ขอความเห็นเกี่ยวกับ ไมด้า หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นเกี่ยวกับ ไมด้า หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าหุ้นตัวนี้สามารถเก็บไว้เป็นหุ้น VI ได้หรือไม่ครับแต่ผมตามจากข่าวแต่ยังไม่ได้วิเคราะห์ ตามความคิดผมน่าจะดีนะครับก็เลยเริ่มเก็บยังไงก็ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยเข้ามาวิเคราะห์ไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เป็นหุ้นที่ใหม่มาก ไม่มีข้อมูลย้อนหลังให้พิจารณาเลย ก็ยังสรุปไม่ลงอยู่ดี
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

เก็บยาวไม่แนะนำครับ พวกสินเชื่อรายย่อยนี่จะโตก้าวกระโดดได้ไม่นานครับ พอปล่อยกู้เต็มวงเงินแล้วก็เรื่อยๆมาเรียงๆ หลังจากนั้นก็รอวันเกิดหนี้เน่า

ไมด้าน่าจะไปต่อได้สักสองสามปี (โตแบบกระโดด) ก่อนเข้าตลาดนี่ก็คงใกล้โตเต็มที่แล้วครับ ผมว่า (ถึงได้เข้าตลาด) หลังจากนั้นน่าจะทรงๆไปจนเกิดภาวะถดถอย

อันนี้เดาเอานะครับ ความรู้สึกส่วนตัว
Jeng
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยกับคุณมน ครับ ไมด้าเป็นหุ้นใหม่ ทำให้มีประวัติให้ศึกษาน้อยเกินไปครับ

สำหรับวอเรน จากหนังสือ The new buffet อย่างน้อยต้องมีข้อมูลย้อนหลัง 7 ปี ถ้าจะให้ดีต้อง 10 ปี

หุ้นไมด้า เข้ามาในธุรกิจที่ดูดี มีโอกาสเติบโตสูง ทำให้มีคู่แข่งมาก ใครจะแพ้ ใครจะชนะ ยังไม่ทราบ

กฏในการลงทุนของผม ยึดตามวอเรน

คือ 1. ห้ามขาดทุน
2. กลับไปดูข้อ 1.

เพราะฉะนั้นไมด้า ใหม่เกินไปครับ สำหรับผม
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ไม่มีประวัติก็ศึกษายากจริงๆครับ

เค้าว่า หุ้น IPO ที่เข้ามาในตลาดกระทิงมักจะถูกไล่ราคากันไปมาก ยังไงก็รอให้หายร้อนแรงก่อนค่อยซื้อก็ไม่สายครับ แต่ถ้าได้ในราคาจองล่ะก็ ...น่าอิจฉาจริงๆ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ล็อคหัวข้อ