ทุกคนต้องช่วยกัน....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 31

pump เขียน:ผมเห็นด้วยกับคุณ tanapolนะครับเราลองมาดูกันว่าถ้าเราพูดถึงราคาในแบบpe dcfใครจะได้ใครจะเสียสมมุติว่ามีคนบอกว่าราคาเป้าหมายจะถึง10 บาทโดยpe 10 เท่า กำไรต่อหุ้น 1บาทโดยราคาตอนนั้นอยู่ที่6บาท ถ้าสมมุติว่าตลาดไม่ดีหุ้นลงไปเซียนโดนด่าถูกไหมครับเพราะว่าชี้เป้าและคนที่เป็นมือใหม่ก็ขาดทุนสรุปว่าcase นี้ lose-loseทุกฝ่ายนะครับ(แต่ถ้าหุ้นขึ้นก็ดูเป็นwin-win )เพราะจริงๆแล้ว peจะเป็นเท่าไหร่มันไม่มีใครรู้จริงๆนะครับว่าควรจะเป็นเท่าไหร่เราทำได้แค่ดูว่าความสามารถของบริษัทนี้pe เท่านี้แพงหรือถูกแต่ไม่มีทางบอกได้หรอกว่าควรจะเป็นกี่เท่าคุณจะระบุมาได้ไงครับว่าต้อง 10 เท่า 12 เท่า หรือ dcfสมมุติฐานเยอะขนาดนั้นใครจะเป็นรู้จริงได้ล่ะครับแต่สมมุตินะครับทำแบบคุณ tanapolบอกก็คือคุยว่าบริษัทนี้บริหารเก่งยังไงทำธุรกิจเน้นตลาดไหมswotเป็นไงผมว่าข้อมูลพวกนี้คุยกันแล้วดีเพราะว่ามันหายากและมีความละเอียดอ่อนและถ้าคุยกันแค่นี้เวลาหุ้นลงเซียนก็ไม่ถูกด่าเพราะว่าไม่ได้พูดเป้าคนซื้อตามด่าเซียนไม่ได้นะครับเพราะว่าเขาอุตส่าห์มาให้ข้อเท็จจริงในเรื่องอุตสาหกรรมปัจจัยเชิงคุณภาพคนออกมาปกป้องเซียนเพราะเซียนpostให้ข้อมูลอย่างเดียวไม่ชี้นำถ้าเราดูกระทู้อย่างตระแกรงร่อนก็คุยกันแต่หลักการแบบviคุยกันเรื่องอุตสาหกรรมไม่มีการชี้นำราคาปรากฏว่ากระทู้มัน hotมากและไม่มีผู้เสียหายอะไรเลยผมเห็นเมื่อก่อนคุณสุมาอี้postหุ้น psก็postเล่าประวัติว่าคุณทองมาเป็นใคร ps จุดแข็งอะไรจะจับตลาดไหนได้เปรียบคู่แข่งยังไงผมว่าลักษณะนี้ถ้าสมมุติมีคนซื้อตามก็ไม่มีใครว่าคุณสุมาอี้ได้ถ้าหุ้นลงเพราะว่าคุณสุมาอี้postลักษณะธุรกิจอุตสาหกรรมผมแค่อยากจะบอกว่ามีกระทู้เก่าๆclassic มากมายใน webนี้ที่คุยกันเรื่องหลักการไม่ได้แปะข่าวและก็ไม่เข้าข่ายชี้นำราคาหุ้นและกลายเป็นกระทู้ทรงคุณค่าได้ผมเลยมองว่าไม่ต้องชี้นำราคากระทู้ก็เป็นกระทู้ที่ดีที่hot ได้นะครับและผมว่าการให้ราคาเป้าหมายหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ยังไงก็มีลำเอียงให้สูงๆอยู่แล้วสู้ไม่ต้องทำเซียนก็ไม่ถูกคนว่าชี้นำและจะออกของมีแต่คนชมว่าเซียนใจกว้างรู้ลึกเรื่องธุรกิจมือใหม่ก็ไม่เดือดร้อนร้อยคนร้อยหุ้นหน้าแรกๆก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นนะครับผมลองมองว่าถึงไม่ชี้นำราคาเว็บเราก็มีคุณภาพได้ครับเพราะwebนี้ตอนก่อตั้งแรกๆก็เป็นเช่นนั้นมาตลอดนี้ครับปีที่แล้วคนซื้อตามเซียนหลังหักกันเยอะมีคนเสียหายเจ็บปวดก็เยอะถ้าเพียงแค่ไม่ชี้นำราคาหุ้นก็จะไม่เกิดเหตุการณ์ลักษณะนั้นอีกแล้วครับและถ้าเซียนpost แต่เชิงคุณภาพแล้วยังมีคนออกมาว่าเซียนผมขอเอาหัวเป็นประกันเลยว่าผมจะออกตัวปกป้องเซียนเต็มที่เลยเพราะผมคิดว่าเขามีน้ำใจนักกีฬาและจริงๆแล้วการpostชี้นำราคาเป้าหมายผมว่ามันก็เสี่ยงกับกลตนะครับเพราะว่าคุณไม่ได้มีใบอนุญาตินะแล้วwebก็เป็นที่สาธารณะสรุปผมว่าทำแบบนี้เซียนก็ไม่เสียหายมือใหม่ก็ไม่เสียหายตัวอย่างคนที่postแบบนี้ก็เยอะแยะ คุณ mon คุณ vib007คุณสุมาอี้ คุณalastor คุณchatchaiชื่อเสียงของคุณเหล่านี้ก็ดีเพราะว่าทุกคนรู้ว่าไม่มีนอกมีในอะไร
คำถามครับ....

ถ้าหุ้นที่ปัจจัยเชิงคุณภาพห่วยทุกอย่าง... สามารถเป็นหุ้น Value ซึ่งให้ผลตอบแทนที่ดีได้ไหมครับ?

ในความเห็นของผม Value Investment คือ การลงทุนในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงครับ...

ปัจจัยเชิงคุณภาพ มันเป็นแค่ส่วนเดียวในการ Valuation หุ้นนะครับ...
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

ขอคารวะพี่ ๆ ทุกท่านที่เป็นผู้ให้ครับ

สำหรับคนรุ่นใหม่ ๆ ผมคิดว่าอะไรที่เราคิดว่าดีก็โพสกันเถอะครับ ถ้าเราผิดคนอื่นก็แก้ให้ถ้าเราุถูกคนอื่นก็เอาไปต่อยอดได้
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 33

:man:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 34

สามัญชน เขียน::man:
Mr. Fusion ในเวบพันธุ์ทิพย์ แท้ที่ท่านประธานนี่เอง :lovl:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 35

mprandy เขียน: Mr. Fusion ในเวบพันธุ์ทิพย์ แท้ที่ท่านประธานนี่เอง :lovl:
:8) ของแท้ต้องมีคำว่า เข้ามาดู ด้วยครับ
     นี่ท่าทางจะเป็นตัวปลอมมากกว่าครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

por_jai เขียน:
:8) ของแท้ต้องมีคำว่า เข้ามาดู ด้วยครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 37

พี่เพื่อน เขียน:
nanchan

โพสต์ที่ 38

เราต้องช่วยกัน ปั่นหุ้น หุ้นจะได้ขึ้นเร็วๆ  :lol:

มาช่วยอีกหนึ่งโพส
nw108
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 39

:lol:

ขอขอบคุณท่าน ที่มาช่วยกันโพสครับ

สำหรับผู้ที่ต้องการข้อมูลเเละเริ่มต้นหาข้อมูลหรือต้องการปรับปรุงเเนวการลงทุน ผมได้ประโยชน์ จากข้อเขียนของหลายๆท่านมากมายเหลือเกิน

เเละผมเชื่อว่าก็มีหลายๆท่านที่เป็นเช่นผมเเต่อาจจะไม่สะดวกเข้ามาเขียนตอบ

เเละเวปนี้ในอนาคตก้ยังคงมีปนะโยชน์ต่อเด็กๆที่จะมาเป็นนักลงทุนต่อจากรุ่นของเรา

ขอบคุณจากใจจริง เเละขอเเสดงความนับถือ ในความเมตตาช่วยเข้ามาให้ความรู้กันครับ
thaloengsak

Re: ทุกคนต้องช่วยกัน....

โพสต์ที่ 40

ขออนุญาตขุดนะครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต