ขอความเห็นทีมงานและเพื่อนๆครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ขอความเห็นทีมงานและเพื่อนๆครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราเปิดห้องสำหรับลงทุนต่างประเทศ แล้วมีการแยกหุ้นพูดคุยกันเหมือนร้อยคนร้อยหุ้นของตลาดไทย จะดีมั๊ยครับ

พอดีตอนนี้รายย่อยอย่างพวกเรามีช่องทางลงทุนต่างประเทศได้ง่ายขึ้น น่าจะมีการพูดคุยแลกเปลี่ยน เผื่อมีอะไรรอดหูรอดตาไปจะด้วยช่วยกันดู

ถึงแม้หลายๆคนจะไม่ได้ลงทุนต่างประเทศ แต่ตลาดในต่างประเทศมีหุ้นมากมายหลายอุตสาหกรรมที่ประเทศไทยมีและไม่มี แต่เนื่องจากตลาดเค้าใหญ่ดังนั้นข้อมูลข่าวสารจะสะท้อนที่นู่นเร็วกว่าเรา บางทีเราอาจจะนำมาใช้ประโยชน์ในการลงทุนที่ประเทศไทยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ผมเสนอให้มีสองห้องคือ ห้องคุยทั่วๆไปเกี่ยวกับตลาดต่างประเทศ และอีกหนึ่งห้องสำหรับคุยรายตัวเหมือนร้อยคนร้อยหุ้นครับ

เพื่อนๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ?
It's earnings that count
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

Agree  :8)
NoNameLFC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ ...

หวังว่าอนาคต จะได้เข้าไปศึกษา  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
baby-investor

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่ามีประโยชน์มากนะครับ เราจะได้ห้องในการสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับบริษัทในต่างประเทศ ซึ่งน่าจะเป็นอีกช่องทางในการลงทุน หรือถ้าใครไม่ได้ลงทุนในต่างประเทศก็สามารถศึกษาหาข้อมูลรูปแบบธุรกิจของกิจการในต่างประเทศได้ สนับสนุนเพิ่มอีก 1 เสียงครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ คุณ Blueblood

go inter ไปเลย แลกเปลี่ยนความรู้ต่างๆ เทคโนโลยีทันสมัยขึ้น น่าจะเทรดได้ง่ายขึ้น กำแพงเทคโนโลยีถูกทำลายลงแล้ว ได้เวลา VI ชาวไทยตะลุยโลกกว้างแล้วครับ

ได้ข่าวว่า กองทุน TMB China ได้ return 60%
เลยทำให้ช่วงนี้อยากซื้อหุ้นต่างประเทศเหมือนกัน
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

มีห้องต่างประเทศเปิดก็ดีครับ เห็นด้วย
แต่เอา 100 คน 100 หุ้นต่างประเทศ กลัวห้องมันจะร้างไปรึเปล่า...
ผมว่าเอาแบบผสมดีกว่าม่ะ ... คือก็เป็นห้องหลักต่างประเทศไป
แล้วกระทู้ไหนอยากคุยเฉพาะหุ้นก็ตั้งชื่อเป็นหุ้นนั้นๆไปเลย
ถ้าเกิดว่าห้องต่างประเทศมีคนเข้ามา comment มาขึ้นเมื่อไหร่
ก็ค่อยเปิดห้อง 100 คน 100 หุ้นตามทีหลังก็ยังไม่สาย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Serm

โพสต์ที่ 7

ผมว่าเริ่มจากจะลงทุนในต่างประเทศได้อย่างไรก็ดีครับ ผมไม่มีความรู้เลย  :oops:
THE WINNER ALWAYS SEE AN ANSWER IN THE PROBLEM__THE LOOSER ALWAYS SEE THE PROBLEM IN AN ANSWER.
THE WINNER ALWAYS SAY DIFFICULT BUT POSSIBLE __THE LOOSER ALWAYS SAY IT POSSIBLE BUT DIFFICULT.
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 8

ยกมือให้อีกหนึ่งเสียงครับ :lol:
Small Details Make a Big Difference
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับ
In search of super stocks
chode

โพสต์ที่ 10

yoyo เขียน:มีห้องต่างประเทศเปิดก็ดีครับ เห็นด้วย
แต่เอา 100 คน 100 หุ้นต่างประเทศ กลัวห้องมันจะร้างไปรึเปล่า...
ผมว่าเอาแบบผสมดีกว่าม่ะ ... คือก็เป็นห้องหลักต่างประเทศไป
แล้วกระทู้ไหนอยากคุยเฉพาะหุ้นก็ตั้งชื่อเป็นหุ้นนั้นๆไปเลย
ถ้าเกิดว่าห้องต่างประเทศมีคนเข้ามา comment มาขึ้นเมื่อไหร่
ก็ค่อยเปิดห้อง 100 คน 100 หุ้นตามทีหลังก็ยังไม่สาย
เห็นด้วยกับคุณ yoyo ครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

yoyo เขียน:มีห้องต่างประเทศเปิดก็ดีครับ เห็นด้วย
ผมว่าทำให้เหมาะสมตั้งแต่ต้นดีกว่าครับ เรื่องร้างไม่น่าจะสำคัญเท่าไร สำหรับหุ้น 100 คน 100 หุ้นต่างประเทศ

เวลาตรวจสอบว่ามีกระทู้เกี่ยวกับบริษัทนั้นหรือยังง่ายกว่า ติดตามก็ได้ง่าย
ไม่มีก็สร้างใหม่ ไม่มีโอกาสซ้ำกัน ไม่งั้นอาจจะต้องมาโยง link ไปมาเวลาซ้ำกันอีก :lol:  :lol:  :lol:

ปล. ขอเสนอชื่อใหม่ "100 ประเทศ 1000 หุ้น" สื่อว่ามีหลากหลายประเทศ :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
preeda_mark

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 13

เท่าที่อ่านดูยังไม่มีใครไม่เห็นด้วย อย่างนี้เราเริ่มกันเลยดีมั๊ยครับ เอาแค่ห้องคุยทั่วไปห้องเดียวก่อนก็ได้ แล้วดูแนวโน้มกันอีกที :)
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 14

sorawut เขียน: ปล. ขอเสนอชื่อใหม่ "100 ประเทศ 1000 หุ้น" สื่อว่ามีหลากหลายประเทศ :wink:
ชื่อนี้เท่ห์ดีนะครับ เชียร์กันเอง อิอิ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
vi_tal signs

โพสต์ที่ 15

Go  inter  :shock:
poppum

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยครับ แต่แบบ ท่านyoyoเสนอดีครับ
Seizhin

โพสต์ที่ 17

[quote="Serm"]ผมว่าเริ่มจากจะลงทุนในต่างประเทศได้อย่างไรก็ดีครับ ผมไม่มีความรู้เลย
Blueblood

โพสต์ที่ 18

ยังไงถ้าทีมงานเห็นด้วย ฝากดำเนินการด้วยนะครับ

ถ้ามีอะไรให้ผมช่วยบอกได้ครับ คงแวะเข้าไปบ่อยๆ :)
adam

โพสต์ที่ 19

แหล่มเลยครับ
มีคำถาม ข้อสงสัยเป็นกระบุง
ผมคงเข้ามาบ่อยกว่าหุ้นไทยแหง

แล้วอย่างนี้ต้องมี กระทู้ เมคเกอร์ ด้วยไหมครับ
จะได้มีสภาพคล่อง !?!?!?
sai

โพสต์ที่ 20

มาแอบรอความคืบหน้า แต่ยังไม่ได้เปิดพอร์ทเลย เพราะรู้ตัวเองติดปัญหาเรื่องภาษาอังกฤษ รู้แค่ cat rat dog คงจะลงทุนต่างประเทศลำบากแน่เลย  :lol:
Small Details Make a Big Difference
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ชอบชื่อ โกอินเตอร์ มากๆครับ
TPH

โพสต์ที่ 22

มายกมือสนับสนุนด้วยหนึ่งเสียง ถ้าจะให้ดีควรจะมีวิธีหรือขั้นตอนในการลงทุนที่ต่างประเทศก่อนจะดีมาก ๆ  :)
maneela

โพสต์ที่ 23

มารออย่างตั้งใจ นำเลยค่ะน้องทิด :P
dome@perth

โพสต์ที่ 24

ผมอยู่เมืองนอก.....แต่ไม่อยากเปิดพอร์ตที่นี่เลยครับ

เหตุผลหลักคือ Capital gains tax ครับ
ลำพัง income tax ก็เกือบๆ 40% แล้วครับ

ถ้าหากเปิด คงไม่มีการขายหละครับ ซื้อเก็บอย่างเดียว
:lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 25

http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=36

มาแล้วครับห้องต่างประเทศ ที่รอคอยกัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sai

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณทีมงานทุกท่านและคุณ blueblood ที่เสนอความเห็นดีดีครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณทีมงานทุกท่านมากครับ อีกเรื่องนึงครับ น่าจะมีการย้ายกระทู้ที่พูดคุยเรื่องหุ้นต่างประเทศจากห้อง alternative ไปรวมในห้องต่างประเทศมะครับ จะได้คุยกันต่ออย่างเป็นสัดเป็นส่วน
Blueblood

โพสต์ที่ 28

สุดยอดครับ  :cool:
โพสต์โพสต์