พฤติกรรมของผู้บริหารที่ไม่น่าไว้ใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

พฤติกรรมของผู้บริหารที่ไม่น่าไว้ใจ

โพสต์ที่ 1

ผมอยากตั้งกระทู้เพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ที่ไม่ดีของผู้บริหารมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อนๆคนอื่นๆจะได้รู้ถึงพฤติกรรม เพราะงบการเงินอาจจะวิเคราะห์ได้แต่พฤติกรรมบางอย่างต้องใช้ประสบการณ์ที่เคยผูกพันกับบริษัทนั้นๆครับ บางบริษัทดูแต่งบอาจจะดี แต่พฤติกรรมผู้บริหารไม่น่าไว้ใจ เพื่อนๆจะได้หลีกเลี่ยงทันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ผมเสนอผู้บริหารของRGRเลยครับ ลุงขวดบอกว่ามีการแจก warrantให้แปลงสภาพภายใน 45วัน ใครไม่แปลงสภาพ(หาเงินไม่ทัน)ก็ต้องยอมรับสภาพ กำไรต่อหุ้นจะลดลงเท่าจำนวนหุ้น น่าเห็นใจรายย่อยจริงๆเลยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 3

แจก warrant มีเวลาแปลงสภาพ 45 วัน มันก็เหมือนกับเพิ่มทุนให้ผู้ถือหุ้นเดิมซิครับ ส่วนผมมีกรณีที่พลาดบ้างครับ เช่น THIP วิเคราะห์งบการเงินอะไรก็ดี ผลการดำเนินงานดี ฐานะบริษัทดี ไม่มีหนี้เงินกู้เลย แถมมีเงินสดสุทธิเป็นจำนวนมาก ผมก็เลยซื้อครับ ปรากฏว่าบริษัทจ่ายปันผลในอัตราที่น้อยพอสมควร โดยบริษัทนำเงินสดที่เหลืออยู่ไปให้บริษัทแม่กู้ยืมแบบไม่มีหลักประกัน (บริษัทแม่ก็เป็น NPL หนี้ท่วมบริษัทครับ) ผมเข้าประชุมผู้ถือหุ้นก็ถักท้วงเรื่องการให้แม่กู้ยืม ผู้บริหารก็บอกว่าเนื่องจากบริษัทมีแผนการลงทุนในระยะเวลาอันใกล้ จึงต้องเก็บเงินสดไว้ และเนื่องจากดอกเบี้ยต่ำมาก จึงให้แม่กู้ยืมดีกว่า ผมจึงยอมขายขาดทุนครับ เวลาผ่านไปปีกว่าแล้วครับ บริษัทก็ไม่มีการลงทุนใดๆเลย ก็ยังคงนำเงินสดที่เหลือให้แม่กู้ยืมต่อไปจนทุกวันนี้ครับ หุ้นตัวนี้เคยถูก กลต.ปรับเรื่องปั่นหุ้นด้วยครับ เพื่อนๆโปรดระวังครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 4

ชอบหัวข้อกระทู้ของคุณ chatchai ที่ตั้งครับ

จากการประชุมผู้ถือหุ้น S&P เมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมา
ผู้บริหารขอมติผู้ถือหุ้นรับรองค่าตอบแทนของคณะกรรมการ
เท่ากับปีก่อนคือ ประธาน 120,000 บาทต่อปี
และ100,000 บาทสำหรับกรรมการท่านอื่นอีก 10 ท่าน

ผู้ถือหุ้นรายย่อยท่านหนึ่งยกมือขอเพิ่มให้เป็น 150,000 บาทและ
120,000 บาทสำหรับท่านประธานและกรรมการท่านอื่นเนื่องจาก
บริหารงานในปีที่ผ่านมาได้ดี และจ่ายเงินปันผลประมาณ 8%

ท่านประธานปฏิเสธข้อเสนอดังกล่าวพร้อมบอกว่า แค่ก็พอแล้วค่ะ
ความจริงไม่ใช่เป็นเงินมากมายอะไร และผลตอบแทนดังกล่าวก็ถือว่า
ไม่เยอะเมื่อเปรียบเทียบกับผลตอบแทนคณะกรรมการบริษัทอื่น ๆ

ผู้บริหารนี่แหละเป็นส่วนหนึ่งที่ผมเลือกที่จะลงทุนกับ S&P ระยะยาว
คุณ genie คงพอไหวนะครับ พอไม่ได้ชี้นำ :wink: :wink:

เข้าใจว่าน้อง yoyo ไปประชุมวันดังกล่างด้วย
ไม่รู้ตอนนี้ยังถืออยู่หรือเปล่าน้า....
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 5

ผมไม่เคยซื้อ s&p เลยครับพี่ธันวา
วันนั้นไปแทนชาวบ้านเค้า
ไปกินเค้กครับ
จริงๆแล้วสนใจบริษัทเลยไปดู
ไม่ได้เห็นแก่กินขนาดนั้น
Meeja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

Mon money เขียน:ผมเสนอผู้บริหารของRGRเลยครับ ลุงขวดบอกว่ามีการแจก warrantให้แปลงสภาพภายใน 45วัน ใครไม่แปลงสภาพ(หาเงินไม่ทัน)ก็ต้องยอมรับสภาพ กำไรต่อหุ้นจะลดลงเท่าจำนวนหุ้น น่าเห็นใจรายย่อยจริงๆเลยครับ
ไม่เข้าใจอะครับ ทำไมแปลงสภาพต้องใช้เงินด้วยครับ???
ลูกอิสาน2
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

คุณธันวาครับ..ผมก็คิดว่าผู้บริหาร s&p น่าจะไว้ใจได้ เพราะเป็นภรรยาคุณอมเรศ ศิลาอ่อน..

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด เคยดูงบการเงิน มีค่าใช้จ่ายให้ผู้บริหารเยอะมาก จำได้ว่าประมาณ 30 ล้านบาท ซึ่งสูงมาก สำหรับบริษัทขนาดนี้....ผมก็คิดว่าเค้าคงไม่โกงจริงๆละครับ แต่เค้าเอาิเิงินตรงๆ เลย ซึ่งผมคิดว่ามากไป...
ไม่แต่ใจนะครับ แต่คุ้นๆ ว่าเป็นอย่างนี้....

คุณแม่จ๋าครับ เหตุผลข้อนึงที่บริษัทออก วอร์แรนต์ คือต้องการระดมทุน แต่ไม่ต้องการออกหุ้นสามัญ เพราะจะทำให้เกิด dilution effect จึงออก วอร์แรนต์แทน...

ดังนั้นปกติก็ต้องขายวอร์แรนต์เอาเงินครับ แต่ด้วยความที่บริษัทในตลาดหลักทรัพย์ไทย ใช้วอร์แรนต์ผิดวัตถุประสงค์ จึงมักจะแจกฟรี เพื่อจูงใจผู้ถือหุ้นสามัญ และ ตอบแทนผู้ถือหุ้นครับ...
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
Meeja

โพสต์ที่ 8

เรื่องแจกฟรีนี่เข้าใจครับ

ตอนนี้พอนึกออกเลาๆ แล้ว
ว่าวอแรนต์เวลาแปลงต้องบวกเงินด้วย
รู้สึกจะปล่อยไก่อีกแล้วอะ :oops:
chatchai

โพสต์ที่ 9

กรณี RGR มีออกเอกสารคล้าย Warrant ให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิม ฉต่มีระยะเวลาแปลงสภาพแค่ 45 วันนั้น เป็นสิ่งใหม่ใน SET ครับ เป็นสิ่งดีที่มีประโยชน์ ผมจะอธิบายดังนี้ครับ เรื่องก็คือว่า RGR ต้องการที่จะเพิ่มทุนจดทะเบียนโดยจำหน่ายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมครับ ในอดีตถ้าผู้ถือหุ้นเดิมไม่มีเงินชำระหุ้นเพิ่มทุนใหม่จะต้องขายหุ้นก่อนที่จะขึ้นเครื่องหมาย XR ก่อนที่ราคาหุ้นจะลดลง เช่น บริษัท A เพิ่มทุน 1 หุ้นเดิมต่อ 2 หุ้นใหม่ ราคาหุ้นละ 10 บาท ก่อน XR ราคาหุ้นเท่ากับ 70 บาท หลัง XR ราคาหุ้นจะลดลงเหลือเพียง 30 บาท ดังนั้นถ้าผู้ถือหุ้นเดิมไม่มีเงินที่จะจ่ายค่าซื้อหุ้นเพิ่มทุน และไม่อยากขายหุ้นก็จะขาดทุนทันที แต่ปัจจุบันแทนที่บริษัทจะขึ้น XR จะแจกเอกสารคล้าย Warrant แต่อายุสั้นกว่าให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในวันที่เดิมขึ้นเครื่องหมาย XR ปัจจุบันจะขึ้นเครื่องหมาย XT แทน โดยที่ราคาหุ้นหลัง XT ก็จะลดลงเหลือเท่ากับ 30 บาทเช่นเดิม แต่ผู้ถือหุ้นที่ไม่มีเงินจ่ายค่าซื้อหุ้นใหม่ ก็สามารถนำเอกสารดังกล่าวไปขายในตลาดได้ครับ กรณีนี้ก็น่าจะได้หน่วยละ 20 บาท (ราคาหุ้นหลัง XT 30 บาท ราคา Exercise ที่ 10 บาท) โดยผู้ถือหุ้นเดิม 1 หุ้นจะได้รับเอกสารนี้ฟรี 2 หน่วย จะเห็นได้ว่าเป็นการเสริมสภาพคล่องให้แก่นักลงทุนในกรณีที่บริษัทเพิ่มทุนขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 10

S&P เคยส่ง Annual Report 2002 มาให้ที่บ้าน 1 เล่ม พร้อมรายละเอียด....
แต่ไม่เคยเข้าร่วมประชุมไม่รู้บรรยากาศเป็นยังไง สงสัยมีขนมให้ชิมเพียบ!!!
ปีที่แล้วได้ปันผลเป็นเช็๋คค่าขนมนิดหน่อย มีใบหุ้นเป็นที่ระลึกสีฟ้าอ่อนสวยดี 8)
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับ
วันนี้เพิ่งได้อ่านในกรุงเทพเหมือนกันเป็นของใหม่นี้เอง
ส่วน s&p นั้นบรรกาศเป็นกันเองมากครับ
ขนมก็ให้ซะเยอะเชียว แล้วก็ได้รู้จักคุณ เทพ ห่านทองคำด้วยครับ
ใครจะรู้บ้างว่าคุณเทพแกเพิ่งลงทุน style นี้ได้ไม่นานเอง
ก่อนผมแป๊บเดียว
stockms

โพสต์ที่ 12

แล้วคุณฉัตรชัยคิดว่า ระยะเวลาแปลงสภาพที่สั้นเพียง 45 วัน จะผลทางจิตวิทยาทำให้มูลค่าของ w ตำกว่า 20 บาทไหมครับ หรือแม้แต่ตัวแม่เองเมื่อใกล้เวลาแปลงสภาพ w เข้าไปราคาก็มักจะย่อลงอีก คนไม่มีเงินแปลงก็จะขาดทุน 2 ต่อเลย แต่คนมีเงินก็จะเข้ามาเก็บทั้งแม่และลูกกำไร 2 ต่อเช่นกัน
chatchai

โพสต์ที่ 13

ขอตอบคุณ stockms นะครับ กรณีนี้คงจะเปรียบเทียบกับ Warrant ธรรมดาไม่ได้ครับ ต้องเปรียบเทียบกับการเพิ่มทุนจดทะเบียนโดยขายให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมครับ เนื่องจากบริษัทที่ออกเอกสารนี้มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงินในระยะเวลาอันสั้นครับ เหมือนการเพิ่มทุนครับ ระยะเวลาแปลงสภาพจึงสั้น ส่วนการออก Warant ปรกตินั้นบริษัทโดยมากจะยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินครับ จึงสามารถให้ระยะเวลาแปลงสภาพที่ยาว ดังนั้นเมื่อเปรียบเทียบระหว่างบริษัทที่ออกเอกสารนี้ กับบริษัทที่ขายหุ้นเพิ่มทุนให้ผู้ถือหุ้นเดิมแบบเก่า (XR) ผมว่ากรณีใหม่ (XT) ดีกว่าครับเพราะนักลงทุนมีทางเลือกมากขึ้นครับ ดังที่ผมอธิบายในกระทู้ข้างบนครับ
รายงาน

โพสต์ที่ 14

เรื่องวอแรนต์ของ rgr เขาจะนำไปจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์เพื่อให้มีการซื้อขายกันได้ แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้น ๆ ก็ตาม ก็เพื่อให้คนที่ไม่ต้องการเิพิ่มทุนสามารถขายออกได้
ล็อคหัวข้อ