CPALL แพงไปยัง ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
greenbull
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ราคา 17.5 เนี่ย

ความคิดเห็นผม ผมว่าไม่แพงและก็ไม่ถูก
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ว่ากันในด้านธุรกิจล้วนๆ

Q1 ที่ผ่านมา อัตรากำไรเพิ่มต่อสาขาเดิม 10% (Q ต่อๆไปคิดว่าน่าจะไม่โตในอัตรานี้ คิดว่าคงน้อยลง)

อัตราการเพิ่มสาขาใหม่ 400-500 สาขาต่อปี

การประกอบธุรกิจทิ้งห่างคู่แข่งอย่างไม่เห็นฝุ่น

ต่อไปใครจะขายอะไร อยากได้พื้นที่สำหรับเปิดตลาดให้ใหญ่ๆ 7-11 ช่วยท่านได้

สินค้าไหนท่าจะกำไรดีในร้าน เดี๋ยว 7-11 จะจัดการมาทำแข่ง

ไม่ต้องคิดค้นวิธีการอะไรแปลกๆ แค่ขยายๆๆๆๆๆๆๆ กำไรก็โตขึ้นเอง

แต่ถ้าถามเรื่องราคา ไม่รู้เหมือนกันครับ ไม่กล้าเชียร์ให้ซื้อเหมือนกัน เดี๋ยวพาติดดอย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่มีความเสี่ยงเรื่องเจ้าของอาจเอาเงินจาก 7-11 ไปอุ้มธุรกิจในเครืออื่นๆ ตัวนี้ต้อง trade ที่ p/e สูงพอสมควรเลยครับ dividend yield นี่ควรจะสูงกว่า bond แค่นิดหน่อยพอ
It's earnings that count
baby-investor

โพสต์ที่ 4

รู้สึกจะถูกกว่า  7-11 ที่ญี่ปุ่นครับ แต่ถ้าเทียบกับในกลุ่มเดียวกันในไทยก็แพงกว่า ยังไงลองคำนวณกำไรในอนาคตให้แน่นอนแล้วกันครับ ถ้าโตได้เรื่อยๆก็พอลุ้นครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 5

ถูก แพง ก็แล้วมุมมอง  แต่ถ้ามองในแง่  Div  มันต่ำเกินไป ต่อให้จ่าย 1 บาทในปีข้างหน้าก็ตาม ( แต่ผมว่าไม่ถึง )   แถมมีหุ้นแจกพนักงานออกมาเรื่อยๆ  แบบไม่รู้จะจบ  ผบห. ก็มีขายอีก ... Say No ครับ สำหรับราคานี้
ความรู้คู่เปรียบด้วย
newbie_12

โพสต์ที่ 6

Blueblood เขียน:ถ้าไม่มีความเสี่ยงเรื่องเจ้าของอาจเอาเงินจาก 7-11 ไปอุ้มธุรกิจในเครืออื่นๆ ตัวนี้ต้อง trade ที่ p/e สูงพอสมควรเลยครับ dividend yield นี่ควรจะสูงกว่า bond แค่นิดหน่อยพอ
ส่วนตัวผมมองว่าเจ้าของเงินไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไปทำแบบนั้นครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

nakron

โพสต์ที่ 7

ตัวนี้ผมให้ pe ประมาณ 18 นะ Q1 ได้ 1200 ล้าน x 4 = 4800 ล้าน
ผมให้ประมาณ 4500 ล้าน
ตอนนี้ราคา 17 บาทกว่าๆ pe ก็ประมาณ 17 นะผมว่ารอเก็บก็ยังได้
แต่ก็ดูตัวอื่นอยู่ด้วย :twisted:
beammy

โพสต์ที่ 8

ลองคิด Growth ซัก 10 ปีข้างหน้า

แล้วลองดูว่ามันแพงไปหรือป่าวดีกว่าครับ

Wal Mart ก้อลักษณะนี้ PE ไม่เคยต่ำเลย  :8)
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

เป็นหุ้นแบบ ถ้าจะซื้อวันนี้รู้สึกว่าแพง แต่พอเวลาผ่านไป ก็จะรู้สึกว่ารู้งี้ซื้อเยอะๆกว่านี้จะดีกว่ามาก

เพราะผมเอง
ซื้อครั้งแรก สิบบาทจุดเก้า  รู้สึกว่าแพงเมื่อ ปีที่แล้วและไม่ได้คิดขาย
พอลงไป เก้าบาทรีบซ้ือเพิ่ม
และถ้า YIELD 1 บาท =10 %และโตขึ้นทุกๆปี จะขายราคาไหนดีื หรือถือไปยาว
ผ่านไป ไม่ถึงเก้าเดือน ราคาเป็นอย่างที่เห็น
อันนี้เป็นความรู้สึกที่ผมตามดูและถืออยู่

ผมกลัวอย่างเดียว CPALL รวมกับ TRUE
อะ ล้อเล่น ล้อเล่น
vision

โพสต์ที่ 10

ผมก็กะจะขายเมื่อ high คราวที่แล้ว 17.20 พอตัดสินใจจะขาย อีกวันมามันก็ลงซะก่อน ก็เลยไม่ได้ขาย แล้วมันก็ขึ้นไปทำ high ใหม่ที่สูงกว่าเดิม พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง เลยไม่ได้ดูราคา ราคาตกลงมาอีกแล้ว ก็เลยยังไม่ได้ขายอีก ก็ได้แต่หวังว่ามันจะไปทำ high ใหม่สูงกว่า 17.70
没有
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

จำได้ว่า ปีเตอร์ ลินซ์ เคยบอกว่า
ให้หลีกเลี่ยง และระวัง
หุ้นร้อน!!! ในอุตสาหกรรม Hot!!!
KB

โพสต์ที่ 12

ลองมองหลายๆ ตัวเลือก เทียบความเสี่ยงกับผลตอบแทน
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

Tibular Posted: Fri Jun 26, 2009 9:51 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

จำได้ว่า ปีเตอร์ ลินซ์ เคยบอกว่า
ให้หลีกเลี่ยง และระวัง
หุ้นร้อน!!! ในอุตสาหกรรม Hot!!!

แต่มุมมองผมว่า น่าจะเป็น หนึ่งในหุ้นสิบเด้งของ Peter lynch นะครับ
เพราะ Peter lynch ให้มุมองเกี่ยวกับ ธุรกิจที่มีเครือข่ายว่าเป็นธุรกิจที่สามารถเติบโตได้ต่อเนื่องยาวนานและสามารถติดตามดูได้ง่ายเข้าใจง่ายมีความแข็งแกร่งและมักซื้อขายที่ PE สูง
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมว่ากลุ่มค้าปลีก ไม่ร้อนแรงจนเรียกได้ว่า Hot เท่าไรนะครับ
รูปภาพ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 15

ถ้านักลงทุนจะถือ พื้นฐานก็เข้มแข็งพอที่จะถือได้เรื่อย ๆตัวโมเดลธุรกิจยังมีอะไรใหม่ ๆ ให้เล่นอีกมากสำหรับตัวนี้

ถ้านักลงทุนจะขาย ก็ได้ ถ้ารู้จักหุ้นอื่น ๆ ที่ถูกอยู่ ซึ่งมีมากมายตามสะดวก

ถ้าเจ้ามือจะลาก ก็ยังมี room พาไปได้อีกไกล new high ไปเรื่อย ยังไม่มีสัญญาณ over เท่าไหร่

ถ้าเจ้ามือจะทุบ ก็มีโอกาสเพราะเห็นทำบ่อย ๆ โดยเฉพาะก่อนผลประกอบการออก

ถ้าใครก็ตามจะซื้อ ก็คงต้องถือยาวมาก หรือสั้นมากครับ  :lol:
surustx
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

[quote="Linzhi"]ถ้านักลงทุนจะถือ พื้นฐานก็เข้มแข็งพอที่จะถือได้เรื่อย ๆตัวโมเดลธุรกิจยังมีอะไรใหม่ ๆ ให้เล่นอีกมากสำหรับตัวนี้

ถ้านักลงทุนจะขาย ก็ได้ ถ้ารู้จักหุ้นอื่น ๆ ที่ถูกอยู่ ซึ่งมีมากมายตามสะดวก

ถ้าเจ้ามือจะลาก ก็ยังมี room พาไปได้อีกไกล new high ไปเรื่อย ยังไม่มีสัญญาณ over เท่าไหร่

ถ้าเจ้ามือจะทุบ ก็มีโอกาสเพราะเห็นทำบ่อย ๆ โดยเฉพาะก่อนผลประกอบการออก

ถ้าใครก็ตามจะซื้อ ก็คงต้องถือยาวมาก หรือสั้นมากครับ
terati20

โพสต์ที่ 17

อีก 5ปี  p/e จะเป็นเท่าไหร่ ?
จับตาดูเจ้า  CPRAM ให้ดีไม่ธรรมดาเลย อัด Farmhouse ไปหลายดอก
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
MANEKI

โพสต์ที่ 18

แพงไม่แพงไม่รู้
เข้ามาบอก สมัครบัตร VALUE CARDตอนนี้
รับ PRODUCT DORAEMON 2ชิ้น
(มีแล้ว อยากได้อีก) :D

โปรช่วงนี้ 19 29 59บาท

หุ้นตัวนี้ถ้าวันไหนลงมาเลขหลักเดียว จะมีมือที่มองไม่เห็นมาช่วยดันเอง
:o
คงเป็นใครไปไม่ได้ เฮียก่อไง :D
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
Diablo

โพสต์ที่ 19

MANEKI เขียน:แพงไม่แพงไม่รู้
เข้ามาบอก สมัครบัตร VALUE CARDตอนนี้
รับ PRODUCT DORAEMON 2ชิ้น
(มีแล้ว อยากได้อีก) :D

โปรช่วงนี้ 19 29 59บาท

หุ้นตัวนี้ถ้าวันไหนลงมาเลขหลักเดียว จะมีมือที่มองไม่เห็นมาช่วยดันเอง
:o
คงเป็นใครไปไม่ได้ เฮียก่อไง :D
บัตร Value card คือได้ของแถมแล้วได้ยอดเงินในบัตรเท่าค่าสมัครเลยเหรอครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ อยากสมัครบ้างจัง
รู้สึกจะ 250 บาทรึเปล่าครับ
โปรโมชั่นนี่เปลี่ยนทุกๆวันที่ 26 ของเดือนนี้ - 25 เดือนถัดไป
รูปภาพ
Oatarm

โพสต์ที่ 20

ซี.พี. ออลล์ บมจ.(CPALL) ก่อศักดิ์  ไชยรัศมีศักดิ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ29/06/2552 25/06/2552 489,500 17.40 ขาย  
ซี.พี. ออลล์ บมจ.(CPALL) ก่อศักดิ์  ไชยรัศมีศักดิ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 29/06/2552 26/06/2552 1,000 17.70 ขาย

ถูกหรือแพง  :roll:
ความรู้คู่เปรียบด้วย
newbie_12

โพสต์ที่ 21

[quote="Oatarm"]ซี.พี. ออลล์ บมจ.(CPALL) ก่อศักดิ์
.
.

boyktb

โพสต์ที่ 22

[quote="teelek"]เป็นหุ้นแบบ ถ้าจะซื้อวันนี้รู้สึกว่าแพง แต่พอเวลาผ่านไป ก็จะรู้สึกว่ารู้งี้ซื้อเยอะๆกว่านี้จะดีกว่ามาก

เพราะผมเอง
ซื้อครั้งแรก สิบบาทจุดเก้า
wisut

โพสต์ที่ 23

แพงครับ

ราคานี้ไม่ควรซื้อ

มีตัวอี่นที่ดีกว่า

ขออภัย  ถ้าตอบตรงเกินไป   ผมอาจผิดก็ได้
sonnesaint
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

ถ้าเราเอาเหตุผลว่า พื้นฐานยังไม่เปลี่ยน มาเป็นเหตุผลในการถือหุ้นต่อไป

มันจะเหมาะหรือเปล่าครับ
ด้วยความเคารพ
suriya
Suysak

โพสต์ที่ 25

Blueblood เขียน:ถ้าไม่มีความเสี่ยงเรื่องเจ้าของอาจเอาเงินจาก 7-11 ไปอุ้มธุรกิจในเครืออื่นๆ ตัวนี้ต้อง trade ที่ p/e สูงพอสมควรเลยครับ dividend yield นี่ควรจะสูงกว่า bond แค่นิดหน่อยพอ
เห็นด้วยอย่างแรง :B
MANEKI

โพสต์ที่ 26

VALUE CARD 190บาทเองค่ะ :o

ถามคนทุนต่ำกว่า 10 เค้าคงถือค่ะ

แต่คนที่จะซื้อตอนนี้ก็คงคิดหนักนะ

แต่ถ้าซื้อ 100หุ้นแล้วมันลงไป 7บาท คงตกใจซื้อเพิ่มเลยค่ะ :D
DON"T EVER GIVE UP YOUR DREAM.....
NDD

โพสต์ที่ 27

ธุรกิจ ของ บริษัท ไม่ได้ขายสินค้า แต่ เป็นการขายความสะดวกสบาย

น่าจะเป็นหุ้นที่ ซื้อได้เรื่อยๆ ราคาขึ้นไปเรื่อยๆ ตามธุรกิจที่กำไรเรื่อยๆตราบเท่าที่สามารถเลือกสถานที่ได้ และ เปิด สาขาได้ ปีละ 450-500 สาขา ได้อย่างที่คุย ผมคงถือไปเรื่อยๆ

ยังขยายสาขาได้ เรื่อยๆ บริหาร การกระจายสินค้าได้ ธุรกิจก็โตเรื่อยๆ ถือยาวจริง ไม่น่ามีปัญหา

แต่ระยะสั้น ถ้าจะบอกว่าราคาขึ้นมาสูงมากจากจุดต่ำสุด ผมว่า เป็นเพราะจุดต่ำสุดนั้น เป็นจุดต่ำที่ไม่ปกติมากกว่า
Suysak

โพสต์ที่ 28

Value card นี่เหมือนพนักงานต้องทำยอดด้วยนะครับ เมื่อวันก่อนไปซื้อของแล้วน้องเขาเชียร์ให้ซื้อ พอดีผมมีแล้วเลยไม่ได้ซื้อ ได้ยินน้องเขาคุยกันว่า วันนี้ได้ 11 ใบแล้ว ตะเองหละ

CPALL จงเจริญ  :cheers:
MANEKI

โพสต์ที่ 29

ก็เอาโดเรมอนมาล่อนี่หว่า :?

รอบที่แล้ว แจกนาฬิกาโดเรมอน
รอบนี้ เล่น 2ชิ้นเลย น่ารักมากมาย :D
มีแล้ว ตอนที่สะสมแสตมป์ แต่จะเอาอีก

น่าจะมีคิตตี้นะ อยากได้มากๆ :o

โดเรมอน คิตตี้ นี่เป็น SUPER STARตลอดกาลเลยนะ  :D
sangop403

โพสต์ที่ 30

Suysak เพื่อนผม แนะนำให้ซื้อตั้งแต่ที่ 11 บาท
แต่เริ่มซื้อตอน 13 บาท แต่เก็บได้นิดหน่อย เพราะงบน้อย
วันก่อนนัดทานข้าวกัน พูดกันแต่เรื่อง 7-11
กะไว้ว่าตัวนี้ถ้าถือยาว ราคาคงขึ้นไปถึง 7*11 = 77 บาท น่ะครับ
แต่ยาวขนาดไหน โปรดติดตามกันต่อไปครับ
โพสต์โพสต์