>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

>>>SAA Consensus : Case Study No.1 (1 Year 2007-200

โพสต์ที่ 151

ขอบคุณมากครับพี่ ryuga

เป็นคนขยันจริงๆ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
yutarng
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 152

กราบขอบพระคุณทั่นริวกะจ้า

นี่ถ้าคุณริวกะเป็นผู้หญิงนะจะจีบซะเนี่ย

เดี๋ยวผมอ่านใหม่อีกรอบก่อน จะมาแจมด้วยครับ ^_^
pariyaree

โพสต์ที่ 153

สุดยอดมากครับ
นับถือในความสามารถ และ ความพยายามจริงๆ
รบกวน pm ชื่อ broke 3, 17, 19 หน่อยนะครับ
angore

โพสต์ที่ 154

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลที่นำเสนอ ผมมีขอสงสัยนิดหน่อย นะครับ
การวิเคราะแต่ละครั้ง แต่ละโบรกเกอร์จะมีชื่อนักวิเคราะห์บอกอยู่ในบทวิเคราะห์อยู่แล้ว ซึ่งสามารถที่จะย้ายได้  ฉะนั้น เราติดตามเป็นรายบุคคลดีไหมครับ  ผมเคยเห็นในนิตยสาร การเงินการธนาคารหรือ m&w ไม่แน่ใจนะครับ เห็นเขาให้รางวัลนักวิเคราะห์แต่ละสาขาด้วย
        ไม่ทราบคุณ ryuga เคยติดตามหรือไม่ครับ    
แต่ยังไงผมก็ขอ ชื่อโบรกเกอร์ ที่คุณ ryuga นำเสนอด้วยนะครับ 17, 19, 18 8, 2, 22 [email protected]    thanks :D  :D  :D  :bow:  :cool:  :cheers:
gradius173

โพสต์ที่ 155

ชอบมากครับ ปกติอ่านแล้วเคริ้มเลยครับ แต่ไม่ค่อยเชื่อครับ
ผมขอนับถือในความสามารถ และ ความพยายามจริงๆ
รบกวน pm ชื่อ broke 3, 17, 19 หน่อยนะครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 156

[quote="angore"]ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลที่นำเสนอ ผมมีขอสงสัยนิดหน่อย นะครับ
การวิเคราะแต่ละครั้ง แต่ละโบรกเกอร์จะมีชื่อนักวิเคราะห์บอกอยู่ในบทวิเคราะห์อยู่แล้ว ซึ่งสามารถที่จะย้ายได้
GreedyVI

โพสต์ที่ 157

เป็น Post ที่โดนใจที่สุดของปีครับ  :bow:
ยังไงขอหลังไมค์ด้วยคนนะครับ
จะเก็บไว้เป็นข้อมูล

ขอบคุณมากครับ
eqman

โพสต์ที่ 158

สุดยอดของข้อมูลครับ

ขอรบกวน ด้วยครับ 3,17,18,19,2,22,
eqman

โพสต์ที่ 159

สุดยอดข้อมูล

ขอด้วยครับ  3,17,18,19,22

[email protected]
August

โพสต์ที่ 160

ขอ pm
2 , 8 ,17,22

ขอบคุณครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 161

ขอข้อมูลบ้างครับ
[email protected]
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Ryuga

โพสต์ที่ 162

Ryuga เขียน:อย่างที่ว่านั่นแหละครับ เขาชนะปีนี้ก็ใช่ว่าจะชนะต่อในปีหน้า ผลสรุปข้อ 4 และ 5 นั้น ผมใช้ความรู้สึกส่วนตัวเข้าตัดสินด้วยเช่นกันเพราะผมเห็นชื่อบริษัทเขา ยังไงก็คงต้องดูกันยาวๆ นะครับ แต่เรื่องโบรกมั่วนี่ผมเชื่อมั่นอย่างสูงว่ามีจริง :lol:

ผมชอบโบรก 3,17,19 ครับ :8)
ขอย้อนความหลังสักนิดครับ เพราะที่เคยกล่าวไว้มันไม่ได้มีรายละเอียดประกอบและอาจเป็นผลให้เข้าใจคลาดคลากัน

ประเด็นแรกขอเรื่องโบรก 3,17,19 ก่อนครับ อธิบายว่าที่กล่าวว่าผมชอบนั้น หมายความว่าชอบในฐานะที่เขาสามารถกระจายกลุ่มของคำแนะนำได้อย่างมีชั้นเชิงมากกว่าเจ้าอื่น ไม่ได้หมายความว่าชอบเพราะเขาวิเคราะห์ได้ดีเหลือเกินนะครับ

อย่างที่ได้อ้างมาก่อนครั้งหนึ่งว่าแต่ละโบรกเขาจะมีลีลาเฉพาะตัวของเขาเอง อย่างโบรกที่ 1 นั้น พี่ท่านลองได้ส่งบทวิเคราะห์มาก็เป็นต้องให้ความเห็นเกือบจะทุกครั้ง (140 จาก 141) โบรกที่ 3 ก็มีคำแนะนำสูงมากเป็นอันดับ 2 (110 จาก 123) การให้คำแนะนำมามากเกินไปมันก็เลยดูเปรอะๆ ไปบ้าง แต่บางโบรกก็มุ่งเน้นมากอย่างโบรก 22 นั้น แนะซื้อลูกเดียว ไม่มีแนะขายแนะถือเลยและก็ยังสามารถสร้างอัตราผลตอบแทนรวมชนะตลาดได้ หรืออย่างโบรก 19 นั้น ถ้าจะให้พูดตรงๆ ผมได้ยินชื่อเขาก็ง่วงเหงาหาวนอนไปครึ่งหนึ่งแล้ว เพราะกลุ่มหลักทรัพย์ที่เขาแนะนำปกติจะเห็นกันจนเบื่อ คำแนะนำเลยดูไม่มีอะไรสร้างสรรค์สะดุดตานัก  :P
Ryuga

โพสต์ที่ 163

เข้าสู่ประเด็นที่ว่าผมได้ใช้ความรู้สึกส่วนตัวเข้าตัดสินว่ามีโบรกมั่ว
เพราะเราเคยได้ฟังกันมานานว่าโบรกนั้นแม่นมาก โบรกนี้แม่นน้อย บางทีก็อาจเป็นการกล่าวกันเล่นๆ ไป เช่น ถ้าโบรกนั้นแนะซื้อก็ให้ขาย แนะขายก็ให้ซื้อ เป็นต้น :lol: แต่เนื่องจากไม่มีข้อมูลทางสถิติที่จะมายืนยันเรื่องราวเหล่านี้ให้แน่ชัด จึงเป็นไปได้ว่าคำกล่าวทั้งหลายเป็นแต่เพียงความเห็นข้างเดียวของผู้กล่าวซึ่งคือกลุ่มนักลงทุนที่มีทั้งสมหวังผิดหวังคละกัน

ที่ว่าผมเห็นชื่อบริษัทเขานั้น หมายถึงทั้งชื่อบริษัทหลักทรัพย์และชื่อบริษัทจดทะเบียนที่เขาให้คำแนะนำต่างๆ เอาไว้นั้นด้วย ผมดูกลุ่มของคำแนะนำจากทุกๆ บริษัทหลักทรัพย์ก็เห็นว่าการติดกลุ่มผู้ชนะหรือขึ้นมาอยู่ในลำดับต้นๆ นั้นอาจเป็นได้หลายสาเหตุ แต่กลุ่มที่ติดลำดับท้ายๆ กลับมีลักษณะร่วมที่สำคัญ

ลักษณะที่โดดเด่นมากคือ กลุ่มของคำแนะนำมีแนวทางที่ไม่ชัดเจน เป็นธรรมดาว่าในบริษัทจดทะเบียนขนาดใหญ่ที่มีฐานการดำเนินงานอันแข็งแกร่งย่อมประมาณการอนาคตได้ง่ายและผันแปรไปได้น้อยกว่าบริษัทจดทะเบียนขนาดเล็ก กลุ่มผู้แพ้มีลักษณะร่วมกันอย่างหนึ่งในการชอบหยิบเอาบริษัทขนาดเล็กๆ มาแนะซื้อ ที่จริงมันก็ไม่ได้ผิดอะไรถ้าเขามุ่งเน้นในกิจการเหล่านั้นให้มากพอ แต่การแนะซื้อหุ้นพลังงานขนาดใหญ่นั้นถือเป็นแนวโน้มปกติที่กลุ่มบริษัทหลักทรัพย์ต่างประสานเสียงเชียร์กันหมดเมื่อปีที่แล้ว หากเขาเชื่อมั่นว่ากลุ่มพลังงานดีจริง แนวทางในการให้คำแนะนำของเขาก็ควรที่จะเว้นบริษัทที่มีต้นทุนพลังงานสูงและมีตลาดที่ไม่ได้ขยายตัวมากนัก

กลุ่มผู้แพ้ชนิดที่แนะซื้อแล้วขึ้นครึ่งลงครึ่งนั้นจะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่ว่าเขาไม่แนะหุ้นใหญ่แต่แนะหุ้นใหญ่น้อยเกินไปนั้นส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งกลับไปเน้นหุ้นเล็กที่สถานะบริษัทพื้นเพธรรมดา บางบริษัทอาจมีกำไรเพิ่มขึ้น(แบบชั่วคราว) บางบริษัทราคาหุ้นร่วงลงมามากจนใกล้ๆ book หรืออาจต่ำ book เขาอาจมองคล้ายๆ นักลงทุนรายย่อยก็ได้ว่าหุ้นมันอาจจะฟื้นตัวเลยเชียร์  :lol:  ผ่านมา 1 ปี บางบริษัทไม่เพียงแต่กำไรลดลงมากกว่าเดิมแต่ยังขาดทุนอีกด้วย การกลับบทวิเคราะห์ใหม่หมดแบบ front palm เป็น back foot มักจะเป็นบ่อยๆ กับโบรกกลุ่มนี้ นัยว่าจินตนาการเขาสูงส่งไปหน่อย ออกไปในทางฝันเฟื่องลมๆ แล้งๆ :lol:

แม้ในกลุ่มหุ้นใหญ่เองยกตัวอย่างง่ายๆ ว่า ในปีที่แล้วนั้นหากเขาเชียร์ PTT, PTTEP, BANPU etc. แต่ในขณะเดียวกันเกิดไปเชียร์ THAI ด้วย ผมก็จะถือว่าเขาหน่อมแน้ม ดูอย่าง Q4 ที่ผ่านมา ขนาดว่าเป็น high season ของเขา THAI ยังเยินเลยนั่นเพราะราคาน้ำมัน (ตามกรอบการศึกษานี้ THAI ร่วง 24.7%)

นั่นกลายมาเป็นข้อสรุปของผมที่ว่ามีโบรกมั่วซึ่งฟังดูแรงไปบ้าง น่าจะบอกว่าโบรกเขาอ่อนด้อยประสบการณ์ไปนิดคงเหมาะกว่า

ด้วยเหตุที่ข้อมูลดิบทั้งหมดถือเป็นทรัพย์สินทางปัญญาของทางสมาคมนักวิเคราะห์หลักทรัพย์ การนำข้อมูลดิบมาเปิดเผยจึงไม่ควรกระทำผมจึงทำเพียงแต่ในรูปเล่าสู่กันฟังเล็กๆ น้อยๆ อย่างที่เคยว่าเรื่องการแนะขาย BANPU แนะซื้อ ITVฯ แต่พอหอมปากหอมคอเท่านั้นนะครับ  :8)
sisacorn

โพสต์ที่ 164

:bow:   ขอบคุณครับ

ว่าแต่พี่ริว โพส เช้าจัง ถึงว่าขอบตาถึงได้คล้ำ อิอิ

:D
krp168

โพสต์ที่ 165

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ขยันและเฝ้าติดตามมาตั้ง 1 ปี  
รบกวนขอรายชื่อ 3,16,17,19

ขอถามลงในหุ้น THAI หน่อยครับ อ่านบทวิเคราะห์มีราคา 29-64 บาท โดยค่าเฉลี่ย 43 บาท ปัจจุบัน 29 บาท จึงสงสัยในบทวิเคราะห์ว่าโบรกต่างๆนี้มีความ :evil:  นั่งเทียน :evil:  กันมาก-น้อยจริงๆ ดังนั้นตนเป็นที่พึ่งแห่งตนอย่างคุณริวแนะนำไว้ :idea:  :idea:
cocokung

โพสต์ที่ 166

:bow: ขอบคุณครับพี่ สุดยอดจริง ๆ
รบกวนขอรายชื่อด้วยครับ
Fate

โพสต์ที่ 167

many thanks you krub :cool:
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 168

ยอดเยี่ยมครับผม :D  :D  :D
katou

โพสต์ที่ 169

สุดยอดเลยครับพี่ :D ข้อมูลแน่นจริงๆ
รบกวนขอรายชื่อหลังไมค์ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
@^_^@
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 170

ขอบคุณมากครับ
รบกวนขอหลังไมค์ ด้วยนะครับ
soloman

โพสต์ที่ 171

รบกวนพี่ ช่วย PM โบรก 3,8, 16,17 และ 19  ให้หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
The power of Imagine
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 172

:cheers:  :cool:  :cool:  :man:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Ryuga

โพสต์ที่ 173

=-=-= SAA Consensus : Case Study No.2 =-=-=

กรณีศึกษาที่ผ่านไปแล้วนั้นผมเริ่มต้นจากความสงสัย แต่เพราะข้อมูลถูกเก็บมาเป็นชุดเดียวกันและยังมีองค์ประกอบอื่นๆ ร่วมด้วย หลังจากที่ผมนำเสนอไปไม่นานก็มีพี่ๆ หลายท่านสนใจจึงได้ทักถามถึงข้อมูลที่สำคัญอีก 2 ชุด นั่นก็คือ เรื่องประมาณการกำไรสุทธิ และ ประมาณการราคาเป้าหมายที่บริษัทหลักทรัพย์ต่างๆ คาดไว้ว่าได้ผลเป็นอย่างไร

ตอนแรกผมไม่ได้สนใจข้อมูล 2 ชุดนี้เพราะเห็นว่าถึงเขาจะทายแม่นไม่แม่นอย่างไรมันก็ไม่ได้มีผลต่อความรุ่งเรืองหรือล่มสลายของพอร์ตการลงทุนของนักลงทุน ก็แค่ให้รู้ไว้เท่านั้นว่าเขาทายแม่นหรือไม่ มีมุมมองในอนาคตหรือการตอบสนองของตลาดต่อราคาหุ้นที่เขาทำนายไว้ใกล้เคียงหริอไม่อย่างไร ท้ายที่สุดนักลงทุนจะกำไรหรือขาดทุน หรือขาดทุนค่าเสียโอกาสก็อยู่ที่การตัดสินใจซื้อหรือขายหรือถือหลักทรัพย์ต่างๆ ตามคำแนะนำของพวกเขาเป็นสำคัญ

แต่เพราะข้อมูลเป็นชุดเดียวกัน จะทิ้งไว้ก็กระไรอยู่ ไปๆ มาๆ ผมก็เกิดสนใจขึ้นมาจนได้จึงสรุปเรื่องเหล่านี้เอาไว้ได้เป็นการศึกษาอีกชุดหนึ่ง  :P

เมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ข้อมูลกำไรสุทธิของปี 2550 ยังไม่ได้ประกาศ ผมจึงรอมาจนถึงเดือนมีนาคม ที่จริงผมดองข้อมูลไว้นานทีเดียว เพราะขี้เกียจพิมพ์เป็นเรื่องเป็นราวนั่นเอง  :lol:  

ตอนแรกว่าจะขึ้นเรื่องนี้ตั้งแต่ 1 เมษายน(2551) แต่ปรากฏว่ามีอันเป็น ไปๆ มาๆ ก็ลืมไปเลย เก็บไว้จนลืม ในความเป็นจริงคือผมพิมพ์ไม่เสร็จ มาถึงตอนนี้ก็ขี้เกียจจะพิมพ์แล้ว ก็เลยเอาเวอร์ชั่นขาดๆ วิ่นๆ มาให้อ่านกันเล่นๆ ก็พอครับ  :8)
Ryuga

โพสต์ที่ 174

กรณีศึกษาที่สองนี้จะเป็นเรื่องของการประมาณการกำไรสุทธิของบริษัทจดทะเบียนต่างๆ จาก SAA Consensus ของ Settrade ข้อมูลที่ใช้เป็นชุดเดียวกันกับการศึกษาแรกคือ ใช้ข้อมูลตามที่ปรากฏบนเว็บจาก SAAฯ ณ วันที่ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2550 บางส่วนจะมาจากวันที่ 2 ระยะเวลาที่ห่างกันเพียง 1 วันนี้ผมอนุโลมว่าไม่มีนัยสำคัญต่อการที่ทำให้บริษัทหลักทรัพย์ต่างๆ มีข้อได้เปรียบเสียเปรียบเรื่องการคาดการณ์กำไรในอีก 1 ปีข้างหน้า

ข้อมูลทั้งหมดมาจาก 24 โบรกเกอร์ รวม 1,857 ความเห็น ครอบคลุม 230 หลักทรัพย์จดทะเบียน

เรื่องที่ต้องแจ้งให้ทราบถึงความแตกต่างจากการศึกษาแรกก็คือ มีโบรกเกอร์อยู่ 1 แห่ง ให้ความเห็นมา 41 ความเห็น ใน 41 หลักทรัพย์จดทะเบียน แต่เพราะโบรกแห่งนี้ไม่มีคำแนะนำให้ "ซื้อ" "ขาย" หรือ "ถือ" เลย ดังนั้นในการศึกษาที่ผ่านมาเขาจึงถูกตัดออก

ในครั้งนี้เพื่อความสะดวก (ของผมเอง จะได้ไม่ต้อง pm ซ้ำ  :lol:  ) อันดับที่ผมเคยกำหนดไว้อ้างอิงถึงโบรกต่างๆ นั้นจะยังคงเดิม ส่วนโบรกที่เพิ่มเข้ามาล่าสุดนี้จะได้อันดับที่ 0 (ศูนย์)

และเพราะในเว็บ Settrade เขาบอกไว้ตั้งแต่ตอนที่ผมเก็บข้อมูลแล้วว่า
สมาคมขอสงวนลิขสิทธิ์ในข้อมูลและความเห็น SAA Consensus ที่ปรากฎข้างต้นนี้ ห้ามมิให้ผู้ใดนำข้อมูลและความเห็นดังกล่าวไปใช้ประโยชน์ คัดลอก ดัดแปลง ทำซ้ำ นำออกแสดงหรือเผยแพร่ต่อสาธารณชนไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน โดยไม่ได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรจากสมาคมล่วงหน้า
ฉะนั้น ผมก็จะนำมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งหนึ่ง โดยจะหลีกเลี่ยงการนำข้อมูลดิบในอดีตมากล่าว และในส่วนรายชื่อบริษัทหลักทรัพย์ที่ประมาณการกำไรเข้ามานั้นผมก็จะปิดเอาไว้ดังเช่นที่เคยปฏิบัติมา แต่ข้อมูลในส่วนกำไรสุทธินั้น บัดนี้ได้มีการประกาศออกมาแล้วอย่างเป็นทางการปรากฏให้เห็นทั่วถึงกันทั้งตลาด เป็นข้อมูลสาธารณะที่ใครจะกล่าวถึงก็ได้ แม้ข้อมูลการคาดการณ์กำไรสุทธิปี 2550 ที่ผ่านมาก็ถือว่าเป็นข้อมูลเก่าตกรุ่นไปแล้ว ผมจึงจะนำรายชื่อหลักทรัพย์จดทะเบียนที่เกี่ยวข้องมากล่าวถึงเป็นบางส่วน

วัตถุประสงค์

วัดความแม่นยำในการทำนายกำไรสุทธิของโบรกเกอร์ว่าใกล้เคียงกับกำไรที่ปรากฏจริงหรือไม่ อย่างไร  :8)

ผลการศึกษา

จาก 1,857 ความเห็น มีการประมาณการกำไรสุทธิของปีบัญชี 2550 ของบริษัทจดทะเบียนเป็นจำนวน 1,781 ความเห็น คิดเป็น 95.91% ของจำนวนความเห็นทั้งหมด โดยประมาณการกำไรสุทธิแต่ละค่าจะถูกนำมาคำนวณเพื่อหาค่าความคลาดเคลื่อนในหน่วยเปอร์เซ็นต์เทียบกับกำไรสุทธิจริงของบริษัทจดทะเบียนนั้นๆ ตามปีบัญชี 2550 ตามสูตร

ความคลาดเคลื่อน (%) = (กำไรประมาณการ - กำไรจริง)/กำไรจริง

ค่าความคลาดเคลื่อนที่ได้นำมาจำแนกออกเป็นช่วง ช่วงละ 5% สำหรับค่าความคลาดเคลื่อนมากกว่า 100% จะรวมเป็นกลุ่มเดียวกัน

จำนวนความเห็นทั้งหมดจำแนกได้ดังนี้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 175

:8) นานๆมาที อย่างนี้ต้องปาดซะหน่อย...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 176

เข้ามาปูเสื่อรอครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Ryuga

โพสต์ที่ 177

แหะ แหะ  :lol:  ผมขึ้นให้พี่ new child fire force อ่านน่ะครับ  :lol:  (แอบดันกระทู้เก่าๆ ของตัวเองไปด้วย)

ก็ลุ้นละกันครับว่าพี่ new child fire force จะโอรึเปล่า ถ้าไม่โอผมจะเอาที่เหลือมาให้อ่านทั้งหมดทันทีที่ได้รับคำตอบ แต่ถ้าโอผมจะยกให้อาจารย์ไพบูลย์ครับ อย่างหลังนี่ก็ได้

อ่านช้าหน่อยแต่ได้อ่านฉบับเต็ม ไม่ขาดๆ วิ่นๆ ครับ  ตอนนี้ลงแค่ยั่วกิเลสอยากรู้อยากเห็นของชาวบ้านก่อน  :lol:
krisy

โพสต์ที่ 178

เข้ามาลุ้น
.....Give Everything but not Give Up.....
MO101

โพสต์ที่ 179

มาปูเสื่อรอ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 180

ผมมือใหม่ แล้วเห็นชื่อกระทู้นี้น่า่สนใจเลยกดดู แล้วแปลกใจที่กระทู้ตั้งแต่ปีที่แล้วนี่น่า สงสัยมีคนแสดงความคิดเห็นคำนองขอบคุณในหน้าสุดท้ายละมั้ง แต่ชั่งเถอะ อ่านเอามาไขข้อสงสัยของตัวเองเรื่องอัตราถูกต้องของคำแนะดีกว่า แล้วก็อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย (แม้จะเริ่มเบลอตั้งแต่หน้าแรก) ถึงรู้ว่ามีกรณีศึกษาใหม่เข้ามาแล้วนี่เอง
ตอนนี้ ผมขอขอบคุณ Ryuga ที่ทำให้ผมได้คำตอบในสิ่งที่สงสัย และขอรอชมกรณีศึกษาที่ 2 ด้วยคนครับ