

romee เขียน:ถามพี่นริศนิดนึงครับ ณ ตอนนี้หุ้น draco, และ team ราคาต่ำเตี้ย ดีจริงๆ พี่มีความเห็นยังไงบ้างกับหุ้นอิเล็กทรอนิกสองตัว ณ ตอนนี้บ้างครับ

แล้วปกติหุ้นกลุ่มนี้ พี่มีวิธีเลือกหุ้นยังไงครับ

ขอยกมาถามซ้ำ จากหน้า 6 นะครับ เผื่อพี่ลืม :oops:
ขอโทษด้วยครับที่ข้ามไป ไม่ทันเห็น :lol:

พี่ขอโพสท์สาเหตุที่น่าจะทำให้ราคาเขาต่ำเตี้ยแล้วกันนะครับ

หุ้นDRACO เป็นผู้ผลิตแผ่นPCBชนิด single and double sided ส่วนมาก ซึ่งเป็นธุรกิจแผงวงจรรุ่นเก่าที่ไม่มีbarrierสักเท่าใด ที่ผ่านมาสองปีก่อนทางทีวีจอแบนได้รับความนิยมมากและมีการแข่งขันที่สูงขึ้น หลายค่ายที่ผลิตได้ลดต้นทุนหันมาใช้PCBชนิดที่ถูกลง ทำให้DRACOได้รับผลประโยชน์ในระยะสั้นๆในช่วงนั้น

แต่ในระยะยาวธุรกิจที่ไม่มีสิ่งที่แตกต่างจากคู่แข่งอย่างชัดเจน จะถูกดึงไปอยู่ในสงครามราคาในท้ายที่สุด โดยเฉพาะในช่วงธุรกิจที่ซบเซาออร์เดอร์สะดุด

จุดเปลี่ยนของdracoต้องขึ้นกับผู้บริหารที่จะยอมเหนื่อยเพิ่มขึ้นหรือเปล่า เปลี่ยนลุคตนเองผลิตสินค้าที่มีมาร์จิ้นดีกว่าเดิมครับ

ส่วนTEAMตัวนี้พี่ก็พลาดขาดทุนไปพอสมควร เพราะความที่พี่ไม่รู้จักจุดตายของธุรกิจประเภทนี้ดีจริง เขาทำธุรกิจOEM ผลิตแผ่นPCBA และ รับจ้างประกอบในกับผู้สั่ง

ในอดีต หุ้นตัวนี้ค่อนข้างมหัศจรรย์กับการทำกำไรให้กับผู้ถือหุ้น(ROE)สูงมาก ติดต่อกันนาน3-4ปี และมีข่าวการขยายโรงงานใหม่เพื่อที่จะรองรับออร์เดอร์ในอนาคตอีกต่างหาก ช่วงนั้นนี่ฝันหวานเลยครับ

แต่จุดตายที่พี่ไม่เคยคิดถึงธุรกิจOEMคือ อำนาจการต่อรอง และการพึ่งพาลูกค้ารายใหญ่ ส่วนมากธุรกิจในกลุ่มนี้โดยเฉพาะบริษัทเล็กๆ จะมีลูกค้าไม่กี่ราย หรือมีรายใหญ่ๆที่กุมหัวใจอยู่

และฝันร้ายในตอนนั้นคือ มีการเทคและควบรวมบริษัทที่ต่างประเทศ ลูกค้าของTEAMได้ไปอยู่กับอีกราย ประจวบกับออร์เดอร์ลูกค้ารายใหญ่หายไปหนึ่งราย(ไม่ทราบด้วยสาเหตุใด) จึงทำให้รายได้ในปีถัดหายไปเกือบครึ่ง ในเมื่อสินค้าในกลุ่มโรงงานจะมีfixed costเป็นหลัก ทำให้แทบจะขาดทุนทีเดียว

TEAMถ้าจะสนใจก็น่าจะเกี่ยวกับผู้บริหารใหม่ที่เป็นฝรั่ง ที่เขาว่าเก่งสามารถหาออร์เดอร์เก่งกว่าทีมงานเดิม เพราะอยู่ในวงการนี้มานาน และคุยภาษาเดียวกัน แต่ก็อย่าไปเชื่อทั้งหมดนะครับ

ส่วนภาพรวมสินค้าอิเล็กตอนนี้เท่าที่ฟังมาหลายคนที่อยู่ในวงการ ออร์เดอร์เริ่มฟื้นตั้งแต่เดือน6และตอนนี้ออร์เดอร์ก็เข้าสู่สภาวะที่ดีมาก เห็นว่าบางแห่งออร์เดอร์รับถึงสิ้นปีแล้ว ก็น่าจะเป็นข่าวดีของกลุ่มนี้นะครับ แต่ตัวนี้จะได้รับผลประโยชน์มากน้อยต้องไปเลือกเอาครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 215

dev935 เขียน: ขอบคุณพี่มากครับ
ขอเสริมนิดหนึ่งที่สื่อข้างบนอาจจะไม่ชัดเจน พี่อยากจะสื่อว่าว่าถ้าพี่จะเล่นหุ้นตัวนี้พี่จะเล่นในมุมมองของทฤษฎีเกมมากกว่ามุมมองนักลงทุนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 216

bigK เขียน:รบกวนถามพี่นริศเกี่ยวกับราคาสักหน่อยครับ ในเรื่องผลตอบแทนเทียบกับประดู่ ราคาต่อต้น ผมมีปลูกทั้งสักและประดู่ประมาณ 15 ปีแล้วมีหลายร้อยไร่เหมือนกัน ผมคิดจะโค่นออกเหมือนกันแต่ยังไม่เคยรู้เรื่องราคา ผมทำสวนปาล์มน้ำมันอยู่ มีปลูกสักกับประดู่แซมในสวนปาล์ม ปัญหาคือผลผลิตต่อไร่ของปาล์มต่ำมากเพราะสักกับประดู่คลุมปาล์มหมดเลยคิดว่าจะโค่นสักทิ้งหรือจะโค่นปาล์มทิ้งดี อยากขอความเห็นหน่อยครับ
ไม่ทราบประดู่ป่า หรือประดู่กิ่งอ่อนครับ
bigK

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 217

ประดู่ป่าครับพี่ ผมกำลังไปขยายธุรกิจทางอุบล หนองคาย คงมีโอกาสไปที่เลย จะหาโอกาสไปคารวะนะครับที่ให้ความรู้ในการลงทุนดีๆ
bigK

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 218

ขอถามอีกข้อครับ พี่ว่าบริษัทพวก LST UVAN UPOIC ที่ทำเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันน่าลงทุนมั๊ยครับ บางบริษัทมีสวนเยอะมาก ทราบว่ากำไรส่วนใหญ่มาจากสวนมากกว่าโรงงาน ขอบคุณครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 219

naris เขียน: ไม่ทราบประดู่ป่า หรือประดู่กิ่งอ่อนครับ
โดยปกติ ไม้ประดู่เป็นไม้พื้นเมือง พบโดยทั่วไปและไม่ใช่ไม้หวงห้าม ไม่ต้องอนุญาติปลูกและตัด ทำให้ราคาโดยปกติเมื่อมีขนาดเท่ากับไม่สักจะถูกกว่าครับ แต่ถ้าพูดถึงคุณลักษณะของเนื่อไม้ประดู่ป่าจะมีลักษณะที่แข็งมากว่าไม่สักครับ ถ้าปลูกบ้าน นำมาทำเสา ทำพื้น ไม้ประดู่จะทนทานต่อการผุมากกว่าไม้สักครับ

และขอถามเพิ่มเติมก่อนโค่นนะครับว่า อายุไม่ประดู่และสักอายุเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าอายุต่ำกว่า15ปี ราคาจะได้ไม่สูงมากนัก เพราะโอกาสมาทำเป็นไม้แผ่นจะแตกง่ายกว่าไม้อายุ20ปีขึ้น และราคาตอนนั้นน่าจะเพิ่มเกือบเท่าเมื่อเทียบกับไม้อายุ15ปีครับ

ส่วนจะโค่นดีไม่ดี พี่ไม่มีความเห็นครับ เพราะไม่เคยปลูกปาล์มน้ำมัน และไม่รู้ว่าผลผลิตที่ได้หลังจากโค่นไม้บังแดดออกจะมีผลผลิตเพิ่มเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นพี่พี่จะทดลองสองแบบ
แบบแรก ตัดลิดกิ่งของสักและประดู่ออก เอาแต่กิ่งหลักไว้ แบบที่สองตัดต้นออก โดยจะลองทดสอบสัก10ไร่ก่อน ลองเทียบค่าใช้จ่ายและผลผลิตดูสักปีน่าจะเห็นอะไรชัดเจนขึ้นค่อยตัดสินใจอีกครั้งหนึ่ง
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 220

bigK เขียน:ขอถามอีกข้อครับ พี่ว่าบริษัทพวก LST UVAN UPOIC ที่ทำเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันน่าลงทุนมั๊ยครับ บางบริษัทมีสวนเยอะมาก ทราบว่ากำไรส่วนใหญ่มาจากสวนมากกว่าโรงงาน ขอบคุณครับ
ที่ผ่านมาบ.ในกลุ่มนี้กำไรมาจากสองส่วน
1.ผลผลิตผลปาล์ม
2.ราคาที่จำหน่ายผลปาล์ม
3.ราคาส่วนต่างค่าการกลั่น

ถ้าจะให้ได้สามเด้งคือต้องหาปีที่ ผลผลิตปาล์มได้สูง ราคาขายผลปาล์มก็สูง และสุดท้ายคือ ราคาสเปรดสูงด้วย ก็จะได้สามเด้งเหมือนปีที่แล้วครับ

โดยปกติ หุ้นกลุ่มนี้พี่จะซื้อต่อเมื่อเห็นแนวโน้มของผลผลิตน้ำมันปาล์มทั่วโลกขาดแคลน เพราะคิดว่าอำนาจการต่อรองของผู้ปลูกยังไงก็น้อยกว่าผู้ซื้อ เพราะด้วยเหตุของอายุการเก็บและหลังการเก็บเกี่ยว ที่อำนาจการต่อรองเป็นของโรงงานมากกว่าผู้ปลูก ทำให้สเปรดจะจะกว้างกว่าปกติเหมือนปีที่ผ่านมา และจะไปส่งผลให้ราคาผลปาล์มสูงขึ้นโดยอัตโนมัติ

ส่วนถ้าปีไหนราคาปาล์มตลาดโลกตกต่ำ ถึงแม้นจะมีการประกันราคาผลผลิตผลปาล์มในประเทศ(เพราะมันเป็นการเมือง) แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายเพราะจะมีการลักลอบน้ำมันปาล์มเข้ามาจากมาเลย์ เรื่องนี้น้องbigkคงรู้ดีกว่าใครอื่น

จากข้อมูลดังกล่าว สังเกตุว่าถ้าช่วงไหนราคาผลปาล์มสูงๆ แต่ราคาขายน้ำมันไม่ได้สูงตาม(ส่งออกก็สู้ราคามาเลย์ไม่ได้ และมีการลักลอบนำน้ำมันปาล์มเข้ามาอีกต่างหาก) เหมือนq2ที่ผ่านมา บริษัทที่มีสัดส่วนการซื้อผลปาล์มเข้ามากกว่าจะได้กำไรน้อยกว่านั่นคือUVAN แต่ถ้าตรงข้ามว่าถ้าช่วงไหนราคาผลปาล์มถูก และสามารถส่งออกได้ราคาดี หรือสเปรดกว้าง UVAN ก็จะดีกว่าUPOICครับ
hagrid

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 221

naris wrote :
bigK wrote:
ขอถามอีกข้อครับ พี่ว่าบริษัทพวก LST UVAN UPOIC ที่ทำเกี่ยวกับปาล์มน้ำมันน่าลงทุนมั๊ยครับ บางบริษัทมีสวนเยอะมาก ทราบว่ากำไรส่วนใหญ่มาจากสวนมากกว่าโรงงาน ขอบคุณครับ

ที่ผ่านมาบ.ในกลุ่มนี้กำไรมาจากสองส่วน
1.ผลผลิตผลปาล์ม
2.ราคาที่จำหน่ายผลปาล์ม
3.ราคาส่วนต่างค่าการกลั่น

ถ้าจะให้ได้สามเด้งคือต้องหาปีที่ ผลผลิตปาล์มได้สูง ราคาขายผลปาล์มก็สูง และสุดท้ายคือ ราคาสเปรดสูงด้วย ก็จะได้สามเด้งเหมือนปีที่แล้วครับ

โดยปกติ หุ้นกลุ่มนี้พี่จะซื้อต่อเมื่อเห็นแนวโน้มของผลผลิตน้ำมันปาล์มทั่วโลกขาดแคลน เพราะคิดว่าอำนาจการต่อรองของผู้ปลูกยังไงก็น้อยกว่าผู้ซื้อ เพราะด้วยเหตุของอายุการเก็บและหลังการเก็บเกี่ยว ที่อำนาจการต่อรองเป็นของโรงงานมากกว่าผู้ปลูก ทำให้สเปรดจะจะกว้างกว่าปกติเหมือนปีที่ผ่านมา และจะไปส่งผลให้ราคาผลปาล์มสูงขึ้นโดยอัตโนมัติ

ส่วนถ้าปีไหนราคาปาล์มตลาดโลกตกต่ำ ถึงแม้นจะมีการประกันราคาผลผลิตผลปาล์มในประเทศ(เพราะมันเป็นการเมือง) แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายเพราะจะมีการลักลอบน้ำมันปาล์มเข้ามาจากมาเลย์ เรื่องนี้น้องbigkคงรู้ดีกว่าใครอื่น

จากข้อมูลดังกล่าว สังเกตุว่าถ้าช่วงไหนราคาผลปาล์มสูงๆ แต่ราคาขายน้ำมันไม่ได้สูงตาม(ส่งออกก็สู้ราคามาเลย์ไม่ได้ และมีการลักลอบนำน้ำมันปาล์มเข้ามาอีกต่างหาก) เหมือนq2ที่ผ่านมา บริษัทที่มีสัดส่วนการซื้อผลปาล์มเข้ามากกว่าจะได้กำไรน้อยกว่านั่นคือUVAN แต่ถ้าตรงข้ามว่าถ้าช่วงไหนราคาผลปาล์มถูก และสามารถส่งออกได้ราคาดี หรือสเปรดกว้าง UVAN ก็จะดีกว่าUPOICครับ
แล้วสัมประทาน สวนปาล์มของ UPOIC และ UVAN ละครับ

ตามความเห็นคุณ naris คิดว่าถ้าถึงกำหนด จะได้รับการต่อไหมครับ

ถ้าไม่ได้ต่อ คุณ naris คิดว่าบริษัทจะมีแนวทางแก้ไขอื่นอย่างไรครับ

นอกจากหาพื้นที่ปลูกใหม่ซึ่งไม่ได้จะได้เท่าของเก่า
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 222

hagrid เขียน:naris wrote : แล้วสัมประทาน สวนปาล์มของ UPOIC และ UVAN ละครับ

ตามความเห็นคุณ naris คิดว่าถ้าถึงกำหนด จะได้รับการต่อไหมครับ

ถ้าไม่ได้ต่อ คุณ naris คิดว่าบริษัทจะมีแนวทางแก้ไขอื่นอย่างไรครับ

นอกจากหาพื้นที่ปลูกใหม่ซึ่งไม่ได้จะได้เท่าของเก่า
นั่นก็เป็นความเสี่ยงที่อันตรายมากๆครับ ความเห็นของผมถ้าผมเป็นผู้บริหารคงจะไม่ปล่อยโอกาสทองให้หลุดมือต่อแน่นอน ต้องเอาให้ได้เหมือนCPNกับการรถไฟนั่นแหละครับ แต่ต้องยอมรับอยู่อย่างว่าปัจจัยหลักๆที่จะทำให้ต่อได้หรือต่อไม่ได้คือการเมืองครับว่าใครเป็นและมีสายสัมพันธ์ดีแค่ไหนครับ และมีศัตรูมากแค่ไหน เรื่องนี้ต้องถามคนใต้อย่างคุณลูกอิสานน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ :lol:
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 223

ขอเพิ่มเติมพี่นริศหน่อยล่ะกัน
พอดีตระกูลนี้ผมได้ศึกษามาบ้าง (เคยเล่นมาบ้าง)

ใครที่ต้องการเล่นตระกูลน้ำมันปาล์มนี้ มีสี่พี่น้อง
คือ CPN ,UPOIC,LST และ UVAN
โดยที่ LST ไปถือหุ้นใน UPOIC ด้วย ต้องดูดีๆๆ

แถมพี่ต่างน้องอีกตัว คือ TVO อันนี้น้ำมันถั่วเหลือง

พอดี อาหารบ้างอย่างใช้น้ำมันได้ทั้งสองประเภท
มันเลยต้องดูพี่ต่างน้องตัวนี้ไว้ด้วย

ปี 2551 หลังโอลิมปิกจบ มีปัญหาเรื่อง น้ำมันปาล์มล้นตลาดใน
ประเทศมาเลเซียและอินโดนีเซีย เลยทำให้ราคาน้ำมันถั่วเหลืองกระทบไปด้วย

ถ้าเล่นน้ำมันปาล์ม ต้องขยันไปดูที่ตลาดซื้อขายล่วงหน้าสินค้าการเกษตรที่มาเลเซีย เพราะมีสินค้าที่เป็นน้ำมันปาล์มอยู่ (มาเลเซียกับอินโดนีเซียเป็นผู้ผลิตน้ำมันปาล์ม สองรายใหญ่ของโลก)

น้ำมันปาล์มเป็นน้ำมันของคนระดับล่างใช้บริโภคครับ

ที่น่าสนใจคือ
น้ำมันปาล์มเมื่อใช้แล้วสามารถนำมาเป็นส่วนประกอบทำไบโอดีเซลได้

ถามว่าบริษัทพวกนี้ลงทุนกับไบโอดีเซลบ้างหรือเปล่า
hagrid

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 224

naris wrote :
นั่นก็เป็นความเสี่ยงที่อันตรายมากๆครับ ความเห็นของผมถ้าผมเป็นผู้บริหารคงจะไม่ปล่อยโอกาสทองให้หลุดมือต่อแน่นอน ต้องเอาให้ได้เหมือนCPNกับการรถไฟนั่นแหละครับ แต่ต้องยอมรับอยู่อย่างว่าปัจจัยหลักๆที่จะทำให้ต่อได้หรือต่อไม่ได้คือการเมืองครับว่าใครเป็นและมีสายสัมพันธ์ดีแค่ไหนครับ และมีศัตรูมากแค่ไหน เรื่องนี้ต้องถามคนใต้อย่างคุณลูกอิสานน่าจะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับคุณ naris  ดูๆ ไปกลุ่มนี้คงเกินความสามารถ

ผมไปสักหน่อย  ไม่ทราบว่าน้ำมันปาล์มในซุปเปอร์ของคุณ naris มีการ

เปลี่ยนแปลงในรอบปี มากน้อยแค่ไหนหรือครับ
hagrid

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 225

miracle wrote :
ใครที่ต้องการเล่นตระกูลน้ำมันปาล์มนี้ มีสี่พี่น้อง
คือ CPN ,UPOIC,LST และ UVAN
โดยที่ LST ไปถือหุ้นใน UPOIC ด้วย ต้องดูดีๆๆ
สงสัย CPN จะเป็นลูกบุญธรรม

(ล้อเล่นนะครับ) จริงๆ คุณ miracle คงหมายถึง CPI
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 226

hagrid เขียน:miracle wrote : สงสัย CPN จะเป็นลูกบุญธรรม

(ล้อเล่นนะครับ) จริงๆ คุณ miracle คงหมายถึง CPI
ขอบคุณที่แก้ไขให้ครับ
CPN นั้นเป็นเครือของเซ็นทรัส
ส่น CPI อันนี้ถึงถูกต้องครับ

ลืมบอกไปว่า ใครเล่นเจ้า TVO ให้ไปดูตลาดซื้อขายล่วงหน้าที่ชิคาโก
มันมีคอมมูนิติ้สองตัวคือ ถั่วเหลืองและกากถั่วเหลืองที่นั้น

ตลาดนี้เป็นตลาดซื้อขายถั่วเหลืองที่ใหญ่ที่สุดครับ
แต่ไม่ค่อยมีใครออกบทวิเคราะห์เกี่ยวกับถั่วเหลืองมาให้อ่านเท่าไร
ส่วนใหญ่ที่ออกเป็นการคาดการมาจากสภาพดินฟ้าอากาศที่นั้นว่า มีปริมาณการผลิตปีหน้าเท่าไรมากกว่า

เท่าที่ผมสังเกต ปริมาณของถั่วเหลืองมันตามปรากฏการณ์ของ ลานิญาและลานิโญตลอดเลย

บุโรทั่ง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 227

มีหุ้นไทยสักตัวไหม ที่คุณนริศยังไม่ได้ตาม
ถามตัวไหน ตอบได้ทุกตัว

ข้างบนนั่นหยอกกันเล่น
ต่อไปนี้ถามจริงๆ

คุณนริศเคยแบ่งประเภทโรงพยาบาลออกเป็นสี่กลุ่มใหญ่ๆ
กระผมขอความกรุณาช่วยขยายความที่ว่า " เน้นความปลอดภัยในโครงสร้างรายได้ วางนโยบายที่การกระจายรายได้" ในกลุ่มที่สาม
ว่ามีความแตกต่างกับ กลุ่มที่สี่ ที่ว่า " รักษากลุ่มลูกค้าในมือ และรับลูกค้าหลากหลายกลุ่ม " อย่างไร

กระผมเห็นว่าความหมายใกล้เคียงกันอยู่มาก
แต่ในรูปแบบการทำูธุรกิจอาจต่างกัน

[quote="naris"]

กลุ่มที่สาม กลุ่มที่เน้นความปลอดภัยในโครงสร้างรายได้และการพยายามหมุนรอบทรัพย์สินที่ใช้ให้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด ผู้นำกลุ่มนี้คือ KH กลุ่มนี้วางนโยบายไว้ที่การกระจายรายได้และสร้างเครือข่ายความปลอดภัยให้กับตนเอง กลุ่มนี้พี่เรียกว่า
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 228

hagrid เขียน:naris wrote :
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับคุณ naris
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 229

[quote="บุโรทั่ง"]
คุณนริศเคยแบ่งประเภทโรงพยาบาลออกเป็นสี่กลุ่มใหญ่ๆ
กระผมขอความกรุณาช่วยขยายความที่ว่า " เน้นความปลอดภัยในโครงสร้างรายได้ วางนโยบายที่การกระจายรายได้" ในกลุ่มที่สาม
ว่ามีความแตกต่างกับ กลุ่มที่สี่ ที่ว่า " รักษากลุ่มลูกค้าในมือ และรับลูกค้าหลากหลายกลุ่ม " อย่างไร

กระผมเห็นว่าความหมายใกล้เคียงกันอยู่มาก
แต่ในรูปแบบการทำูธุรกิจอาจต่างกัน

[quote="naris"]

กลุ่มที่สาม กลุ่มที่เน้นความปลอดภัยในโครงสร้างรายได้และการพยายามหมุนรอบทรัพย์สินที่ใช้ให้ได้เกิดประโยชน์สูงสุด ผู้นำกลุ่มนี้คือ KH กลุ่มนี้วางนโยบายไว้ที่การกระจายรายได้และสร้างเครือข่ายความปลอดภัยให้กับตนเอง กลุ่มนี้พี่เรียกว่า
o-bo-ja-ma

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 230

พี่ยังถือไหมครับ ...ถามตรง ๆ ยังงี้หละ...ขอบคุณครับพี่ ไม่ตอบไม่เป็นไรสงสัยว่าต้นทุนพี่ใช่ 6.75 หรือเปล่า...
o-bo-ja-ma

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 231

o-bo-ja-ma เขียน:พี่ยังถือไหมครับ ...ถามตรง ๆ ยังงี้หละ...ขอบคุณครับพี่ ไม่ตอบไม่เป็นไรสงสัยว่าต้นทุนพี่ใช่ 6.75 หรือเปล่า...
ขอโทษครับพี่ผมถาม KH นะครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 232

o-bo-ja-ma เขียน: ขอโทษครับพี่ผมถาม KH นะครับ
อย่าสนใจเลยครับ ว่าพี่จะถืออยู่หรือเปล่า เพราะบางครั้งพี่อาจจะขายไปเพราะเจอตัวอื่นที่ดีกว่า และพี่อาจจะคิดผิดในการขายไป หรือ พี่อาจจะซื้อราคาที่น้องว่าไว้ แต่ตอนนี้อาจจะเกินพื้นฐานและพี่อาจจะคิดผิดอีกนั่นแหละ

สรุปว่า พี่ถือหรือไม่ ก็ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานของธุรกิจของKHหรอกครับ :P
o-bo-ja-ma

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 233

ขอบคุณมากครับพี่ .... เพราะฉะนั้น ต้องสู้ต่อไป โอโบจามะ เพื่อหาหุ้นที่ราคาถูกในวันนี้ เพื่อให้เป็นหุ้นที่แพงในวันหน้า  :mrgreen:
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 234

พี่ naris คิดว่าอนาคตของ ILINK และ อุตสาหกรรมนี้ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ประมาณว่าการเติบโตของอุตสาหกรรมอะครับ  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 235

พี่นริศครับ  หุ้นกลุ่มโรงพยาบาล ปกติ

เวลาให้ค่า  PE  นี่ค่อนข้างสูง  

เวลาให้เนี่ย  เรากำหนดเองจากความรู้สึก ( พร้อมประสบการณ์ในสมัยก่อน )

พร้อมกับคิดในแง่ที่ว่า  โรงพยาบาล  นี่ยังไง

ก็เป็นปัจจัยพื้นฐานของชีวิต  หุ้นพวก โรงพยาบาล เลยมี PE  สูงหรือเปล่าเอ่ย :shock:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 236

[quote="i_sarut"]พี่ naris คิดว่าอนาคตของ ILINK และ อุตสาหกรรมนี้ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ประมาณว่าการเติบโตของอุตสาหกรรมอะครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 237

[quote="vi_tal  signs"]พี่นริศครับ
cyclone036

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 238

พี่นริศครับ พี่มอง Stanly อย่างไรบ้างครับ ถ้าจะถือยาวสัก 3 ปี ครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 239

ขอบคุณมากครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
o-bo-ja-ma

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 240

อยากสอบถามพี่นริศว่า ช่วงนี้เห็นพื้นฐานของหุ้นพวกยานยนต์กำลังจะเปลี่ยนจาก การขายได้น้อยเป็นค่อย ๆ เพิ่มยอดขาย ในส่วนของ TCB ซึ่งค่อนข้างเกี่ยวกับยานยนต์โดยตรง ซึ่งหนี้น้อย และ Stock เพื่อเตรียมการผลิตก็มีมาก แต่ Spread ยังไม่สูงมากนัก พี่คิดว่า TCB จะสามารถทำกำไรกลับมาได้ปกติไหมครับ