ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1111

พี่ๆคับ ผมกับฝนเดินทางมาถึงสุไหงโก-ลกปลายทางอย่างปลอดภัยแล้วคับ

ขอบคุณพี่ๆสำหรับความรู้และอาหารที่แสนอร่อยมาก

ถ้ามีโอกาสครั้งหน้าฟ้าไปจะไปอีก :P  :P
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
นกน้อย
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 1112

แล้วอย่างนี้หุ้นที่ได้มา 0.9 บาท
ต้องยื่นเป็นรายได้เวลาคิดภาษีรึปล่าวครับ
ถ้าใช่
ก็เท่ากับว่าเครดิตภาษีส่วนที่เป็นหุ้นไม่ได้ แต่รายได้กลับเพิ่มมากขึ้นมาก
ผู้ถือหุ้นเดิมที่ปกติมีรายได้น้อยกว่าฐานภาษี และสามารถเครดิตภาษีเงินปันผลได้
ไม่แย่หรอครับ  :evil:
(สงสัยปีนี้ VI คงจะมีรายได้จากปันผลมากเป็นพิเศษ ทั้งจาก SVI KH และ HMPRO  :twisted: )

จากห้อง HMPRO อีกเหมือนกัน
คุณ sci กล่าวว่า
เคยได้ปันผลเป็นหุ้นจาก trc ครับ ขอเครดิตภาษีได้ด้วย
ถ้า บ .นั้นๆแจ้งว่าเสียภาษีตามปกติก็ต้องเครดิตภาษี ตามเรท อยู่แล้วครับ
มาช่วยกันยันหลายๆคนนะครับ
เผื่อจะได้มีโอกาสเข้าไปตะลุมบอลกับเค้าตอนฝุ่นกำลังคลุุ้ง  :lovl:
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
sangop403
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1113

วันนี้ได้ไปพบเจอ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาว VI ที่หาดใหญ่
ได้อะไรดี ๆ เยอะเลยครับ
พี่โจ ถ้าแวะเข้ามาใน มอ. เมื่อไร ก็บอกกันด้วยน่ะครับ
จะเลี้ยงกาแฟ เป็นการตอบแทนครับ :D
Suysak

โพสต์ที่ 1114

sangop403 เขียน:วันนี้ได้ไปพบเจอ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาว VI ที่หาดใหญ่
ได้อะไรดี ๆ เยอะเลยครับ
พี่โจ ถ้าแวะเข้ามาใน มอ. เมื่อไร ก็บอกกันด้วยน่ะครับ
จะเลี้ยงกาแฟ เป็นการตอบแทนครับ :D
พี่เขาเลี้ยงกาแฟอย่างดี ส่วน คุณ sangop403 เลี้ยงกาแฟโรงช้าง
สมกับเป็น vi พันแต้ จิงๆ :drink: (แซวเล่นนะ)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1115

:8) แหะ...ท่านที่ไปงานจิบกาแฟหาดใหญ่
     โจบอกหุ้นอะไร บอกกันมั่งสิครับ
     ผมมีซีดีไฟล์เสียงของท่านอาจารย์3ชั่วโมงกว่า
     ในงานจิบเบียร์ที่กทม.เมื่อคืนที่ผ่านมา
     มาแลกครับ

เที่ยวหน้าผมจะลงไปจิบกาแฟด้วย
     อย่าจัดติดกับงานจิบเบียร์สิครับ
     เดี๋ยวชวนหมอแพะอีกคน หนีเ_ียเที่ยวกันดีกว่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
leotis
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 1116

แหะ...ท่านที่ไปงานจิบกาแฟหาดใหญ่
    โจบอกหุ้นอะไร บอกกันมั่งสิครับ
    ผมมีซีดีไฟล์เสียงของท่านอาจารย์3ชั่วโมงกว่า
    ในงานจิบเบียร์ที่กทม.เมื่อคืนที่ผ่านมา
    มาแลกครับ

เที่ยวหน้าผมจะลงไปจิบกาแฟด้วย
    อย่าจัดติดกับงานจิบเบียร์สิครับ
    เดี๋ยวชวนหมอแพะอีกคน หนีเ_ียเที่ยวกันดีกว่า
555 แอบรอรู้ด้วยสิครับ
The best way to predict the future is to invent it.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1117

[quote="นกน้อย"]แล้วอย่างนี้หุ้นที่ได้มา 0.9 บาท
ต้องยื่นเป็นรายได้เวลาคิดภาษีรึปล่าวครับ
ถ้าใช่
ก็เท่ากับว่าเครดิตภาษีส่วนที่เป็นหุ้นไม่ได้ แต่รายได้กลับเพิ่มมากขึ้นมาก
ผู้ถือหุ้นเดิมที่ปกติมีรายได้น้อยกว่าฐานภาษี และสามารถเครดิตภาษีเงินปันผลได้
ไม่แย่หรอครับ
:)
krisy

โพสต์ที่ 1118

ขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่ charun พี่ worapong ที่เลี้ยงข้าววันนี้
อาหารอร่อยแต่ก็ไม่อร่อยเท่าบทสนทนา  :lol: วันนี้ให้กำลังใจกบหลายอย่าง ขอบคุณพี่พี่ อยากจะมีหุ้นดีดีไปคุยบ้างคราวหน้า รอหน่อยนะีคะพี่  :oops:

คุณ Suysak กับ sangop403 วันนี้นั่งตรงไหนอ่ะค่ะ หลายท่านกบก็ยังไม่ได้ถามชื่อเลย

:oops:
.....Give Everything but not Give Up.....
Suysak

โพสต์ที่ 1119

[quote="krisy"]ขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่ charun พี่ worapong ที่เลี้ยงข้าววันนี้
อาหารอร่อยแต่ก็ไม่อร่อยเท่าบทสนทนา
นกน้อย
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 1120

[quote="miracle"][quote="นกน้อย"]แล้วอย่างนี้หุ้นที่ได้มา 0.9 บาท
ถ้าใช่
ไม่แย่หรอครับ
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
sangop403

โพสต์ที่ 1121

[quote="Suysak"][quote="krisy"]ขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่ charun พี่ worapong ที่เลี้ยงข้าววันนี้
อาหารอร่อยแต่ก็ไม่อร่อยเท่าบทสนทนา
phobenius

โพสต์ที่ 1122

ยินดีได้รู้จักทุกๆคนเช่นกันครับ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 1123

[quote="por_jai"]:8) แหะ...ท่านที่ไปงานจิบกาแฟหาดใหญ่
charun

โพสต์ที่ 1124

ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกที่มาร่วมงานจิบกาแฟ (นับจากประตู)
1.sangop403
2.somwatee
3.BABY TERMITE
4.สายชล
5.romee
6.ก้อง
7.krisy
8.แมว
9.chanchalee
10.ฝน
11.กุหลาบงามหลังฝน
12.โจ
13.charun
14.worapong
15.ty
16.phobenius
17.วิทยา
18.เพื่อน somwatee
ชื่อผิด ตกหล่น ขออภัยด้วยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 1125

[quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่ๆคับ ผมกับฝนเดินทางมาถึงสุไหงโก-ลกปลายทางอย่างปลอดภัยแล้วคับ ขอบคุณพี่ๆสำหรับความรู้และอาหารที่แสนอร่อยมาก ถ้ามีโอกาสครั้งหน้าฟ้าไปจะไปอีก :P
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 1126

ก็ขอขอบคุณพี่โจ และพี่ท่านอื่นๆด้วยนะครับ ที่จัดงานนี้ขึ้นมา ทั้งพี่ตี้ ที่ให้ผมติดรถไปคาร์ฟู แล้วก็ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกท่านด้วยครับ ทั้งพี่ kristy , น้องกุหลาบงาม,พี่BABY TERMITE ... และคนอื่นๆที่ผมจำชื่อไม่ได้ทั้งหมด

แนะนำว่า ใครที่อยู่แถบภาคใต้ และไม่สะดวกมางานจิบเบียร์ ที่กทม. เพื่อฟัง ดร.นิเวศ... ผมว่ามาฟังพี่โจ ลูกอีสานเรานี้นะ พอๆกันเลย สมกับฉายา ปีเตอร์ ลินซ์ จริงๆ พูดชื่อหุ้นขึ้นมาเหอะ พี่โจเล่าได้หมด...

เอาบางบทสนทนา ของสเตปเทพพี่โจ
Q"พี่ถือหุ้นกี่ตัวครับตอนนี้"
A"15 ตัวครับ นี้น้อยแล้วนะ ปกติ 20-25 ตัว" :kq:
Q"แล้วสูงสุดพี่เคยถือกี่ตัวครับ"
A"เกือบๆ30ตัวละน้อง"  :vm:

ปล.ไปครั้งนี้ เรื่องหุ้น ผมฟังทันบ้าง ไม่ทันบ้าง  มัวแต่กินกับข้าวอ่ะ เสียดาย :oops:
สุดท้ายขอบคุณจริงๆครับ แล้วก็คิดไม่ผิดเลย ที่ตัดสินใจไปครั้งนี้  :bow:
baby-investor

โพสต์ที่ 1127

ผมขอรบกวนสอบถามความคิดเห็นของคุณโจเกี่ยวกับธรรมาภิบาลและความโปร่งใสของ GLOBAL หน่อยนะครับ
1. ผู้บริหาร
ผมรู้สึกว่าคุณอภิสิทธิ์จะเป็นนักลงทุนซึ่งในเบื้องต้นจะมีความเข้าใจเกี่ยวกับตลาดทุนเป็นอย่างดี ถ้าคุณอภิสิทธิ์ไม่โปรงใสแล้ว คุณอภิสิทธิ์ก็สามารถให้ข่าวหรือควบคุมงบการเงินให้เป็นไปตามที่ต้องการ เพื่อผลประโยชน์จากราคาหุ้น ประกอบกับผมเห็นว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นประธานกรรมการบริหารของ PAE ด้วย ซึ่ง PAE ก็มีผลการดำเนินงานที่ขาดทุนเกือบตลอด คุณทวีศักดิ์ ตันตนันตา ซึ่งเป็นกรรมการตรวจสอบของ PAE ก็เป็นกรรมการตรวจสอบของ N-PARK เช่นกัน ไม่ทราบว่าคุณโจพอมีข้อมูลความโปร่งใสของกรรมการและผู้บริหารเหล่านี้หรือเปล่าครับ
2. ผู้สอบบัญชี
บริษัทที่เป็นผู้ตรวจสอบบัญชีของ GLOBAL คือ บริษัท เอ็ม อาร์ แอนด์ แอสโซซิเอท จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทที่ตรวจสอบ FANCY กับ OGC ไม่ทราบว่าบริษัทที่เป็นผู้ตรวจสอบบัญชีรายนี้มีความน่าเชื่อถือขนาดไหนครับ
หรือถ้าคุณโจมีข้อมูลที่เกี่ยวกับธรรมาภิบาลอื่นๆของ GLOBAL ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 1128

น่าจะมีโพยมาแจกน้องๆที่ไม่ได้ไปด้วยนะครับพี่ๆทั้งหลาย(พอดีอยู่ไกล)

สัก10-15 หุ้น ให้ไปศึกษาหน่อย เผื่อจะได้เกิดกะเค้ามั่ง อิอิๆๆๆๆ

กระผมก็งูๆปลาๆต้องเรียนรู้จากผู้รู้ อ่านหนังสือก็ได้ส่วนหนึ่งนะครับ

ประมาณยังไม่แก่พรรษาในการเลือกหุ้น ไม่เฉียบพอน่ะครับ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
hagrid

โพสต์ที่ 1129

MYBIZ Wrote:
น่าจะมีโพยมาแจกน้องๆที่ไม่ได้ไปด้วยนะครับพี่ๆทั้งหลาย(พอดีอยู่ไกล)

สัก10-15 หุ้น ให้ไปศึกษาหน่อย เผื่อจะได้เกิดกะเค้ามั่ง อิอิๆๆๆๆ

กระผมก็งูๆปลาๆต้องเรียนรู้จากผู้รู้ อ่านหนังสือก็ได้ส่วนหนึ่งนะครับ

ประมาณยังไม่แก่พรรษาในการเลือกหุ้น ไม่เฉียบพอน่ะครับ
จริงๆ คุณลูกอีสานก็เคยแจกโพยมาแล้วนะครับ

ตั้งแต่ต้นเดือนนี้ (ส.ค.) นะครับ
ลูกอิสาน wrote:
  daraneemui wrote:
เรียนถามคูณลูกอีสานว่า ถ้าจะซื้อหุ้นสะสมรายเดือนแทนการออมเงิน ซื้อหุ้นตัวเดิมๆทุกเดือนสัก10ปี ควรจะซื้อหุ้นกลุ่มไหน และตัวใด ขอสัก6ตัว กะจะเก็บเป็นเงินไว้ใช้ยามเกษียณค่ะ งบประมาณเดือนละ3-4หมื่นบาทค่ะ

hmpro cpall eastw it kh scnyl

ลองศึกษาดูครับว่าชอบตัวไหน
คุณสมบัติที่ผมเชื่อว่าหุ้นแต่ละตัวมีคือ

1.มีการเติบโต
2.งบการเงินแข็งแกร่ง
3.บริหารโดยผู้บริหารที่น่าจะไว้ใจได้
4.เป็นธุรกิจที่เข้ากับวิถีชีวิตผู้คนยุคปัจจุบันและอนาคต
5.มีกลุ่มลูกค้าหลากหลาย ไม่กระจุกตัว
6.มีตลาดเฉพาะกลุ่มและบริษัทเป็นผู้นำตลาดเพราะมีความสามารถในการแข่งขัน

และอย่าลืมผมแค่ชี้แนะ แต่การตัดสินใจและผลการตัดสินใจนั้นเพื่อนๆต้องรับเองนะครับ
ไม่รู้ว่าจิบกาแฟรอบนี้ มีเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า

จริงๆ ซื้อตามโพยที่บอก ยังไม่ถึงเดือน ก็กำไรเพียบแล้วครับ

โดยเฉพาะ  HMPRO กับ KH  และรู้สึก EASTW ก็ขึ้นมาเยอะ

แถมปันผลจริงๆ อีกด้วย
YONGYEE

โพสต์ที่ 1130

รบกวนคุณลูกอีสานช่วย Comment BLA ณ ราคา 14 บาท เทียบกับ SCNYL ราคาปัจจุบันหน่อยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1131

baby-investor เขียน:ผมขอรบกวนสอบถามความคิดเห็นของคุณโจเกี่ยวกับธรรมาภิบาลและความโปร่งใสของ GLOBAL หน่อยนะครับ
1. ผู้บริหาร
ผมรู้สึกว่าคุณอภิสิทธิ์จะเป็นนักลงทุนซึ่งในเบื้องต้นจะมีความเข้าใจเกี่ยวกับตลาดทุนเป็นอย่างดี ถ้าคุณอภิสิทธิ์ไม่โปรงใสแล้ว คุณอภิสิทธิ์ก็สามารถให้ข่าวหรือควบคุมงบการเงินให้เป็นไปตามที่ต้องการ เพื่อผลประโยชน์จากราคาหุ้น ประกอบกับผมเห็นว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นประธานกรรมการบริหารของ PAE ด้วย ซึ่ง PAE ก็มีผลการดำเนินงานที่ขาดทุนเกือบตลอด คุณทวีศักดิ์ ตันตนันตา ซึ่งเป็นกรรมการตรวจสอบของ PAE ก็เป็นกรรมการตรวจสอบของ N-PARK เช่นกัน ไม่ทราบว่าคุณโจพอมีข้อมูลความโปร่งใสของกรรมการและผู้บริหารเหล่านี้หรือเปล่าครับ
2. ผู้สอบบัญชี
บริษัทที่เป็นผู้ตรวจสอบบัญชีของ GLOBAL คือ บริษัท เอ็ม อาร์ แอนด์ แอสโซซิเอท จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทที่ตรวจสอบ FANCY กับ OGC ไม่ทราบว่าบริษัทที่เป็นผู้ตรวจสอบบัญชีรายนี้มีความน่าเชื่อถือขนาดไหนครับ
หรือถ้าคุณโจมีข้อมูลที่เกี่ยวกับธรรมาภิบาลอื่นๆของ GLOBAL ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

เรื่องผู้บริหารคุณอภิสิทธิ์ ผมไม่มีไอเดียเลยครับ ทราบว่าท่านเคยเป็นผู้บริหารปตท.หรือเปล่าครับ แต่ตัว pae คงไม่ดีเท่าไหร่เพราะหลังจากขายหุ้นให้นักลงทุนจากตะวันออกกลางได้ ผลประกอบการก็แย่จริงๆ ทั้งสองบริษัทท่านคงไม่ได้ถือหุ้นเยอะ มีแค่ตำแหน่งดังนั้นอำนาจทุกอย่างๆคงขึ้นอยู่กับผู้ถือหุ้นใหญ่มากกว่า ส่วนผู้สอบบัญชีก็เช่นกัน ไม่มีความเห็นครับ..

ธรรมภิบาลของ global ยังไม่ชัดเจนครับเพราะเพิ่งเข้าตลาด แต่ผมมีข้อสังเกตจากหนังสือชี้ชวนในประเด็นต่างๆดังนี้ครับ..

1.บริษัทมีการตีราคาสินทรัพย์เพิ่มอย่างมีนัยสำคัญก่อนเข้าตลาด(เป็นเท่าตัว) โดยให้เหตุผลว่าเพื่อให้นักลงทุนทราบมูลค่าที่แท้จริง แต่จุดประสงค์หลักผมคิดว่าทุกคนก็รู้ว่าเพราะอะไร เป็นการปรับตัวเลขส่วนทุนให้ดูดี เพื่อจะได้กู้แบงค์ได้เพิ่ม จะได้ขายหุ้น ipo ได้ราคาดี ซึ่งทั้งหมดนี้ถามว่าแฟร์กับนักลงทุนหรือเปล่า ผมไม่มีความเห็น

2.บริษัทประกาศจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นเดิม 243 ล้านบาทก่อนเข้าตลาด ซึ่งเข้าใจว่าเป็นทั้งหมดของกำไรสะสมที่ทำมาได้ ทำให้ส่วนทุนของกิจการเหลือแค่ทุนจดที่ชำระแล้ว 700 ล้าน รวมกันการตีราคาสินทรัพย์เพิ่ม 800 ล้าน ถ้าไม่รวมรายการตีราคาเพิ่ม เท่ากับว่ากิจการมีมูลค่า 700 ล้าน แต่นักลงทุนต้องจ่ายเงิน 660 ล้านเพื่อเป็นเจ้าของกิจการในสัดส่วนแค่ 27% ในขณะที่เจ้าของเดิมจ่ายเงิน 700 ล้านเป็นเจ้าของ 72%  นอกจากนั้นเงินปันผลก่อนนี้ประกาศจ่ายปันผลตั้งแต่เดือนเมษายน ปี 2551 แต่ถึงไตรมาส 2 ปีนี้เข้าใจว่ายังค้างจ่ายอยู่เลยครับ เหตุผลคงเป็นเพราะไม่มีเงินจ่าย ก็รอเอาเงิน IPO ไปจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นเดิมไงครับ :lol:  

3.บริษัทขายหุ้น IPO ค่อนข้างแพงในความเห็นของผม ผมเคยคิด P/E คร่าวๆราคาที่น่าสนใจคือ 1.5 บ. พอที่ปรึกษาทางการเงินประกาศราคา IPO ที่ 2.55 บ. ผมแปลกใจครับ ถามว่าคนที่มีส่วนกำหนดราคาหุ้นเป็นใคร นอกจากที่ปรึกษาทางการเงินแล้วก็ต้องเป็นผู้บริหารของบริษัทด้วย ที่จริงบริษัทก็ต้องการเงินมากที่สุด ผลประโยชน์มันลงตัว

ผมไม่รู้ว่าข้อสังเกตข้างต้นเป็นเรื่องธรรมภิบาลหรือเปล่า แต่ธรรมภิบาลเรื่องนึง ผมประกอบการอาจจะเรื่องนึงก็ได้ ต้องรอดูกันต่อไปครับ... :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jimmy

โพสต์ที่ 1132

[quote="leotis"][quote]แหะ...ท่านที่ไปงานจิบกาแฟหาดใหญ่
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
somwatee

โพสต์ที่ 1133

[quote]พี่จรัญครับ ถ้าจำไม่ผิดมีน้องผู้ชายอีกท่านที่มาร่วมงาน
phoncu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1134

ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวหน่อยน๊ะครับ  ผมได้ติดตามคุณโจมานานแล้ว  แต่ไม่ได้มีโอกาสได้โพส  พอดีอยากได้ความเห็นคุณโจจึงได้พึ่งสมัคร  แล้วมาสอบถามสักนิดนึงอ่ะครับ  2 เรื่องดังนี้
- พอดีผมสนใจอยากซื้อ cpall ไม่ทราบว่าราคาตอนนี้แพงไปแล้วหรือยังครับ  พอดีรีๆรอๆ  จะซื้อไม่ได้ซื้อสักที - -
- ผมสนใจ หุ้น Tipco  ไม่ทราบคุณโจมีความเห็นกับหุ้นตัวนี้อย่างไรครับ  
ขอบพระคุณล่วงหน้าน๊ะครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 1135

[quote="ลูกอิสาน"]
2.บริษัทประกาศจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นเดิม 243 ล้านบาทก่อนเข้าตลาด ซึ่งเข้าใจว่าเป็นทั้งหมดของกำไรสะสมที่ทำมาได้ ทำให้ส่วนทุนของกิจการเหลือแค่ทุนจดที่ชำระแล้ว 700 ล้าน รวมกันการตีราคาสินทรัพย์เพิ่ม 800 ล้าน ถ้าไม่รวมรายการตีราคาเพิ่ม เท่ากับว่ากิจการมีมูลค่า 700 ล้าน แต่นักลงทุนต้องจ่ายเงิน 660 ล้านเพื่อเป็นเจ้าของกิจการในสัดส่วนแค่ 27% ในขณะที่เจ้าของเดิมจ่ายเงิน 700 ล้านเป็นเจ้าของ 72%
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
phoncu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1136

[quote="phoncu"]ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวหน่อยน๊ะครับ
baby-investor

โพสต์ที่ 1137

ลูกอิสาน เขียน:

เรื่องผู้บริหารคุณอภิสิทธิ์ ผมไม่มีไอเดียเลยครับ ทราบว่าท่านเคยเป็นผู้บริหารปตท.หรือเปล่าครับ แต่ตัว pae คงไม่ดีเท่าไหร่เพราะหลังจากขายหุ้นให้นักลงทุนจากตะวันออกกลางได้ ผลประกอบการก็แย่จริงๆ ทั้งสองบริษัทท่านคงไม่ได้ถือหุ้นเยอะ มีแค่ตำแหน่งดังนั้นอำนาจทุกอย่างๆคงขึ้นอยู่กับผู้ถือหุ้นใหญ่มากกว่า ส่วนผู้สอบบัญชีก็เช่นกัน ไม่มีความเห็นครับ..

ธรรมภิบาลของ global ยังไม่ชัดเจนครับเพราะเพิ่งเข้าตลาด แต่ผมมีข้อสังเกตจากหนังสือชี้ชวนในประเด็นต่างๆดังนี้ครับ..

1.บริษัทมีการตีราคาสินทรัพย์เพิ่มอย่างมีนัยสำคัญก่อนเข้าตลาด(เป็นเท่าตัว) โดยให้เหตุผลว่าเพื่อให้นักลงทุนทราบมูลค่าที่แท้จริง แต่จุดประสงค์หลักผมคิดว่าทุกคนก็รู้ว่าเพราะอะไร เป็นการปรับตัวเลขส่วนทุนให้ดูดี เพื่อจะได้กู้แบงค์ได้เพิ่ม จะได้ขายหุ้น ipo ได้ราคาดี ซึ่งทั้งหมดนี้ถามว่าแฟร์กับนักลงทุนหรือเปล่า ผมไม่มีความเห็น

2.บริษัทประกาศจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นเดิม 243 ล้านบาทก่อนเข้าตลาด ซึ่งเข้าใจว่าเป็นทั้งหมดของกำไรสะสมที่ทำมาได้ ทำให้ส่วนทุนของกิจการเหลือแค่ทุนจดที่ชำระแล้ว 700 ล้าน รวมกันการตีราคาสินทรัพย์เพิ่ม 800 ล้าน ถ้าไม่รวมรายการตีราคาเพิ่ม เท่ากับว่ากิจการมีมูลค่า 700 ล้าน แต่นักลงทุนต้องจ่ายเงิน 660 ล้านเพื่อเป็นเจ้าของกิจการในสัดส่วนแค่ 27% ในขณะที่เจ้าของเดิมจ่ายเงิน 700 ล้านเป็นเจ้าของ 72%
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1138

:'O  :'O  :'O

คุณลูกอิสาน ตอบข้าม TYONG (หน้า 37) ของผมไปซะแล้ว

ผมอยากฟัง ความคิดเห็น ของคุณลูกอิสาน เกี่ยวกับตัวนี้หน่อยนะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1139

[quote="นกน้อย"]แล้วอย่างนี้หุ้นที่ได้มา 0.9 บาท
ต้องยื่นเป็นรายได้เวลาคิดภาษีรึปล่าวครับ ถ้าใช่
ก็เท่ากับว่าเครดิตภาษีส่วนที่เป็นหุ้นไม่ได้ แต่รายได้กลับเพิ่มมากขึ้นมากผู้ถือหุ้นเดิมที่ปกติมีรายได้น้อยกว่าฐานภาษี และสามารถเครดิตภาษีเงินปันผลได้ไม่แย่หรอครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1140

somwatee เขียน:เผื่อพี่นึกหน้าผมไม่ออก ขอแปะรูปไว้ซักแป๊บน่ะครับ...อิอิอิ
รับทราบครับ :D
พอดีเมื่อเช้าเจอน้อง somwatee ที่ร้านก๋วยเตี๋ยว ตอนนี้ชัดเจนแล้วครับ งั้น somwatee ตัวปลอมช่วยรายงานตัวอีกครั้งก็ดีครับ หรือถามน้อง songob ก็น่าจะรู้จักกัน :D